ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ้อยครับ ผมขอร่วมทำบุญจัดพิมพ์หนังสือ 400 บาท ด้วยครับ
    ผมขอหนังสือ 1 เล่มนะครับ ส่วนที่อยู่ที่จะให้ส่งจะ pm ไปหานะครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

2. wiratf

wiratf เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เรียน คุณอ้อย และ พี่ Me, Myself
    ได้โอนเงิน ทำบุญเกี่ยวกับ หนังสือ จำนวนเงิน 500 บาท ครับ
    จาก ATM SIM ผ่านโทรศัพท์มือถือครับ
    รบกวนตรวจสอบด้วยนะครับ
    ขอผลบุญ ในครั้งนี้ ขอให้ทุกท่านในที่นี่ ประสบความสำเร็จ ทั้งในทางโลกและทางธรรมครับ

3. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

น้องอ้อยคะ
    พี่ขอร่วมบุญจัดพิมพ์หนังสือด้วย 300 บาท
    พี่ขอ 3 เล่มไว้ให้ลูกๆคนละเล่มค่ะ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ค่ะน้อง ถ้าอารมณ์อยาก เกิดขึ้นปุ๊ปมันมักจะไม่ได้เห็นหรือไม่ก็เพี้ยนค่ะ ถ้าจิตเราสงบๆไม่อยากรู้อยากเห็น เดี๋ยวมาให้เห็นเองแหละค่ะ ก็ไม่ต้องไปกังวลมากค่ะ ทำจิตให้เบาสบายๆ อย่าอยากรู้อยากเห็นก็พอค่ะ

ขอให้น้องเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

5. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สำหรับเรื่องการทำบุญพิมพ์หนังสือธรรมะเพื่อเป็นธรรมทานนั้นเราไม่จำกัดเวลาแจ้งยอดและการโอนเงินนะคะ รับได้เรื่อยๆค่ะ ไม่รีบด้วยค่ะ ถึงจะเกินยอด19,000ตามที่เราจัดพิมพ์ไปตอนแรกก็ตาม ส่วนที่เหลือเราจะนำไปสมทบกับคุณอาหมอเพื่อจัดพิมพ์เล่มอื่นๆอีกต่อไปค่ะ

ปล.พี่หนิงขา สำหรับหนังสืออ้อยเอาให้พี่หนิงในวันงานกฐินนะคะ ^_^

พี่ๆที่แจ้งร่วมทำบุญคะ หากต้องการหนังสือจำนวนกี่เล่มก็แจ้งไว้ในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ
    หรือเพื่อนกัลยาณมิตรท่านไหนไม่สะดวกจะร่วมทำบุญก็ไม่เป็นไรนะคะ หากต้องการหนังสือก็แจ้งมาได้เลยนะคะ เราจะทำการจัดส่งให้ภายในอาทิตย์หน้าค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

6. jajamicky

jajamicky เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ้อยคะ หนูขอเลื่อนโอนเงินทอดกฐิน 1,000 บาท ไปเป็นพรุ่งนี้นะคะ
    เพราะวันนี้ฝนตกอ่ะ นึกว่าฝนจะหยุดเลยนั่งรอจนมืด มันยังตกอยู่เลย

ขอโอนพรุ่งนี้นะคะ ถึงพรุ่งนี้ฝนจะตก หนูก็จะโอนให้ได้เลยค่ะ
    โอนเงินช้าไป 1 วันจากที่แจ้ง คงไม่บาปใช่ป่าวคะ >_< หนูรู้ว่าพี่อ้อยใจดี ไม่ว่าอะไร แต่หนุกลัวบาป กลัวผิดสัจจะบารมี ว่าไปนั่น

--------------------------------

มีอีกเรื่องค่ะ อาทิตย์ที่ผ่านมา หนูก็เดี้ยงเหมือนกัน ป่วย เหมือนจะเป็นไข้ แต่ไม่ได้เป็น ความดันต่ำ จะเป็นลม วูบๆ นอนไม่หลับเลย เหมือนจะเป็นร้อนในด้วย รู้สึกยังไงไม่รู้ บอกไม่ถูก เหมือนกระสับกระส่ายอ่ะค่ะ ลุกไม่ขึ้น แทบจะเป็นบ้า ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่หนูจะไปทำบุญช่วงทอดกฐิน เกี่ยวป่าวคะ หนูงงมากๆเลยอ่ะ หนูนึกว่าหนูเป็นคนเดียว แต่พอมาอ่านกระทู้ของพี่สาว เห็นทั้งพี่สาว พี่อ้อย และพี่ๆท่านอื่นก็เป็น มันเป็นเพราะอะไรคะ งงค่ะ

7. เจ๋วะรัฐถะ

ก็เจ้ากรรมนายเวรแหล่ะค่ะ เค้ามาขอบุญก็อุทิศบุญให้ไปก่อนนะคะ บอกเค้าว่าเดี๋ยวพอเสร็จงานกฐินจะอุทิศให้อีกทีนะคะ

ส่วนเรื่องการโอนเงิน เอาไว้น้องสะดวกวันไหนก็ได้ น้องคะอย่าคิดมากนะคะ
    ถ้าสภาพดินฟ้าอากาศไม่เป็นใจก็อย่าเพิ่งออกไปนะคะ เพราะเป็นเหตุจำเป็น เดี๋ยวจะไม่สบายเอา รักษาสุขภาพด้วยเน้อน้อง

8. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

โดนกันทั่วหน้า ไม่น้อยหน้ากันเล้ย อิอิ

9. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อ้อยครับ ผมโอนเงินค่าจัดพิมพ์หนังสือ400บาท ไปให้แล้วนะครับ เวลา 18.01น.วันที่06/10/09
    ขอผลบุญนี้พึงมีส่วนให้ข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรทุกๆท่านเข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ สาธุ

10. pjdream

pjdream สมาชิก

โมทนากับคุณอ้อย ด้วยนะคะ เคยอ่านเล่มไหนจำไม่ได้มีคนให้ยืมค่ะ อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆ ค่ะ ไปวัดท่าซุงก็ไม่มีจำหน่าย เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอรับหนังสือ 2 เล่มนะคะ ส่งที่ นภัสนันท์ โชคธนานันท์ 99/46 หมู่ 6 ต.ไชยสถาน อ.สารภี จ.เชียงใหม่ 50140 ถ้าจะร่วมพิมพ์หนังสือโอนเงินเข้าบัญชีไหนคะ(ทำไมแจ้งทาง pm ไม่ได้คะ)

11. เจ๋วะรัฐถะ

สวัสดีเจ้า
    ปี้อยู่สารภีกาเจ้า แหมประมาณสองหรือสามวันผู้ช่วยของคุณอาหมอจะส่งหนังสือมาหื้อตี้เจียงใหม่น่ะเจ้า แล้วเฮาจะฟั้งทำก๋านจัดส่งไปหื้อน้อเจ้า
    ต๋อนนี้คุณอาหมอหื้อหมู่เฮาจาวเจียงใหม่เป๋นศูนย์กล๋างของภาคเหนือในก๋านแจกหนังสือของอาหมออ่ะเจ้า ถ้าปี้มีเบอร์โทรจะฝากไว้ตี้pmกะได้เจ้า เผื่อได้หนังสือเล่มอื่นๆจะได้โทรบอกปี้แหมน้อเจ้า
    ส่วนเลขที่บัญชีของอ้อย อยู่หน้า179 ข้อความที่ 3577 น่ะเจ้า อ้อยได้โพสบอกเลขที่บัญชีไว้ตี้หั้นเรียบร้อยแล้วเจ้า ขออนุโมทนาเป๋นอย่างสูงเจ้า ^_^

12. peepee2004

peepee2004 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ให้จัดธูป 7 ดอก เทียนหนัก 1 บาท 7 เล่ม ดอกไม้ 7 กระทง ฯลฯ

*** รบกวนถามหน่อยครับ คำว่า เทียนหนัก 1 บาท หมายความว่าอย่างไรครับ
    ขอความรู้หน่อยครับ*** ขอบคุณครับ

13. เจ๋วะรัฐถะ

เค้าเรียกตามน้ำหนักของเทียนน่ะค่ะ
    ไปตามร้านขายสังฆภัณฑ์ บอกเค้าว่าซื้อเทียนหนัก 1 บาท เค้าก็จะจัดให้น่ะค่ะ
    ห่อนึงอาจจะมี 6 เล่ม หรือ 12 เล่มก็ได้แล้วแต่ว่าทางร้านจะแบ่งขายยังไงน่ะค่ะ

14. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณอ้อยครับ ผมขอร่วมทำบุญจัดพิมพ์หนังสือ 500 บาท ด้วยครับ
    ผมขอหนังสือ 2 เล่มนะครับ เดี๋ยวประมาณเที่ยงๆจะโอนเงินพร้อมกับกฐินเลยนะครับ
    ส่วนที่อยู่ที่จะให้ส่งจะ pm ไปหานะครับ
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

15. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยกรุณา คลิกขยายภาพให้โตดูนะคะ พอดีแปะภาพไม่เป็นอ่ะค่ะ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #f0f0f0; BORDER-LEFT: #f0f0f0; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-TOP: #f0f0f0; BORDER-RIGHT: #f0f0f0">ต้นแรกของพวกเรา ติดดอกเอง ด้วยจิตกรรมฐาน ทีละดอก
    ที่หน้าพระประธาน รู้สึกจะ 59 ดอก เกินจำนวนพวกเรา ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ต้นที่สอง หลวงปู่รับต้นดอกไม้สวรรค์ หลังจากจบพิธีเบิกเนตร พระโมคคัลนะ และพระสารีบุตรตอนเช้า แต่ให้ตั้งไว้ก่อน จนกว่าจะถึงเวลาถวายผ้าป่า หลังจบตักบาตร วันออกพรรษา
    <O:p</O:p
    <O:pต้นที่ 3 (ต้นเดียวกัน) ต่อยอด ค่ะพึ่งเห็นชัด คำนี้แหละค่ะ ต่อยอด คือใกล้จะบ่าย จบพิธี คนก็มาทำบุญเรื่อยๆ ตั้งแต่ก่อนเพล จนจบ ก็มีคนแวะมาติดดอกไม้เงิน เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก็เต็มแล้ว ต้นเล็กของพวกเรา แต่ก็มีการต่อยอด อ่ะค่ะ หลวงปู่ก็พูดว่า อือ ต้นนี้ดีน่อ ออกดอกบานสะพรั่ง จะรับน้ำหนักไม่ไหวแล้ว ปุ๋ยดีนี่ มาจากไหนล่ะ

<O:p><O:p>สองคนพี่น้อง จากเรือบุญลำนี้ nahathai and Ricardo มิตรรักแดนไกล สุดปลายฟ้าแบกบุญข้ามน้ำ ข้ามทะเล มหาสมุทร มาฝากพี่น้องทุกท่าน เรือลำนี้บรรทุกบุญ ทุกชนิด ทุกรูปแบบ ทั้งเล็ก ทั้งใหญ่ บุญ อภิมหาบุญ เพียบ เราจะไปด้วยกัน สู่นิพพาน โดยมี จารย์ me/myself และสี่ยอดกุมาร นำ..................

สองศรีพี่น้อง นำเงินมารวมกันทำบุญ แต่อยากจะทำให้ครอบจักรวาลบุญ และก็ต้องการให้น้องพี่ ในเรือลำนี้ ได้มีส่วนทำบุญด้วยกันด้วย ก็เลยเป็นดั่งภาพที่นำมาโชว์
    ข้อ 1.ต้นผ้าป่า ดอกไม้สวรรค์<O:p></O:p>
    ข้อ 2. ปิดทองฝังลูกนิมิต 9 ลูก <O:p></O:p>
    ข้อ 3. ใส่บาตรพระใหม่ชาวเมกัน 12 บาตร <O:p></O:p>
    ข้อ 4. ทำบุญสมโภชพระสารีบุตร พระโมคคัลลานะ ข้อนี้สุดยอดเลยค่ะ เหมือนถูกสั่งให้มาบวชเพื่องานนี้โดยเฉพาะเลย คือ ต้องร่วมสวดตลอดคืน สวดไปพร้อมๆกับพระ เพราะถือว่าเราบวชแล้ว ก็สวดตั้งแต่เย็นเจ็ดโมง จนจบเช้า เจ็ดโมง เบิกเนตร บทสวดก็คือ บทที่ชอบสวดมาเป็นเวลามากกว่าหนึ่งปี คือ พุทธชัยมงคลคาถา (พาหุง) มหาการุณิโก ชินบัญชร (จำได้แม่น ไม่ต้องเปิดตำรา) ธรรมจักร ฯ (เปิดตำราสวด ) อิติปิโสทั้งสามห้อง 108 จบ ทุกบทจะสวดสลับกับพระเทศน์ และพระสวดพุทธาภิเษก (สวดสมโภช) เพราะมากๆๆๆ ใช้พระ 2 องค์ สวดคู่กันเป็นคู่ๆ เพราะจริงๆ (ได้นำเงินติดกัณเทศน์ทุกกัณ ที่พระขึ้นเทศน์ ดีมากๆเลยค่ะ และยังเป็นผู้ถือซองปัจจัยให้พระที่มาร่วมสวดจากวัดอื่นๆ เพราะพระแม่งานที่ดูแลเงินใส่ซองถวายพระ ก็ทั้งเหนื่อยและง่วงด้วยอ่ะค่ะ ก็บอกว่า อ้าวโยม Hathai ช่วยอาตมาจัดสรรเงิน และคอยจัดประเคนด้วย เพราะอาตมาต้องเดินไปเดินมา อาจลืมได้ ฯลฯ<O:p></O:p>
    ข้อ 5. ทำบุญสร้างพระอุโบสถ <O:p></O:p>
    สรุป ได้ทำครบทุกข้อ สมปรารถนา และครบถ้วนการทำบุญ ทาน ศีล สมาธิ ภาวนา เพราะวันสุดท้าย ที่ร้านข้าพเจ้า ได้นำอาหาร หม้อใหญ่ และข้าว มาร่วมถวายภัตตาหารเพล และยังมีเหลืออีกเยอะมาก ก็เลยนำมาตั้งโต๊ะ ทำเป็นบัพเฟ่ห์ ให้ คณะศรัทธา ได้รับประทานอาหารร่วมกัน หลังพระฉันเสร็จ<O:p></O:p>
    ดอกไม้สวรรค์ ดอกไม้เงินดอลล์ ทำแทนกัลยาณมิตรทุกท่าน แบบเอาจิตเป็นกรรมฐาน (ท่านบอกว่า ให้ฝึกปฏิบัติทุกอย่างให้เป็นกรรมฐาน ไม่ว่า จะเดิน จะนั่ง กำหนดจิต มีสมาธิ มีสติรู้ทุกขณะ) ก็ได้ชื่อพี่น้องทุกท่าน เต็มต้น และพอดีเกินเลย แบบนี้ค่ะ ดอลล์แรกที่ติดลงไปที่ยอดต้น ก็ตั้งจิตให้ จารย์ me/myself ใจนี่นิ่งเลยค่ะ ไม่คิดอย่างอื่นเลย ดอลที่ สอง คุณอ้อยผู้มีปิยวาจาเป็นอาวุธ ...คุณชนะ...แปะเย็บติดไปที่ต้นจะพอดีสมาธิ คือข้าพเจ้าจะมีวิธีจำชื่อทุกท่านได้หมด เชื่อเถอะค่ะ จะขอยกตัวอย่างอีกนิดนะคะ ....ก็แปะเรื่อยไปตามลำดับ เช่น คุณอมริศา เพราะชื่อคุณเพราะ ชอบก็จะจำได้ คุณไพฑูรย์ ท่านผู้นี้ มีศรัทธาสูงมาก, คุณสายลมสุขสุขี ก็จำได้เพราะจะไปบ้านสายลมด้วย , คุณคนข้างวัด จำได้ เพราะชอบอ่านแรกๆว่า คุณคนขวางวัด, คุณพ่อพจน์ของคุณอ้อย จำได้ เพราะประทับใจในข้อความของท่านที่พูดถึงลูกว่า ท่านเจ้านายเวร เจ้านายกรรมท่านใช้มา และท่านก็บอกต่อว่าเข้ามาในกระทู้นี้ เพราะมาอนุโมทนาบุญในกระทู้ ก็แสดงว่าบุญในกระทู้เรามี่คุณค่าจริง ดังนั้นข้าพเจ้าก็เลยเต็มที่กับการบุญในครั้งนี้ ( คำพูดคุณRicardoบอกว่า เทหมดหน้าตัก), คุณclassic song, คุณสงบ ระงับ ผู้เป็นเพื่อนในธรรมของกระทู้ ที่ให้กำลังใจ เติมเต็มให้กับกระทู้ตั้งแต่แรกๆ , คุณwara43 ผู้ดูแลเวบมีภาพสวยๆ ให้ชม ,คุณวิญวิญ ,น้องคาเรีย จำได้เพราะจารย์เรียกถึงในฝัน, คุณLove nipparn ก็จำได้ว่าอยู่เมกาเช่นกัน.....ดอกนี้ของคุณขาโจ๋ข้าเอง นี่ท่านนี้ที่เพิ่มสีสันให้บ้านเรา ลุยแปะธรรมมะกระหน่ำ, คุณโครตภู นี่จำได้แม่น เพราะสงสัยว่าคำนี้แปลว่าอะไร (ใจนี่นิ่ง ไม่คิดเรื่องอื่นจริงค่ะในช่วงติดดอกไม้เงินสวรรค์นี่นะคะ เป็นกรรมฐานจริงๆก็ยังอยู่ในช่วงปฏิบัติธรรม และรับศีลแปด แล้วเคร่งมาก.. แต่ช้านิดนึงในการติด ซึ่งก็เพลินรู้สึกสุขใจคือมีเวลาอ่ะค่ะ ช่วงเบรค ) เรื่อยไป แด่ทุกท่านจริง แม้แต่ท่านคนที่เข้ามาป่วน คนที่นอนไม่หลับก็ยังปายนึกถึงได้ ก็ติดให้ไปด้วยหนึ่งดอก จะได้หลับได้ไม่ตื่นมาป่วน, แม่หมูอ้วน, คุณอนุโมทนา จำได้เพราะอ่านคำนี้นานมาก คุณassume จำได้เพราะอ่านเป็นเรซูเม่ ใบสมัครงาน ไปโน่น คุณpikzy กำลังจะไปบวช เรื่อยไป....สุดท้าย คุณปัญจ์ธน จำได้อีกเพราะเป็นท่านสุดท้าย ก่อนไปบวช ที่คุณRicardo รับขึ้นเรือ พี่แกโดดเข้าเรือปุ๊บ ยื่นเงินร่วมทำบุญทันทีเลย แทนที่จะรับไม้พายก่อน
    <O:p>(ยังมีต่อค่ะ</O:p><O:p> ......</O:p>
    </O:p>
    1. </O:p>

</O:p>

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2009
  16. ~อมริศา~

~อมริศา~ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณพี่ ณหทัย และคุณ Ricardo เป็นอย่างสูงนะคะ

เช้าๆได้เข้ามาอ่านและได้รับรู้เรื่องราวดีๆอย่างนี้
    วันนี้ต้องมีความสุขไปตลอดทั้งวันแน่ๆเลย

ขอขอบคุณ คุณพี่จากใจจริงๆนะคะ
    พี่จำน้องๆได้เยอะแยะไปหมดพร้อมรายละเอียดปลีกย่อย
    ทั้งชื่นใจทั้งอิ่มบุญไปหมดแล้วค่ะ

17. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะเล่าความแตกต่าง จากวัดต่างแดน ซักเล็กน้อย ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    พระพุทธศาสนาเรา ยิ่งใหญ่จริงๆค่ะ ยิ่งอยู่ต่างแดน มีความรู้สึกว่า ทุกอย่างต้องกรั่นกรอง และทำให้ดีที่สุด (บังเอิญว่า เวลาคงจะมีมากกว่าด้วย เท่าที่สังเกตนะคะ เพราะกิจของสงฆ์ที่จะรับนิมนต์คงจะค่อยมีมากนัก เท่าเมืองไทย) ดังนั้น งานพิธีการทางศาสนาต่างๆ ดูแล้ว ค่อนข้างระมัด ระวัง และทำทุกอย่าง ให้ดูดีที่สุด เพราะเราอยู่ต่างแดน ท่ามกลางสายตาของหลายชาติภาษา หลายศาสนา ทีนี้ ที่วัดนี้นะคะ เป็นวัดไทย พระเจ้าอาวาสก็คนไทย พระลูกวัดก็คนไทยหลายรูป แต่คณะศรัทธา ส่วนใหญ่เป็นคนลาว พระก็จิตวิทยาสูง ก็เลยเอาใจคนลาวอเมริกัน ด้วยการนำสิ่งที่ดีๆ ของเมืองลาวมาบวกกับไทย นี่สุดยอดสมองพระ ดังนั้นวัดนี้จึงน่าทึ่งมาก ตรงที่นำพิธีการทั้งไทย และลาว มา Mix & Match ผสมกลมกลืนกันออกมาเป็นอลังการ ค่ะ ทุกพิธีการ คือนำวิธีที่ดีของทั้งไทย และลาว นำมาผสมกัน ตามภาพที่แนบ ส่วนบทสวด ก็เหมือนกันค่ะ Mix ได้เนียนมากๆ แบบบวกบทสวดที่ดี ไพเราะในทำนอง อธิบายไม่ถูกค่ะ<O:p></O:p>
    ...................ตัดตอนมาถึงการบวชชีพราหมณ์ สุดยอดค่ะ เคร่งมากๆๆๆๆ ระมัดระวังมาก และให้ความเลื่อมใส ศรัทธา ให้เกียรติ กับผู้ถือศีลแปด มากๆ และเรียกพวกเราว่าแม่ขาว อย่างเช่น มัคทายกชาย จะนำสิ่งของ อะไรก็ตามมาให้แม่ขาว เขาจะวางให้แบบนอบน้อมในที ไม่ให้โดนมือ หรืออวัยวะ ดิฉันก็ถาม เพราะบางที ดิฉันไม่รู้จักชื่อ ก็สะกิด เขาจะตกใจ ถอยห่างไปไกล และบอกว่า เป็นแม่ขาวแล้ว เป็นผู้ถือศีลใหญ่แล้ว ขอระมัดระวังตัว ..........พอมาถึงเวลาทานอาหาร ก็ทาน(ฉัน) พร้อมๆพระ และพอเราทานเสร็จแล้ว ท่านอื่นๆที่ไม่ได้บวช ก็มาตั้งวงทานกันอย่างมีความสุข ความรู้สึกที่ได้รับ บอกได้เลยว่า ความสุข ความอิ่มเอิบในบุญ เป็นแบบนี้นี่เอง มีความรู้สึกว่า ไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว
    ............ตื่นเช้ามั่ก ๆ ค่ะ ตีสี่ (พึ่งเข้านอน ตอนตีสองครึ่ง ส่วนคืนต่อมาก็ต้องสวดกันทั้งคืน ไม่มีการนอน สู้ สู้ ไปเที่ยวยังโต้รุ่งได้เลย) เพราะพระจะมานำทำวัตรเช้า หกโมงเช้า ตรงเผง ตีสี่ไปแล้วนี่ ตื่นกันแล้ว ทำความสะอาด สถานที่ เตรียมอาหาร ตั้งโต๊ะ เพล อาหารหลังทำวัตรเช้าของการบวช โห...สุดยอดมากค่ะ ขนมปัง เนยแข็ง ผลไม้ทุกชนิด no meat เต็มโต๊ะเลยค่ะ แต่จัดสวยมาก มัวเอ๋ออยู่ค่ะ เลยไม่ได้กดภาพมาโชว์ แต่ใจก็เหม่อลอย ฝันไป แล้วค่ะ นึกภาพว่าถ้าเป็นบุญจริง อาหารแบบนี้ คงเป็นอาหารทิพย์ ไปปรากฏอยู่ข้างบน และพอเราตายไปแล้ว เราก็มีอาหารสวย ๆ แบบนี้ทาน ส่วนคนที่ไม่ได้ทำบุญ ก็ได้แต่มอง ไม่สามารถมาขอร่วมทานด้วยได้ ฮื่อ ทานอาหารมื้อเดียวนะคร้าบ ....มัวฝันอยู่
    .........มาถึง ทำวัตรเย็น nahathai หิวข้าวด้วยนะ ขอบอก ก็ หิวหนอ ภาวนา ไป จนเลิกหิว พระนำสวดทำวัตรเย็น ขอบอกอีกครั้ง น้ำตาคลอเลยค่ะ บทสวด ทำนอง เพราะจับจิต จับใจมากๆๆ คุ้มมากที่สุด ในการได้มาปฏิบัติธรรมครั้งนี้
    (สี่ภาพ คือ ลูกนิมิต ทั้งเก้าลูก ที่ปิดทอง ให้แทนพวกเราทุกคน .....ภาพ พระโมคคัลลานะ พระสารีบุตร ก่อนเบิกเนตร และเบิกเนตรแล้ว และภาพศิลาฤกษ์ ที่จะสร้างพระอุโบสถค่ะ เป็นการเผยแพร่พระพุทธศาสนาไทยในต่างแดน)
    ป.ล. เรื่องชอบทำบุญเผื่อใคร ๆ นี่ เป็นนิสัยเลยค่ะ นิสัยติดตัว ชอบทำมาก คุณอ้อย ก็ทราบด้วยค่ะ เรื่องนี้ ส่วนหลวงพ่อที่วัดที่ได้ทำบุญกันประจำ ที่เมืองไทย ดิฉันก็เคยบอกหลวงพ่อ ว่า หลวงพ่อ ดิฉันลืม อนุโมทนาให้ตัวเอง คือให้ ญาติๆ ยกมือวันทา นำเงินทำบุญจบสูง ทุกคน แต่ตัวข้าพเจ้า ไม่ได้ทำเลย เช่น โอนเงินไปทำบุญแบบนั้น หลวงพ่อก็บอกว่า รู้แล้ว อาตมารู้แล้ว ดังนั้นเวลากรวดน้ำ อาตมาจะระบุชื่อโยมเสมอ และยังมีอีกค่ะ โทรศัพท์ ดัง ก็กดรับ เป็นเสียงพระสวดให้พร คือ พระจะสวดให้พรแล้วโทร ส่งมา ก็ฟัง จนจบ ท่านก็บอกให้ไปกรวดน้ำ แบบนี้ ค่ะ โลกบุญ ยุค โลกาภิวัฒน์ ที่ดิฉันได้รับ
    ....ป.ล. 2 มีเพื่อนผู้หวังดี ให้ชื่อ สกุล จริง ของจารย์ ให้ข้าพเจ้า เผื่ออุทิศบุญตรงถึง จารย์ โห ....ขอบคุณจริง ๆ แต่ จดมาแล้ว ไม่ได้ใช้อ่ะค่ะ ขอโทษจริงๆ เพราะในสมาธิ ก็มีแต่ชื่อ รหัส ที่เราใช้กันทั้งหมด แหละค่ะ และถ้าให้จำชื่อจริง ของแต่ละท่าน แฮ่ ..แฮะ ขอสารภาพ ไม่มีวิธีจำได้เอย
    และ สำหรับ จารย์ นี่ ไม่ต้องเอ่ยชื่อเลยฮ่ะ เพียงแค่ส่งใจถึง ก็ไปโลดแล้วค่ะ หันขวับมา เคาะสนิมให้หนึ่งที ลืมโลกไปเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2009
  18. jks

jks เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009

โอนเงินแล้วนะค่ะคุณอ้อย ส่วนหนังสือที่ขอ ไปรับในวันงานมหากฐินแล้วกันค่ะ

19. assume

assume เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับพี่ ความอยากนี่ล่ะครับที่ทำให้ล้มเหลวไม่เป็นท่ามาหลายครั้งแล้วครับ ตั้งแต่ปลายเดือนสิงหาคมตั้งใจว่าทำให้หมดเชื้อดีกว่า เรื่องลี้ลับถ้าจิตสะอาด + สมาธิมากพอ ก็คงจะได้รู้เห็นเองครับ

ส่วนจะเกิดขึ้นให้ได้รับรู้หรือเปล่านั้นก็ไม่ได้สำคัญมาก เพราะเรื่องอย่างนี้เมื่อรู้แล้วก็จะทำให้เกิดความมั่นใจในตัวเองเท่านั้น หากจะเอาไปเล่าต่อคนอื่นก็ต้องระมัดระวังด้วยครับ

ขอเป็นกำลังใจให้หัวเรือใหญ่ทั้งสี่ท่าน และขอให้สมาชิกทุกท่านที่ตั้งใจไปนิพพานชาตินี้ เป็นผู้ปฏิบัติง่าย เข้าใจธรรมได้เร็ว ธรรมอันใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตลอดจนพระอรหันต์ทั้งหลายได้รู้แจ้งแล้ว ขอให้ท่านทั้งหลายจงรู้แจ้งแทงตลอดในธรรมเหล่านั้นด้วย และขอให้ได้ไปพระนิพพานตามที่ตั้งใจกันไว้ทุกท่านเทอญ

20. chokojang

chokojang Active Member

พี่อ้อยค่ะวันนี้ โชโอนเงินร่วมสมทบทุนทำบุญหนังสือเป็นธรรมทาน 100 บาท ค่ะ ขออนุโมทนาธรรมค่ะ ถ้าพี่อ้อยมีสิ่งใดแนะนำโช ก็บอกได้เลยนะค่ะ
    รายการโอนเงินค่ะ โชแทรกรูปไม่เป็นเลยก็อบมาจากหน้าเว็บค่ะ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left width=189>บัญชีผู้โอนเงิน</TD><TD class=bd_en_blk11 align=left width=355> </TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>เลขที่บัญชี</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>XXXX714548</TD></TR><TR><TD></TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>ยอดเงินคงเหลือในบัญชี</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>105.87 บาท</TD></TR><TR><TD> </TD><TD align=left>บัญชีผู้รับเงิน</TD><TD class=bd_en_blk11 align=left> </TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>เลขที่บัญชี - ชื่อเรียกบัญชี</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>4192188119 - พี่อ้อย</TD></TR><TR><TD></TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>ชื่อบัญชี</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>CHUTHAMAT PITHAKA</TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>ธนาคารผู้รับโอน</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>ธนาคารกสิกรไทย จำกัด (มหาชน)</TD></TR><TR><TD> </TD><TD align=left>วิธีการโอนเงิน</TD><TD class=bd_en_blk11 align=left> </TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>วิธีการโอนเงิน</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>โอนแบบทันที</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=center align=left height=15>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width=30></TD><TD align=left width=189>จำนวนเงิน</TD><TD class=bd_en_blk11 align=left width=355> </TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>จำนวนเงินที่ต้องการโอน</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>100.00 บาท</TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>ค่าธรรมเนียม</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>25.00 บาท</TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>คำอธิบาย</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left></TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>วันที่ทำรายการ</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>07/10/2552</TD></TR><TR><TD> </TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>วันที่หักเงินจากบัญชี</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>07/10/2552</TD></TR><TR><TD></TD><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>