ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. shevvy

shevvy เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านมานาน เพิ่งได้ทำการไหว้ครูตามที่พี่คำรณแนะนำ เพราะเชื่อว่าวันนี้ฤกษ์ดี พอได้ไหมคับ คอมเม้นต์ได้เลยคับ อาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2014
  2. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับจีวรท่านครูบา ขอบคุณพี่คำรณมากครับ

3. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ต้นโพธิ์ต้นเล็กๆขนาดนี้ตัดได้ครับ ยังไม่โต
    ไม่ต้องทำพิธีอะไร....แต่ถ้าโต อายุมาก ครูท่านว่าจะมี เทวดา อารักษ์ สถิตย์ จะต้องพลีก่อนตัด..
    ถูกแล้วที่ตัดกอ่น..อย่าปล่อยทิ้งไว้ให้โตเป็นอันขาดครับ

4. tang_2536

เรื่อง กุมารทอง รัก-ยม จะสายเดวกันนะ คือสร้างมาจากการเชิญวิญญานที่ดีมาสิงสถิตย์ อาจจะหมายถึง พวกเทวดาที่ยังไม่มีฤทธิ์มากก็ได้(ความคิดส่วนตัว) เนื่องจาก สร้างจากวิชาไสยฯ ขาว ไม่มีโทษมาก..ถ้าเลี้ยงดี จะมีมาสถิตย์ ถ้าเลี้ยงไม่ดีจะหนีไป หรืออกจากร่างจำลองนั้นไป..
    ส่วนพราย นั้นจะเน้นไปทางวิญญาน ทุกชนิด เพราะเท่าที่เคยเจอมาจะเชิญวิญญานที่ยังไม่ไปเกิด แต่มีฤทธิ์จากการเซ่นไหว้ตามพิธีกรรม(ติดอาวุธให้)..สายพรายนั้นออกจะเสี่ยงต่อการดูแล รักษา หน่อย เพราะถ้าเราทำไม่ถูกต้องตามขั้นตอนที่ครูอาจารย์สำนักนั้นๆกำหนด อาจจะเกิดโทษตามมาก็ได้

ใน ปสก.ของผม เคยเลี้ยง รัก-ยม ครูท่านแกะให้..จะมีคาถาปลุกโดยเฉพาะ ขั้นแรกเมื่อนำรัก-ยม ไป (รัก-ยมที่ยังไม่ได้ใส่น้ำมันจันทร์จะไม่มีตัวสถิตย์ครับ) ก็จะใส่น้ำมันจันทร์(แท้ๆ)ยิ่งดี..เมื่อใส่แล้วเราจะปลุกด้วยคาถา..เมื่อเราปลุกไปแล้ว ก็จะมีวิญญาน..มาสถิตย์ในตัวรัก-ยม จะมี ๒ ตน..(ผมเรียกเทวดาเด็ก) ...เลี้ยงด้วย ไข่ต้ม กับข้าวปากหม้อ.(ข้าวที่ตักช้อนแรกส่วนบนสุดของหม้อหุงข้าว)...หรือ กล้วย ๑ ลูก หรือ น้ำหวาน ขนม ก็แล้วแต่ หรือถ้าไม่มีเวลาเลี้ยงแบบนั้นก็เชิญมากินข้าวในวงด้วย เช่น บอกว่า รัก-ยม เอ๋ย มากินข้าวกับพ่อนะ..
    วิธีดูว่ามีวิญญานไหมนี่ ก็ยากอยู่..แต่ผมจะใช้วิธีบอกกล่าว..ว่า ถ้ามาแล้วให้เข้าฝัน..ก็มีมาเข้าฝันจริง..เป็นเด็กอายุประมาณ ๑๐กว่่าขวบ ๒ คน มายืนดูหน้าเราบอกว่ามาหาพ่อ ลักษษณะแต่งกายแบบเด็กโบราณเกล้าจุกนุ่งจูงกระเบน..แบบนี้แหละ..แต่ตัวผมไม่เคยเจอเรื่องตัวเป็นๆ..ส่วนคนอื่นที่มาอยู่บ้านได้ยินเสียงคล้ายๆคนวิ่งไปมาบนบ้าน..ขึ้นไปดูก็ไม่มีใคร..
    ก็แบบนี้แหละครับ...ส่วนการใช้งาน ไม่มีผลประจักษ์นัก..ไปจีบสาวก็ไม่เห็นผลเท่าไหร่..กันขโมยน่าจะได้..อ้อ ค้าขายเคยได้ผล(บางครั้ง) ส่วนที่เคยเห็นผลมาเมื่อไม่นานคือของหาย..หาเท่าไหร่ไม่เจอ.เลยบอกว่าช่วยหาของหน่อย ถ้าหาได้จะให้ไข่ต้ม..ไม่กี่นาทีก็ไปเจอแบบไม่คาดคิด..ทั้งๆที่เราหามาแล้ว ก็แปลกดี..(ที่ดีใจเพราะของที่หายคือมีดหมอ ลพ.กัน..หายไปนับเดือนแล้วไม่รู้ว่าจะหาที่ไหน คิดว่าคนใช้ลักไปแน่นอน)...
    ส่วน เรื่อง กุมารทอง ไม่มี ปสก. ครับ..

5. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    แล้วถ้าผมอยากรู้ว่าพี่ๆกุมารยังอยู่ไหม ต้องทำไงครับพี่คำรณ คือเมื่อก่อนผมกลัวมากถึงขั้นบอกว่าถ้ามาให้เห็นผมจะโกรธ ให้มาคุ้มครองอย่างเดียว แต่ตอนนี้อยากรู้ว่าเค้ายังอยู่ไหม ไหวพระก็บอกให้มาเข้าฝันก็ไม่เห็น ไม่รู้ว่าเค้าไปแล้วหรือเค้าไม่อยากให้เห็นเพราะผมกลัว

6. 4g

4g เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยคับ

ผมสังเกตพ่อแม่ครูอาจารย์เวลาท่านสร้าง วัตถุมงคลอะไรต่างๆท่านมักจะแฝงคติธรรมหรือข้อธรรมบางอย่างแฝงไว้ แล้วอย่างรักยม หรือ กุมารทอง
    ครูบาอาจารย์ท่านมีแฝงอะไรไว้รึเปล่าคับ

7. tang_2536

สำหรับประเด็นนี้ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะการจะสัมผัสอะไรได้จริงๆคงต้องพึ่งพาผู้ที่มีสภาวะจิตที่พิเศษกว่าคนอื่นแล้วละครับแบบนั้น
    อ้อ เพิ่มเติมหน่อย ถ้าเป็น รัก-ยม ครูท่านว่าให้สังเกตุจากน้ำมันจันทร์ที่เติมลงไปถ้าค่อยๆพร่องไปเรื่อยๆแสดงว่า ยังมีชีวิตแต่ถ้าใส่แล้ว...เหลือยังไงยังงั้น ท่านว่าไม่อยู่แล้ว..เรื่องนี้ผมก็ใช้แค่เป็นแนวทางนะครับ ไม่ยืนยันอะไรนัก..

ผมก็ไม่แน่ใจนักในเรื่องนี้ แต่ผมคิดว่า วิชา รัก-ยม กุมารทอง น่าจะเป็นวิชาประเภท ของเล่น ของผู้เรืองวิชาสมัยก่อนนะครับ..เพราะสังเกตุดูจากลักษณะการใช้ จะเน้นการเลี้ยงดูไม่ใช่บูชา..กราบไหว้..นี่คือแนวความคิดส่วนตัวผมครับ..เพราะครู บาอาจารย์ท่านก็ไม่ได้แสดงข้อคิดเห็นอะไรไว้มากนัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2013
  8. champnutt

คือที่บ้านมีเป็นตัวๆอะครับไม่ใช่รักยม แต่วันนั้นมีเด็กขวบกว่ามาพักที่บ้าน ตอนเช้าก็ปกติ พอกลางคืนผมนอน อยู่ๆเค้าหันมาทางผมแล้วร้องไห้ไม่หยุด
    ตอนเช้าเลยถามเด็กบอกว่ามีคมาแลบลิ้นใส่

9. nongeak

nongeak สมาชิก

สอบถามพี่คำรณครับ

พี่ช่วยแนะนำ มีดหมอ กับเบี้ยแก้ ของอาจารย์ที่ยังอยู่ครับ
    ถ้ามีโอกาสจะได้ไปกราบและขอบูชาด้วยครับ
    เอาที่พี่คิดว่าดีหรือได้ทดลองมาแล้วน่ะครับ

ขอบคุณครับ

10. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

มาแชร์เรื่องกุมาร เอาพอขำๆค่ะ เกิดเปิดมาเจอกระทู้นี้พอดี พอดีที่บ้านเลี้ยงไว้ทั้งสายเทพ สายพราย รักยมอะไรมีครบ แต่จริงๆไม่เห็นความต่าง เพราะเวลาที่ออกมาก็เป็นเด็กๆเหมือนกันไปหมด (อันนี้แฟนเจอบ่อย) รวมทั้งพวกพรายที่เป็นผู้ใหญ่ ก็เลี้ยงปกติ ให้บุญเขา ชวนสวดมนต์ ถือศีล ก็ไม่มีอะไร จริงๆพวกเขาออกแนวน่ารัก และขำๆเสียมากกว่า แม้จะออกนักเลงกันบ้าง แต่อยู่กันแบบสงบสุขดีค่ะ (ที่ตัวเองไม่เคยเจอ เพราะบอกเขาว่ากลัว รู้ว่ามี ก็พอแล้ว เลยไม่ค่อยเจออะไร) ลูกๆและพี่ๆที่บ้าน เชื่อฟัง และช่วยเหลือเรา เท่าที่จะทำได้ ไม่ได้ส่งเสริมการเลี้ยงของพวกนี้ แต่ถ้ามีแล้ว ก็ดูแลกันไป เหมือนคนในครอบครัวค่ะ

11. champnutt

ขอลองแนะนำนิดนึงครับ ไม่รู้เป็นประโยชน์ไหม

สำหรับมีดหมอ ของครูบาดวงดี เชียงใหม่ ราคาไม่แพงครับหลักร้อย กลางๆ
    ของหลวงปู่คำบุ อันนี้ราคาหลักพันมั้งครับ
    สำหรับเบี้ยแก้ ของวัดละหารไร่ ครับ หลวงปู่คำบุ ปลุกเสก ราคาไม่เกิน สองร้อยห้าสิบครับ

12. nongeak

พอดีผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับเลยอยากได้ข้อมูล
    จากผู้มีประสบกราณ์ขอบคุณครับที่แนะนำ
    ของพวกนี้พุทธพาณิชย์มันเยอะไม่ค่อยกล้าเช่าอยากได้จากมือ
    หลวงปู่เลยครับดูแต่ละที่ท่าทางจะไกลๆทั้งนั้นเลย

13. tang_2536

มีดหมอ ขอแนะนำ ลพ.สะอาด วัดเขาแก้ว สิษย์ ลพ.กัน ใช้ได้ดีเลย...
    เบี้ยแก้ นั้น จริงๆ ลป.เจือ วัดกลางบางแก้วน่าจะยังราคาไม่แพง..น่าใช้ พี่ใช้มานานแล้ว..เพราะหาของ ลป.บุญ/ลป.เพิ่ม ไม่ได้..
    ส่วน สำนักอื่นพี่ไม่มี ปสก.นะ เลยไม่ทราบ จริงๆ

14. nongeak

หึหึ ของ ลป.เจือมีออกมาตลอดไม่ยอมหมดซักที่
    นี่สิครับที่น่ากลัว

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแนะนำ ดาบสะหรีกัญไชยน้อย รุ่นแลองพระอุโบสถ ครับของใหม่พึ่งออกปีนี้ เล่มไม่ใหญ่ ราคาไม่กี่ร้อย

ส่วนเบี้ยแก้ผมแนะนำเบี้ยแก้ของวัดโคกหม้อครับ หลวงพ่อพิเชษฐ์ ราคา 2 ใบเหลือง

16. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    แนะนำมีดหมอ หลวงพ่อสมนึก วัดหลงบน นครศรีธรรมราช ตอนนี้เปิดให้จองครับ ใบมีดสวยเป็นการตีแบบโบราณ มีลายด้วย ด้ามเป็นท้าวเวสสุวรรณ ลองหาดูจาก google

17. champnutt

พี่คำรณ พอจะมีเบี้ยหลวงปู่เพิ่มบ้างไหมครับ อิอิ

18. tang_2536

โห พี่ก็ไม่มีหรอก..ถ้ามีคงหวงน่าดู ๕๕๕
    จะเช่าก็ราคาสูงไป..และไม่เคยคิดเช่าต่อจากใครนะ
    อย่างมากจะเช่าจากวัดในยุคใหม่ๆเอาจะดีกว่า

19. champnutt

ไปเดินตลาดข้างหลังร้านพระเอาเบี้ยหลวงปู่เพิ่มมาให้เช่า 2000 ไม่มีตัง อยากได้ๆๆๆ

20. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่คำรณครับ

อยากทราบเรื่องของหุ่นพยนต์อ่ะครับ

ว่ามีวิธีการเสกอย่างไรแล้วเลี้ยงอย่างไรครับ

ขอบคุณครับผม