<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010

อนุโมทนาบุญด้วยคับ หลังจากสิ้นเดือน ท่านใดอยากทำบุญก็จองขุนแผนเจดีย์ทองได้นะคับ เพื่อสมทบทุนร่วมสร้าง พระมหาเจดีย์ภาวนาภิรัติ หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ จ.ระยอง

สวัสดียามเช้าคับ ทุกคนdencee

2. ละม่อม

พอกลับมา ยังม่ายเห็นพี่อุ้มเลย ม่ายรู้เป็นงัยบ้าง ถ้าขาดพี่อุ้มไปก็คงเหงาหงอย เศร้าตรมฤทัยเหมือนกัน:'(

3. ละม่อม

ก็น่าจะเป็นน้องสาวพี่เตอร์มั๊งคับ เพราะผิวสีแทน(สีผิวสุดฮอต)คล้ายๆกัน +555

ถ้าเดาผิด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยคับ pity_pig

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  4. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีตอนเช้าครับทุกๆท่าน<!-- google_ad_section_end --> เตอร์ผิวสีเดียวกันเลยนะ 555+

5. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    กำหนดเวลาคนที่ร่วมทำบุญกระดาษยันต์หลวงปู่ทิมสิ้นเดือน พฤศจิกายน นี้นะครับ ใครอยากร่วมบุญส่วนนี้เชิญเลยนะครับ

6. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ใครแก่ ผมยังไม่แก่ 18ฝน 18หนาว มันร้าวในใจสิ้นดี 5555

เอ พอละม่อมมา พี่อุ้มหาย

7. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไปที่วัด จะมีวัตถุ มงคลให้บูชาไหมครับ....

8. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    มีจ๊ะ .

9. วีระชัยมณี

เป็นรุ่นที่ หลวงปู่ทิม ปลุกเสกเอง ยังพอมีเหลือไหมครับ พอดี ช่วง เดือน ธค.นี้ กะว่า จะไปทำบุญ สมทบทุน สร้าง โบส์ถ ที่วัดครับ....พอจะมีไหมครับ

10. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับยามเที่ยงๆ
    ขณะนี้กระทู้ของเราครบรอบ300หน้าแล้ว
    ขอให้พี่ๆชาวชมรมขุนแผนระฆังทอง+เจดีย์ทอง
    พี่ๆน้องๆสมาชิกพลังจิต
    และคนไทยทุกคนจงมีสุขภาพแข็งแรง จิตใจแจ่มใสเบิกบานครับผม

11. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    สวัสดีตอนเที่ยงครับทุกท่าน

ผมขออัพเดทรายชื่อผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคค่ากระดาษยันต์ครับ เพิ่มเติม

1. คุณรักรังสิต จำนวน 1,000 บาท
    2. PPond จำนวน 1,000 บาท
    3. nudjinnong จำนวน 500 บาท (ได้รับแล้ว)
    4. พี่ภูวดิท จำนวน 500 บาท
    5. namo2009 จำนวน 500 บาท
    6. คุณอุ้ม(ภัทรอังคาร) จำนวน 519 บาท (ได้รับแล้ว)
    7. โอเซียนัส จำนวน 500 บาท (ได้รับแล้ว)
    8. คุณ 15ค่ำ จำนวน 500 บาท
    9. คุณ Pacifist2000 จำนวน 500 บาท (ได้รับแล้ว)
    10. คุณ Ponez จำนวน 500 บาท
    11. คุณพรบูรพา จำนวน 509 บาท (ได้รับแล้ว)
    12. คุณรักรังสิต จำนวน 1,000 บาท(ในนามคุณพ่อ คุณแม่)
    13. คุณCheKuvara จำนวน 500 บาท(ได้รับแล้ว)
    14. คุณsan522 จำนวน 500 บาท(ได้รับแล้ว)
    15. คุณ สมบูรณ์ เจริญฤทธิ์ จำนวน 1,000 บาท (เพื่อนคุณรักรังสิต)
    16. คุณประณต ศุภทัศนา ระยอง ร่วมสร้าง 2,000 บาท (เพื่อนคุณรักรังสิต)
    17. คุณละม่อม จำนวน 200 บาท
    18. คุณแม่อรปภา จำนวน 500 บาท(แม่คุณ Knutch)
    19. คุณสมพร แก่นเมือง ร่วมบริจาค 1000 บาท (เพื่อนคุณรักรังสิต)
    20. คุณประพันธ์ คุณอยู่ แก่นเมืองคุณพ่อคุณแม่คุณสมพร ร่วมบริจาค1000 บาท (เพื่อนคุณรักรังสิต)
    21. คุณศุภพงษ์ นวลสกุลและครอบครัว ร่วมทำบุญ 500 ครับ

ยอดรวมขณะนี้ 14,728 บาทครับ และอนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ท่านใดที่ต้องการบริจาคเพิ่มเติมแจ้งไว้ก่อนได้นะครับ เราจะรับบริจาคถึง 30 พย. นี้นะครับ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  12. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ ยินดีกับหน้าที่300 ด้วยครับ (^_^)

13. dansa

dansa เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับพี่น้องระฆังทอง&เจดีย์ทองทุกท่าน ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้สละทรัพย์ร่วมสร้างกระดาษยันต์ด้วยนะครับ สาธุ:cool:

14. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    คงไม่มีนะครับหมดไปเมื่อ30ปีกว่าที่แล้วมีอยู่แถวเว็บข้างบ้านครับองค๋ล่ะหลักหมื่นปลายถึงแสน..สวยๆๆเป็นล้านก็มี..ถ้ามีตังเชิญประมูลได้เลยครับ..55+

15. ละม่อม

ช่ายเลยคับ ที่วัดหมดไปนานแล้ว ข้างนอกมี ก็ราคาไปไกลแล้ว อย่างขุนแผนพิมพ์ใหญ่ก็มีราคาเป็นแสนเป็นล้านไปแล้ว มีก็ไม่กล้าใส่

ส่วนขุนแผนรุ่นระฆังทอง ที่วัดก็น่าจะหมดเช่นเดียวกัน แต่ราคายังไปไม่ไกล ยังพอหาเช่าบูชาจากท่านอื่นๆได้ รุ่นนี้หลวงปู่ท่านเมตตาลงมาปลุกเสกให้ด้วยคับ เดี๋ยวผมจะลองค้นข้อมูลกระทู้เก่าๆ มาให้อ่านคับ
    แต่ถ้าอยากทำบุญ สมทบทุน สร้าง โบส์ถ ที่วัด ก็เช่ารุ่นอื่นๆ ที่วัดโดยตรงก็ได้คับ หรือจะจองรุ่นเจดีย์ทองก็ได้ทำบุญเข้าวัดละหารไร่เหมือนกันคับ

16. ละม่อม

กระทู้ของพี่วุธคับ........

17. ละม่อม

ขออนุญาตนำประวัติ หลวงปู่นาม (พระครูสุวรรณศาสนคุณ) วัดน้อยชมภู่ มาลงไว้นะคับ
    [​IMG]"พระครูสุวรรณศาสนคุณ" พระเกจิอาจารย์ที่เรืองวิทยาคมแห่งเมืองสุพรรณบุรี มีพลังจิตเข้มขลัง วิทยาคมแก่กล้า ชาวบ้านต่างเรียกขานนามท่านว่า "หลวงปู่ผู้เฒ่า" หรือหลวงปู่นาม หรือพระอุปัชฌาย์นาม
    ปัจจุบัน พระครูสุวรรณศาสนคุณ สิริอายุ 88 พรรษา 67 ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดน้อยชมภู่ ต.บ้านกร่าง อ.ศรีประจันต์ จ.สุพรรณบุรี
    อัตโนประวัติ พระครูสุวรรณศาสนคุณ มีนามเดิมว่า นาม ไม่ทราบนามสกุล เกิดเมื่อปี พ.ศ.2464 เป็นชาวเมืองสุพรรณบุรีโดยกำเนิด สำหรับประวัติชื่อโยมบิดา-มารดา และประวัติในวัยเด็ก ไม่สามารถสืบค้นได้ แม้กระทั่งตัวหลวงปู่เองก็จำเหตุการณ์ในช่วงวัยเด็กไม่ค่อยได้
    ท่านได้เข้าพิธีอุปสมบท เมื่ออายุ 21 ปี ณ พัทธสีมาวัดบ้านกร่าง โดยมีพระเมธีธรรมสาร (ไสว) วัดบ้านกร่าง เป็นพระอุปัชฌาย์ และพระปลัดทวี (หลานหลวงพ่อมุ้ย) เป็นพระกรรมวาจาจารย์
    ภายหลังอุปสมบทแล้ว ได้จำพรรษาศึกษาเล่าเรียนพระธรรมวินัย และได้ขอฝากตัวเป็นศิษย์เรียนวิทยาคมกับพระเมธีธรรมสาร (ไสว) วัดบ้านกร่าง พระอุปัชฌาย์ของท่าน ควบคู่กับการศึกษามูลกัจจายน์ บาลี อักษรขอม ไทยน้อย อักษรลาว ทำให้ท่านมีความรู้ทางด้านอักขระโบราณอีกแขนงหนึ่ง
    ในพรรษาที่ 4 ท่านได้ย้ายมาอยู่จำพรรษาที่วัดน้อยชมภู่ (เป็นวัด 2 วัดมารวมกัน วัดเก่ามาแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา คือ วัดน้อยกับวัดชมภู่ รวมกันเรียกว่า วัดน้อยชมภู่) วัดนี้มีพระเกจิชื่อดังมาแต่เดิม ทำน้ำพระพุทธมนต์ให้เจ้านายสมัยก่อน
    ท่านได้มาอยู่กับหลวงปู่ขำ เจ้าอาวาสวัดน้อยชมภู่ หลวงปู่ขำ เป็นศิษย์ในสายหลวงพ่อเฒ่า วัดค้างคาว กับหลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา ต่อมา ท่านได้ไปอยู่กับหลวงปู่เหมือน ผู้เป็นศิษย์หลวงพ่อเนียม แห่งวัดน้อย และหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว
    หลวงปู่เหมือน เป็นพระอภิญญา ท่านได้สั่งสอนถ่ายทอดสรรพวิชาให้ท่านมากมาย กล่าวกันว่า หลวงปู่เหมือน สามารถเสกตัวต่อให้เต็มวัด เพื่อไล่ขโมย หรือเสกข้าวให้ออกรวงทั่ววัด เพื่อเลี้ยงพระทั้งวัดก็ได้ เสกใบมะขามเป็นฝูงผึ้งไล่ลิง ที่เข้ามาทำลายข้าวของในวัด
    ดังนั้น หลวงปู่นาม จึงได้วิชาในสายหลวงปู่เหมือนมาอย่างเอกอุ พุทธาคมนี้หลวงปู่นามไม่เป็นสองรองใคร แต่ท่านไม่พูด ท่านเงียบเฉยเหมือนหลวงตาเฝ้าวัด แม้แต่หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ พระเกจิชื่อดังแห่งเมืองสุพรรณอีกรูปหนึ่ง ยังมีความสนิทสนมถูกอัธยาศัยกับหลวงปู่นาม ส่วนหลวงปู่นามยังเคยไปอยู่จำพรรษาที่วัดหลวงพ่อมุ่ย หลายครั้ง
    ตอนที่หลวงพ่อฉาบ วัดคลองจันทร์ ยังมีชีวิตอยู่ คนมาขอพระเครื่อง ท่านยังบอกว่า "ที่สุพรรณ หมดหลวงพ่อมุ่ย ต้องไปหาพระอาจารย์นาม วัดน้อยฯ เขาเก็บไว้หมด"
    ในสมัยหนุ่ม หลวงปู่นามไปเรียนพระปริยัติธรรมที่วัดระฆังโฆสิตาราม กรุงเทพฯ ได้ทั้งความรู้ ได้ทั้งสรรพวิชาต่อยอดในสายสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) ท่านยังเป็นสหธรรมิกกับท่านเจ้าคุณผัน และท่านเจ้าคุณเที่ยง (เจ้าอาวาสวัดระฆังฯ รูปปัจจุบัน) ท่านเจ้าคุณทั้งสองยังเรียกขานหลวงปู่นามว่า "หลวงพี่"
    หลวงปู่นาม ปลุกเสกพระเครื่อง เพื่อแจกลูกศิษย์ แต่ไม่ได้จัดพิธีใหญ่โต คนที่ได้รับไป ล้วนมีประสบการณ์ทุกคน หลวงปู่นาม เคยปรารภความหลังในกุฏิว่า "สมัยฉันหนุ่มๆ นะ เสกพระงบน้ำอ้อยไว้ ไม่แน่ใจนะ ก็เอาใส่รถไปให้หลวงพ่อจวน วัดไก่เตี้ย ท่านเสกให้ พอเปิดกล่อง ท่านก็บอกว่า ผมเสกไม่เข้าแล้ว ท่านเสกจนจะบินแล้วนี้"
    "ฉันก็ยังไม่แน่ใจ เอาอีก เอาไปให้หลวงพ่อดี วัดพระรูป ท่านเสก ท่านหยิบเท่านั้นแหละ ท่านกำพระไว้ ยกมือจบยกขึ้นเหนือหัวท่านเลย หาว่าเรามาล้อท่านเล่น ท่านว่า เสกจนหมุนได้แล้วนี่จะให้ผมทำอะไรอีก"
    ในด้านถาวรวัตถุ ท่านสร้างอุโบสถไว้หลายหลัง สร้างวิหาร กุฏิสงฆ์ ปรับภูมิทัศน์บริเวณวัดน้อยชมภู่ ให้เหมาะสำหรับการปฏิบัติธรรม และแจกทุนการศึกษา ส่งพระภิกษุ-สามเณรมาเรียนกรุงเทพฯ ทุกปี
    หลวงปู่นาม หรือ พระครูสุวรรณศาสนคุณ เป็นยอดพระเกจิที่ชาวเมืองสุพรรณบุรี ให้ความเลื่อมใสศรัทธา ท่านเป็นคนเงียบ ไม่พูด ไม่คุย แต่ชาวเมืองสุพรรณทราบดีว่า พระรูปนี้เป็นยอดพระเกจิที่เข้มขลังขนานแท้ ท่านสืบพุทธคุณสายลุ่มแม่น้ำท่าจีนและสายสุพรรณมาอย่างครบถ้วน
    ปัจจุบัน หลวงปู่นาม ได้สร้างวัตถุมงคล อาทิ เหรียญรุ่นแรก ตะกรุดโทน เพื่อหาเงินไปสมทบทุนการศึกษาของพระภิกษุสามเณร และนักเรียนที่ยากจน
    ซึ่งเป็นปณิธานของหลวงปู่ผู้เฒ่าแห่งสุพรรณบุรี

18. วีระชัยมณี

....ขอบคุณครับ..แล้วที่วัด เป็นของใครสร้างละครับ และถ้าอยากจะจองรุ่น เจดีย์ทอง ต้องทำยังไงบ้างละครับ...ขอบคุณครับ

19. atattoo

atattoo เป็นที่รู้จักกันดี

จองรุ่นเจดีย์ทองก็ได้ครับ แหล่มๆๆ ระฆังทองยังใช้ดี บูชาดีเลย เจดีย์ทองจะพลาดได้ไง ทั้งคุณภาพและพุทธคุณ แต่ถ้าจะหาทันหลวงปู่ทิมเสก คงต้องดูหน่อยครับ ระวังเจอของเล่น ก็ลองอธิฐานกับหลวงปู่ทิมดูสิครับ..
    ....

20. ละม่อม

ที่วัดต้องลองถามพี่ภู ระยอง หรือพี่ๆ ท่านอื่นที่รู้ ดูนะคับ

ส่วนเจดีย์ทองจองยังงัย ก็ดูที่หน้าแรกเลยคับ

ปล. ถ้าพี่ PPond มีข้อมูลก็ช่วยตอบด้วยนะคับ