"ไปหาเชื้อสิ เชื้อก็เก่งเหมือนกัน" หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ (สุดยอดเกจิที่หลวงพ่อกวยบอกให้ศิษย์ไปหา)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 4 มีนาคม 2015.

1. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขอนอกเรื่องพี่หนุ่มซักองค์นะครับ เกจิน่าจะเป็นยุคเดียวกันครับผม องค์นี้อาผมให้มาตั้งแต่สมัยโน้นแหนะครับ ท่านดังเงียบๆเหมือนกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      116
  2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อทรัพย์ วัดตลุก ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2015
  3. ซ่อนหา

ซ่อนหา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    องค์นี้ก้อเก่งครับพี่ ย่านๆนั้นมีหลวงพ่อโอ หลวงพ่อสด ก้อไม่หยอกครับ

ปล.ขอแถมรูปหงษ์ หลวงพ่อสดแทรกกระทู้พี่หนุ่มนะครับ ของดีราคาเยาวชน

ขนาดไฟล์:
      62.9 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      57.3 KB
      เปิดดู:
      64
  4. Amuletism

ยินดีเลยครับ องค์นี้เนื้อชินตะกั่วใช่ไหมครับ

5. Amuletism

ความเมตตา... ที่ไม่มีแบ่งแยก... ว่าเป็นคนหรือสัตว์!!!

ไม่มีคำบรรยายครับ ฟ้องด้วยภาพจริงๆ ....
    ต้องขออนุญาติท่านเจ้าของภาพด้วยนะครับ
    ที่ผมได้นำมาลงที่เว็บนี้ เจตนาก็เพื่อนำมาเผยแพร่
    ในสิ่งที่ดีงามของหลวงพ่อเชื้อท่าน ให้เพื่อนๆได้รับรู้กัน...
    ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ คุณ เล็กบ้านไร่ (เจ้าของภาพ)

6. ซ่อนหา

เมฆพัตร ครับพี่ อันนี้ตะกั่วไม่ค่อยสวย

ขนาดไฟล์:
      71.5 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      72.3 KB
      เปิดดู:
      57
  7. Amuletism

หลวงพ่อเชื้อ

8. Amuletism

เหรียญรุ่นสี่ (เหรียญฟ้าผ่า) พ.ศ. ๒๕๑๕
    จำนวนการสร้างประมาณ ๕,๐๐๐ เหรียญ

ขนาดไฟล์:
      187.1 KB
      เปิดดู:
      940
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2015
  9. Amuletism

เหรียญรุ่นสี่ (เหรียญฟ้าผ่า) พ.ศ. ๒๕๑๕
    เป็นเนื้อทองเหลืองชุบนิเกิล
    สวยเดิม ๆ นาทีนี้ หายากแล้ว
    เหรียญนี้แบบผิวเดิมๆ เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      193.1 KB
      เปิดดู:
      1,016
  10. Amuletism

ที่มาของชื่อ "เหรียญฟ้าผ่า"
    เกิดจากประสบการณ์ของเหรียญรุ่นสี่ พ.ศ. ๒๕๑๕

ชาวบ้านทางวัดบำเพ็ญบุญ ไปเลี้ยงควายกลางทุ่งนาตามปกติ
    วันนั้นฝนตก เขาก็ไปหลบฝนอยู่ใต้ต้นไม้
    แต่จะเป็นด้วยถึงคราวเคราะห์หรือกรรมเก่า ก็เหลือที่จะเดาได้
    ฟ้าก็ผ่าเปรี้ยงลงตรงต้นไม้ที่เขาหลบฝนอยู่
    เป็นผลให้ต้นไม้หักสะบั้น แม้มิได้ล้มทับชายผู้นั้น
    แต่สายฟ้ายังฟาดไปถึงชายผู้นั้น กางเกงที่นุ่งถึงกับขาด
    มีดที่เหน็บอยู่ที่เอวบิดงอด้วยแรงของสายฟ้า
    ชาวบ้านที่เห็นเหตุการณ์ก็นำมาหาหลวงพ่อเชื้อ
    ท่านก็ดูแลรักษาและรดน้ำมนต์ปรากฏว่า
    ตัวเขาฟื้นขึ้นมาโดยไม่เป็นไร มิได้บาดเจ็บเพราะมีด
    อีกทั้งไม่ปรากฏว่ามีความผิดปกติจากการถูกฟ้าผ่า
    เป็นแต่เพียงแต่สลบไปชั่วขณะหนึ่งเท่านั้น
    ที่คอมีเพียงเหรียญรุ่นพิเศษ (รุ่น 4) ห้อยอยู่เพียงเหรียญเดียว
    ตั้งแต่นั้นมาชาวบ้านจึงเรียกเหรียญรุ่นนี้ว่า "รุ่นฟ้าผ่า"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2015
  11. Amuletism

ผิวเดิมๆ เก็บดี นิเกิลที่ชุบจะยังคงมันอยู่
    ผิวจะเหมือนเหลือบน้ำทองบ้าง

ขนาดไฟล์:
      47.7 KB
      เปิดดู:
      922
  12. ซ่อนหา

รุ่นสี่หาสวยๆยาก พี่หนุ่มเก็บแต่ละชิ้นสวยจริงๆครับ

13. Amuletism

ขอบคุณครับ พี่ซ่อนหา
    ที่หย่อนสวยก็มีครับ เดี๋ยวจะลงให้ดู
    ผมเก็บไว้เหรียญนึง ผิวยังไม่เปิด
    แต่เจ้าของเดิมอาจเก็บไม่ดี
    คงโดนอากาศมานาน ทำให้ผิวไม่มันครับ

แต่ผมไม่ได้เก็บเหรียญที่ผิวเปิด
    เพราะถ้าเปิด ส่วนใหญ่ที่จมูก ก็จะเห็นเป็นเนื้อทองเหลือง
    ซึ่งต่างจากเนื้ออัลปาก้าที่สีไม่ห่างจะนิเกิลมากนัก
    สีทองเหลืองตัดกับนิเกิลก็จะทำดูไม่สวย
    เหรียญรุ่นสี่เป็นแบบนี้เยอะครับ
    อย่าว่าแต่สวยหายากเลย ไม่สวยยังไม่ค่อยปล่อยกันเลย
    หายากจริงๆ เพิ่งจะได้มาทั้งหมด 3 เหรียญเท่านั้นครับ

ยังยืนยันคำเดิมครับ หากันไว้บ้างก่อนแพงเกินเอื้อมครับ

14. ศิษย์หลวงพ่อกวย

ศิษย์หลวงพ่อกวย เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008

รูปหลวงพ่อเชื้อ และหลวงพ่อกวย ปลุกเสกวัตถุมงคลร่วมกันครับ

หลวงพ่อเชื้อ เป็นพระที่หลวงพ่อกวยบอกให้ลูกศิษย์ไปหา เพราะท่านต่างก็ยอมรับนับถือกัน และรู้กันว่าเก่งไม่แพ้กันเลยทีเดียว

อมตะวาจาที่หลวงพ่อกวยท่านพูดกับศิษย์ไว้ก็คือ " ไปหาเชื้อสิ เชื้อก็เก่งเหมือนกัน"

ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      1,528
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มีนาคม 2015
  15. ศิษย์หลวงพ่อกวย

ศิษย์หลวงพ่อกวย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านน่ะจ้ะ

17. ศิษย์หลวงพ่อกวย

ประสพการณ์"ส่วนตัว"กับ"เทพศาสตา"หลวงพ่อเชื้อ ชนิดเติมๆ ของคุณโอ่งสงขลา

สวัสดี...ครับศิษย์หลวงพ่อเชื้อ-ศิษย์หลวงพ่อกวย(อันเป็นที่รัก และ เคารพ)

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวผม และ แฟนผมเอง เกิดขึ้นเมื่อวันอาทิตย์ ที่17 กรกฎาคม 2554

ที่ผ่านมานี้เอง ผมกับแฟนได้เข้าพักที่โรงแรม.ในตัวเมืองจ.สงขลา(ขอไม่เอ่ยนามโรงแรม.)เป็นห้อง.606

เข้าพักตอนเย็นๆประมาณ.15.30น. ตัวผมเข้าไปเปิดห้องพัก-ขึ้นห้องพักก่อนส่วนแฟนผมยังอยู่ในรถจัดของก่อนจะตามขึ้นไป

แรกเริ่มที่ผมเข้าไปในห้องก็เปิด"TV"แล้วก็นอนดู"TV"รอแฟนอยู่ก็มีเสียงเคาะประตูห้อง

ผมก้เปิดประตูให้(นึกว่าแฟนผมมาแล้ว)ก็ไม่มีใคร เกิดขึ้น3ครั้ง.ผมก็รู้สึกเอะใจขึ้นมา พอสักพักใหญ่แฟนผมก็ขึ้นมา

ที่ห้องแล้วพอวางของได้ก็เดืนตรงไปดูที่หน้าต่าง-ระเบียงของห้องพัก แล้วก็ถามผมว่า.ผมอยู่ด้านนี้หรือ,

ผมก็ถามขึ้นมาว่าทำไม,เค้าก็ตอบว่า.ก่อนจะเข้ามาตัวโรงแรมยังโบกมือกับผมอยู่เลย(แต่เป็นระเบียงห้อง

อีกด้านของห้องที่ผมพักจริง) เห็นเป็นตัวผมเลย.ผมก็ไปพูดอะไรต่อ.ประมาณ18.00น.ผมกับแฟนก็ออก

ไปหาอะไรทาน(ที่ห้างลี.8"ตลาด")กว่าจะกลับเข้าห้องพักก็21.45น.แล้ว ไอ้ตอนเข้าห้องน้ำ"อาบน้ำ"

ผมก็ได้ยินเสียงคนคุยกันนอกห้องน้ำก็จับใจความอะไรไม่ได้เลย-รู้แต่เพียงว่า.เป็นเสียงผู้ชายคุยอะไรกับใครไม่รู้เลย

ก็ไม่อยากจะพูดอะไรให้แฟนผมตกใจกลัว เพราะ แฟนผมเป็นประเภท.ไม่เชื่อเรื่องนี้คิดว่า.ผีไม่มีอยู่จริง

ผมก็เลยวางเฉยเสีย-จนขึ้นเตียงนอน ,แฟนผมเข้านอนแล้ว-ส่วนผมยังดู"TV"อยู่อีกก็มีเสียงเคาะชัดๆเลย

(แต่รอบนี้ไม่เป็นที่ประตู-เกิดขึ้นที่หน้าต่างที่เป็นบานเลื่อนของห้อง)แฟนผมดีดตัวขึ้นมาจากที่นอนมามองหน้าผม

แล้วก็บอกว่า.มีเสียงเคาะหน้าต่าง,ผมก็หันไปเปิดกระเป๋าข้างหัวเตียงหยิบมีดออกมาจากกระเป๋าขึ้นมานั่งอยู่

ที่เตียงแล้วอาราธนาเชิญ.ครูบาร์-อาจารย์(วิชามีด),หลวงพ่อเดิม เป็นที่ตั้งระลึกถึงหลวงพ่อเชื้อ-หลวงพ่อกวย

ให้มาประสิทธิ-ปราสาทวิชาให้.ขจัด-ปัดเป่า สิ่งไม่ดีต่างๆให้มะลายหายไปเทอญ.แล้วก็ว่า.บทพุทธัง รักษา ฯ

และบทอาวุธพระเจ้า 3จบ.แล้วก็เดินเอาปลายมีดไปกากบาทไว้ที่ประตู-หน้าต่างโดยว่า.บทหัวใจนวหรคุณ

(หัวใจยอดศิล)แล้วก็เปิดมีดตั่งไว้ที่ขอบหัวเตียง เป็นอันจบภาคกลางคืน.ตอนเช้าวันจันทร์ ที่18 ก.ค.54

ผมต้องออกมาธุระก่อนทิ้งให้แฟนนอนอยู่คนเดียว ผมก็ใช้บทหัวใจนวหรคุณย้อนกลับเพื่อเป็นการถอนมีด

ก่อนออกจากห้อง(โดยเอามีดติดตัวไปด้วย) แต่ก็วางพ่อปลัด หลวงพ่อสัมฟทธิ์ วัดอู่ทองไว้ด้านหัวเตียงแฟนผม

กันไว้อีกที พอตอนสายผมกลับมา.แฟนผมบอกว่า."ห้องนี้มีผี"พอผมออกไปนอนไม่ได้เลย มีเสียงดังมากๆ

ในห้องน้ำ-มีเคาะประตูห้องดังมาก(พอเปิดออกไปดูไม่มีใครเลย),พอเค้าเข้าไปในห้องน้ำก็มีเสียงดังอยู่ด้านนอกนอนไม่ได้เลย มีเสียงแต่ไม่เห็นตัว

ข้อมูลจาก ประสพการณ์"ส่วนตัว"กับ"เทพศาสตา"หลวง

ขนาดไฟล์:
      68.3 KB
      เปิดดู:
      938
  18. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยมีพระหลวงพ่อเชื้อเลย เคยเห็นพระหลวงพ่อเชื้อในชลบุรีแค่ครั้งเดียว แต่ไม่ได้เช่าไว้
    ไปเดินสนามพระเมื่อวาน เจอนอกวัดอยู่เหรียญหนึ่ง ออกวัดโบสถ์ราษฏร์บำรุง
    เป็นเหรียญหลวงพ่อเชื้อเหรียญแรกที่มี

19. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เขามาขอรับส่วนบุญ - ส่วนกุศลครับ

20. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    วันก่อนไปเคาะบิดราคาไว้ 700 กลับมาโดนตัดหน้าไป 720 ครับ เศร้าเลยผม