ไปงานประกวด 2 งานที่ผ่านมา ผลคือ ......

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลีฟ, 14 พฤษภาคม 2013.

1. hundred club

hundred club เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2012
    ชอบมากครับ มีแตกใน แตกนอกด้วย 555555 ตอนต่อไปจะเป็นไง รอลุ้นคร้าบ

2. ลีฟ

ลีฟ เป็นที่รู้จักกันดี

นักเขียน ต้อง ละเอียดละออ กว่า นี้

ภาษา ต้อง คม กว่า นี้ กรู แต่ง ขึ้น มา นี่ ลอย ไป ลอยมา

ลองสังเกตุ ดี ๆ กรู จะทำไม่ให้ ลอย ก็ได้ แต่ กรู ไม่ทำ เพราะกรู ไม่ได้ตังค์

วรรณกรรม แนว ทำลาย ล้าง ของกรู ใกล้ อวสาน แล้วนะ ฮือๆๆๆ

3. ลีฟ

นักเขียน ต้อง ละเอียดละออ กว่า นี้

ภาษา ต้อง คม กว่า นี้ กรู แต่ง ขึ้น มา นี่ ลอย ไป ลอยมา

ลองสังเกตุ ดี ๆ กรู จะทำไม่ให้ ลอย ก็ได้ แต่ กรู ไม่ทำ เพราะกรู ไม่ได้ตังค์

วรรณกรรม แนว ทำลาย ล้าง ของกรู ใกล้ อวสาน แล้วนะ ฮือๆๆๆ

4. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ขอคารวะในฟามฮาขอรับท่านโกวลีฟ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2013
  5. ลีฟ

เอ็งเอาตัวเหี้ย อะไร มาไหว้ กรูฟ่ะ

6. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ใกล้ออระสาน ได้ไงน้าลีฟ..เรตตี้งแรงอย่างนี้ ส่วนใหญ่เขาจะดึงกันจนไส้ยืด ไม่ยอมให้จบง่ายๆหรอก ดูตัวอย่างหนังละครช่อง 7 ซิ เรื่องไหนคนดูติด แม่ยกเยอะ โฆษณาเพียบ แม่เป็นดึงยาวยืดเหมือนหนังไข่ยีราฟเลย.... หรือว่าน้าโดนตัดเตะขา เหมือน หนังเหนือเมฆ ช่อง 3 ซะแล้ว ต้องรีบจบ!!!!

สู้ๆๆๆ น้า... แหม แฟนๆ ส่งแรงใจมาเพียบยังงี้ ทำใจเสาะไปได้....

หากมีอะไร ก็บอกมา จะได้ไปช่วยกันหาม!!!!

555555

7. นัฐวงศ์

นัฐวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าพึ่ง อย่าพึ่ง ไม่อยากดูพระเอกตายตอนจบครับน้า ร่ายยาวเลยครับ สาวกกำลังติดงอมแงม ขึ้นต้นเป็นตัวมังกรแล้ว ส่วนหัวก็อยากให้เป็นมังกรเหมือนกันครับน้า

8. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][/QUOTE]

ผมว่ามดแดงครับ คล้ายๆหมด X ... ฮีโร่
    อ่านกระทู้นี้เสร๊จจบ ...ออกไปซื้อหม้อทำทำสมเด็จปอมขาย
    รวยแล้วเรา... _/\_ dencee

9. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ต้นฉบับยังไม่น่าตัดจบเลยพี่ลีฟ
    ขอยืดต่อได้ไหม กำลังอ่านมันส์ๆเลย

10. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    จาไปใหน

11. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

555 ท่านโกวลีฟ..ขี่หลังเสือแล้วลงบ่ได้ นะครับ
    ประชาชนเขา รักในผลงานของท่านแล้ว ได้โปรดเถิด อย่าจบหักมุม
    ง่ายฯแบบนี้ ทำร้ายจิตใจประชาชนเกินไปครับ อิ อิ
    มิฉนั้น อาจเกิด จราจร ก็เป็นได้ครับ (deejai)

12. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่ามดแดงครับ คล้ายๆหมด X ... ฮีโร่
    อ่านกระทู้นี้เสร๊จจบ ...ออกไปซื้อหม้อทำทำสมเด็จปอมขาย
    รวยแล้วเรา... _/\_ dencee[/QUOTE]

รูปนี้ฮาอะท่าน peng :cool:
    ชอบครับ อุลตร้าแมนไหว้ศาลเจ้า แต่ที่พาสัตว์ประหลาดมาด้วยนี่สิ 555

13. x-series

x-series Active Member

สงสัยไปเหยียบตามดแดงใครเข้าให้ เลยโดนตัดจบซะแล้ว คงอาจจะรับความจริงไม่ได้กันละมั้ง อิอิ

14. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005

สามตัวขวาเป็นร่างแปลงของสุภาพบุรุษจุทาเมพคับ

ส่วนตัวประหลาดซ้ายสุดแทนตัวเสี้ยนพระทั้งหลายแหล่ที่เข้าคิวลงนรกกันอยู่คับ
    ท่านโกวลีฟ
    5555555555555555555555555555555555555555555
    :cool::cool:

15. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยนิยายท่านโกวลีฟดังจัด จนเป็นเหตุ
    ให้ทีมตลาดวางแผนกลับมาฮึดรอบใหม่
    เห็น หนังสือ siam amulateฉบับใหม่ขุนแผนกรุวัดอัม
    ลงเป็นนายแบบหน้า๑ แบบท้าทายท่านลีฟ
    และรองปกในยังลงอีกหลายหน้าหลายรูป
    เรียกว่าจัดหนักมาก ลงประกบประชันกับขุนแผนเคลือบทุกกรุ
    คงกะให้เห็นว่า มีแต่ความเหมือนไม่มีความต่าง

16. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    แฟน ๆ กดดันคนเขียนจนคั้นมุขไม่ออก
    หลัง ๆ มุขเริ่มออกทะเล

น้าไม่ต้องยุติการเขียนก็ได้ ผมจะรอหลังงานประกวดพระแล้วน้าเข้ามาเขียน
    เพราะน้าจะมีแรงบันดาลใจ มีวัตถุดิบมาเล่าให้ฟังสนุก ๆ มากมาย

เห็นอะไรมันทะแม่ง ๆในวงการเซียนใหญ่ ก็ออกมาเขียนซะทีนึง

อย่างน้อยก็ดีกว่าเขียนแบบไม่มีมุกแล้วต้องเขียน เดี่ยวจะเหี่ยว หมดไฟ มอดไหม้ไปก่อน

ผมเชื่อว่า แฟน ๆ รอได้:cool:

17. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นด้วยเขียนเรื่องจริงที่ไม่ต้องจินตนาการก็ได้

18. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    เอาความรู้บ้านๆแบบคนหัดเรียนเรื่องพระเครื่องแค่ 3-4เดือนนี้นะ
    พอมาอ่านกระทู้ของโกวลีฟ กูปักใจเรื่องขุนแผนว่าไม่จริงแต่แรก

อันนี้ภาพแรกจากองค์จากเฟส อ.รังสรรค์ ขุนแผน กรุอัมพวัน
    อันที่ 2 และ 3 มาจากเว็ปพระไทยอมูเล็ท ที่กูว่าน่าจะแท้ ให้ลองเทียบกันดู

ตามหลักผมเดาแบบซุยๆเอานะ อย่าจริงจังมากกูไม่ใช่เซียน และกูไม่เชื่อและกูตั้งใจจะสวดมันแต่แรกแล้วอยู่แล้ว เรื่องกรรมวิธีการทำขุนแผนเคลือบไม่ว่าจะกรุเหี้ยอะไรก็ตาม กูเดาๆว่าทั่วไปมันน่าจะไปทำเสร็จก่อน จะดินดิบหรือดินเผาช่างมันเสรร็จ แล้วค่อยเคลือบผิวพระ อันนี้กูว่ากูน่าจะเข้าใจถูกมั๊ง

คราวนี้เพราะไอ้ตัวเคลือบผิวขุนแผน ไม่ว่ามึงจะใช้ห่าอะไรก็ตาม มันก็เท่ากับเป็นตัวกันผิวกันซีลเนื้อพระไปในตัว เพราะฉนั้นไอ้พวกคราบกรุราดำห่าเหวอะไรมันน่าจะไม่กัดกินไปใต้ตัวเคลือบ อันนี้กูเข้าใจถูกไหมวะ อุปมาเหมือนโทรศัพท์มือถือที่มึงใส่แผ่นกันรอยเฉพาะด้านหน้า พอเวลาผ่านไป ร่องรอยความซกมก จากฝุ่นน้ำ คราบกรุห่าเหวอะไรก็ดี ที่จะซกมกให้มึงเห็นได้ก็คือ ด้านหน้าแผ่นกันรอย กับด้านหลังที่ไม่ได้หุ้มใช่ไหม

แต่กรณีของกรุอัมพวัน ตรงด้านหลังพระมันเหมือนกับพระที่อาจจะทำมาเพื่อปลอมมานานก็ได้ กูเห็นรอยขี้แกลบหรือรอยราดำห่าเหวไรเนี่ยกูไม่ชำนาญ แต่ความหมายมันคงจะเป็นตัวนึงช่วยบอกความเก่าของพระใช่ไหมวะ
    แต่เสือกมีรอยใต้น้ำยาเคลือบมาอีกชั้นด้านล่างมีรอยดำว่ะ เมื่อเทียบกับขุนแผนกรุวัดใหญ่ในรูปที่ ใต้รอยเคลือบเนื้อใสสะอาด

อันนี้กูคิดเองเออเองแบบกูไม่ใช่เซียนนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. ลีฟ

เมื่อวาน กรู ไปเหมา บางกระทิง จากคุณอา แท้ ของกรู มา 50 องค์ องค์ ละ1500

ปี 2510 แม่งไป เอาที่ วัด กะพ่อกรู สมันปู๊นน อา กรู คัดแต่ องค์ สวย ๆๆ มา

กรุ นี้ หลัง จะเว้า ๆๆ ไม่ใช่หลังปาด บาง ร้าน แม่ง ตีเก๊ ด้วย

แต่ ไอ้ ต้อย เคย ซื้อกรู องค์ ละ 5 พัน สวยกริบ

ทีนี้ อากรู บอกให้ เอา ของ ฝีมือ จัด ไป ด้วย องค์ 300 บาท กรู ส่องไป ขนลุก เลย

แสง แม่ง สลัว ๆ ใกล้ มืด กรู แยก ยังไม่ออก ใส่ถุง มา 20 กว่าองค์

กะ ว่า กลับ มาบ้าน เด๋ว ค่อย ๆ แยก ดู ว่าต่างกันยังไง ถาม อา กรู แม่งก็ บอก ว่า

"กุ ก็ ลืม ไปแล้ว แต่ ฝีมือ รุ่น นี้โหด มาก "

หลัง ๆ อา กุ ตาแม่งกลับ ( อากุ เคยเป็นกรรมการ ประกวด พระด้วยนะ) ไม่รู้ แม่งโม้รึป่าว

ไม่เป้น ไร กุ ก็ กะ ว่า เด๋วเอา มาหลอก ขายพวกมรึง ในเวป องค์ ละ 1200

น่า จะขายได้ บ้าง ละว่ะ

กลับมา กรู เอา กล่อง ซุปเปอร์แว ใสๆๆ ในครัว มาใส่ บางกระทิง แท้ 50 องค์

ส่วน ของฝีมือ ใส่ถุง วางไว้ ข้าง

เมื่อเช้า ตอน กุ ตื่น จากบรรทม กรูตกใจสุดขีด

ก็ พบ ว่า แม่กรู เอา พระ บางกระทิง 50 องค์ เท รวม

เข้าไปในถุง ของเก๊ แกจะเอา กล่อง ซุปเปอร์แว ไปใส่แกง เข้า ตู้เย็น

เยก แม่ นี่กรู นั้งแยก ของ แท้ ของเก๊ มาตั้งแต่เช้า แล้ว เนี่ย กรู งง ไป หมด แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2013
  20. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

ซรวยโฮก เขย่ารวมๆ แล้วเอามาแบ่งผมในราคาพระเก๊ดีก่าเฮีย อริๆๆๆ
    ชาย