ํธัมมานุปัสนนามหาสติปัฎฐานสี่ เป็นอย่างไร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 2 เมษายน 2009.

1. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณ IQ 2009 ที่ยกพระสูตรขึ้นมา ว่ามีอย่างอื่นที่ยิ่งกว่าเพียงทัสนะ

คือ ฌาณ อันประณีตยิ่งๆ ขึ้นไป จนถึงวิมุตติ

อนุโมทนาบุญครั้งนี้จริงๆ ครับ

2. ..กลับตัวกลับใจ..

..กลับตัวกลับใจ.. Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    ....นอนดึกดูแล..สุขภาพและสมาธิ..ด้วยนะครับ...

....สันติและเสรีภาพจงมีแด่ท่านทั้งสอง...
    ;20

3. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4. ขันธ์

สภาวะที่กล่าวว่า จิตมันเฉย ไม่ไปฉวยเอาจิตเอาขันธ์มาเป็นตนนั้น เป็นเพียงทัสนะครับ

นั่นเป็นธรรมแรกเริ่มเท่านั้นแหละครับ ก็ผมผ่านมาไม่รู้กี่รอบแล้วครับ จึงรู้ว่า ยังมีอะไรที่ต้อง ทำให้ปราณีตอีกมาก ผมจึงบอกไงหละครับว่า เซ็นนั้นติดทัสนะ

และ คุณก็ติดทัสนะ

5. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

นี่คนดีอีกคน เอาแต่เกาะข้างสนาม ไม่แสดงตัว แต่นานๆ ก็กล้าหาญทาง
    ธรรมทีนึงเนาะ

ผมหนะเล็งเห็นที่จิตใจที่คุณทั้งสองแสดงนะ คงไม่เอาธรรมที่คุณยกมา
    เพื่อมาสนับสนุนการกระทำของผม

สาธุ

6. ขันธ์

ผมไม่เคยมีนิสัย ที่ว่า หัวเราะเยาะตามหลัง หรือ จับกลุ่มคุยกันแสดงความเหนือกว่าคนอื่นหรอกครับ

ผมมีแต่ ชี้แจงให้เข้าใจสิ่งที่ถูกต้อง

อีกอย่างหนึ่งนะครับ

การที่ไม่ได้มีผมคนเดียวที่ออกมาพูดนี้ ก็แสดงว่า คุณควรจะต้องพิจารณาแล้วว่า สิ่งที่คุณกำลังเดินตามนั้น เป็นอย่างไร ถ้าไม่ตรงทาง คุณก็ควรต้องกลับไปชี้เพื่อให้ตรงทาง
    ไม่ใช่ บอกว่า ไม่สนใจ
    ถ้าไม่สนใจ คุณจะมาด่า ผม ตั้งไม่รู้กี่ครั้งหรือครับ

7. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    เปลี่ยนจากชื่ออ้างอิงเดิม เป็น 55สี่ก้าวห้าก้าว

8. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่เป้นเช่นนี้ที่มีผู้อื่นเข้ามาชี้แจงและวาทะกับคุณเพราะอะไรลองพิจารนาดีๆๆ
    ยังไม่รวมผลอื่นๆอีก ที่จะได้รับ อ่านข้อความนี้แล้วให้สำรวจว่าอารมเป็นเช่นไร ท่าอยากให้นิ่งสบายจะเลือกเอาฌาณเป็นอารมในการกระทำทุกสิ่งในขีวิตประจำวันก้ได้ ยังไม่เก่งจริงต้องหาที่พึ่งของอารม เราเลือกใช้เราก้เลือกจาไม่ใช้ได้ไม่ใช้ถูกมันใช้