ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาบุญมาฝากครับ
    วันศุกร์ที่ผ่านมาผ่านวัดหนองแวง ที่ขอนแก่นครับ เลยแวะทำบุญ ได้ถวายดอกไม้ธูปเทียนบูชาพระบรมสารีริกธาตุ ถวายสังฆทาน ชำระหนี้สงฆ์ และ หยอดตู้(จำไม่ได้อีกแล้ว ความจำปลาทองมันเป็นอย่างนี้นี่เอง เฮ้อ)
    วันอาทิตย์ไปวัดเขาตะเกียบที่หัวหินมาครับ ได้ทำบุญถวายดอกไม้ธูปเทียนบูชาพระบรมสารีริกธาตุ + เติมน้ำมันตะเกียง + สังฆทาน + ให้อาหารลิง + หยอดตู้อื่นๆ (แง...จำไม่ได้อีกแว้วว)
    ก็ขอแบ่งบุญให้ทุกท่านในกระทู้่แห่งนี้ ได้รับผลบุญทั้งหมดทั้งมวลนี้ เหมือนที่ผมได้รับเทอญ

เรียนถามท่านกัลยาณมิตรทุกท่านครับ ช่วงนี้ผมเกิดภาวะอารมณ์ที่ไม่ดีเข้าแทรกครับ คือ รู้สึกเบื่อหน่ายในชีวิตมาก อยากตายให้พ้นๆ แต่ร่างกายมันคงไม่ยอมตายซะที อาจเป็นเพราะช่วงนี้กำลังเกิดเวทนากับร่างกายนี้มังครับ เพราะว่าเจ็บป่วยตลอด ไม่หยุดไม่หย่อนสักที เดี๋ยวก็เจ็บคอ ปวดหัว สลับกับปวดท้อง วนเวียนอยู่อย่างนี้ จะหายก็ไม่หาย ก็มานั่งพิจารณากรรมเก่าที่ทำไว้ ก็เยอะพอควร โดนแค่นี้ก็ถือว่ายังน้อยนัก แต่ก็ท้อเหลือเกินครับ แล้วนี่เราต้องทนทุกข์ไปอีกนานแค่ไหนเนี่ยกว่าจะแก่ตาย(ถ้าจะตายก่อนแก่จะดีีมากครับ)

ก็มาคิดว่าเป็นเพราะเราตั้งใจไปนิิพพานชาตินี้ด้วยหรือเปล่า กรรมต่างๆ เลยรีบมาสนอง จนบางทีก็เริ่มท้อว่า เอาไว้ก่อนมั้ย แค่โดนแค่นี้ก็จะไม่ไหวแหล่ว....ไม่ทราบว่าผมควรแก้อารมณ์พวกนี้ยังไงดีครับ

2. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ใจเย็นเย็น แค่นี้จิ๊บๆน่า เอาแบบพี่ไหม ปวดหัวมาราธอนเป็นเดือนๆอ่ะ ปวดแบบหัวจะระเบิด อยากอ้วก...แค่นี้อย่าเพิ่งท้อ ถ้ามาเจอปัญหาสารพันอย่างพี่จะยิ่งกว่านี้ เอาใจช่วยนะ สู้ๆ

3. teeen2005

teeen2005 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุ กับบุญที่คุณทำในครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ ไม่ปรากฎ อย่าได้พึงมีแก่คุณ และขอให้ได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้น่ะครับ

4. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญด้วยนะครับ
    ขอให้ผลบุญนั้นเป็นกำลังให้พี่ titapoonyo หายจากอาการเจ็บป่วย
    และมีกำลังแรงใจในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

สำหรับความคิดเห็นของผมนั้นคิดว่า
    อารมณ์เบื่อหน่ายหดหู่ ต้องแก้ด้วยการวางอุเบกขาครับ
    เท่าที่จำได้หลวงปู่บุดดาสอนว่าให้นำทุกเรื่องลงไปที่ตัวธรรมดาครับ
    ทุกข์ทั้งหลายเกิดขึ้นเพราะเรามีร่างกาย เรามีร่างกายเพราะเราเกิดครับ
    พระพุทธองค์สอนให้เราตัดวงจรการเกิด เพื่อที่จะไม่ต้องมีร่างกายอีกครับ

ที่ผมเคยลองทำกับการเจ็บทางร่างกายแล้วค่อนข้างได้ผล ก็คือ ให้เราพิจารณาตัดกายครับ คิดว่ากายนี้เป็นทุกข์ เป็นที่ตั้งของเวทนาที่เป็นทุกข์อยู่นี้
    เราไม่เอาแล้วกายนี้ กายนี้ไม่ใช่ของเรา เราจะไม่ทุกข์กับกายนี้อีกแล้ว
    พอพิจารณาแนวนี้ เวทนาที่เกิดกับกายนี้ แต่ส่งผลต่อจิตของเราก็จะลดทอนกำลังลงไปด้วยครับ

วิชามโนฯที่หลวงพ่อฤาษีฯสั่งสอนให้ลูกหลานก็เพื่อตัดวงจรการเกิดโดยเฉพาะครับ
    คือให้เราสามารถส่งจิตของตัวเองไปนิพพานให้ได้ ในจังหวะที่จิตออกจากร่างเป็นวาระสุดท้ายของชีวิต
    แต่ถ้ายังไม่สามารถทำได้แบบนั้น หลวงพ่อสั่งไว้ว่าให้เราพยายามปิดอบายให้สำเร็จ โดยต้องพยายามเป็นพระโสดาบันให้ได้ในขณะที่มีชีวิตเสียก่อนครับ
    ถึงต้องกลับมาเกิดก็สามารถที่จะบำเพ็ญเพียรเพื่อเข้าสู่พระนิพพานโดยมีกำหนดระยะเวลาที่แน่นอน

หากความเห็นของผมมีข้อผิดพลาดประการ ก็ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ
    ด้วยความรู้ทางธรรมยังอ่อนด้อยอยู่มาก ยังคงต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกมากครับ

5. titapoonyo

1
    555 ให้เป็นแบบพี่สาวไม่เอาดีกว่าครับ เมื่อกี๊ไปทำบุญประชดชีวิตอาการดีขึ้นแล้วครับ
    เอาบุญมาฝากเพิ่มครับ
    1. ร่วมเป็นเจ้าภาพบริจาคพระไตรปิฎกฉบับมหาจุฬาฯ กองทุนถวายพระไตรปิฎกวัดสมานสังฆวิเวก อำเภอนิคมคำสร้อย จังหวัดมุกดาหาร 200 บาท

2. ร่วมบริจาค 200 บาทเข้า
    กองบุญทองคำ (โครงการ ๒) แบ่งกองบุญออกเป็น ๔ กองบุญ คือ

กองบุญที่ ๑ ซื้อทองคำถวายพระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน เพื่อบูชาพระบรมสารีริกธาตุ (พระเขี้ยวแก้ว)
    กองบุญที่ ๒ ซื้อทองคำเปลว 100 % ถวายท่านจิตโต อาศรมบ้านสบายใจ
    กองบุญที่ ๓ ซื้อทองคำ เพื่อร่วมหล่อพระ ๓ องค์ (พระนาคปรก หลวงปู่ปาน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ในวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๓ ที่ศูนย์พุทธศรัทธา (รวมปิดทอง)
    กองบุญที่ ๔ ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ ถวายท่านจิตโต

3.
    ร่วมบูชาสมเด็จองค์ปฐมเพื่อนำมาเป็นประธานเครื่องบวงสรวงถวายวัดท่าซุง ในงานกฐินปี53 + ร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมสร้างเครื่องบวงสรวง(นำสู่พระนิพพาน) 300 บาท
    4. ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคี สร้างศาลาแก้วพระจุฬามณีปฏิบัติธรรม + สมทบทุนค่าใช้จ่ายต่างๆ(สังฆทาน ธรรมทาน วิหารทานและชำระหนี้สงฆ์) ของสำนักสงฆ์ธรรมเจริญ อ.ร่อนพิบูลย์ จ. นครศรีธรรมราช 200 บาท
    5. ร่วมสมทบทุนคุณ ศิริพล ลำดวน ในโครงการแจกฟรี DVD รวมคำสอนหลวงพ่อฤาษี 200 บาท
    6. ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิ
    วัดป่าโนนจ่าหอม หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก๊ก จ.อุบลราชธานี 200 บาท

ขอท่านกัลยาณมิตรทุกท่านได้รับบุญนี้เหมือนที่ข้าพเจ้าได้รับทุกประการด้วยเถิด

6. teeen2005

อนุโมทนาสาธุ กับบุญที่คุณทำในครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ ไม่ปรากฎ อย่าได้พึงมีแก่คุณtitapoonyo และขอให้ได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้น่ะครับ

7. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ!ครับ ขอให้คำว่าไม่มีอย่าได้ปรากฏแก่คุณตั้งแต่บัดนี้ ตราบเข้าสู่พระนิพพานครับ

8. LightSeed of Buddha

LightSeed of Buddha เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังเป็นคนอยู่คร้าฟฟฟ กำลังจะก้าวเป็นมนุษย์ให้ได้ เพื่อก้าวพ้นวัฏสังสาร สู่แดนพุทธภูมิ เพื่อช่วยเหลือ สรรพสัตว์ ทั้งภูติ ผี ปีศาจ คน เทพยดา เทวดาอารักษ์ และสัตว์โลกต่างๆ เท่าที่ทำได้ ไงยินดีที่ได้รู้จักครับ ส่วนชื่อเผอิญมันแว่บขึ้นมาในหัวตอนสมัครแล้วรู้สึกชอบมาก ^_^
    ผมขออนุโมทนาบุญสามสี่วันหลังที่ผมหายหน้าหายตาไปครับ ขอให้บุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำและบอกต่อเพื่ออนุโมทนา จงปรากฏเป็นบารมีกำแพงแก้ว คุ้มกัน ปกป้องผู้ทำดีให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง และ คิดหวังอะไรสมปรารถนา ขอถึงซึ่งนิพพานชาตินี้ก็ขอให้ได้ และขอคำว่าไม่มี จงอย่าปรากฏแก่ท่านทั้งหลาย ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ!

9. LightSeed of Buddha

อนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยครับ ขอคำว่าไม่มีจงอย่าปรากฏแก่ท่าน นับแต่บัดนี้ และขอให้ถึงซึ่งนิพพานในชาตินี้ด้วยเช่นกัน สาธุ

10. LightSeed of Buddha

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ถึงซึ่งนิพพานตามตั้งใจ และ ขอให้คำว่าไม่มี จงอย่าปรากฏแก่ท่าน ตั้งแต่บัดนี้ ตราบสู่นิพพาน และขอให้ชีวิตมีแต่ความสุข และทุกอย่างราบรื่นนะครับ สาธุ!

อย่าท้อนะครับ ไปพร้อมๆกัน เพราะผมก็เจอจนท้อเหมือนกัน บ่น ต่อว่าต่อขานโชคชะตา เทพยาดาด้วยเหมือนกัน เพราะไมทำดีแล้วไม่ได้ดี ชีวิตย่ำแย่ โดนออกจากงาน ยังไม่ได้งานใหม่ ตกงานอยู่ปัจจุบัน พ่อแม่ก็บ่น พูดซ้ำแล้วซ้ำอีก จนย้ำช้ำใจเราจัง ทำให้เราเครียด ค่าใช้จ่ายหนี้สินจะเอาที่ไหนจ่ายดี พยายามเพิกเฉย ไม่พูด หรือโต้ตอบ แต่บางทีก็หลุด จนขึ้นเสียงกับพ่อแม่ไป ทะเลาะกันไปเมื่อวาน ทำท่านทุกข์ใจ ร้องไห้ เสียใจอีกละ เฮ้อถ้าได้งาน มีเงินมาหมุนแต่ละเดือน พ่อแม่ก็จะสบายใจขึ้น นี่ละชีวิต เขาบอกมันเป้นกรรมเรา แต่ไม่เข้าใจ ไมกรรมเราดูเหมือนไม่ผ่อนส่งเลย มาทีเดียวตั้งแต่สองปีที่แล้ว จนบัดนี้ยังไม่หมด หลายท่านบอกอีกสองปี อดทนไปก่อน เคว้งดี ไมรู้จะไปทางไหน แต่ก้มาคิด เราเคยให้สัจจะว่าอยากเป้นเหมือนท่านแม่ (พระโพธิสัตว์กวนอิม และพระกษิครรภ์โพธิสัตว์) เพื่อช่วยและเมตตา สรรพสัตว์ แต่เราเจอแค่นี้ เราท้อแล้วอ่ะ เลยต้องอดทน ค่อยๆเดินสู้ต่อไปครับ

11. LightSeed of Buddha

ทำบุญประชดชีวิต คำนี้ไม่น่าใช้เลย แค่รู้สึกว่าใจเราไม่เต็มที่ บุญที่ได้ก็ลดลง อยากให้ทำบุญเพราะเราอยากทำด้วยความจริงใจ ตั้งใจ และบริสุทธิ์ใจ
    อนุโมทนา สาธุในบุญกุศลครั้งนี้ ^_^

12. LightSeed of Buddha

เช้านี้กลับมาใส่บาตรตามปกติเช่นเคย โจ๊กหมูต้ม ใส่ไส้กรอกและแฮมหั่นเป้นชิ้น 1 ถุง ขนมปังสอดใส่ลูกเกด 1 ชิ้น และ นม 1 กล่อง ขออนุโมทนาบุญนี้แก่ตัวข้าพเจ้า เทพยดาที่ปกป้องคุ้มครองข้าพเจ้า เทพยดาที่ดูแลงานข้าพเจ้า และเทพยดาที่ดูแลเงินของข้าพเจ้า โปรดช่วยให้ข้าพเจ้า มีชีวิตที่ราบรื่น เจอแต่สิ่งดีๆ มีความสุข ได้งานทำ ได้งานใหม่สักที การเงินไม่ติดขัด มีกินมีใช้ ไม่เดือดร้อน มากพอที่จะให้พ่อแม่ได้แต่ละเดือน และ เหลือทำบุญช่วยเหลือผุ้ออื่นและทำนุบำรุงศาสนา และขออุทิศแก่เจ้ากรรมนายเวรที่มีเวรต่อกัน ณ ตอนนี้ อย่าได้จองเวรกันอีกเลย อโหสิกรรมกันและกันเถอะ ขอส่งผลบุญให้ท่านพ่อท่านแม่ ญาติพี่น้อง และไม่ใช่ญาติพี่น้องก็ดี เทพยดาทั้ง 3 โลก ได้แก่พรหมโลก เมวโลกและยมโลก เหล่านาค ครุฑ คนธรรพ์ เจ้าที่เจ้าทาง แม่ย่านางและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมทั้งภูต ผี ปีศาจ และสรรพสัตว์ถ้วนทุกตัวสัตว์เทอญ ขอซึ่งผลบุญ จงเป็นดั่งสะพานบุญ ให้ลูกมีดวงตาเห็นธรรม และสำเร็จมรรคผลเข้าสู่นิพพานดั่งหวังสู่แดนสุขาวดี และขอคำว่าไม่มีจงอย่าปรากฏแต่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบถึงซึ่งนิพพาน

13. squrez

squrez เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาบุณกับท่านพี่ด้วยนะครับ

เรื่องการเจ็บไข้ได้ป่วยนั้นเป็นปกติของทุกคนครับ ^^
    ผมได้ฟังเทปของหลวงพ่อเล็กว่า "ถ้าเราเจ็บตรงไหนป่วยตรงไหน
    ให้เรานึกภาพพระไว้ตรงนั้นเลยครับ แล้วอยู่กับลมหายใจ
    ภาวนาให้ภาพพระสว่างขึ้น ๆ จนตัวเราสว่างเหมือนกับภาพพระครับ"
    อันนี้ด้วยความจำปลาทองของผมนะครับอาจจะผิดไปบ้าง
    กระทู้ของอาจารย์ชนะ กราบขอบพระคุณอาจารย์ชนะด้วยครับ
    http://palungjit.org/threads/การเข้...ลัดตรงที่สุด-โดยหลวงพ่อฤาษี-วัดท่าซุง.247672/

สุดท้าย สู้ ๆ ครับ

14. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และเป็นกำลังใจให้มีกำลังใจเข้มแข็งก้าวผ่านอุปสรรคต่างไห้ได้นะคะ ขอให้พบเจอแต่สิ่งที่ดีๆค่ะ

15. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค่ะท่านกัลยาณมิตรทุกท่าน .. (^_^)
    หายไปนานโข..คิดถึงพี่น้องทุกท่านมากมายเลยค่า
    ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านในบุญกุศลทุกประการนะคะ..สาธุ _/|\_

วันนี้มีบุญมาฝากค่ะ ....เมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 ก.ค.53 ได้ไปร่วมหล่อพระประธาน
    ที่วัดคลองบ้านใหม่ เขตดอนเมือง .. ได้บอกบุญผ่านทางคุณหนิงไปค่ะ
    เนื่องจากกบได้บอกใกล้วันมากเลย..อาจจะไม่ทั่วถึงพี่น้องทุกท่านต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
    พี่น้องได้รวบรวมปัจจัยได้ทั้งหมด 2,650 บาท...ได้นำไปซื้อทองคำได้ครึ่งสลึง เป็นแหวนค่ะ (^_^)
    ได้แหวนทองมา 1 วงราคา 2,550 บาท เหลือ 100 บาทนำไปใส่ตู้ร่วมเป็นประธานหล่อนะคะ
    ได้นำลงเบ้าพระเกตุไปนะคะหลอมเรียบร้อย (^_^) .. เก็บภาพมาให้ชมกันค่ะ คนเยอะมากๆ

ขอทุกท่านได้อนุโมทนาบุญด้วยกันทุกประการนะคะ..สาธุ
    อ่า .. upload รูปไม่ได้จ้า .. เป็นไรเนี่ย..เดี๋ยวพยายามใหม่นะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2010
  16. teeen2005

อนุโมทนาสาธุ กับบุญที่คุณทำในครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้มีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่สำเร็จ ไม่ปรากฎ อย่าได้พึงมีแก่คุณสังสารวัฏ และขอให้ได้เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้น่ะครับ

17. titapoonyo

1
    ต้องขออภัยด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด.. จริงๆ ที่ผมใช้คำว่า ทำบุญประชดชีวิต ไม่ได้มีเจตนาว่าไม่เต็มใจทำบุญหรอกนะครับ คือ อารมณ์ประมาณว่า ตอนนี้เราก็มีเรื่องทุกข์ใจเกี่ยวกับการเงินอยู่ เพราะมีปัญหาหลายอย่างทางครอบครัว + ทุกข์ทางกายจากการเจ็บป่วย จนเกิดอาการท้อใจในการทำบุญอย่างที่บอกนั่นแหล่ะครับ ก็เลยมานั่งคิดว่า ด้วยสภาวะของเราตอนนี้จิตใจเริ่มออกห่างจากบุญเพราะอำนาจกิเลสมารเข้าครอบงำ หากเราอยากผ่านพ้นมันไปให้ได้ ก็มาคิดว่าถ้าเรายังสามารถใ้ห้ทานได้แม้เิงินจะไม่ค่อยมี แสดงว่าเราสามารถเอาชนะใจตัวเองได้ คือหนึ่ง เอาชนะความตะหนี่ในใจเราเองได้ สองเอาชนะกิเลสมารที่กำลังครอบครองจิตใจตัวเองได้ ก็เลยใช้คำสั้นๆ ว่า ทำบุญประชดชีิวิต หมายถึงทำตรงข้ามกับใจ คือประชดใจตัวเอง ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่ชี้แนะ..
    - ขอบคุณพี่สาวที่ทำให้รู้ว่า ทุกข์ของผมมันจิ๊บๆ ที่พี่เจอมาหนักกว่าผมยังผ่านมาได้ ทำให้ได้กำลังใจมากขึ้นครับ
    - ขอบคุณ คุณ RMX ที่สอนให้ใช้อุเบกขาเข้าสู้
    - ขอบคุณ คุณ squrez กับคำแนะนำให้อ่านบทความที่ อ.ชนะ โพสไว้เรื่อง การเข้าพระนิพพานในวิธีที่ง่ายและลัดตรงที่สุด โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง
    ทำให้ได้รู้วิธีทำอารมณ์ต่อ คือ ผมทำได้ถึงการเบื่อหน่ายร่างกาย การเป็นทุกข์ของการเป็นคนมีชีวิต อยากไปนิพพาน จนบางครั้งอยากจ้างคนมาฆ่าตัวเองให้ตายๆ ไปซะ แต่ไม่รู้วิธีทำอารมณ์ต่อ ไปอ่านบทความ อ.ชนะ ก็ทำให้ได้แนวทางที่ต้องทำต่อไปครับ..
    ข้อสำคัญของการเข้าพระนิพพาน
    คือ จิตจะต้องเกิดอาการเบื่อหน่ายในร่างกาย {ขันธ์5}
    อย่าง จริงๆ จัง...
    ดังนั้น
    ต้องมีการพิจารณาตัดขันธ์ 5
    พิจารณาถึงความตาย ความทุกข์ทั้งหลาย อยู่เสมอๆ
    ... พิจารณาบ่อยๆ วันละหลายๆ ครั้งได้ก็จะดีมาก...

แต่เมื่อพิจารณามากเข้าๆ จิตอาจจะเบื่อจนนึกอยากจะฆ่าตัวตาย
    ดัง นั้นเราจึงต้องพิจารณาสมทบเข้าไปว่า...
    ถึง สังขารร่างกายนี้เป็นทุกข์ น่าเบื่อหน่าย...
    แต่ข้าพเจ้าจะยังคงรักษาธาตุขันธ์นี้ต่อไป เพื่อยังประโยชน์ต่อสรรพชีวิตอื่น
    และ ธำรงไว้ซึ่งพระพุทธศาสนา
    ตราบจนกว่าจะ ถึงอายุขัยของข้าพเจ้าเอง
    เสร็จแล้ว พยายามพิจารณาทุกสิ่งให้เป็น
    "ธรรมดา"
    ยอมรับสภาพของชีวิตตามความเป็นจริงที่เกิดขึ้น...
    เมื่อใกล้ตายจิตจะมารวมตัวกันเองโดยไม่ต้อง บังคับ...
    เพราะจิตมีความชินกับการที่ จิตเราจับอยู่ที่พระพุทธองค์ และพระนิพพานเสมอ...

ให้เชื่อมั่นว่า...
    ตายเมื่อไหร่เราขึ้นพระนิพพานแน่นอน...
    - ขอบคุณ คุณ tonkajeab เรื่องเหรียญทำน้ำมนต์ครับ พอดีผมมีเหรียญทำน้ำมนต์ที่ได้มาจากทีมงาน อ.คณานันท์ พอดีครับ จะลองปฏิบัติดูครับ
    - ขอบคุณ คุณ Sumitto ที่เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างว่า หากเราปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ไม่ท้อไปซะก่อนย่อมผ่านมันไปได้ครับ

ตอนนี้
    มีกำลังใจในการปฏิบัติมากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณท่านกัลยาณมิตรทุกท่านอีกครั้งครับ..ซาบซึ้งๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2010
  18. naruetorn oanson

naruetorn oanson เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    พอดีไปอ่านเจอ มีข้อสงสัยอยากถามเรื่องการหนี...มาเกิดค่ะพี่สาว

เหตุใดจึงมาเกิดเป็นมนุษย์
    สาเหตุของการเกิดของมนุษย์นั้น มีเจตจำนงค์ในการปฏิสนธิแตกต่างกัน ดังนี้

1.เกิดมาเพื่อชดใช้กรรม
    ชาติก่อนทำบุญไว้มาก ทำบาปไม่เกิน 30 % ของกรรมทั้งหมด พอตายไปขึ้นสวรรค์ เสวยสุขไปชั่วระยะหนึ่ง เกิดความไม่สบายใจ จึงตัดสินใจลงมาใช้กรรมเก่าชั่วคราว คนผู้นี้เมื่อมาเกิดใหม่ จะได้รับความทุกข์ทรมาน แต่ความเดือดร้อนนั้นจะไม่มีพลังหักเหให้เขาหัน กลับไปทำความชั่วอีก เมื่อชดใช้กรรมหมดแล้ว ก็จะได้กลับไปเสวยสุขบนสวรรค์อีก

2.เกิดมาเพื่อสร้างบารมี
    เมื่อโลกมนุษย์เกิดความระส่ำระสาย เทพเจ้าผู้ปกครองสวรรค์จะคัดเลือกเทพลงมาช่วยแก้สถานการณ์ เทพเหล่านี้เมื่อลงมาเกิดในโลกมนุษย์ ตลอดชีวิตจะต่อสู้เพื่อสังคม เพื่อความดีงาม เพื่อเสรีภาพไม่หยุดหย่อน แม้ภาวการณ์คลี่คลายลง เทพนั้นก็จะละร่างไปเสวยสุขในโลกเบื้องสูงต่อไป

3.เกิดมาเพื่อเป็นประมุข เป็นผู้นำ
    เทพบางองค์ยอมเสียสละความสุขบนสวรรค์ลงมาเกิดเพื่อเป็นผู้นำหรือเป็นประมุขปกครองคนหมู่มากให้มีความสุข เป็นการสร้างบารมีไปในตัวด้วย

4.หนีนรกมาเกิด
    สัตว์นรกบางตนใช้กรรมในนรกยังไม่ทันหมดก็หนีมาเกิดในโลกมนุษย์ ครั้นนายนิรยบาลทราบเรื่องก็จะให้ยมทูตมาเอาตัวกลับไปทรมานอีก สัตว์นรกในร่างมนุษย์นั้นจะอายุสั้นตายตั้งแต่อายุยังน้อย

5.หนีแดนโจรมาเกิด
    สัตว์ในแดนโจรบางตน ทนทุกข์ทรมานในแดนโจรแต่ยังไม่หมดกรรม ก็หนีมาเกิดในโลกมนุษย์ ทำให้มาเกิดเป็นคนพิการแต่กำเนิดหรือมีอุบัติเหตุทำให้กลายเป็นคนพิการในที่สุด

6.หนีแดนเปรตมาเกิด
    เปรตที่ยังไม่หมดกรรม หนีมาเกิดในโลกมนุษย์ จะเป็นผู้ที่อดอยากยากไร้หิวโหย หาได้ไม่พอเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง อดมื้อกินมื้อ หรือกินแต่ของบูดเน่า ของเหลือเดน

7.หนีแดนปีศาจมาเกิด
    ผู้ที่ชอบรีดนาทาเร้น คดโกงผู้อื่น ตายไปแล้วต้องไปต่อสู้ฟาดฟันกันเองในแดนปีศาจ บางตนใช้กรรมยังไม่หมดก็หนีมาเกิดในโลกมนุษย์ คนพวกนี้จะเป็นคนอาภัพ ได้รับการดูถูกเหยียดหยาม ถูกเอารัดเอาเปรียบจากสังคมและผู้เกี่ยวข้อง

8.เกิดมาเพื่อเสวยสุข
    บางคนทำบุญไว้น้อย ทำบาปไว้มาก จึงต้องไปรับกรรมในอบายภูมิ เพื่อชดใช้กรรมหมด ก็ได้กลับมาเกิดในโลกมนุษย์เพื่อรับผลของบุญที่ทำไว้ คนพวกนี้จะมีนิสัยเลวร้ายชอบเอาเปรียบคดโกง แล้วร่ำรวยเพราะการกระทำดังกล่าว เขาจะเสวยสุขเพื่อรอวาระสุดท้ายในชีวิต ซึ่งยมทูตจะมารับกลับไปทรมานในอบายภูมิเช่นเดิม

9.เกิดมาเพื่อเพิ่มเติมบารมีให้เต็ม
    เทพเจ้าบางองค์ ตั้งความปรารถนาที่จะเป็นพระพุทธเจ้า เป็นพระปัจเจกโพธิเจ้า เป็นพระอรหันตสาวก ฯลฯ แม้ตัวท่านจะมีบุญบารมีมากมาย แต่เขายังบกพร่องในบารมีธรรมบางข้อ ท่านจึงได้อำลาพรหมโลก ละทิ้งป่าหิมพานต์ หนีจากแดนบาดาลมาเกิดเป็นมนุษย์ คนพวกนี้จะตั้งหน้าตั้งตากอบโกยเอาแต่บุญบารมี ไม่ยอมสะสมหลักฐานหรือทรัพย์สมบัติใดเพื่อตนเอง ท่านจะยอมลำบากลำบน ทำแต่ความดี สร้างบารมี บางครั้งคนทั่วไปเลยหาว่าโง่

10.เกิดมาเพื่อเสวยสุขและทุกข์ตามกรรมที่ทำไว้ในอดีตชาติ
    บางคนไม่สนใจเรื่องบุญบาป นรก สวรรค์ คนพวกนี้ทำบุญไว้มากกว่าบาป แต่บุญไม่มากพอที่จะส่งขึ้นสวรรค์ บาปก็ไม่มากพอที่จะส่งลงนรก เมื่อตายไปแล้วจึงต้องกลับมาเป็นมนุษย์อีก เสวยผลกรรมตามที่ทำไว้ในอดีตชาติ เขาจะใช้ชีวิตเฉกเช่นสามัญชนทั่วไป แสวงหารักแท้ ดิ้นรนเพื่อหน้าที่การงาน ต่อสู้เพื่อให้มีหลักฐานความมั่นคง ทำดีเพราะเห็นว่าเป็นหน้าที่ที่ควรกระทำ

11.เกิดมาเพื่อทำลายล้าง
    บางคนเป็นคนที่มากไปด้วยความแค้น ไม่ยอมใคร หากในอดีตชาติเขาถูกศัตรูกลั่นแกล้งทรมาน เขาจะต้องหาทางแก้แค้น หากไม่ทันได้แก้แค้นและศัตรูตายไปก่อน เขาก็จะยังไม่ยอมเลิกรา ด้วยอำนาจความแค้นจะทำให้เขาเกิดร่วมชาติกับศัตรู เพื่อตามทำลายล้างกันตั้งแต่ต้นจนจบ เช่น ลูกชายเจ้าสำราญ ล้างผลาญทรัพย์สินของพ่อแม่ที่อดออมมาเป็นเวลานาน , ภรรยา โขกสับสามี จิกหัวใช้สามีเยี่ยงทาส , อาจารย์กลั่นแกล้งนักศึกษาจนต้องลาออก ไม่ได้รับประกาศนียบัตร , ประกอบการค้าเล็กๆ แต่ก็ถูกนายทุนใหญ่กลั่นแกล้งจนตัวเองล่มจม

12.เกิดมาเพื่อปลดเปลื้องคำสาป
    บางคนทำบุญไว้มาก แต่ไม่เคยประพฤติศีลในครบถ้วน เมื่อตายไปได้ขึ้นสวรรค์ แต่ไม่รู้จักประพฤติตนให้เหมาะสม เทพเจ้าผู้ปกครองสวรรค์จึงใช้อำนาจบันดาลให้เขามาลงรับบทเรียนบางอย่างในโลกมนุษย์ มนุษย์พวกนี้ลงมาเกิดด้วยฤทธิ์คำสาปของสวรรค์ และด้วยบุญที่ทำมามาก เขาจึงมาเสวยสุขในโลกมนุษย์ แต่เป็นแบบมีขอบเขต เช่น มีเงินทองมากมาย แต่คิดทำการใหญ่เมื่อใด ก็จะขาดทุนป่นปี้ มีอาการแพ้วัตถุบางอย่าง เช่น ขึ้นเครื่องบินไม่ได้ เพราะมีอาการแพ้รุนแรง หรือ ต้องบูชาเทพบางองค์ ถ้าขาดบูชาเมื่อใดมักมีเรื่องเดือดร้อนตามมา

13.เกิดมาเพื่อทดสอบอุดมคติ
    บางคนทำความดีไว้มาก ตายไปได้ขึ้นสวรรค์ ได้รับความเมตตาจากเทพฝ่ายบริการ ครั้นสนิทสนมกันดีก็สงสัยว่าไฉนเทพฝ่ายบริการซึ่งบุญบารมีใกล้เคียงกับตนเองจึงมีฤทธิ์เหนือกว่า สามารถไปมาระหว่างโลกสวรรค์ โลกมนุษย์และโลกทิพย์ได้ จึงตั้งความปรารถนาที่จะมีฤทธิ์แบบเทพฝ่ายบริการบ้าง จึงขออนุญาติเทพเจ้าผู้ปกครองสวรรค์ลงมาสร้างฤทธิ์อำนาจในโลกมนุษย์ มนุษย์พวกนี้จะมาเกิดในหมู่โจร เกิดท่ามกลางคนชั่วคนเลว อันธพาล ผู้มีอิทธิพล นักการเมืองที่มีอำนาจ นี่คืออุปสรรคหรือบททดสอบสำหรับเขา ถ้าเขาปรับตัวเข้ากับบุคคลหล่านั้นได้ ยอมร่วมมือทำความชั่ว เขาจะมีความสุข มีอำนาจในโลกมนุษย์ แต่จะไม่มีฤทธิ์อำนาจตามที่ปรารถนาเอาไว้ ถ้าเขาเข้มแข็ง เป็นคนดีในหมู่โจร ไม่ยอมทำความชั่วแม้จะถูกบีบคั้น เมื่อเขาตาย ก็จะตายในขณะที่คุณความดียังอยู่ เมื่อเขาตาย สวรรค์จะต้อนรับเขา เขาคือ ครูญาณ ทูตสวรรค์ เขาจะมีฤทธิ์อำนาจไปมาข้ามห้วงเวลาได้ สามารถปรากฎตัวในโลกมนุษย์เพื่อรับวัตถุทานที่บุตรหลานบำเพ็ญกุศลไปให้ หรือปรากฎตัวในแดนสวรรค์เพื่อเสวยสุข หรือปรากฎตัวในอบายภูมิเพื่อศึกษาเรื่องผลของกรรม

14.เกิดมาเพื่อเปลี่ยนวงจรชีวิต
    มนุษย์บางคนเกิดมาทำบุญน้อย ทำบาปมาก หลังจากตายแล้วต้องรับโทษ เมื่อรับโทษหมดไปประมาณ 90 % ก็กลับมาเกิดเป็นมนุษย์ และดำเนินชีวิตแบบเดิมคือ ทำบุญน้อย ทำบาปมาก วงจรชีวิตจะหมุนเวียนระหว่างโลกมนุษย์กับอบายภูมิ จนก่อนละโลกครั้งหลัง เขาได้พบสมณชีพราหมณ์ เกิดความเลื่อมใส ทำให้เริ่มหันหน้าเข้าวัด แต่ผลบุญยังน้อยมิอาจต้านทานกระแสบาปได้ ตายไปจึงต้องไปรับทุกข์ในอบายภูมิตามเดิม ก่อนตายได้ตั้งสัตย์อธิษฐานว่าจะทำความดีเพื่อไม่ให้ตกต่ำไปกว่าเดิม ดังนั้น เมื่อเกิดมาก็ยังต้องทนทุกข์ทรมาน เป็นคนอาภัพ ทำคุณคนไม่ขึ้น ปิดทองหลังพระ แต่เขาจะฝืนทำความดี ถึงแม้ว่าจะกลายเป็นคนดีที่โลกไม่แยแส เมื่อจบชีวิตแล้ว ทูตสวรรค์จะมารับวิญญาณไปสู่สวรรค์เบื้องสูง วงจรชีวิตจะเปลี่ยนไป ได้เสวยสุขในสวรรค์

15.เกิดมาเพื่อก่อตั้งศาสนา
    เมื่อใดที่ศาสนาเสื่อมทรามจนเหลือแต่หลักวิชา และพระโพธิสัตว์จะมาจุติในโลก เหล่าทวยเทพจะติดตามลงมาเพื่อช่วยกันประกาศหลักธรรม เพื่อให้ศาสนาดำรงอยู่เป็นที่พึ่งของคนทั่วไป

16.เกิดมาเพื่อรับพุทธพยากรณ์
    ในโลกธาตุหนึ่ง จะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้พร้อมกันสองพระองค์พร้อมกันมิได้เป็นอันขาด ในขณะที่หลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้ายังอยู่ครบครันมั่นคง หากจะมีใครคนหนึ่งอ้างตัวเป็นพระพุทธเจ้าองค์ใหม่ เขาผู้นั้นเป็นคนโกหกหลอกลวงอย่างหน้าด้านที่สุด ขณะที่พระโพธิสัตว์องค์หนึ่งจุติลงมาตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเพื่อประดิษฐานพระศาสนา พระโพธิสัตว์ผู้ที่จะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปก็จะติดตามลงมาเกิดเป็นมนุษย์ เพื่อรับพุทธพยากรณ์ เป้าหมายของพระโพธิสัตว์ คือ พุทธภูมิ ดังนั้นจะพร่ำสอนชี้แจงอย่างไร พระโพธิสัตว์ก็มิอาจบรรลุคุณวิเศษอันใดได้ พระโพธิสัตว์เกิดมาเพื่อรับพุทธพยากรณ์เท่านั้น

17.เกิดมาเพื่ออุปถัมภ์
    บางคนเคยทำบุญร่วมกัน แต่ไม่ได้ทำบาปร่วมกัน คนหนึ่งตายแล้วไปสวรรค์ อีกคนหนึ่งเกิดบนโลกมนุษย์ คนที่เกิดบนโลกมนุษย์จะยิ่งได้รับผลบุญมากเต็มที่เมื่ออยู่ร่วมกับคนที่อยู่บนสวรรค์ หากคนที่อยู่บนสวรรค์ลงมาเกิดและอยู่ร่วมด้วย คนที่อยู่บนโลกมนุษย์ก็จะมีชีวิตที่ดีขึ้น ตัวอย่างเช่น ลูกบางคนเกิดมาทำให้พ่อแม่ร่ำรวย ค้าขายคล่อง การงานก้าวหน้า แต่ตัวลูกเองประพฤติตัวเกเร ถ้าพ่อแม่ไล่ออกจากบ้านก็จะทำให้ความเป็นอยู่ของพ่อแม่เดือดร้อนอีก

18.เกิดมาเพื่อรับใช้อุปัฎฐาก
    เมื่อเทพเจ้าจุติลงมาเกิดเป็นมนุษย์ เพื่อเพิ่มเติมบารมีธรรมให้เต็มเปี่ยม เทพฝ่ายบริการ เทพผู้รับใช้ประจำตัวจะติดตามลงมาเกิด โดยทิ้งช่วงห่างประมาณ 10 ปีถึง 25 ปี เมื่อเทพเจ้าพระองค์นั้น (ในร่างมนุษย์) สร้างบารมีตนเอง เทพรับใช้ก็จะมามอบตัวเป็นลูกศิษย์คอยช่วยเหลือปฏิบัติดูแลเทพองค์นั้น เมื่อเทพองค์นั้นอำลาจากโลกมนุษย์ เทพรับใช้ก็จะอยู่ปฏิบัติงานจนเรียบร้อยแล้วก็จะติดตามกลับไปรับใช้ในโลกทิพย์ต่อไป

19.เกิดมาเพื่อทดสอบพรหมวิหารธรรม
    เทพเจ้าผู้สละพรหมโลกมาเกิดในโลกมนุษย์เพื่อสร้างบารมีเลื่อนอันดับเป็นเทพเจ้าผู้ปกครอง ปกติจะเป็นนักบวช อุทิศชีวิตเพื่อความรุ่งเรืองของศาสนา เป็นนักปฏิบัติธรรมผู้ไม่หวังลาภยศ วางเฉยได้ทั้งต่อคำยกย่องและคำด่า เพราะในหัวใจของท่านอัดแน่นไปด้วยฮัมมตัณหา ไม่มีที่ว่างเหลือสำหรับกามตัณหา

20.เกิดมาเพื่ออนุรักษ์ประเพณีโบราณ
    ยามใดที่โลกมีวิญญาณชั้นสูงมาเกิดน้อย วิญญาณชั้นต่ำมาเกิดมาก พวกเทพจะอาสามาเกิดเป็นมนุษย์เพื่ออนุรักษ์ประเพณีโบราณ เทพเหล่านี้จะได้รับความเจริญในชีวิต ได้รับความคุ้มครองจากสวรรค์เป็นการตอบแทน ประเพณีโบราณได้แก่ ศิลปะวิทยาการอันเก่าแก่ เช่น ไสยศาสตร์ โหราศาสตร์ ดนตรี การขับร้องฟ้อนรำ วรรณคดี จิตรกรรม ประติมากรรม วัฒนธรรม
    จะเห็นได้ว่า ไม่ว่าจะเกิดมาทำไม ทำไมถึงต้องเกิดมา สิ่งเหล่านี้ล้วนหนีไม่พ้นเรื่อง "บุญ และ บาป " แต่การที่เราเกิดมาแล้วเป็นสิ่งที่ผ่านมาแล้ว เราไม่สามารถกลับไปแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงอดีตได้ แต่สิ่งที่เราสามารถทำได้คือในชาตินี้ ว่าเราเลือกที่จะทำ บุญ หรือ บาป แล้วคุณล่ะ.......เลือกอะไร ?

ขอบคุณที่มา:ชำแหละกฎแห่งกรรม เขียนโดย ร.ต.เจ้าประเวศ ณ เชียงใหม่<!-- google_ad_section_end -->
    หนูไม่เข้าใจเรื่องการหนีมาเกิดน่ะเจ้าค่ะแล้วจะหนีมาตอนไหนมาได้ยังไงเจ้าคะ

19. tonkajeab

tonkajeab เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทาบุญ กับกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

และขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่กำลังท้อแท้ (แต่อย่าถอยนะค่ะ)

และมีธรรมดี ๆ จากหลวงพ่อฤาษี มาฝากไว้เพื่อเป็นกำลังใจ เป็นแรงใจให้ก้าวต่อไป
    (รวมปัญหาจากการปฏิบัติ http://palungjit.org/threads/รวมปัญหา-จากการปฏิบัติ-๑.244054/page-3 )

ผลของเหรียญทำน้ำมนต์
    ผู้ถาม กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง กระผมปฎิบัติเป็นประจำดังต่อไปนี้ และได้ผลเป็นที่พอใจ คือ

๑. เวลาปกติผมสวดมนต์ ผมจะเอาเหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงพ่อวางไว้บนศีรษะแล้วก็ว่าคาถา อิติปิ โส ๗ จบ และ นะมะ พะธะ ๑๕ จบ ผลปรากฎว่า อาการโรคภัยไข้เจ็บบรรเทาและหายไป โดยไม่ต้องกินยาหมอ เมื่อได้ผลอย่างนี้ กระผมอยากจะขอถวายแนะนำว่า ให้หลวงพ่อทดลองดูบ้าง หลวงพ่อทดลองดูบ้าง หลวงพ่ออาจจะหายโดยฉับพลันก็ได้
    หลวงพ่อ แต่เขามาวางสูงนะ เขาไว้บนหัวศีรษะ ( หัวเราะ ) ไอ้โรคของฉันน่ะ ก็ใช้น้ำมนต์อยู่เสมอ แต่อย่าลืมว่ากำหนดเวลามีอยู่ ที่พระพุทธเจ้าท่านบอกว่าต้องธันวาคม ธันวาหน้านี่ถึงแล้ว ๒ ธันวานี่ ต้องรักษา ๒ ปี

ผู้ถาม ก็โรคภัยไข้เจ็บจะ...
    หลวงพ่อ ก็คลายมาเรื่อย ๆ คลายมาเยอะแล้ว อย่าลืมว่ากฏของกรรมเก่าทำไว้มาก ไม่ใช่เล็กน้อย และประการที่ ๒ ลูกหนี้จะหนีเจ้าหนี้ เจ้าหนี้ก็ตามทวง ก็ช่างมัน ! วันนี้วันที่ ๙ ธันวาคมนะ ( พ .ศ. ๒๕๓๒ ) ก็เป็นอันว่าขณะที่สวด อิติปิ โส เมื่อกี้นี้พระท่านก็มามาก ท่านลุงก็มา ท่านก็บอกว่า เหรียญที่ทำแจกครั้งหลังนี้นะ เหรียญทำน้ำมนต์นะ ท่านบอกว่าให้ทุกคนทำตามนี้ว่า

ถึงเวลาที่จะนอน ถ้ามีกำลังใจสูงนะ กำลังเข้มข้นก็ไม่ต้องใช้น้ำมนต์ นึกถึงเหรียญหรือผ้ายันต์นั้นอยู่ตรงกระหม่อม บูชาพระเสียก่อนนะ แล้วก็ว่า อิติปิ โส แล้วก็ นะมะพะธะ สวด อิติปิ โส ตามที่ท่านเขียนไว้ในหนังสือกี่จบ จึงนึงพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ แล้วก็ว่า นะมะพะธะ เท่านั้น

อย่างนี้ท่านบอกว่า จะคลายกฎของกรรมไปมาก ค่อย ๆ คลายกฏของกรรมนะ กฏของกรรมนี่ความจริงทำลายไม่ได้ แต่อำนาจกฏของกรรมจะค่อย ๆ คลายตัว ถ้าทำทุกวันต่อไปจะเหลือนิดเดียว อย่างโทษ ปาณาติบาต ต้องป่วยไข้ไม่สบาย หรือทุพพลภาพทางกาย จะคลายทางกาย จะคลายตัวเหลือเล็กน้อย อย่าง อทินนาทาน ไฟไหม้บ้านบ้าง น้ำท่วมบ้านบ้าง ลมพัดบ้านบ้าง โดนโจรขโมยปล้นบ้าง ใช่ไหม ทีนี้ทำเรื่อย ๆ ไปจะคลายเหลือนิดหน่อย กฏของกรรมต่าง ๆ จะคลาย

แล้วท่านบอกว่า ถ้าบุคคลใดกำลังใจไม่เข้มแข็ง ก็ให้นึกถึงน้ำมนต์แล้วว่า อิติปิ โส ตามนั้น แล้วก็สวด นะมะพะธะ เหมือนกัน เอาน้ำมนต์มาพรมที่ศีรษะเล็กน้อย อย่างนี้ทุกวัน ทำทุกวัน กฏของกรรมจะคลายตัว อันนี้ดีมาก กฏของกรรมเราหาทางแก้ไม่ได้อยู่แล้วนะ ท่านบอกว่าจะคลายเรื่อย ๆ ไป จนกระทั่งจะสิ้นกำลัง แต่ไม่สิ้นเลย เหลือนิดหน่อย ดีมาก !

20. nok07

nok07 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฉลองอ่านครบ 200 หน้าให้กับตัวเอง( เหนื่อยมากมาย )
    ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้องในกระทู้ทุกท่าน ที่ได้ทำมาแต่อดีตถึงปัจจุบัน
    ตัวผมก็เร่งภาวนาอยู่ครับ ยังไม่ไปไหนเลยครับ แต่ไม่ท้อครับ
    จะได้ไม่เสียชาติ ที่เกิดมาเป็นคน แล้วพบเจอพระพุทธศาสนา

(deejai)