คุยเฟื่องเรื่องสนุก "ชอบแขวนพระกันกี่องค์ครับ"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ฝูงบินต่ำ, 12 กรกฎาคม 2012.

1. ฝูงบินต่ำ

ฝูงบินต่ำ สมาชิก

พี่ๆไม่ทราบแต่ละท่านชอบแขวนพระกันกี่องค์ครับ ขอทราบเหตุผลด้วยนะครับ บ้างครั้งเห็นบางท่านแขวนพระร่วม20-30องค์ยังสงสัยว่าเขาไม่เป็นอะไรบ้างหรือ และยังสงสัยทำมัยเขาถึงได้แขวนเยอะขนาดนั้นหรือว่าไว้ที่บ้านแล้วกลัวหาย

2. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ผมถนัดที่จะห้อยองค์เดียวมากกว่าครับ วันไหนอยากอารธนาอีกองค์ก็เปลีย่นครับ อาจจะดุจากสถานการณ์ว่าพระมีพุทธคุณด้านนี้ ไปติดต่องานแบบนี้ครับ ส่วนากผมห้อยองคืเดียวกับตะกรุดที่เอวอีกดอกนึงครับ

3. thanaku

thanaku เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแขวนองค์เดียวก็พอ

4. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแต่อารมณ์ครับ บางวันแขวนเดี่ยว บางวัน3องค์ บางวัน5องค์ บางวันอาจมีแถมเครื่องรางครับ:cool:

5. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    แนวคิดคุณคล้าย ๆ กับผมนะครับ ปกติผมมีตำแหน่งห้อยประจำอยู่แล้ว แต่จะสับเปลี่ยนแล้วแต่สถานการณ์นั้น ๆ

1) ห้อยเดี่ยวหน้า สับเปลี่ยนกันไป เช่น ต้องการโชคเกี่ยวกับได้สิ่งของก็เอา ลป.เอี่ยม วัดหนัง , ต้องการเกี่ยวกับเมตตาฯ ก็ห้อยขุนแผนฯ เป็นต้น

2) ห้อยเดี่ยวหลัง ไม่ค่อยสับเปลี่ยน นาน ๆ เปลี่ยนที่ แต่ที่ห้อยประจำก็คือ เหรียญเหนือดวง จตุคามฯ พุทไธสวรรค์

3) ตรงกระเป๋าเสื้อเชิท (ถ้าเสื้อยืดก็เหน็บเอา) จะประจำอยู่ไม่กี่องค์ ตรงตำแหน่งนี้เป็นตำแหน่งพระที่เป็นพระอธิษฐาน เช่น ลพ.กวย (พระผงพิมพ์สมเด็จหลังพระสีวลี, พุทโธน้อย (ย้อนยุคปี 11) , พระพิมพ์บัวตัด ลป.โต๊ะ , พระคำข้าว ลพ.ฤาษี

4) ตำแหน่งเอว ก็ปลัดขิก ลพ.ยิด

เท่านี้ครับ ส่วนพระสำรองอื่น ๆ ก็พกใส่กระเป๋าเหน็บเข็มขัด (ไม่หนักและไม่เยอะเพราะผมสะสมพระขนาดเล็ก ๆ ไม่เกินนิ้วโป้ง เว้นแต่บางองค์ที่หาได้เท่าที่ทำได้ เช่น พระ ลพ.กวย แพงเหลือใจหาได้ของแท้ก็บุญแล้ว)

เยอะไหมครับ ถ้านับกันแต่ละครั้งที่ห้อยก็ 4 องค์

6. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    แต่ถ้าอยู่บ้านปกติผมจะห้อยปลัดขิกทองแดง ลพ.ยิด ห้อยคอเลย เพราะผมอยู่บ้านผมจะทำงานบ้าน จะต้องมุดนั่นมุดนี่ ซักผ้าถุงให้แม่ด้วย ลอดราวผ้าไปมา แม้มีคนบอกว่าคุณพระไม่เสื่อม แต่เพื่อความเหมาะสมก็แค่นี้ และอีกอย่างพุทธคุณของปลัดขิก ลพ. ยิด ก็กันแมลงสัตว์กัดต่อยอยู่แล้ว ผมต้องเดินเท้าเปล่าอยู่บ่อย ๆ ก็ลงตัวพอดี

แต่ตอนนอนก็ห้อยเดี่ยว ห้อยพระที่เช่าหามาแพง ๆ เช่น ลพ.เงิน วัดบางคลาน , ลป.บุญ วัดกลางบางแก้ว (เพิ่งได้พระจอบเล็กเนื้อดินคลุกรัก ลพ.เงิน ก็เลยค่อนข้างเห่อ เสาร์นี้ไปทำบุญก็ว่าจะห้อย ลป.บุญ เพราะไปทำบุญ หะหะ) , พระพิมพ์บัวตัด ลป.โต๊ะ เป็นต้น

7. ศ.รุ่งเรือง

ศ.รุ่งเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

จากสถิติตัวเอง ห้อย 3 องค์ ดีที่สุด

8. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าชอบจริง ๆ ชอบห้อยองค์เดียว ครับ

แต่ จำเป็นต้องห้อยสามองค์ครับ :cool:

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    แขวน 3 องค์ แต่แบ่งเป็น 2 เส้นครับ....(^_^)

ด้านหน้า 2 องค์ , ด้านหลัง 1 องค์

10. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนแขวนเดี่ยวมาตลอด นานๆ เปลี่ยน ที
    หนักขึ้นไม่อยากเปลี่ยนบ่อย เพิ่มเป็น 3
    หนักขึ้นอีก เพิ่มเป็น 5

ตอนนี้ 5 มีองค์ประธาน องค์เดิม หลวงพ่อทวด
    อีก 4 องค์ที่ชอบ หลวงพ่อเงิน หลวงปู่สด หลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่ศุข ^_^

11. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    บางสถานการณ์ก็จัดชุดใหญ่ครับ... (^_^)

12. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สุดยอดครับ คนเพชรบุรีรึเปล่าเนี่ย
    หลวงพ่อตัดทั้งนั้น :cool:

13. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมส่วนใหญ่จะแขวนเดียว แต่ก้มีบางครั้งเต็มที่สาม ครับ แต่จะต้องมีพวกเครื่องรางอยู๋ด้วยทุกครั้งเช่น พวกตะกรุด หรือเบี้ยแก้ ครับแล้วแต่ถ้าปกติก็ประมาณนี้ แต่ถ้าไปต่างถิ่นก็เพิ่มอีกนิดนึงเช่น ท้าวเวสฯ...

14. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่ได้องค์เดียว เพราะว่าเมื่อยคอแล้วครับ

15. กินลม

กินลม เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระพุทธห้ามเหลี่ยม หลวงปู่ทิมด้วย สุดยอดทั้งคอเลยครับ

16. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธห้าเหลี่ยมหลวงปู่ทิม เด่นด้านไหนครับ มวลสารส่วนใหญ่เป็นอะไรครับ อยากทราบข้อมูล

17. กินลม

กินลม เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูในกระทู้หลวงปู่ทิมนะครับ แต่ที่แน่ๆเมตตาแคล้วคลาดแน่นอน

18. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบแขวนห้าองค์ครับ
    แต่หลังๆรู้สึกหนัก ก็เลยเปลี่ยนมาแขวนสามองค์
    อย่างน้อยจะได้รวมพุทธคุณได้ครบถ้วนครับ
    สมเด็จเกศไชโยเป็นประธาน
    ขวาเป็นหลวงปู่ทวดพิมพ์เตารีดใหญ่ปั้มซ้ำ
    เหรียญพระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    ถ้าอยู่บ้านหรือไปใกล้ๆ ก็แขวนเดี่ยว
    อย่างนี้เลือกยากหน่อย แต่ก็มักเลือก
    คล้าวคลาดหรือคงกระพันก่อนครับ

ไม่รวมที่แหนบบนกระเป๋าเสื้อ
    ซึ่งอาจเป็นพระครื่องหรือเครื่องราง
    ที่เหลือก็ฝากธนาคารไว้ ผมว่าปลอดภัยที่สุด
    สักพักก็ไปไขเปลี่ยนสักทีครับ

19. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ถามพี่ตี๊ครับ ทำมัยถึงจำเป็นต้องแขวน3องค์ครับ ^___^ เมือก่อนผมจะแขวนเดียว เปลี่ยนไปเรื่อยแล้วแต่อยากแขวน แต่ที่แขวนนานที่สุดก็จะเป็น หลวงปู่กวยครับ ไม่ชอบแขวนหลายองค์ เพราะจิตไม่นิ่งและลังเล ตอนนี้ผมแขวนทั้งหมด4องค์2เส้น เส้นแรกเป็นเส้นหลักจะมี หลวงพ่อทวด หลวงปู่ดู่ และหลวงปู่กวย เส้นที่2 จะมีพระคำข้าว หรือไม่ก็หลวงพ่อโสธรครับ ใส่เวียนกันไป(ตอนนี้ห้อยหลวงพ่อโสธร) สวดมนต์บ่อยขึ้น ค่อยๆคิดจิตสงบลง ถึงได้รู้ว่าเราแขวนกี่องค์ถ้าเราทำดีพุทธคุณก็จะเกิดและส่งเสริมกันมากขึ้น แต่ก็มีบางครั้งที่จิตหลุดเหมือนกัน

20. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    แจ่มๆทั้งนั้นเลยครับท่านนอร์ รบกวนถามภาพที่2เห็นท่านนอร์แขวนพระ2องค์อยู่ในเส้นเดียวกันแบบนี้ไม่รำคาญบ้างหรือครับเวลาพระกระทบกันไปมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012