ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    พอมี เวลาว่างเว้นภารกิจครับ เลยมา เล่า ปสก. ของลูกน้อง ทหารพราน จชต.ให้ฟังบ้าง

เพราะ ว่า มีสมาชิกท่านหนึ่งบน บอร์ดนี้ ท่านได้ กรุณา มอบ วัวธนู ที่สร้างขึ้นใหม่ โดย เกจิ ทาง ชม. ขออภัย ที่ไม่ได้ เอ่ยชื่อ...
    พอได้รับมาแล้ว ผมเลยส่งให้ ลูกน้องทั้งหมดเลย พร้อมบอกวิธีใช้ อ้อ ก่อนส่งให้ ผมก็ ทำพิธี อัญเชิญคุณครูอาจารย์ เจ้าของวิชา ที่สร้างไว้เสียก่อนเพื่อระลึกนึกถึงท่าน และขอให้ช่วยไปปกปักรักษา ทหารหาญ

ฐานฯ ลูกน้องผม ที่เสี่ยงสุด อยู่ที่ ใกล้เขื่อนบางลาง มีกำลังแค่ ไม่ถึง สิบคน ตั้งตามความจำเป็น เพื่อคุ้มครองเส้นทาง...ต้องคอยระวังตัวตลอดเวลา..

เมื่อ ๕ วัน ก่อน ลูกน้องโทรมาเล่า ว่า โดนพวกโจรมา แอบ ยิง ๒ ครั้งติดๆ ตอนดึก แต่ก็ไม่มีใครได้รับ อันตราย สิ่งที่แปลกคือ ก่อนเกิดเหตุ จะมีโจรมายิง เวรที่เข้าอยู่ จะได้ยินเสียง คล้ายๆสัตว์ เดินไปมา ในชายป่า ทั้ง ๒ ครั้ง จนต้องตื่นตัว ใช้ กล้องกลางคืนส่อง แต่ไม่เห็น สัตว์ กลับเห็น เงาคนไหวๆ ..จึงแอบ ส่งสัณญาณ ..คนในฐานฯ ก็ ตื่นมา พร้อม แนว...พวกมันก็ ยิงมาก่อน ที่ป้อมเวร แต่เรา ไม่เป็นไร เพราะ รู้ตัวก่อน (ตั้งหุ่นวางไว้หลอกเสีย) เลยซัดกันพักนึง ๕-๑๐ นาที มันก็ ถอนไป เราตามไม่ได้ครับ เพราะ เวลามืดค่ำ จะ อันตรายมาก...เหตุการณ์ แบบนี้ เจอมา ๒ ครั้ง เหมือนๆกัน ลูกน้องก็ ไม่กล้าฟันธง ว่า เพราะ อะไร...แต่ก็ คิดในทางดีว่า น่าจะเพราะ บารมี เจ้าของวิชาวัวธนู มาช่วยไว้ เพื่อ ขวัญและกำลังใจ ครับ..

ผมเอง ก็ บอกว่า ให้เชื่อ เพื่อยึดเหนี่ยวจิตใจไว้ เราทำเพื่อชาติบ้านเมือง อย่างน้อย วิชา เหล่านี้ มีจริง ส่วนจะแสดงอิทธิฯ ได้มากน้อย คงอยู่ที่ พลังผู้สร้าง และ จิต คนใช้ ..หมั่นสวด หมั่นปลุกทุกวัน หันหน้า วัวออกฐานฯ เอาหญ้า น้ำ ให้ อย่าให้ขาด..

ฐานฯ นี้ก็คงจะต้องโดน ทดลอง อีกหลายรอบ ครับ..เพราะตั้งอยู่ กลางดง โจร เลย..ใครมี วัตถุมงคลดีๆจะส่งให้ ก็ยินดีนะครับ..

2. tang_2536

มีเวลาว่างเว้น ภารกิจ สัญจร รอนแรม จึงมาทักทาย สมาชิก บ้าง เดี๋ยวจะเหงากัน สถานการณ์บ้านเมืองก็คงวุ่นวาย ดีแท้ ครับ ช่วงนี้ นี่คือปัญหา ของ คน ครับ...ว่ากันไป แบบ หลัก อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา..

เมือ ๑๒ ม.ค.๕๗ ช่วงบ่ายๆ ได้มีโอกาส กราบพระครูบาบุญชุ่มฯ ที่ อ.เชียงแสน เชียงราย เพราะข้ามมาจาก เมืองพง ฝั่ง พม่า ..ท่านก็ให้โอวาทธรรม กับญาติโยม...หมั่นทำความดี เร่งความเพียร อย่าประมาทในความตาย เกิดมาเป็นมนุษย์มันยากเหลือหลาย เกิดมาแล้ว ให้ แสวงหา นิพพาน หรือ สวรรค์สมบัติ ..(เข้าใกล้ท่านมาก ท่านก็ดุเอา อย่ามาใกล้ฉันมาก กลิ่น มนุษย์ กับ เทพ เทวดา ต่างกันเหลือเกิน..๕๕๕ สงสัย เพราะเทพเทวดา ตามท่านมาก ..คงรำคาญกลิ่นกาย ที่ศีล พร่องๆ อย่างพวกเรากระมัง)

เรื่องวิชาคาถาอาคม ก็มีคนถามไถ่ เป็น ระยะๆ ผมก็ไม่ได้ปิดบัง อะไรครับ ว่ากันไปตามแบบฉบับชาวบ้านๆ คือ ถ้าอยากเรียนรู้ ต้องศึกษาเอง ทำเอง แต่ ต้อง เรียนแบบมีครู ไม่ใช่จะ เรียนแบบ ครูพักลักจำ ถ้าแบบนั้น ก็เปรียบไปจำท่ามวย เอามาไว้แค่กันนักเลงหัวไม้ไล่เตะ ไม่ให้โดน หรือโดนก็ไม่เจ็บมาก แล้ววิ่งหนีเอา จะเอาถึงขั้น ต่อยบนเวที คงไม่ได้...ถ้าจะขึ้นชกบนเวที ต้องมีครู อาจารย์ มีหลัก มีเกณฑ์ ตามแต่โบราณกาล ที่กำหนดไว้ และสำคัญ จิตใจ ต้อง ยึดมั่น ถือมั่น ไม่ลังเล สงสัย ทำให้ได้ ซะก่อนอย่างใด อย่างหนึ่ง อย่า หว่านแห ไปเรื่อยๆ แบบนั้น จะหาทิศทางไม่เจอ พาลเลิกเอาดื้อๆไปเลย...

ยกตัวอย่าง บางคนไปฝึก กรรมฐาน(สมาธิ) เขาว่าสำนักไหนดี ก็แห่ไปสำนักนั้นตามเขา แต่ทำไม่จริงจัง ก็ไม่ได้ผล แห่ไปอีกสำนัก แบบนี้เรื่อยๆ ไม่เจอ คำว่า สมาธิ คำว่า ภาวนา ซั้กที ทั้งๆที่ สมาธิ ก็อยู่กะเรา ความวุ่นวาย ความสงบ ก็อยู่กะเรานี่แหละ... ไปสถานที่ สงบ แต่พกความไม่สงบในใจไปด้วย มีที่ไหนจะสงบ..ถ้าใจเราสงบ ต่อให้สถานที่วุ่นวายมันก็สงบ..นี่คือ คำสอนอาจารย์ผม..สรุปว่า ทุกอย่าง อยู่ที่ใจ อยู่ที่ จิต ตัวเดียวครับ ทำอะไร ทำให้ จริง ลงมือจริงๆจังๆ ผมว่า มันต้องเห็นอะไรบ้างละครับ..

3. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ปัจจุบันนี้ คนหันมาเชื่อปีชงกันมากนะท่านเสธฯ ข้าพเจ้าเองอยู่ดีๆก็ไปชงกับคนอื่นซ่ะแล้ว555 สวัสดีปีใหม่พร้อมกับใบ้หวย556

4. tang_2536

บรรยากาศบ้านบุญมหาเมตตา เชียงแสน เชียงราย ที่ท่านมาพัก(บ้านน้องสาวท่าน)

5. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครูบาบุญชุ่มครับ

6. ทองสุก

ทองสุก Active Member

กราบครูบาครับ

7. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบครูบาเจ้าศรีวิชัย...น้อมกราบครูบุญชุ่ม...ด้วยเศรียรเกล้า..
    ขอบคุณคับอาจารย์...เป้นภาพที่ได้เห้นแล้วเย็นตาเย็นใจดีจังเลยคับ...ไม่ได้ไปกราบท่าน ได้เห้นภาพท่านก้ยังดี*-*
    และครูบาท่านจะต้องเข้าถ้ำเก็บตนอีกมั้ยคับอาจารย์..หรือว่าออกมาคราวนี้อยู่โปรดญาติโยมนานๆถึงจะกลับเข้าไปอีก..

8. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    สวัสดีครับพี่คำรณ พอดีวันที่ 31 ม.ค.- 2 ก.พ.ผมไปเชียงราย รบกวนสอบถามครับว่าเวลานี้ท่านพระครูบาบุญชุ่มอยู่ที่ไหนครับ หากมีโอกาสก็อยากจะไปกราบท่านครับ
    ปล. ไม่ทราบพี่จำผมได้ไหมครับ ที่เคยไปหาพี่ครั้งนึง แฟนผมเป็นคนเชียงรายและอยู่ที่นั่นครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

9. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ท่านเสธฯที่เคารพ ความศรัทธาของท่านนั้นเป็นตัวอย่างที่ดีประการหนึ่ง เพราะมีบางแห่งกว่าจะรู้ว่ามีของดีใกล้ตัวก็สายเสียแล้ว ข้าพเจ้าเห็นหลายๆท่านเสาะแสวงหาพระเกจิไกลบ้านมาคล้องคอ จนลืมหรือละเลยพระเกจิใกล้บ้านของตนไปเสีย พอมารู้ตัวอีกทีเริ่มสะสมวัตถุมงคลของท่านกว่าจะสืบหาข้อมูลที่แท้จริงมาได้ ก็พลาดท่า ไปเข้าทางกลุ่มที่เห็นช่องทางทำกิน บางครั้งพวกเขาก็วางแผนกันไว้อย่างแยบยลจน คนรุ่นใหม่คาดไม่ถึง หรือพอโดนพระเครื่องปลอมหรือของเถื่อนเข้าไปก็แหยงกันไปหมด

10. tang_2536

เรื่อง ที่อยู่ ของท่าน ต้องตรวจสอบ วันต่อวัน ครับ..ได้ข่าว จากศิษย์ ใกล้ชิดว่า ท่านอาจจะเดินทางไป ประเทศ ภูฎาน แต่ไม่ทราบห้วงใด..แล้วจะพยายามตรวจสอบให้ ครับ..

11. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขอบพระคุณมากครับ

12. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เงียบจริงหนอ อาจารย์เจ้าของกระทู้น่าจะมีภารกิจเยอะ

วันนี้มาฝากคำถามไว้ครับ พอดีไปเจอ กาฝากต้นคูณ

อยากจะรู้วิธีเก็บที่ถูกต้องครับ ต้องทำอย่างไร เตรียมการอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

13. tang_2536

ขออภัย ..ที่ไม่ค่อยได้เข้ากระทู้ เพราะ ภารกิจหนาแน่น จริงๆ
    เรื่องการเก็บกาฝาก ต้นไม้ ตามตำรา อาจารย์ ผม ท่านก็แนะนำว่า ใช้ ธูป ๕ ดอก ตั้งนะโม ๓ จบ บอกกล่าว เจ้าที่ เจ้าทาง รุกขเทวดา ก็พูดขออนุญาติ ธรรมดานี่แหละครับ ว่าไป..มาตัดกาฝากเพื่อนำไปบูชา..วันที่ตัด ได้ทุกวัน เวลาไหนก็ได้(ควรกลางวัน) เว้น วันพระ
    เวลาตัด ก็ ว่า นะโม ตัส สะ...ถึงตรงคำว่า ตัส ก็ ตัดลงไป ถ้าตัดหลายที ก็ ว่าหลายที ตาม จังหวะฟัน..เท่านี้ครับ

14. ฅนโคกว่าน

และตามที่อาจารย์เคยบอกไว้
    ควรเลือกกิ่งที่หันไปทางทิศตะวันออกด้วยใช่ไหมครับ

15. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่"ฅนโคกว่าน"ไปหามาจากไหนเหรอคับ..น่าอิจฉาจังได้ของดีดีมาไว้บูชา..ของมงคลแบบนี้เดี๋ยวนี้ชักจะหายากมากขึ้นทุกที...*-*

16. ฅนโคกว่าน

ไปเจอในค่ายทหาร ที่สระบุรีครับ

เอ...ขอถามอีกหน่อย
    กาฝากไม้ มะขามป้อม เขาถือว่าดีไหม หรือว่าต้องต้นมะขามเฉยๆ

17. tang_2536

กาฝากนั้น ถ้าได้ทิศตะวันออกก็ยิ่งดีครับ ถ้าไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร

เอ..มะขามป้อม ไม่มีในตำรา นะ...เคยแต่ นำกิ่งมาใช้เสกไว้สำหรับตีไล่ผี..ผีกลัวดีนัก..

18. normaliam

normaliam Active Member

โทษนะคะ เคยอ่านเจอ วิธี หรืคาถา ที่ไว้ป้องกันของเข้าตัว
    หรือป้องกันเมื่อต้องติดต่อพูดคุยกับคนที่ใช้เครื่องรางด้านเสน่ห์
    เคยเจอในกระทู้นี้ แต่พอจะอยากใช้กลับหาไม่เจอ -*-
    รบกวนขอใหม่ได้ไหมคะ
    แหะๆ ไม่อยากไปหลงเสน่ห์คนอื่น ^^

19. tang_2536

บทนี้ก็ได้ครับ...อะภะสังพุวิสะสุปุโล ว่า ๓ จบ หรือ ภาวนาเรื่อยๆหากเผชิญหน้าผู้ที่จะคิดอันตราย จะกระทำอะไรเรามิได้เลย
    อ้อ..เคล็ดการป้องกันคุณไสยฯ /หรือคนคิดร้าย.อีกอย่าง คือ การพกมะนาวสด ไว้ในกระเป๋าซั้กลูก ครับ..

20. ฅนโคกว่าน

ผมชอบคาถาบทนี้มากเลยครับอาจารย์
    เริ่มต้นมาจาก อิติปิโส.....
    ย่อมาเป็น อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ
    แปลงมาเป็น อะ ภะ สัง พุ วิ สะ สุ ปุ โล
    แปลงกลับเป็น โล ปุ สุ สะ วิ ภุ สัง พะ อะ

แต่ละบทใช้อย่างไรบ้าง รบกวนอาจารย์ชี้แจงด้วยครับ