คุยเฟื่องเรื่องสนุก "ชอบแขวนพระกันกี่องค์ครับ"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ฝูงบินต่ำ, 12 กรกฎาคม 2012.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ พี่ถิรวุษิ

นั่นแหละ พี่ถิรวุษิ สวดมนต์มากหน่อย นั่งสมาธิมากขึ้น

แล้วจะรู้ถึงสัจธรรม ( แหะๆ ว่าไปนั่น)

ตอนนี้ผมแขวนสามองค์ เป็นพระหลวงพ่อกวยทั้งหมดครับพี่

ตัดสินใจไม่ถูกว่า แขวนองค์ไหนดี เลยแขวนสามองค์เลย

และที่เป็นหลวงพ่อองค์เดียวทั้งนั้น เพราะว่า จะได้ไม่ลังเลและสงสัย

จิตจะได้มั่นๆ ครับ (เพราะผมเป็นคนโลเล ขี้สงสัยครับ )

เลยตัดปัญหาครับ

และเน้นปฎิบัติ สวดมนต์ให้มากขึ้นครับ:cool:

2. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    อ๋อเข้าใจแล้วครับพี่ตี๊ ผมยังขาดพระหลวงปู่กวยอีกองค์ก็จะเข้าชุด1เส้นหลวงปู่กวยล้วนๆ พี่ตี๊พอจะมีแบ่งหลังยันต์หรือหลังหนุมานให้ผมสักองค์ไหมครับ:cool:

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

555 ผมมีไม่เยอะครับ พี่ถิรวุษิ เก็บเยอะไม่ไหวครับ:cool:

4. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    5 องค์ กับ 1 ตะกรุด เคย เอาเข้าเอาออกหลายครั้งแระ แต่ มันเหมือนขาดๆๆอะไรไปอ่ะคับ เลย ต้องนิมน ไว้พร้อมๆๆ กัน สะเลยยย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      48.6 KB
      เปิดดู:
      1,281
  5. bizkitmanza

bizkitmanza เป็นที่รู้จักกันดี

ผม 12 ครับ
    ห้อยหน้า 9 ห้อยหลัง 3 (เป็นพระซ้ำกันหลายๆองค์)
    เลือกไม่ถูกครับ ถ้าแขวนได้เยอะกว่านี้คงจะแขวนอีก

6. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    แล้วแต่สถานการณ์ครับ เพราะพระเครื่องแต่ละองค์พุทธคุณเด่น ไม่เหมือนกัน

ผมจัดไว้ดังนี้ ครับ

ถ้าเข้าหาผู้ใหญ่ ที่เป็นลูกค้า - อาราธนา ชุดของคุณแม่บุญเรือน ครับ

ถ้าเข้าหาผู้ใหญ่ในออฟฟิศ - อาราธนา ชุดของหลวงปู่ผาด วัดไร่ ครับ

ถ้าฝ่าดงตรีน หรือ เดินทางไกล - อาราธนา ชุดพิเศษ ที่มี หลวงปู่ทวด + หลวงพ่อสุด + พระผานไถ่ อ.ชุม + พุทธกวัก อ.ชุม + ไพรีพินาศ + สมเด็จดำ หลวงพ่อชิต วัดเขาเต่า

ไปต่างประเทศ - อาราธนา ครุฑรุ่นสาม หลวงปู่ผาดวัดไร่ + พระพิฆเนศ วัดสุทัศน์ + สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ผาดวัดไร่

ส่วนเครื่องราง

เสริมเข้าหาผู้ใหญ่ เช่นไปงานเลี้ยง - เหน็บ ล๊อคเก๊ต คุณแม่บุญเรือน

เสริมด้านตบะบารมี เช่นไปงานเลี้ยงต่างๆ - เหน็บ หนุมานวัดจุฬามณี+ผ้ายันต์มหาปราบหลวงปู่ผาด วัดไร่ + พระองคต หลวงปู่ผาดวัดไร่

ผ่าดงตรีน เช่น ไปดูคอนเสริต คาราบาว - คาดตระกรุดหนังเสือ หลวงปู่เต๋ วัดสามง่าม + เสือ พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู + จรเข้ วัดหุบตาโครต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งพระเครื่องและเครื่องรางของผม แขวน 6 เหน็บ 9 ครับ

เหตุเพราะ : ผมนับถือหลายองค์ มีทั้ง...

หลวงปู่ดู่ ( พระประทานพร)
    หลวงปู่นนท์ (ลูกอมชานหมากผสมเกศา)
    หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง ( ปิดตาวัดนางชี)
    หลวงปู่ทิม ( ปิดตาหลังยันต์๕)
    หลวงปู่ดี ( พระกริ่ง เหรียญรุ่นแรก พระปิดตาไม้แกะ)
    หลวงพ่อยวง ( ล็อกเก็ต ตะกรุดกันภัย)
    หลวงปู่อั๊บ ( เหรียญสตางค์สิบ)
    พระมหาสุรศักดิ์ ( ตะกรุดโลกธาตุ)
    พระอาจารย์ปุ้ม ( พระกลีบบัวหูปลิง)
    หลวงตาโต๊ะ (ตะกรุดกันชง)
    เหรียญปลอดภัยหลวงปู่ทวด (สวนขลังจัดสร้าง)
    อาจารย์นิยม ( ตะกรุดกาสะท้อน)
    หลวงปู่เจือ ( เบี้ยแก้)
    หลวงพ่ออุดม ( แหวน)

ที่พวงกล้องส่องพระ

ลูกอมผงคลุกรัก หลวงพ่อตัด
    เสือ วัดปริวาส
    เบี้ยแก้ หลวงพ่อบุญมี
    ปลัดขิก หลวงพ่อตัด
    ปลัดขิก หลวงพ่อแถม
    ปลัดขิก หลวงพ่อยิด
    ปลัดขิก พระอาจารย์ปุ้ม
    ปลัดขิก พระอาจารย์เงาะ

ทั้งหมดก็เท่านี้แหละครับ ที่พกติดตัว (ในกระเป๋าสพายไม่เกี่ยว)

ขนาดไฟล์:
      67.2 KB
      เปิดดู:
      4,500
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  8. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ผมฮาตรง เบลอ รูปหัวนมตัวเองเนี๊ยะครับ .... คิดได้ไง
    555555+

9. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    คุณตี่มีพระเยอะแยะเต็มบ้าน หลายเกจิจนไม่มีที่เก็บ อิอิ
    อยากถามว่าทำไมถึงแขวนหลวงปู่กวยเพียงองค์เดียวครับ

10. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณครับพี่หนุ่ม... ^^
    ตามรูปที่สอง....

สององค์บน..ผมนำไปไว้ด้านหลัง1องค์ครับ...

พระจึงไม่กระทบกันครับ.. (^_^)

11. Norr

555 เห็นด้วยครับสหายเชน.....
    พี่ตี่มีพระให้แขวนเยอะมากกกกกกกกกกกก ^_^

อยากทราบเช่นกันว่าทำไมพี่ตี่เลือกแขวนแต่หลวงพ่อกวยองค์เดียวล่ะครับ..

12. Norr

ช่วงนี้อาราธนาแขวนเส้นนี้ครับ.... (^_^)

13. Norr

สำหรับเส้นนี้....จัดเข้าชุด " พระพิธีใหญ่ "

14. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เเขวนอยู่ประจำคับ สมเด็จบางขุนพรหมพิมพ์ฐานคู่ พหรมหลวงปู่ดู่ เจริญพรเจ้าคุณเสงี่ยม อีกเส้น หมุนเงินหมุนทองหลวงปู่หมุน เมตตาปลอดภัยเเคล้วคลาด โชคลาภดีคับ ส่วนตัวนะคับ

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      592
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      449
  15. ถิรวุษิ

ผมเคยเอาพระแขวนไว้ด้านหลังด้วยไม่เกิน2วันต้องเอาออกครับรู้สึกเหมือนพระกดเส้นประสาทแล้วปวดหลังจนต้องเอาออกครับ

16. ถิรวุษิ

ช่วงนี้ผมแขวน3องค์นี้ครับ

17. Norr

ทั้งสามองค์นี้สุดยอดมากครับพี่ถิรวุษิ..... (^__^)
    ขึ้นเหนือ,ล่องใต้ สบายใจหายห่วง...

18. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้แขวนเส้นนี้ครับ ปกติ แขวน 3 แต่วันนี้นึกยังไงไม่รู้อยากเพิ่ม ลป.ทองดำอีก 2
    - ดวงเศรษฐี ตะกรุดเงิน หลวงปู่หมุน
    - เหรียญไจยะเบงชร ครูบาอิน อินโท เนื้อทองจังโก้
    - เบี้ยแก้ หลวงปู่เปรียม
    - รูปหล่อหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง รุ่น เจ้าสัว
    - รูปหล่อหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง รุ่น เหล็กน้ำพี้ เนื้อทองแดง
    - เหรียญเจ้าสัว ครุบากฤษดา
    - พระรอดจิ๋ว ครูบาอิน อินโท
    - ด้านหลัง ชานหมาก หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง

องค์ประธานเปลี่ยนไปแล้วแต่วาระครับ

19. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    แจ่มเลยพี่บอย หร๊อย จั้ง ฮู้ อิอิ :cool:

20. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

อั๊ยยะ มีปู่หมุน กะ ครูบาอินด้วย :cool: :cool: