ไปเที่ยวอาบอบนวดนี่ผิดศีลไหมครับ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Anomyuos, 30 พฤศจิกายน 2004.

1. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมว่าถ้าเรามีคู่ครองแล้วนี่ไม่ควรนะครับ
    แต่ถ้าไม่มีนี่ก็น่าคิดนะ....รู้สึกว่าเคยอ่านเจอแต่จำไม่ได้...ถ้ามีอะไรกับหญิงงามเมือง..โดยที่มีเงินหรือของตอบแทนจะผิดไม...ท่านใหนที่คล่องพระสูตรและจำได้ช่วยเอามาลงทีนะครับ
    สำหรับผมนะครับ ผิด หรือ ไม่ผิด ต้องดูที่เจตนา (ไม่ใช่เข้าข้างตัวเองนะ)
    เจตนาเป็นตัวกรรม....ศีลข้อ 3 ไม่ประพฤติผิดในกาม คือการไม่ลวงเกิน ลูก เมีย คนอื่น แต่จริงแล้วถ้าเรามีเมียมากกว่า 1 คน แต่เราเลี้ยงและดูแลได้(ต้องเลี้ยงและดูแลได้จริงๆ ไม่ใช่ให้เดือนละเท่านู่นเท่านี่ )นี่ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหานะ(เดี๋ยวดูนะ กัลญาณมิตรหญิง เข้าแย้ง)ไอ้ข้อนี้น่าคิด
    มีอะไรกับหญิงงามเมือง แล้วให้ของเป็นสิ่งตอบแทนนี่เราไม่ดูว่าเขาเป็นใครจะมีพ่อแม่นี่มีแน่นอน(ไม่รู้ว่าจะอนุญาติไม บางที่ก็อนุญาตินะ) มีคู่ครองไม(นี่ไม่รู้อีก) แต่ถ้าเราดูตรงที่ว่าเป็นอาชีพเหมือนเราซื้อของเนี่ยจะผิดไม.........
    การไปในสถานที่อโคจร..ก็อย่างที่กล่าวเอาไว้แล้ว ถึงไม่ผิดศีลข้อนี้ก็ง่ายต่อการผิดข้ออื่น
    หรือถ้าคิดว่าไปเที่ยวเพื่อไปดู ถ้าใจมันคิด ปรุงแต่ง มันก็ด่างตรงมโนอยู่ดี(การด่างมากๆมีผลทำให้ผิดได้)...เหมือนกระจกฝ้าที่บอกไว้นะครับ....
    <TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="Post 1742371" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125></TD><TD class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Anomyuos [​IMG]
    หรือแม้แต่ XXX กับตัวเองนี่จะผิดศีลหรือไม่ครับ
    ขอบพระคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    วรรคอื่นคนอื่นพูดกันเยอะแล้ว วรรคนี้ไม่ค่อยพูดกัน เรื่องผิดไม่ผิดไม่ขอตัดสิน แต่ตอนบิ้วอารมณ์มันต้องจินตนาการใช่ใหม ขอบอกบิ้วอารมณ์น๊ะต้องบิ้วให้จบไม่งั้นหด (555) แล้วลองสังเกตดูนะหลังจากที่เสร็จกิจแล้วอ่ะ จากที่จิตมันสงบของมันดีๆไม่ค่อยฟุ้งอ่ะนะ ช่วยตัวเองทีจิตมันวิ่งเป็นบ้าเลย เป็นหลายวันด้วยเพิ่มทุกข์ให้ตัวเองอีก (กำ)

อันนี้ศีล 5 ไม่ผิดครับ แต่ถ้าทำแล้วมีผลให้ปฏิบัติไม่ค่อยสงบ......

</TD></TR><TR><TD class=thead colSpan=2></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2008
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอ.....ไอ้ข้อนี้ถ้าทำตอนเป็นเณร......ก็ไม่ผิดนะครับแต่ชนพังเลย....นิมนต์ลาสิกขา.....เออ.....อย่าลืมถามหลวงพ่อด้วยว่าตอนเป็นพระเคยทำไม...ถ้าท่านเคย...ก็นิมนต์ด้วยอีกรูปนะครับ......