ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยค่ะ ขอให้ผลบุญนี้ส่งผลถึงตัวท่านเช่นเดี๋ยวกัน นะค่ะ
    และร่วมอนุโมทนาบุญ กับ กัลยาณมิตร ทุกๆท่าน ค่ะ สาธุ สาธุ

2. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ
    ต้องกราบขอบพระคุณพ่อพจน์ แม่อ้วน พี่ว่าน น้องทราย น้องเก๋ น้องกัส มากๆเลยนะคะ โดยเฉพาะพ่อพจน์ที่ได้มีจิตเมตตา ทำบุญเผื่อพวกเราทั้ง 4 คน รวมถึงน้องไทม์ไทม์ด้วยค่ะ และกราบขอบพระคุณอีกครั้งที่ได้เป็นธุระรับฝากปัจจัยไปทำบุญ ปีนี้อ้อยติดธุระหลายอย่างไม่ได้ไปกะพ่อพจน์ เลยได้แต่ฝากปัจจัยไปร่วมทำบุญ เห็นรายการทำบุญที่พ่อพจน์แจงไว้แล้วเป็นปลื้มค่ะ เอาไว้ปีหน้าจะไม่พลาดค่ะ จองคิวไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ อิอิ

และขออนุโมทนากับอาจารย์ชนะด้วยนะคะ เห็นภาพบรรยากาศแล้วอยากไปด้วยทุกทีเลยค่ะ แต่ยังไงวันที่ 24 ก็จะได้เจอและได้กราบอาจารย์แล้ว เย้ๆๆ

3. เจ๋วะรัฐถะ

พี่หนิงจ๋า พี่เห็นรูปที่ชาวบ้านเอาขนมจีนใส่ในขวดพลาสติกหรือเปล่าคะ สาเหตุเพราะ ถ้วย จาน ข้างบนไม่มีค่ะ >_< ที่เห็นในรูปมีจานสังกะสีบางส่วนนั้นก็ยืมมาจากวัดข้างล่างอีกทีค่ะ ก็เลยคิดว่าปีนี้น่าจะมีถ้วย จานสังกะสี(เพราะไม่แตกง่าย)ไปมอบให้ชาวบ้านและวัดด้วย แต่ตอนนี้ยังไม่มีเจ้าภาพค่ะ ถ้าพี่หนิงไม่ถามอ้อยคงลืมเรื่องนี้สนิทเลยค่ะ กราบขอบพระคุณพี่หนิงมากๆเลยนะคะที่ช่วยเตือนความจำอ้อยค่ะ เดี๋ยวไปหาเจ้าภาพก่อนนะคะ อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.9 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      45.6 KB
      เปิดดู:
      45
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  4. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    พอน้องอ้อยบอกปุ๊บ พี่ก็ดูถึงหน้า 5 พอดีค่ะ ดูไปทำงานไป ช้านิด แต่ดูหมดชัวร์ ค่ะ

นอกจากภาชนะ แล้ว พี่หนิงเห็นภาพละอ่อนน้อย น้องศิริศักดิ์ เข้าใจว่าตาน่าจะเป็นต้อนะคะ เห็นแล้วอดใจไม่ได้อ่ะ.. หาหมอกระเป๋าเขียวไปดูแลดีไหมคะ.. (หาทางก่อน)

ถ้าเป็นภาชนะจำพวกพลาสติกได้ไหมคะ ดูจบครบทุกหน้าแล้วค่ะเห็นแล้วนึกถึงตอนที่พี่หนิงไปเริ่มบทบู๊กะเด็กๆ มอแกน อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะสุรินทร์อ่ะ สงสารเด็กน้อยๆ อายุไม่กี่เดือนแม่ไปซื้อนมกระป๋องมาชงให้กิน.. กลับไปครั้งใด ต้องซื้อขนมปังปี๊บมั่ง นมสำหรับเด็กทารกบ้าง เสื้อผ้าเด็กๆ ของเล่นเด็กบ้าง เอาไปให้เค้า

มีเรื่องขำๆ มาคั่นโฆษณา(ขอยืมมุกหน่อยนะน้อง Ric) เรื่องที่ไปสร้างความเจริญให้พวกชนเผ่ามอแกน.. ที่เกาะสุรินทร์ มาเล่าให้ฟังค่ะ
    เรื่องมีอยู่ว่า ชาวเผ่ามอแกน หรือพวกชาวเล เหล่านี้ เค้าใช้ชีวิตบนเรือ อาชีพคือหาหอยหาปลา แรกๆ พวกเราเห็นเค้านำเปลือกหอยมาทิ้งไว้ ทางอุทยานฯ เลยจัดตลาดนัดเปลือกหอย.. ไว้ให้ซื้อขายกัน ราคาซื้อขายเปลือกหอยสมัยนั้นก็ ห้าบาท(ฮ้าบาก) สิบบาท(ฉิกบาก) นานๆ ไปคนกรุง ตัวขาวจั๊วะไปช่วยชาวเล ตัวดำๆ ขายเปลือกหอย มีโก่งราคาเอาเงินนักท่องเที่ยวมาให้เป็นค่าอาหารอีก สมัยนั้นเปลอืกหอยที่มีราคาสูงหอยจะเป็นเปลือกหอยมือเสือ(ปัจจุบันได้รับการขึ้นทะเบียนอนุรักษ์แล้วค่ะ)
    แต่พอคนขายชาวกรุงจะซื้อบ้าง.. ถามคนขายตัวดำๆ ว่าราคาเท่าไร
    ชาวเล .. ฉิกบาก..
    คนกรุง.. ยี่สิบได้ไหม..
    ชาวเล.. ม่ายด้าย.. พร้อมกับสั่นหน้าใหญ่เลย
    คนกรุง..ทำไมละ ยี่สิบแล้วกันนะ
    ชาวเล.. ฉิกบาก
    คนกรุง.. เลยต้องสวมบทคุณครูสอนการนับเลขให้อีก จึงรู้ว่า พวกเขาไม่รู้ค่าของเงินค่ะ

เห็นภาพที่น้องอ้อยขึ้นดอยไปแล้ว อดนึกถึงเด็กๆ เหล่านั้นไม่ได้ ปัจจุบันนี้ ตอนที่เกิดสึนามิ เห็นบางคนเป็นสาวเป็นหนุ่ม บ้างก็แก่(เร็วจัง)แล้ว

ปล.คะหนมเส้น ของน้อง น่ากินจัง (บาปไหมเนี่ย กินเจอยู่)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  5. เจ๋วะรัฐถะ

มัวไปดู pm กลับมาอีกที พี่หนิงจะยังอยู่หรือเปล่าน๊อ
    ขึ้นไปคราวนี้ เห็นว่าจะมีเจ้าหน้าที่พยาบาลขึ้นไปด้วยน่ะค่ะ
    ^_^ กำลัง งง กับคำว่า หมอกระเป๋าเขียว คืออะหยังอ่า ^^

ส่วนถ้วย จาน ประเภทพลาสติกก็ได้เหมือนกันค่ะ แต่ที่ไม่ได้คือจำพวกเคลือบเซรามิค เพราะเคยเอาทดลองเอาไปแล้วปรากฏว่าแหลกไม่มีชิ้นดีค่ะ แหะ แหะ

ไปครั้งนี้ก็กะว่าจะเลี้ยงขนมเส้นอีกน่ะค่ะ คือพวกเค้าจะได้กินก็ตอนที่พวกเราขึ้นไปเท่านั้นน่ะค่ะ ปกติไม่ค่อยได้กินกันค่ะ อาหารหลักของเค้าคือ พริก กะ เกลือ ค่ะ ซึ่งปีนี้ก็จะนำขึ้นไปมอบให้ด้วย ก็จะมี

ผ้าห่มนวม
    ข้าวสาร
    พริก
    เกลือ
    ปลาซ่อนตากแห้ง(ปลาบ้วง)
    ขนม
    นม
    เมล็ดพันธุ์ผัก
    เส้นฝ้ายสำหรับส่งเสริมอาชีพแม่บ้าน
    ส่วนยาสามัญประจำบ้านเมื่อต้นปีเอาขึ้นไปเยอะยังมีอยู่ค่ะ
    สร้างห้องน้ำ 3 ห้อง
    ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ขนาดใหญ่ไว้ที่วัด 2 จุด
    สร้างถังเก็บน้ำที่ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ฆ่าเชื้อโรคให้ชาวบ้าน
    เอาคร่าวๆก่อนนะคะ

ส่วนถ้วย จาน ช้อน นี่เพิ่งคิดออกตอนพี่หนิงถามอ่ะค่ะ จุ๊บๆ

ปล. พี่สาวฝากความคิดถึงมาถึงทุกคนด้วยนะคะ วันนี้พี่สาวออกไปร้านพี่อ๋ามาค่ะ ไปเตรียมความพร้อมของเครื่องบริวารกฐินและผ้าไตรค่ะ ^_^

ปีนี้จะมีเจ้าหน้าที่จากกรมพลังงานและสมาคมผู้ชื่อข่าวเศรษฐกิจไปประมาณ70 คน มีพระคุณเจ้าไปด้วย ท่านจะไปสอนชาวบ้านนั่งวิปัสนา สวดมนต์ แผ่เมตตา และคนที่ไปทุกๆคนก็จะปฏิบัติธรรมพร้อมๆกัน เพื่ออุทิศบุญกุศลถวายแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวค่ะ

6. เจ๋วะรัฐถะ

5555
    อ่านที่พี่หนิงโพสแล้วนั่งยิ้มกับความใสซื่อของเด็กๆน่ะค่ะ
    แล้วถ้าไปถามเด็กๆตอนนี้ว่าร้อยบาทได้ไหม เค้าจะตอบว่ายังไงน๊อ หากยังตอบว่า ฉิกบากเหมือนเดิม สงสัยคุณครูหนิงคงต้องไปเยือนมอแกนอีกรอบแล้วอ่ะค่ะ อิอิ

ปล.พรุ่งนี้ลากิจ 1 วันค่า
    น้องชายแท้ๆของอ้อยจะบวชน่ะค่ะ(ไปบวชที่วัดบ้านแปะแล้วไปจำวัดที่สำนักถ้ำตองค่ะ)

เนื่องจากหาวิธีทำบุญกะน้อง Pizky ไม่ได้ เลยจับน้องชายตัวเองบวชซะเลย
    อะจ๊าก ล้อเล่นค่ะ คือน้องชายของอ้อยเค้าไปปฏิบัติธรรมที่สำนักวัดตองได้เดือนกว่าแล้วน่ะค่ะอ้อยกับแม่ก็เลยต้องไปๆมาๆระหว่างบ้านกับสำนักถ้ำตอง ทีนี้น้องชายอยากบวช หลวงพ่อเลยให้หัดขานนาคให้คล่อง หลังจากที่หลวงพ่อพิจารณาแล้วเห็นว่าสมควรบวชได้ ก็เลยบอกแบบสายฟ้าแลบว่าให้บวชได้(เพิ่งบอกเมื่อวานเองค่ะ) เอาฤกษ์สะดวกน่ะค่ะ หลวงพ่อบอกว่าวันไหนก็เป็นวันดีทั้งนั้น แล้วจะเอาบุญมาฝากเพื่อนกัลยาณมิตรนะคะ ^_^

7. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

วาว วาว จะอุทานว่าอย่างไรดี พี่หนิงครับ น้องอ้อยเข้าใจผิดอ่ะครับ ผมอะไปกราบหลวงพี่เล็กบ่อย แต่ไปแค่ที่บ้านอนุสาวรีย์เอง ฮา

...แล้วเมื่อคืนที่ส่งข้อความไปให้น้องปิ๊ก ตอนสายน้องเขาโทรกลับมา เลยถามกำหนดบวช เป็นวันที่ 2 พ.ย.นี้ครับ ถามว่าทำไมร้องเพลงเพราะ น้องเขาว่าเคยทำงานเป็นนักร้องในผับมาก่อน...งั้นสาวๆคงตรึม...ก็มีครับแต่ไม่ได้สนใจอะไรมาก...มีคนไปรอบวชกี่คนแล้ว...3 คนแต่เมื่อเช้ากลับไปคนนึง เพราะแม่เขาโทรมาบอกร้องไห้ตลอดเลย....อือ

8. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    สาธุ.. สาธุ..ขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะคะ

น้องชายคนเล็กพี่หนิง ว่าจะ ว่าจะ บวชแต่คงจะยังไม่ถูกใจวัดมั้งคะ วันก่อนยังบอกกับลูกศิษย์อาจารย์ชนะเลย ว่าถ้าพี่หนิงเป็นผู้ชายจะบวชไม่สึก เบื่อแล้วจ้า.. โลกนี้

ฮ่า.. หมอกระเป๋าเขียว คือ แพทย์อาสาของสมเด็จพระศรีนครินทร์ฯ (สมเด็จย่า) ไงคะ ชาวบ้านเรียกแพทย์อาสาไม่ได้ จำไม่ได้ แต่จำว่าเสื้อหมอปักสีเขียวๆ ไว้ที่กระเป๋า เลยเรียกหมอกระเป๋าเขียว..

น้องโคตรภู อ้าว..เหรอ..ตาย พี่อายจัง.. ไว้ไปกันมะ.. ไปกราบหลวงพี่ที่วัดท่าขนุนเลย พร้อมกับกราบพระใหม่ที่วัด

9. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    กราบโมทนาบุญกุศลทั้งหลายทั้งปวงกับคุณ พจน์ คุณชนะและเพื่อนสมาชิกเรือธรรมทุกท่านได้กระทำดีแล้วค่ะ

ขอกราบโมทนาบุญกับน้องชายคุณน้องอ้อยที่ได้บวชด้วยนะค่ะ

10. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

ไปครับพี่หนิง ไปหลายๆคนก็ดีนะครับ ของผมไม่ใช่ memmory low นะครับ แต่เป็นbattery low หลับตลอดเลย หนักกว่าพี่อีก เอิ๊ก ชวนเจ้านารูฟอสไปด้วย ไปดูสถานที่จริงฝากเนื้อฝากเนื้อฝากตัวศิษย์พี่ไว้ พร้อมเมื่อไหร่บวชเลยนะน้อง พี่ขวางวัดไปไหมครับ ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น คนเที่ยววัด ดีกว่า ฮา

11. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เห็นรูปที่น้องอ้อยเอามาโพสให้ดูแล้วต้องบอกว่าสงสารชาวบ้านเขาและก็ขอชมความมีน้ำใจของคณะที่ขึ้นไปทั้งหมดหนทางลำบากมากยังพยายามไปกันกำลังใจในบุญยิ่งใหญ่มากน้องเอ้ย อนุโมทนาด้วยครับยังๆไม่พอยังจับน้องตัวเองบวชอีก(แซวเล่นจ้า)ว่าแต่ที่ยืนคุยกับตุ๊เจ้าใช่น้องอ้อยหรือเปล่าหนอ...ส่วนใครที่จะแอบไปวัดท่าขนุนถ้าไม่ชวนกันมั่งมีงอนนะจะบอกให้ อิอิ

12. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากเนื้อฝากตัว อย่าลืมศรีษะ และ แขน ขา นะครับ

ฮา ฮา

13. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ คุณ ปัญจ์ธน

สมัยก่อนเมื่อนานมาแล้วผมชอบโฆษณาอันหนึ่งที่พูดว่า "ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง" รู้สึกชอบมากครับ จำได้จนถึงทุกวันนี้ เราก็มาตั้งธงว่า แดนนิพพาน เราจะไปให้ถึง เดี๋ยวกำลังใจมาเยอะครับ กากี่นั๊ง ทั้งน๊าน

ส่วนเรื่องอายุ เท่าที่ผมประมาณสำหรับกัลยาณมิตรในกระทู้นี้ ก็อยู่แถวประมาณ ๑๓, ๑๔, ๑๕, ๑๖ และเดาว่าไม่น่าจะกิน ๑๗ ครับ ไม่เชื่อถามคุณเมย์ได้เลยครับ คุณเมย์ช่วยหน่อย
    (อายุเป็นเพียงตัวเลขไม่สำคัญ แต่ใจเรานั้นสำคัญนัก)

ฉะนั้นก็มาเป็นกำลังใจให้กันครับ

ขอโทษครับ พอดีเบลอนิดๆ เนื่องจากเพิ่งหายปวดหัวครับ ฮิ ฮิ

(ผมพูดเขียนสนุกๆ หากพลาดพลั้งไป ขออภัยด้วยครับ)

14. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

bubu:VOขอชื่นชมน้องอ้อยและคณะี่ที่ได้ทําสาธารณะประโยชน์ อนุโมทนาด้วยค่ะ

15. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ คุณ Linda2009,

ผมกลับไปดูโพยที่ผมจดอีกครั้งครับ เป็นชื่อ คุณ Linda2009 ครับ
    ส่วนที่ผมพิมพ์มาให้ทุกท่านรับทราบนั้น ผมพิมพ์ผิดครับ ขออภัยด้วยครับ

ต้องขอโทษอีกครั้งหนึ่งครับที่ทำให้หน้าตึงๆ ไป สามสี่วัน ผมว่าตอนนี้อาจจะเข้าสูภาวะปกติแล้วนะครับ ฮิ ฮิ

16. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ คุณไพฑูรย์

รู้สึกเขินจังครับ กับคำว่า "ท่าน" ฮิฮิ
    รู้สึกว่าห่างกันจัง

ผมว่าเราพี่น้องผองเพื่อนกันทั้งนั้น

สมัยขาสั้นผมชอบฟังเพลงหนึ่งของ The Innocent ท่อนหนึ่งร้องว่า "เรามันคนกันเองไม่ต้องเกรงใจใคร..."
    ชื่อเพลงถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น "มนต์ไทรโยค"

ผมเดาว่าคุณไพฑูรย์ กับผมก็ไม่ห่างกันเท่าไหร่

ขอให้คุณไพฑูรย์ เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเช่นกันครับ

17. Ricardo DeCalgary

พี่หนิง

จริงๆมีอีกหลายท่านครับ ผมกลับไปดูที่หน้าแรกของกระทู้ มีเยอะมากครับ แต่ที่พอสรุปได้ ก็ตามรายชื่อที่เห็น ซึ่งก็มีอีกบ้างท่านที่ผมพลาดไป บ้างท่านเข้ามาอ่านแล้วกดอนุโมทนาอย่างเดียวก็มี ก็เลยใช้สรุปว่า ท่านที่ผมไม่ได้ออกนาม และท่านที่เข้ามาอ่านครับ

ผมว่าสมาชิกเรือลำนี้มีมากนะครับ

สงสัยน่าจะมีการสรุปรวบรวมรายชื่อไว้ติดต่อกัน

ไม่ทราบ ท่านกัปตัน ท่าน F4 และสมาชิกท่านอื่น มีความเห็นเช่นไรครับ

18. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ กับน้องชายของน้องอ้อยด้วยครับ

19. Ricardo DeCalgary

นึกแล้วเชียวคุณโครตภู ว่าจะต้องเป็นมืออาชีพ

20. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005

ขอกราบอนุโมทนา สาธุ เป็นอย่างสูง ครับ คุณพ่อพจน์ แม่อ้วน พี่ว่าน น้องทราย น้องเก๋ น้องกัส ที่เมตตา ถวายผ้าไตรกฐินให้กระผม รู้สึก ปิติ ยินดี ปราบปลื้ม ใจ เป็นที่สุดดดดๆๆๆ
    และกราบอนุโมทนา สาธุกับบุญทั้งหมด ที่คุณพ่อพจน์ แม่อ้วน พี่ว่าน น้องทราย น้องเก๋ น้องกัสได้ทำ ร่วมไป พี่สาว พี่อ้อย พี่ฝน พี่ตู่ อนุโมทนา สาธุ
    บุญกุศลทั้งหมด ขอให้ไปถึงเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวเว๊ปพลังจิต เทวดาดูแลเวปพลังจิต ทุกท่านเทอญญญ สาธุ