ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. sapduck

sapduck เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    พี่สาวครับแล้วพี่จะเปิดบ้านรับสอนมโนมยิทธิด้วยรึป่าวครับ

2. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณต้องตาด้วยนะครับ
    และ ขออโหสิกรรมด้วยครับ หากมีสิ่งใดที่เคยได้ล่วงเกินไม่ว่าจะด้วยกาย วาจา ใจ ไม่ว่าจะเป็นกรรมจากชาติภพใดที่เคยเป็นมา ขอให้กรรมทั้งหลายที่มีต่อกันจงเป็นอโหสิกรรมไปทั้งหมดทั้งสิ้นด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

3. Dang 88

Dang 88 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่...^_^

(รอนับถอยหลัง วันเปิด"บ้านใจดี"ครับ)

4. เกิดมานาน

เกิดมานาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    เอาบุญมาฝากทุกๆท่านครับวันนี้ผมใด้ไปวัดท่าซุง ฯ มาครับผมได้ทำบุญถวายสังฆทาน ทำบุญชำละหนี้สงฆ์ ทำบุญหยอดตู้อีกหลายๆตู้ แล้วไปใหว้ องค์สมเด็จประถมฯ แล้วไปใหว้หลวงพ่อเงินใหลมา ขอพรท่านทุกๆที่ว่าขอไห้ผมถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทิญ สาธุ สาธุ สาธุ

5. teeen2005

teeen2005 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุ กับบุญในครั้งนี้ ขอให้คุณเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม และได้ขอสู่พระนิพานในชาติปัจจุบันนี้น่ะครับ

6. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Me, myself [​IMG]
    ไม่แน่นะคะ เพราะมีความคิดว่าจะทำห้องที่บ้านที่ว่างอยู่ไว้ฝึกสอนมโนฯเหมือนกัน ต้องรอลุ้นค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เอ...พี่เขียนไม่เคลียร์หรือน้องอ่านไม่เคลียร์กันแน่คะเนี่ย ฮา เป็นงง

7. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

เว็บชุมชนมโน โดเมนหมดอายุเหรอครับเข้าไม่ได้แล้ว

8. kijjawattanee

kijjawattanee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่นค่ะ คุณหนิง

ต้องขอชื่นชมอีกคนนะคะว่ากระทู้นี้มีประโยชน์มากจริงๆ จากตอนแรกที่เข้ามาอ่านด้วยความบังเอิญแล้วรู้สึกดี มีพลังใจอยากปฏิบัติให้มากขึ้นและสม่ำเสมอ จากที่ทำบ้างไม่ทำบ้าง (ตัวขี้เกียจมันเยอะ แล้วกำลังใจก็น้อยน่ะค่ะ) ตอนนี้พยายามเพียรให้มาก เพราะตัวเองยังไม่ใหนมาใหนเลย ได้เห็นหลายคนในกระทู้นี้ ทำได้ดี ก็ได้แต่อนุโมทนาแล้วก็แอบชื่นชมในบุญของทุกๆคน ก็ตั้งใจว่าจะพยายามให้มากๆค่ะ

9. Me, myself

แจ้งต่อแล้วค่ะ พรุ่งนี้คงเข้าใช้การได้ปกติค่ะ ขอบคุณที่แจ้งข่าว อนุโมทนาด้วยนะคะ

10. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าเวบชุมชนมโนฯไม่ได้จริงๆด้วยค่ะ

11. kijjawattanee

kijjawattanee เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าจะด้วยความบังเอิญหรือเปล่านะคะ ตอนแรกที่เข้าวัดถือศีลครั้งแรก (หลายปีที่แล้วค่ะ)ก็ได้ไปอ่านหนังสือหลวงปู่ฤาษีลิงดำในห้องสมุดวัดแล้วชอบมาก ต่อมาตัวเองได้บวช ก็ปฎิบัติในสายวิปัสนากรรมฐาน (บวชกับหลวงพ่อทองที่วัดพระธาตุศรีจอมทอง เชียงใหม่ คุณอ้อยน่าจะอยู่แถวๆนั้นหรือเปล่าคะ ?) แต่ก็ยังแอบชอบแนวหลวงปู่ฤาษีลิงดำอยู่ ต่อมาก็ได้หนังสือประวัติหลวงปู่ปานมา ยิ่งได้อ่านก็ชอบมากยิ่งขึ้น คิดว่า วันหนึ่งจะไปวัดท่าซุงเพื่อขึ้นกรรมฐานขอฝึกมโนมยิทธิบ้าง แต่ก็สงสัยอยู่ว่าตัวเองจะได้แค่ใหน อยู่ๆ มาก่อนเจอกระทู้นี้ แม่ก็มาบอกว่ามีหลวงพี่ที่รู้จัก ชวนไปปฏิบัติที่วัดท่าซุง ก็เลยบอกท่านว่าไปเลย แล้วก็รอลุ้นว่าแม่จะได้มั๊ยนะ พอกลับมาแม่ก็ว่าแม่ได้ไปข้างบนมาแล้วนะ เราก็ โห! แม่ไปได้ด้วย ดีใจกับแม่ อยู่มาสองสามวันก็เข้ามาเจอกระทู้นี้ เลยให้แม่อ่าน โดยเฉพาะหัวข้อเรื่อง "ธรรมะจากพระนิพพาน" เป็นเรื่องราวที่ดีมาก ต้องบอกอีกครั้งว่ายิ่งอ่านยิ่งซาบซึ้ง เลยปริ๊นออกมาให้แม่เก็บไว้อ่าน เพื่อจะได้มีกำลังใจในการปฎิบัติยิ่งๆขึ้น แต่ก็บอกแม่ว่าอย่าให้ใครๆอ่านก็ได้นะ เดี๋ยวถ้าเผื่อเขาไม่เชื่อ แล้วคิดปรามาสขึ้นมา จะกลายเป็นว่าเกิดเป็นบาปกับเขาขึ้นมาเพราะเราโดยใช่เหตุ แม่ก็โอเคเข้าใจ....ดังนั้น ด้วยบุญใดก็ตามที่ข้าพเจ้ากระทำมาดีแล้ว ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าก็ขออนุโมทนาให้กับทุกๆท่านที่เกี่ยวข้องในกระทู้นี้ทั้งหมดด้วยนะคะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ me,myself เจ้าของกระทู้ค่ะ พวกท่านก็เหมือนแสงเทียนที่ส่องสว่าง ที่กำลังพยายามกระจายแสงแห่งธรรมไปให้มากยิ่งๆขึ้น เพื่อดำเนินตามรอยบาทพระศาสดาท่าน ถ้ามีสิ่งใดก็ตามที่พอจะทำหรือช่วยได้บ้าง ก็ยินดีและเต็มใจมากๆค่ะ (ตอนที่บวชอยู่จอมทอง ชอบอธิษฐานขอให้ได้ไปสังเวช 4 แล้วก็ได้ไปจริงๆ เลยไปอธิษฐานที่ต้นโพธิ์ แล้วก็เหมือนมีเหตุให้ ต้องดำเนินไปตามนั้น เดี๋ยวมีโอกาสจะเล่าให้ฟังอีกค่ะ)...อ้าว! ลืมถามว่ามีใครอยากฟังบ้างหรือเปล่า...:(

12. kijjawattanee

ลืมเล่าอีกอย่างค่ะ เกี่ยวกับแม่ เวลาไปวัด แล้วไปไหว้พระประธานหรือหลวงพ่อ หลวงปู่ต่างๆ แม่ชอบบอกว่าท่านมาสอนธรรมะให้ เมื่อก่อนก็ว่าสงสัยแม่คิดไปเอง บ่อยๆเข้าก็ชินค่ะ เวลาไปวัด ไหว้พระเสร็จ ก็มักจะถามว่า วันนี้ท่านสอนอะไร แม่ก็จะบอก แต่ไม่ทุกครั้งนะคะ บางที่แม่ก็ว่าท่านไม่พูดอะไร เงียบๆ ก็เออนะ แม่เราแปลกดี!

13. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    วันนี้พาลูกชาย กับสามีเป็นพลขับรถ ไปทำบุญวันเกิดลูกชายกันที่ วัดอมราวดี ที่เฮเมล แฮมเสต็ท ลูกชายบอกอาหารโปรดคือ พิซซ่า เลยสบายเราซื้อมา 2กล่อง มังสะกับฮาวายเอี้ยน แล้วหุงข้าวอีกหม้อ ทำสตูไก่อีกหม้อ แล้วเอาปวยเล้งยอดอ่อนกับเต้าเจี้ยวไปผัดที่วัด และของหวานก็ซื้อสวิสโรลไป และเป๊ปซี่ ขวด2ลิตร คือของชอบเจ้าลูกชายทั้งนั้นเลย พร้อมสังฆทาน น้ำดื่มขวดใหญ่ 6ขวด มูสลี่ 2ถุง ชารสมิ้น 1กล่อง ยาแก้ปวดสารพัด ที่ไม่ต้องใช้ใบสั่งแพทย์ จำนวนหนึ่ง ดอกไม้ ธูปเทียน และใ้ห้เงินอีก 10ปอนด์ให้ลูกไปหยอดทำบุญด้วย จำเวลาพระฉันเพลเร็วไป 1ชม ก็เลยมีเวลาเหลือไปช่วยคนอื่นที่เขาขนของมาเพื่อถวายเพล หั่นผักให้ทันเพล นำบุญมาฝากให้ท่านกัลยาณมิตรทุกท่านได้ร่วมโมทนาด้วยกันค่ะ

14. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบโครงการที่คุณ tonkajeab เสนอครับ
    เหมือน ครม. สัญญจร เลยครับ

ถ้าเช่นนั้น ท่านกัปปิตันครับ สัญจรมาแถวบ้านผมด้วยซิครับ ฮิ ฮิ

15. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญด้วยคนครับ

ขอพรพระให้คุณต้องตาบรรลุธรรมขององค์พระศาสดา

กายกรรม ๓ วจีกรรม๔ มโนกรรม ๓
    หากผมได้ประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินอันใดต่อคุณต้องตา
    ผมขออโหสิกรรมด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  16. Ricardo DeCalgary

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่

มาละเว้ย มาละวา
    เอ้ามาละเว้ย เอ้ามาละวา

ไม่แต่ของเขา ของเราก็มา ตะลาลา

มาแล้วครับ ท่านกัปปิตัน พี่หนิง ท่านสมาชิก กัลยาณมิตร ทั้งหน้าเก่า หน้าใหม่ ท่านผู้เจริญ ที่น่ารัก ทุกท่าน

ตามพี่หนิงมาติดๆครับ มารับไม้ต่อ มีความรู้สึกว่าเดี๋ยวจะต้องตามพี่หนิงมาต้อนรับสมาชิกซึ่งมีมากขึ้นทุกสัปดาห์

ถึงจะอยู่คนละฝั่งตะวันฉาย แต่ตะวันก็เป็นตะวันดวงเดียวกัน
    เปรียบเสมือนเราเป็นลูกพระพุทธองค์ ลูกหลวงพ่อ เหมือนๆกัน

สัปดาห์ที่ผ่านมาเรามีสมาชิกขอขึ้นเรือธรรมหรรษา "ใจดี"
    ทั้งหมด เจ็ดท่านครับ (เลขสวยสำหรับท่านกัปปิตัน อีกเลขหนึ่ง)

ทั้งเจ็ดท่านก็ได้แก่ คุณ LightSeed of Buddha (เมล็ดแสงแห่งพระพุทธองค์ เป็นประเภท photon หรือเปล่าครับ ฮิ ฮิ) คุณ nok07, คุณ teeen2005, คุณลูกเรือ, คุณ [nJY, คุณ kijjawattanee, และ คุณ Nungcom

หลายท่านได้มากล่าวต้อนรับสมาชิกใหม่กันบ้างแล้ว พี่หนิงส่งไม้พาย และน้ำเย็นให้แล้ว ผมก็ขออนุญาตมาต้อนรับทุกท่านด้วยครับ
    รับตั๋วเชิญนั่งตามสบายครับ อย่าลืมแยกนั่งด้านซ้าย และขวานะครับ เรือจะได้อยู่ในสมดุล ไม่เอียงไปมาขณะกำลังช่วยกันพายครับ

หลายท่านกำลังอ่านตามทุกๆหน้าของกระทู้อยู่ ก็ขอเอาใจช่วยครับ
    แต่ระวังสายตาด้วยนะครับ พักบ้างครับเดี๋ยวตาแฉะ จะหาว่าหล่อไม่เตือน

สิ่งที่จะต้องแจ้งให้ท่านสมาชิกใหม่ และท่านผู้อ่านทราบทุกครั้งก็คือวัตถุประสงค์ของเรือลำนี้ตั้งใจข้ามทะเลระทม ถึงฝั่งนฤพาน โดยมีพระรัตนตรัยเป็นสรณะอันประเสริฐ โดยมีท่านกัปปิตัน เป็นผู้คัดท้าย คุมทิศทาง อยู่หลังพังงาเรือ

เรือลำนี้มีบุญให้ร่วม ให้โมทนาบุสาธุการเต็มลำเรือครับ
    นี้ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ที่อยากเชิญชวนท่านให้อ่านให้ครบทุกหน้าครับ
    ท่านสามารถตามโมทนาสาธุการได้ครบถ้วนกระบวนความ

ศีล สมาธิ ปัญญา
    ทาน ศีล ภาวนา

เรามีครบครับ
    เรานับถือพระพุทธศาสนาโดยปฏิบัติบูชา ใช่นับถือเพียงแค่ในทะเบียนบ้านครับ

บ้างท่านถามต่อว่า แล้วปฏิบัติบูชามีอะไรอย่างไรบ้าง
    หากท่านติดตามตลอดจะทราบว่า สมเด็จองค์ปฐม พระศาสดา หลวงพ่อหลายองค์ ทรงเมตตาสอนไว้ ตั้งแต่ ศีล ๕ พรหมวิหาร ๔ กรรมบท ๑๐ สังโยชน์ ๑๐ มหาสติปัฏฐาน ๔ อริยะสัจ ๔ มรรค ๘ บุญกริยาวัตถุ ๑๐ และ อื่นๆครับ (ขอท่านผู้รู้ โปรดช่วยเสริมด้วยครับ)

หลายท่านสามารถพายได้แล้ว ก็เรียนเชิญท่านมาช่วยกันพาย มาช่วยกันแนะนำท่านอื่นๆ ส่วนท่านที่ไม่เคยพายเลย ก็ขอแจ้งว่า ท่านอย่าได้กังวลใจไปเลยครับ ขอให้ท่านมีใจพร้อมที่จะพายเสียอย่าง เดี๋ยวจะมีคนมาช่วยครับ ขอให้ท่านใจมั่น รับรองว่าไม่มีคำว่าสาย ตอนนี้เป็นโอกาสดีเลยครับที่ได้เริ่มและช่วยกันพายครับ (อายุไม่เกี่ยวครับ กำลังใจเป็นใหญ่)

ส่วนหลายท่านกังวลใจว่าผ่านมาไม่ได้ทำอะไรเลย เสียดายจัง รู้อย่างนี้ รีบปฏิบัติเสียตั้งแต่คราวโน้น ซะก็ดีหรอก

ก็อยากจะเรียนให้ท่านทราบว่า “ผ่านมาแล้ว ผ่านไป ใจไม่คิดไม่เข็ด” เอ้ย ไม่ใช่ครับขออภัย จะบอกว่า พระท่านกล่าวว่า “ผ่านมาแล้ว ผ่านไป” เรานั่ง time machine ไปแก้ไม่ได้ครับ ทำปัจจุบันให้ดีครับ ไม่นานครับสิ่งดีๆ จะมาหาท่านแน่นอน

โดยตัวผมเองคิดว่าเรายังมีโอกาสดีที่ได้พบพระพุทธศาสนา ได้มีโอกาสพบกัลยาณมิตร ณ ที่แห่งนี้ ได้พบคนสนิท มิตรสหาย คนกันเองแต่เก่าก่อนได้มาช่วยเหลือกัน รับรองครับว่าไม่สายเกินไปแน่นอน

เวลาที่ดี่สุดคือเวลานี้ ตอนนี้ เพราะเวลา ณ ตอนนี้ เป็นของขวัญที่ดีที่สุดครับ ภาษาอังกฤษว่า present ครับ ฉะนั้นไม่มีคำว่าสายครับ

เติมบุญใส่กระปุกทุกวัน สักวันครับ กระปุกบุญเราต้องเต็ม
    ถึงเวลานั้น อะไรก็หยุดไม่อยู่ครับ

เอ๊ะ ตั้งใจมาต้อนรับสมาชิกใหม่นะครับ พูดเพลินอีกแล้วครับ พ่อแม่พี่น้อง

อีกนิดหนึ่งครับ ผมมั่นใจเหลือเกินครับว่า ญาติสนิทมิตรสหายของเราแต่เก่าก่อนยังจะตามมาเรื่อยๆครับ
    หลายสัปดาห์มานี้ ตามกันมาตลอด แสดงเจตฺจำนงค์กันมาเรื่อยๆ

เรารอครับ เรารอท่านอยู่ มาร่วมกันข้ามทะเลระทม มาร่วมกันจรรโลงพระพุทธศาสนา มาครับมาร่วมกันครับ ของแบบนี้ทำคนเดียว อาจจะไม่เท่ากันการร่วมกันทำหลายคนนะครับ สามัคคีคือพลังครับ
    <O:p</O:p
    สองมือ ล้วงกระเป๋า สองเท้าก้าวเข้ามา มาลงเรือธรรมข้ามทะเลระทมกันครับ มาช่วยกันพายครับ

สำหรับท่านที่ยังลังเลอยู่หรือไม่ประสงค์ออกนาม
    ขอเรียนเชิญท่านอีกครั้งครับ หากตัดสินใจได้แล้วว่าลงเรือลำนี้ถึงฝั่งนฤพานได้ "ขอเพียงส่งเสียงมา ขอเพียงส่งเสียงมา จะไปหา จะไปในทันใด" จะไปรับลงเรือธรรมหรรษา "ใจดี" ลำนี้ครับ

สำหรับท่านที่ลงเรือมาแล้ว ก็ขอได้โปรดส่งรายละเอียดที่ติดต่อได้ไปให้ท่านกัปปิตันด้วยนะครับ หากว่ามีเรื่องที่สำคัญที่ติดต่อกันได้ จะได้เป็นอีกทางหนึ่งที่สะดวก รวดเร็วครับ

สุดท้ายครับ เป็นคำพูดของท่านกัปปิตันที่ผมโดยส่วนตัวชอบจริงๆครับ และอยากจะบอกทุกท่าน และทุกครั้งว่า

“ความดีไม่มีไว้ขาย อยากได้ต้องทำเอง”

สรุป ยินดีต้อนรับด้วยครับทั้งเจ็ดท่าน
    Welcome Aboard
    พูดมานาน ครั้งนี้นานกว่าทุกครั้ง

ขอตัวไปก่อนแล้วครับ
    ไปก่อนครับ
    บุญรักษาสวัสดีครับ<O:p</O:p

เอ้า...สมาชิกทุกๆท่านครับเราจะเดินทางไปท่าเรือถัดไปครับ<O:p</O:p
    พร้อมนะครับ<O:p</O:p
    หนึ่ง สอง สาม<O:p</O:p
    บึ๊ดจ๊ำบึ๊ดๆ จึ๊กจ๊ำจึ๊กๆ<O:p</O:p

ฮุยเลฮุย <O:p</O:p
    มาพวกเรามาเฮโล โหระพาเอ้าฮุยเลฮุย
    ร่วมแรงกันคนละนิด ร่วมจิตกันคนละน้อย
    แล้วสะสมบุญทีละนิดทีละหน่อย
    เพียงอย่าท้อถอย อนาคตจะไปพระนิพพาน (เย้)
    ฮุยเลฮุยฮุยเลฮุย...<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2010
  17. Me, myself

ส่งตั๋วเครื่องบินมาโลด ท่านริคฯ ฮา

18. Pdon60

Pdon60 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอติดตามอ่านกะทู้นี้ด้วยคนครับ

ย้อนอ่านหน้าที่ 356-357 ผมเคยรบกวนท่าน me, myself ช่วยตอบปัญหาและเหตุการณ์ต่างๆไว้เหมือนกัน ต้องขออภัยด้วยถ้าเป็นสิ่งที่ทำให้ท่านเดือดร้อน

วันนี้จะไปทำบุญถวายสังฆทาน และจะถวายเงินค่าครูด้วย ขอให้คุณ me, myself ตอบรับค่าครูให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

19. tonkajeab

tonkajeab เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สาวค่ะ เปลี่ยนจากตั๋วเครื่องบินเป็นตั๋วรถ VIP แทนได้ไหมค่ะ ฮา

20. Ricardo DeCalgary

ฮา ฮา

ไม่แน่ครับท่านกัปปิตัน

ลองทำทัวร์ธรรมะสัญจร ตามรอยเท้าหลวงพ่อฤาษีที่เราเคารพรัก มาทางนี้ ซิครับ
    กัลยาณมิตร แทบนี้มีหลายท่านนะครับ
    อาจจะวางวิสัยทัศน์ไว้สัก ห้าปีข้างหน้า

วางแผนไว้ก่อน ไม่แน่นะครับ กัลยาณมิตร แทบนี้ช่วยกันต้อนรับก็ได้

หากว่ามาทางบ้านผมเดี๋ยวจะพาไปกราบหลวงพ่อวิริยังค์ด้วยครับ
    หลวงพ่อท่านมักจะจำพรรษาที่นี่ครับ

อีกส่วนคือพาไปชมน้ำตกไนแองกาล่า ทราบว่าที่นั้นมี ท่านพญานาคด้วย (คืออ่านมาครับ ไม่ได้เห็นเอง ฮิ ฮิ)

แต่ว่าต้องขอท่านกัปปิตันช่วยอธิษฐานจิตให้พี่น้องกัลยาณมิตรสมาชิกเรือธรรม "ใจดี" ทางนี้ ทำมาค้าขายคล่องกำไรดี เงินเดือนขึ้นเยอะ แต่งานไม่ต้องเพิ่มมากก็ได้ อะไรประมาณครับ จะได้ส่งตั๋วเครื่องบินให้ได้ครับ ฮิ ฮิ