เพื่อการกุศล *★.• เปิดตำนาน มนต์เสน่ห์เขมรสูงโบราณ สายวิชา "กรูเปรี๊ยะออง" *♡ มนต์พญาลิ้นทอง ♡* อ.โอม •.★*

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 4 สิงหาคม 2010.

1. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    เปิดให้จองขุนแผนน่งจันหรือยังครับ

2. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านพี่ clubzaleng ด้วยนะค๊ะ
    ยังไม่ได้เปิดให้จองค่ะ คงต้องรอแป๊บนะค๊ะ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ..

4. misu

จริงตามที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายประชาสัมพันธ์..คุณตวงบอกนั้นครับ ฮิๆ:cool:

5. tuangthunya

tuangthunya เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2012
    ฮ้า ฮ้า ฮ้า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    อ้าวท่านพี่เจ้าขา ให้ตำแหน่ง ปชส.ซะแล้วหรือ อิอิ
    อัพกระทู้ ก็เลยช่วยตอบพี่เขาไง แหม!

yimm:VO

6. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009

7. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ

8. วิปัสสนู

วิปัสสนู เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออภัยที่แจ้งล่าช้าครับ...

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ ฐิติ ที่ส่งวัตถุมงคลมาร่วมเป็นมวลสารสร้างพระขุนแผนเสน่ห์นางจันด้วยนะครับ...สาธุ...

9. วิปัสสนู

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ misu ที่ส่งวัตถุมงคลมาร่วมเป็นมวลสารเพิ่มเติมอีกด้วยนะครับ...สาธุ...

10. วิปัสสนู

ใกล้เช้าแล้ว...มาเล่าเรื่องสายวิชาของ อ.โอม ที่จะนำมาบรรจุลงในพระขุนแผนเสน่ห์นางจันกันต่อนะครับ...

สายวิชาที่สองที่ อ.โอม ตั้งใจนำมาบรรจุลงในพระขุนแผนเสน่ห์นางจันรุ่นนี้ ถือว่าเป็นสายวิชาแรกที่ อ.โอม ได้ร่ำเรียนมาเลยเชียวครับ เป็นวิชาสายอีสาน ซึ่ง อ.โอม ได้เรียนมาจาคุณตาของท่านเองครับ

วิชาสายนี้ อาจเรียกว่าเป็นสายวิชาประจำตะกูลของ อ.โอม เลยก็ว่าได้ครับ เพราะนอกจาก อ.โอม จะได้เรียนมาจากคุณตาแล้ว ยังได้วิชาจากคุณแม่ คุณน้าของ อ.โอม เองเพิ่มเติมมาด้วยครับ

11. วิปัสสนู

อ.โอม เล่าให้ฟังว่า คุณตาของท่านเป็นตำรวจเก่า เรียนวิชามาเยอะครับ เคยร่วมในสงครามอินโดจีนมาด้วย พอลูกของท่านแต่ละคนเริ่มโต ท่านก็จะสอนวิชาที่ท่านมีให้กับลูกทุกคนครับ ซึ่งแต่ละคนก็ได้กันไปเหมือนกันบ้าง ไม่เหมือนกันบ้าง ลูกผู้หญิง คุณตาท่านก็จะเน้นสอนเกี่ยวกับวิชาทางป้องกันตัวซะเป็นส่วนใหญ่ อ.โอม ก็ได้วิชานี้จากคุณแม่ของท่านเองครับ

แต่วิชาส่วนใหญ่ คุณตาของท่านจะสอนให้ด้วยตัวเองครับ และก็มีอยู่เหมือนกันครับ ที่บางวิชาซึ่งเป็นวิชาทางสายเสน่ห์เมตตา คุณตาของ อ.โอม ก็ไม่ยอมสอนเอง แต่ให้ อ.โอม ไปขอต่อวิชาจากน้าผู้ชายของ อ.โอม อีกคนหนึ่งครับ ซึ่งถือว่าในบรรดาลูกของคุณตาทั้งหมด 9 คน คุณน้าคนนี้ได้วิชาจากคุณตาไปมากสุดครับ และได้วิชาทางเมตตามหาเสน่ห์ไปเยอะเชียวครับ...

12. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ทั้งหมดเพื่องานบุญ

13. นายธนา

นายธนา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    บัดนี้ได้รวบรวมมวลสารพิเศษๆตามที่ตั้งใจไว้แล้วครับ ขอย้ำว่าที่สำคัญมีเงินก็ซื้อไม่ได้ ซึ่งเริ่มแรกเกิดจากการที่ได้เข้าไปที่วัดแคนอก(จริงๆเข้าไปทำไมไม่รู้เหมือนกัน แล้วก็ดันไปจอดรถจยย.ที่หน้าโบสถ์หลังเก่าที่กำลังมีการบูรณะอยู่พอดี) ช่วงนั้น5โมงเย็นแล้ว ไม่มีช่างอยู่สักคนก็เดินไปรอบๆโบสถ์เพื่อหาอะไรบางสิ่งบางอย่างเผื่อจะเป็นมวลสารสำหรับขุนแผนเสน่ห์นางจันบ้าง แล้วก็เห็นเศษซากของโบสถ์ที่ช่างเขาสกัดออกมาแล้วกองๆกันไว้เพื่อที่จะทิ้งก็เลยคิดที่จะรวบรวมสิ่งต่างๆเหล่านี้ที่คงสิทธิ์ในตัวอยู่แล้วมาทำประโยชน์ต่อไปแก่พระพุทธศาสนา จึงเริ่มตั้งแต่นั้นมา วันต่อมาก็ไปอีกครั้งช่วงบ่ายเพื่อที่จะขออนุญาตช่างที่จะเก็บซึ่งเหล่าช่างก็ใจดีมาก ที่ได้มาก็มีเศษเหล็กโครงใบเสมา, เศษดินที่ฐานพระประธานและตะปูที่ตอกติดกับช่อฟ้าเก่า ซึ่งจริงๆแล้วมวลสารต่างๆที่ได้มาจะไม่มีการไปรื้อหรือทำลายให้ได้มา(ถึงแม้อยากจะได้มากๆ)แต่จะเก็บจากส่วนที่หลุดร่อนหรือที่มีการรื้อถอนแล้วเท่านั้น
    ในความเป็นจริงทุกวัดที่ไปหามวลสารนั้นจะว่าได้มาโดยบังเอิญที่ไม่บังเอิญก็ได้เพราะมีการบูรณะปฏิสังขรณ์เกือบทุกวัดที่ไปทั้งๆที่ไม่เคยรู้มาก่อนมาก่อนว่ามีการบูรณะปฏิสังขรณ์และส่วนใหญ่ที่ไปถึงก็จะอธิษฐานขอต่อพระภูมิเจ้าที่ เทวดาผู้ปกปักรักษาณ.สถานที่แห่งนั้นและด้วยบารมีของครูบาอาจารย์ทั้งอาจารย์แทนและอาจารย์โอมขอให้ได้มวลสารก่อนเลย เพราะวัดแรกๆที่ไปหามวลสารหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอทั้งๆที่มีความรู้สึกว่าต้องมี(รู้สึกไปเองนะ)ก็เลยต้องอธิฐานขอ พอเสร็จแล้วลืมตาขึ้นมาก็เห็นเลยและเป็นอย่างนี้แทบทุกครั้งก็เลยต้องอธิฐานขอก่อนทุกครั้ง

14. นายธนา

มวลสารพิเศษจากวัดต่างๆตามลำดับที่ได้
    1..วัดแคนอก
    2.พุทธสถานเชิงท่าหน้า-หน้าโบสถ์
    3.วัดสุทัศน์
    4.วัดเทพธิดาราม
    5.วัดราชนัดดา
    6.วัดเขียน
    7.วัดพระเชตุพนวิมลมังคลารามราชวรมหาวิหาร
    8.วัดน้อยนอก
    9.วัดคงคา
    10.วัดปรางค์หลวง
    11.วัดอัมพวัน จ.นนทบุรี
    12.วัดบางไกรใน
    13.วัดพระศรีรัตนศาสดาราม
    14.วัดชนะสงครามราชวรมหาวิหาร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2014
  15. นายธนา

วัดแคนอก : เศษปูนผงอิฐจากฐานพระประธานในโบสถ์และเหล็กใบเสมาและตะปูที่ติดกับตัวช่อฟ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2014
  16. ooi2211

ooi2211 เป็นที่รู้จักกันดี

ของทุกอย่างในวัดเป็นส่วนรวมในพระพุทธศาสนา อย่าลืมชำระหนี้สงฆ์นะครับ
    ด้วยการขอผาติกรรมกับตัวแทนสงฆ์ หรือหยอดตู้โดยคิดตามมูลค่าในปัจจุบัน
    หนี้สงฆ์อันตรายมาก อเวจีสถานเดียว ด้วยความปรารถนาดีครับ :cool:

17. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

18. นายธนา

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ(y)

19. misu

.โมทนาสาธุครับ

คือเอามาเป้นมวลสารได้ แต่ต้องผาติกรรมตามมูลค่า..ในเวลานั้นครับ.หรือเท่าที่คณะสงฆ์กำหนด.แล้วก้อไม่มีปัญหา...และต้องขออนุญาติจาก คณะสงฆ์คือมีพระสี่รูปขึ้นไป..ลงความเห็นว่าของนั้นอนุญาติให้ผาติกรรมได้..สมมุติขอจากพระองเดียว ท่านบอกเอาไปเถอะ..เอาเงินไปใส่กล่องชำระหนี้สงฆ์200 เราก้อทำตาม.ั ก็ไม่สมบูรณ์ เพราะของชิ้นนั้นยังเป็นของสงฆ์ครับ...ต้องพระ4รูปขึ้นไป จึงจะครบองค์สงฆ์ แต่ยุคสมัยนี้ เปลียนไป ท่านเจ้าอาวาส อาจอนุญาต..ถือว่าได้ในทางโลก...แต่ทางโลกุตระ ต้องตามที่ผมแจ้งข้างต้นครับ โมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2014
  20. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

แล้ววัดนี้ควรไปขอกับใครครับ

13.วัดพระศรีรัตนศาสดาราม