ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาบุญ กับญาติธรรมที่พี่ไพโรจน์เป็นสะพานบุญให้ค่ะ

ขอจดตัวเลขยอดเงินไว้ก่อนนะคะ ตัวเงินขอความกรุณาพี่ไพโรจน์นำเงินไปรวมกับยอดกองกลางที่วัดบ้านหลวงนะคะ

และขออนุญาตแจ้งเป็นยอดเงินรวมนะคะ เนื่องจากช่วงนี้ ตามข่าวน้ำท่วม บวกกับต้องเตรียมจัดของไปงานกฐิน และอีกหลายๆ อย่าง และยังต้องเก็บของที่สำคัญและจำเป็นไว้ชั้นสองของบ้านก่อนค่ะ

ขอเรียนแจ้งในเรื่องที่ทุกท่านอาจจะเป็นกังวลเรื่องการเดินทางไปงานกฐินที่วัดบ้านหลวงค่ะ ท่านกัปตันและพวกเราหลายๆ คน ได้กราบขอเมตตาจากพระท่านสงเคราะห์ดูแลความปลอดภัยในทุกๆ เส้นทางที่คณะเราทุกคน เดินทางไปค่ะ (รวมทุกๆ คณะที่เดินทางคนละที่ คนละเวลาด้วยค่ะ)

พี่ Linda2009 ฝากเงินร่วมทำบุญกฐิน 800 บาท ค่ะ อยู่ที่พี่หนิง ขอรบกวนน้องเอ และน้องเบนบันทึกยอดเงินไว้ด้วยนะคะ

เหตุการณ์น้ำท่วมที่หลายๆ พื้นที่ประสบอยู่นั้น อยากให้ท่านที่อยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงหรือสามารถให้ความช่วยเหลือในด้านต่างๆ ได้ และรวบรวมข้าวของที่จำเป็น ที่สำคัญในชีวิตประจำวัน ตุนไว้เลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นอาหาร(อาหารแห้ง ที่ไม่ต้องใช้การหุง จะดีที่สุด ในช่วงที่น้ำท่วมอาจจะไม่มีไฟฟ้า หรือแก๊สหุงต้ม) น้ำดื่ม, ยารักษาโรค (เตรียมเผื่อไว้หลังน้ำลดด้วยก็ดีนะคะ)

2. Doughnut

ภาพผ้าห่มองค์พระที่คุณกบ เป็นผู้จุดประกาย.(สร้างงานสร้างบุญให้พวกเราค่ะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      355.6 KB
      เปิดดู:
      91
  3. Doughnut

เมื่อวานนี้ ได้รับไปรษณีย์จากเชียงของ เปิดซองออกดูเป็นจดหมาย จากเยาวชน บ้านหลวง..เขียนถึงพี่ๆ ว่า

สาสน์....
    จากใจมอบให้แด่ พี่

ตัวจดหมาย เขียนว่า

วันที่ 20 กันยายน 2553
    วัดบ้านหลวง หมู่ 8 ตำบลครึ่ง อำเภอเชียงของ
    จังหวัดเชียงราย 57140

ถึงพี่ๆ แสนสวยและพี่ๆ สุดหล่อ

สวัสดีพวกพี่ๆ ทุกคน พวกหนูเป็นตัวแททนของกลุ่มยุวอาสาพัมฯชุมชน ณ บ้านหลวง พวกพี่ๆ เป็นอย่างไรบ้างคะ สบายดีหรือเปล่า หวังว่าคงจะสบายดี ทั้งกายและใจนะคะ ส่วนพวกหนูไม่ค่อยจะสบายดีเท่าไหร่ เพราะโรคทรัพย์จางกำเริบ และตอนนี้พวกหนูก็ได้เตรียมการต้อนรับต้นกฐินของพวกพี่ๆ อยู่ค่ะ

พี่ๆ รอลุ้นนะคะว่าการต้อนรับของพวกหนูและเด็กๆ จะประทับต่อพวกพี่ๆ หรือเปล่า พวกเราตื่นเต้นมากค่ะ ที่จะได้รับการมาเยือนของพวกพี่ๆ อีกครั้ง และพวกพี่ๆ หล่ะ ตื่นเต้นบ้างไหมค่ะ ที่จะได้มาเยือนหมู่บ้านของพวกเราอีก หมู่บ้านของพวกเราทำอาชีพเกษตรกรรมเป็นส่วนใหญ่และอาชีพเกษตรกรรมก็เป็นอาชีพที่สร้างรายได้นำมาจุนเจือในครอบครัว ผลผลิตที่สร้างรายได้ให้มากที่สุด คือ ข้าว และหวาย แต่ในตอนนี้ได้เกิดอุทกภัยขึ้น ทำให้ชาวบ้านประสบปัญหาน้ำท่วมนาข้าวและสวนหวาย ทำให้เกิดความเสียหายเป็นบางส่วน ในช่วงที่พวกพี่ๆ มาถึง ช่วงนั้นท้องนา ที่เขียวชะอุ่ม ก็กลายเป็นทุ่งข้าวรวมทองเหลืองอร่าม งามตา น่าชมเป็นยิ่งนัก

สุดท้ายนี้ พวกหนูขออารธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในวัดบ้านหลวง จงดลบันดาลให้พวกพี่ๆ จงมีแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ สาธุ

น้องจี๊พ น้องแพรว น้องเกมส์
    ตัวแทนยุวอาสาพัฒนาชุมชนบ้านหลวง

ปล.คิดถึงม๊าก มาก

=========================
    อยากจะให้น้องๆ เข้ามาอ่าน จังเลยว่าพี่ๆ ก็ตื่นเต้น..ยิ่งตอนนี้ ตื่นมา ก็เต้นแล้วค่ะ ลุ้นๆ ว่าของเตรียมครบหรือยัง มีอะไรขาดเหลือหรือไม่

คณะพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ทีมอจ.คณานันท์ จะเตรียมงานโครงการ บ-ว-ร (บ้าน-วัด-ราชการ) ไปนำเสนอแก่ชุมชนบ้านหลวงด้วยค่ะ

ที่หนิงถูกใจ คือ น้องแก้ว 1535 จะนำ Message from the water ไปเล่าให้ฟังด้วย..ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      221.1 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      246.7 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      248.7 KB
      เปิดดู:
      89
  4. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ว้าววว ... คุณหนิงงง .. น้องๆ น่ารักกันจังเลยค่า (^_^) ดูเขาตั้งใจต้อนรับมากเลยนะคะ
    แบบนี้น่าเอาของขวัญไปแจกเด็กๆ จังเลยเนาะ .. เหมือนงานวันเด็กประมาณนี้
    ท่าจะตื่นเต้นกันใหญ่ \(^o^)/.. อิ อิ (เอาความรู้สึกตอนเป็นเด็กสมัยอยู่พะเยาว่าค่ะ )
    ที่บ้านมีตุ๊กตาอยู่ถุงใหญ่กะดูหลายโหลอยู่ .. จะฝากไปให้เด็กๆ ได้ไหมค่ะคุณหนิง
    เป็นกำลังใจให้เด็กๆเขามีความสุขกัน .. ไม่แน่ใจรถที่จะไปมีที่ใส่หรือเปล่าน้อ..

5. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ยอดกฐินวัดบ้านหลวง 98,516.77 บาท 20/10/2010

6. วิณวิญ

วิณวิญ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พี่กบ...นำบุญใหญ่มาแบ่งพวกเราได้สว่างไสวร่วมกันอีกแล้ว...ดีจัง น้องขอโมทนาในบุญความดีครั้งนี้เต็มๆเลยแล้วกันนะจ๊ะ สาธุ

-------------------------------------------------------------------------

พี่หนิง...น้องๆน่ารักจัง อ่านไปพร้อมทั้งรอยยิ้ม..แต่ทำไมน้ำตาพาลจะไหลหว่า อยากให้น้องๆรู้เหลือเกินว่า...ใครจะตื่นเต้นกว่ากันหนอ ทั้งพี่ๆที่กำลังจะไปร่วมงานและที่รอดูรูปอยู่ทางบ้าน ต่างฝ่ายต่างรอด้วยใจระทึกกันแล้ว ^_^

(เอ่อ...ส่วนโรคทรัพย์จางเนี่ย... ใครมีวัคซีนแบบหายขาด ก็บอกๆกันบ้างนะคะ อิอิ)

-------------------------------------------------------------------------

วันนี้เอาบุญมาฝากด้วย โมทนาบุญร่วมกันนะคะ

- เมื่อวานนี้ได้ร่วมทำบุญถวายตู้พระไตรปิฎกพร้อมหนังสือ ของกลุ่มมโนมยิทธิและคนเมืองบัว นนทบุรี,ภูเก็ต และถวายปัจจัยแก่หลวงปู่สุภา จ.ภูเก็ต

- ร่วมทำบุญงานกฐินวัดบ้านหลวง 1000 บาท (โดยมีพี่นาคาและเพื่อนบ้านใกล้เคียงร่วมทำบุญด้วยค่ะ)

- ร่วมทำบุญงานกฐินถวายหลวงพ่อวิริยังค์ ณ วัดราชธรรมวิริยาราม 500 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2010
  7. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอโมทนากับมหาบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำร่วมกัน ทุกประการค่ะ ร่วมยินดีและตื่นเต้นที่จะได้ดูรูปที่ผู้ที่ได้ไปงานกฐินที่วัดบ้านหลวง จะมาโพสหลังกลับมานะคะ

มีบุญมาฝากด้วยค่ะ เมื่อวานนี้ได้โอนปัจจัยไปร่วมบุญกฐิน วัดหนองม่วงที่โคราช เพื่อสร้างศาลาคู่เมรุ กับท่านอาจารย์สมบูรณ์ 1000บาท ได้ชวนน้องแววดาว ร่วมบุญด้วยอีก 1000บาทค่ะ โมทนาบุญด้วยกันค่ะ

8. Maaom_Imjai

Maaom_Imjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2010
    อ่านข้อความในจดหมายของน้องๆ แล้วเหมือนโดนใจ น้ำตาคลอเชียวค่ะ
    ต้องรีบหาผ้าเช็ดหน้ามาซับ ก่อนที่คนข้างๆเค้าจะตกใจว่าเป็นอะไร
    ขอให้ความตั้งใจ และความมุ่งมั่นของทุกๆ ท่าน สามารถจัดการเรื่อง
    ต่างๆ ผ่านไปได้แบบฉลุยนะคะใจจดจ่อให้ถึงวันงานเร็วๆ
    ตื่นเต้นไม่แพ้น้องๆ (แม้จะไม่ได้ไปก็ส่งใจไปแล้วค่ะ)

9. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ..คุณหนิง ซองทั้งหมดจะเอาไปให้ที่งานกฐินนะครับ

ในส่วนของที่ผมต้องการถวายเพิ่มส่วนตัว ผมไปรับมาจากที่ร้านพี่อ๋าแล้วนะครับ ต้องการทางครอบครัวได้ร่วมอธิษฐานกันก่อน แล้วจะนำไปด้วยตัวเอง

ขอถามคุณหนิงในเรื่องการต้อนรับของเด็ก ๆ เขาจะเริ่มแสดงตอนไหนครับ ตอนที่เราเดินทางไปถึงวัด หรือ ก่อนที่จะเริ่มพิธีถวายกฐิน

10. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญด้วยขอรับ กับ อ.ชนะ เรื่องการจัดทำหนังสือสวดมนต์ขอรับ

รายละเอียดการทำรายการ
    จากบัญชี 349-2-28841-0 null
    เพื่อเข้าบัญชี 211-2-32879-6 ชนะ สิริไพโรจน์์
    ชื่อบัญชี ชนะ สิริไพโรจน์
    จำนวนเงิน (บาท) 100.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 10.00
    วันที่โอนเงิน 21/10/2010
    บันทึกช่วยจำ จัดทำหนังสือ
    แจ้งผู้รับโอน ส่ง SMS ภาษาไทย ไปยังหมายเลขโทรศัพท์มือถือ 0841076106
    จาก : ขาโจ๋ขอรับ

11. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะช้าไปหรือเปล่าขอรับ แต่เงินพึ่งจะได้เข้าบัญชี และได้รีบโอนมาให้คุณ ริคาโด้ขอรับ โมทนาด้วยนะขอรับ

รายละเอียดการทำรายการ
    จากบัญชี 349-2-28841-0 null
    เพื่อเข้าบัญชี 717-2-30669-6 เรืองฤทธิ์ วงษ์วันทานีย์
    ชื่อบัญชี เรืองฤทธิ์ วงษ์วันทนีย์
    จำนวนเงิน (บาท) 200.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 10.00
    วันที่โอนเงิน 21/10/2010
    บันทึกช่วยจำ งานกฐิน คุณ ริคาโด้

ของพี่เปิ้ล พี่สาวของโจ๋ ฝากร่วมด้วย ๑๐๐.๐๐ ขอรับ

12. Doughnut

การแสดงของเด็กๆ เยาวชน จะมีในช่วงงานเลี้ยงขันโตก คืนวันที่ 24 ค่ะ ช่วงเช้าทราบว่าจะมีถวายภัตตาหารเช้า พระภิกษุ-สามเณร รวม 9 รูป

เวลา 9.00 น. จะมีการตกแต่งองค์กฐิน (แต่งดา)
    เวลา 14.30 น. จะมีขบวนกฐิน ของชุมชนมาร่วมด้วยค่ะ

ขอเช็คกำหนดการอีกครั้งแล้วจะรีบแจ้งให้ทราบนะคะ

13. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

คณะจากบ้านเทพประทาน ร่วมบุญกฐินด้วยค่ะ 450 บาท เงินอยู่ที่สาว

14. Doughnut

เมื่อช่วงบ่าย ได้คุยกับพ่อผู้ใหญ่บ้านหลวง ทราบว่า พ่ออุ้ยแม่อุ้ยที่นั่นตื่นเต้นมากเลย ตื่นเต้นที่จะได้ต้อนรับคณะกฐินของพวกเรา เพราะไม่เคยมีงานกฐินมานานมากแล้ว

เด็กๆ ยุวชนก็ตื่นเต้น เตรียมงานต้อนรับคณะพวกเรา เอาป้ายต้อนรับขึ้นแล้วนะครับ

แล้วจะมากันเมื่อไหร่ มากันกี่โมง จะถึงที่บ้านหลวงกันกี่โมง พ่อจะได้เตรียมข้าวต้มไว้ให้ ฯลฯ น้ำเสียงของพ่อผู้ใหญ่ ตื่นเต้นไม่ต่างจากคนบ้านหลวงค่ะ

หนิงตอบพ่อผู้ใหญ่ ไปว่า พวกเราคณะที่เป็นตัวแทน และอีกหลายๆ คนที่ร่วมบุญมาแต่ไปไม่ได้ ก็ตื่นเต้นไม่น้อยไปกว่าทางบ้านหลวงค่ะ พวกเราจะออกเดินทางกันพรุ่งนี้ นัดไว้ 1 ทุ่มตรงค่ะ

(พ่อผู้ใหญ่)บอกว่า งั้นก็มาถึงเช้าวันที่ 23 เนอะ พ่อจะบอกแม่บ้านเตรียมข้าวต้มไว้ให้นะ แล้วพ่อผู้ใหญ่ก็ทวนกำหนดการที่หนิงเคยแจ้งไปอีกครั้ง ว่า..มาถึงวันที่ 23 กินข้าวเช้าที่บ้านหลวงนะ แล้วพ่อจะพาไปดูโบราณสถานนะ มีเวลา 3 ชั่วโมง ตอนเช้าให้คนรถพักนะ

หนิง : ค่ะ พวกเราไปกัน 2 รถตู้นะคะ วันที่ 22 มี 19 คน คนขับรถตู้ 2 คนค่ะ

(พ่อผู้ใหญ่) เอ้อ..ดีๆ แล้ว..แล้ว..แล้วจะไปเชียงแสนกันเหรอ ไม่อยู่บ้านหลวงต่อกันเหรอ

หนิง : ค่ะ ก็วางแผนไว้ว่าจะไปเชียงแสนไปวัดต่อค่ะ แล้วค้างที่เชียงแสน 1 คืน วันที่ 24 จะกลับมาพักที่บ้านหลวงค่ะ วันที่ 24-25 จะมีคณะตามมาอีกหลายคนนะคะพ่อผู้ใหญ่ รวมๆ แล้ว ประมาณ 40 คนค่ะ

(พ่อผู้ใหญ่) โอ้โห มากันเยอะขนาดนี้เลยเหรอ

หนิงแอบตกใจเล็กน้อย ว่าเราไปกันเยอะเกินไปหรือเปล่า ถามไปว่า พวกเรามาเยอะไปหรือค่ะ

(พ่อผู้ใหญ่) ไม่เยอะๆ มาเยอะสิดี พ่ออุ้ย แม่อุ้ย และคนบ้านหลวงยินดีต้อนรับ เดี๋ยวพ่อต้องไปบอกคณะกรรมการกับเด็กๆ ก่อน ว่ามากันเยอะมาเลย เออ..40 คนเนอะ..

หนิง : ค่ะ เกรงใจจัง..

(พ่อผู้ใหญ่) ไม่ต้องเกรงใจ

แล้วก็ได้สอบถามกำหนดการที่ส่งมาให้พร้อมกับจดหมายของน้องๆ ว่ามีเปลี่ยนไหม พ่อผู้ใหญ่บอกว่ามีเปลี่ยน สรุปว่า กำหนดการวันที่ 25 ต.ค. เป็นดังนี้ค่ะ

กำหนดการทอดกฐินสามัคคี วัดบ้านหลวง

วันจันทร์ที่ 25 ต.ค. 53

6.00 น. ขบวนแห่ อัญเชิญหลวงพ่อสำเภา (ขณะนี้ชาวบ้านหลวงและลูกศิษย์พระมหาวุฒิชัย กำลังทำบุศบกอยู่ค่ะ) พระพุทธรูปสำคัญของชาวบ้านหลวง และขบวนแห่องค์กฐินสามัคคี มีคณะกฐินคุณแม่ขันแก้ว กันทวี พร้อมบุตรหลานและญาติมิตร ร่วมด้วย

พระมหาวุฒิชัย วชิระเมธี (ท่าน ว.วชิระเมธี) เมตตาส่งคนที่วัดมาช่วยดูแล การจัดริ้วขบวนแห่ เคลื่อนขบวนจากโรงเรียนมายังวัดบ้านหลวง (ประมาณ 3-400 เมตร)
    <O:p
    11.00 น. ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ และสามเณร 9 รูป
    <O:p</O:p

15.29 น. พิธีทอดกฐินสามัคคี ณ วัดบ้านหลวง

จบงานเราก็เดินทางกลับค่ะ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2010
  15. chaobuddha

chaobuddha ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

28 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอส่งแรงใจไปร่วมด้วยนะครับ ที่จริงอยากไปมากๆไว้โอกาสหน้าถ้ามีบุญจะต้องไปร่วมให้ได้ครับ _/|\_

16. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนิงคะ ปีนี้จะมีถ่ายทอดสดเหมือนปีที่แล้วรึเปล่าคะ

อิอิ อยากเกาะติดสถานการณ์ด้วย

17. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ผู้ร่วมบุญกฐินเพิ่มเติมค่ะ

หลวงปู่ สังคม ธมมโสภโน 560 บาท
    คุณเยาวพา เอี้ยวน้าวและเพื่อน 273 บาท

อนุโมทนาด้วยค่ะ

18. Toay

Toay เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเปิดมาดู กำลังจะออกไปโอนเงินสมทบกฐินนะครับ จำนวน 500 บาทครับ

19. WAYUPHAG

WAYUPHAG เป็นที่รู้จักกันดี

นี้ครับภาพวัดที่คุณปู่-คุณย่าผมเป็นเจ้าภาพกฐินวันที่ 30 - 31 ตุลาคม 2553 จังหวัด อุดรธานี

20. tia1911

tia1911 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้มีการถ่ายภาพเคลื่อนไหวโดยกล้่องดิจิตอล หรือ มือถือก็ได้ แล้วไปใส่ไว้ใน youtube แล้วมาแปะให้เราได้คลิกเพื่อชมกัน โดยเฉพาะช่วงการแสดงของเด็ก ๆ ช่วงการถวายกฐิน ทุกคนจะได้เห็นเหตุการณ์จริง จะได้น้อมจิตร่วมกันอนุโมทนา

วอนท่านใดที่ทำเป็น...ช่วยทำให้หน่อยครับ อย่าหาว่าผมดีแต่่เสนอความคิดเห็นเลยนะครับ