(ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งของดี) บริจาคปัจจัย 599 บาท เพื่อร่วมสร้างศาลาเอนกประสงค์กับพระป่าสุปฏิปันโน รับ "สมเด็จปู่เฒ่า" สุดยอดวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายของหลวง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย lekjingjing, 10 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. lekjingjing

lekjingjing สมาชิก

18 กรกฎาคม 2008
    ขอบพระคุณคุณหนึ่งมากครับ ที่แวะเข้ามาชมและให้คำชี้แนะ

ถูกต้องครับ สมเด็จปู่เฒ่า ที่วัดตั้งราคาให้บูชาองค์ละ 999 บาท
    ซึ่งผมเองก็ทำบุญบูชามาในราคาองค์ละ 999 บาทเช่นกัน
    จริงๆผมก็อยากตั้งราคาทำบุญบูชาที่องค์ละ 999 บาทเช่นกัน
    แต่ถ้าคุณหนึ่งลองเข้าไปดูกระทู้แบ่งให้บูชาพระสมเด็จปู่เฒ่าของผมก่อนหน้านี้(กระทู้นั้นแบ่งให้บูชาโดยที่เงินไม่ได้นำไปทำบุญนะครับ เงินเข้าส่วนตัวล้วนๆ) จะเห็นว่าตอนนั้นผมนำสมเด็จปู่เฒ่าออกมาให้บูชากัน โดยเริ่มจากราคาเท่าทุนเท่ากับที่บูชามาจากวัดคือองค์ละ 999 บาท ปรากฏว่ามีสมาชิกมาให้ความเห็นว่า ถ้าตั้งราคาไว้ขนาดนั้นคนจนก็หมดสิทธิ์ ผมจึงตัดสินใจแบ่งให้สมาชิกที่ศรัทธาหลวงปู่สุภา ได้บูชากันในราคาองค์ละ 500 บาท เพื่อต้องการแบ่งปันของดีของหลวงปู่ให้กับสมาชิกที่ศรัทธาหลวงปู่ แต่ไม่มีกำลังพอที่จะบูชาในราคาองค์ละ 999 บาท

สำหรับประเด็นที่ว่า "ถูก" หรือ "แพง" ผมว่าเราคงจะต้องพิจารณาจาก "กำลัง" ของสมาชิกแต่ละท่านครับ เพราะราคา 999 บาทอาจจะถูกสำหรับสมาชิกบางท่าน แต่ก็อาจจะแพง สำหรับสมาชิกท่านอื่นก็ได้ครับ ตรงจุดนี้ผมจึงได้ตั้งราคาขั้นต่ำมาที่ 599 เพื่อให้สมาชิกที่กำลังทรัพย์น้อยได้ร่วมทำบุญกันได้ เพราะสภาพเศรษฐกิจปัจจุบันก็ย่ำแย่พอสมควร ผมก็เลยตั้งราคาให้ต่ำลงมาเพื่อให้สมาชิกได้ร่วมทำบุญกันอย่างทั่วถึงครับ แต่ถ้าสมาชิกท่านใดที่มีกำลังเพียงพอ จะบริจาคร่วมสร้างศาลากับหลวงปู่จันทร์เพิ่มขึ้น ผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

2. lekjingjing

ขอบคุณคุณสักกะ ที่แวะมาเยี่ยมชมและทักทายกันครับ

ขออนุญาตแก้ข่าวนิดนึงเพราะจริงๆแล้วผมชื่อเล็กครับ (อ้วนเป็นชื่อที่หลวงปู่ท่านเรียกผม โดยเรียกตามหุ่นน่ะครับ) สำหรับเบอร์โทรศัพท์ของหลวงปู่
    รบกวนโทรมาสอบถามหลังไมค์จากผมแล้วกันนะครับ เพราะไม่สะดวกที่จะให้ทางหน้าเว็ป เนื่องจากกลัวว่าถ้าเบอร์ของหลวงปู่ท่านเผยแพร่ไป อาจจะมีคนโทรไปกวนท่านกันเยอะครับ เพราะในแต่ละวันท่านพักผ่อนน้อยครับ ช่วงกลางวันก็สงเคราะห์ญาติโยม กลางคืนก็ปฏิบัติธรรม ยังไงผมจะลองถามหลวงปู่ดูอีกทีนึงนะครับว่าท่านอนุญาตให้ลงเบอร์ได้รึเปล่า ถ้าท่านอนุญาตผมก็จะนำมาลงให้ได้รับทราบกันครับ

3. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    เยี่ยมมากๆครับ สาธุ

4. lekjingjing

ขอบพระคุณมากครับ ร่วมกันอนุโมทนาก็ได้บุญเช่นกันครับ
    บุญสำเร็จด้วยการอนุโมทนาครับ

ขอบพระคุณครับ

ขอบพระคุณมากครับ ร่วมกันอนุโมทนาก็ได้บุญเช่นกันครับ

สำหรับเรื่องพระปิดตาวัดพิชัยสงครามที่ผมยังไม่ได้ตอบให้คุณ RainyWindy ทราบ ผมยังไม่ลืมนะครับ พอดีช่วงนี้ผมยังไม่ได้เดินทางไปอยุธยาเลยครับ แต่รับรองว่าถ้าได้ไปเมื่อไหร่ จะไปกราบเรียนถามหลวงพ่ออุดมมาให้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชม และร่วมอนุโมทนากันครับ

5. RainyWindy

RainyWindy เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ไม่เป็นไรครับท่าน lekjingjing ขอบคุณมากนะครับที่ไม่ลืมกัน

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งนะครับ

6. หน้าใสใส

หน้าใสใส Active Member

19 กรกฎาคม 2008
    งานบุญดีๆแบบนี้ แถมยังได้ของดีอีก
    ขอร่วมทำบุญด้วยคนนะครับ
    แล้วจะให้โอนเงินเข้า บัญชีไหนล่ะครับ

7. lekjingjing

อนุโมทนาด้วยครับ
    เลขที่บัญชีสำหรับโอนเงิน ตอนนี้ได้มาแล้วครับ

โอนเงินร่วมทำบุญเข้าบัญชี นายมนัช นิลกลัด
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาย่อย เซ็นทรัลรามอินทรา
    บัญชีสะสมทรัพย์ เลขที่ 292-2050599

เพิ่งจะไปเปิดบัญชีมาเมื่อวานนี้เองครับ
    ตอนแรกจะใช้ชื่อบัญชี "ร่วมทำบุญสร้างศาลาเอนกประสงค์วัดป่าโกสิยคุณ"
    แต่ไม่สามารถเปิดชื่อนี้ได้ เนื่องจากต้องใช้เอกสารการจัดตั้งวัด
    จึงได้โทรไปสอบถามหลวงปู่ ท่านเลยบอกว่าให้เปิดเป็นชื่อของผมเลยครับ

8. สักกะ

สักกะ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    ไว้โอนเงินไปร่วมบุญนะครับ เป็นอะไรกับคุณพิษณุ นิลกลัดหนอ อิอิ
    ไม่ทราบว่า มีหนังสือประวัติ ปฏิปทา คำสอนของท่านบ้างไหมครับ

9. kikhoh

kikhoh เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ขอร่วมทำบุญ 1 เหรียญรุ่นแรก 1 เหรียญครับ 200 บาท

10. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญกับหลวงปู่บุญจันทร์ด้วยครับ 1000 บาทไว้โอนแล้วจะแจ้งที่อยู่ทาง pm ครับคงจะประมาณภายในอาทิตย์หน้า

11. lekjingjing

เป็นหลานครับ ส่วนหนังสือประวัติ ปฏิปทา คำสอนของท่าน ไม่มีเลยครับ
    ถ้ามีโอกาสผมจะลองสอบถามท่านให้นะครับ

ขอบคุณมากครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

ขอบคุณคุณหนึ่ง1มากๆครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

12. Amornwiw

Amornwiw Active Member

ขออนุโทนาบุญทุกๆท่านด้วยครับ

13. lekjingjing

ขอบคุณ คุณAmornwiw ที่แวะเข้ามาทักทายและร่วมอนุโมทนาบุญกันครับ

สำหรับสมาชิกทุกท่านที่ร่วมกันทำบุญในครั้งนี้
    นอกจากวัตถุมงคลที่ผมนำมามอบให้เป็นที่ระลึกแล้ว
    ผมขอมอบ "เกศา" ของหลวงปู่จันทร์ ไว้ให้สมาชิกได้นำไปบูชากันด้วยครับ

14. BKKNAJA

BKKNAJA เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่่วมบุญสมเด็จปู่เฒ่า ๑องค์ และเหรียญรุ่นแรก ๕องค์ครับ

รบกวนคุณมนัช ถ้ามีตะกรุดคู่ และตะกรุดพระเจ้า๕พระองค์ (อยากได้อ่ะครับ)

ผมขอร่วมทำบุญด้วยครับ รบกวนช่วยดูด้วยครับ

อนุโมทนาครับ

15. lekjingjing

ขออนุโมทนาด้วยครับ

สำหรับตะกรุดคู่ กับ ตะกรุดพระเจ้า 5 พระองค์จะลองสอบถามหลวงปู่ให้นะครับ เพราะไม่แน่ใจว่าหลวงปู่ยังทำอยู่หรือเปล่า

ล่าสุดที่ผมเห็นหลวงปู่แจกตะกรุด ก็เมื่อประมาณเดือนเมษายนปีที่แล้ว
    แต่ตะกรุดที่แจกจะเป็น "ตะกรุดโทน" ไม่ใช่ตะกรุดคู่ หรือ ตะกรุดพระเจ้า 5 พระองค์ ซึ่งตะกรุดโทนแบบนี้ถ้ามีเวลาหลวงปู่ท่านก็จะทำเก็บไว้แล้วก็แจกไปเรื่อยๆ แต่ช่วงหลังๆไม่ค่อยเห็นท่านแจกเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าท่านไม่ได้ทำแล้ว หรือว่าไม่มีเวลาทำ

วันนั้นที่ผมทราบว่าท่านยังมีตะกรุดโทนแจกอยู่ก็เพราะว่ามีวัยรุ่นในหมู่บ้านแถววัด 4 คน ขี่มอเตอร์ไซด์ไปกราบหลวงปู่เพื่อที่จะขอตะกรุดกับท่าน ผมลองสอบถามดูว่าทำไมถึงมาขอตะกรุดหลวงปู่ก็ได้ความว่าเพื่อนของเค้าขี่มอเตอร์ไซด์ไปแหกโค้งแล้วชนต้นไม้มา รถพังยับแต่คนขับไม่เป็นอะไรเลย ในตัวคนที่ประสบอุบัติเหตุมีตะกรุดของหลวงปู่คาดอยู่ดอกเดียว พวกเพื่อนๆก็เลยมาขอตะกรุดของหลวงปู่กันครับ

16. หน้าใสใส

หน้าใสใส Active Member

19 กรกฎาคม 2008
    คุณเล็กครับ จะมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ เพิ่มอีกหรือเป่าครับ
    สงกะสัยต้องรออีกนิด เผื่อจะมีของดี

17. kikhoh

kikhoh เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    เรียนถามครับ จะโอนเข้าบัญชีไหนครับ เห็นว่ามี 2 บัญชีครับ

18. lekjingjing

สวัสดีครับ สำหรับวัตถุมงคลของหลวงปู่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าตอนนี้หลวงปู่มีวัตถุมงคลอะไรเหลืออยู่บ้าง เพราะวัตถุมงคลของท่านส่วนใหญ่ท่านทำแจกไปเรื่อยๆ ซึ่งจะเป็นพวกตะกรุด สีผึ้ง ผ้ายันต์

ส่วนพวกพระงาแกะ ไม้แกะ ราหูกะลาแกะ หลวงปู่ก็เคยทำไว้เหมือนกันแต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังมีเหลืออยู่รึเปล่า

สำหรับวัตถุมงคลที่ท่านทำอย่างเป็นทางการจริงๆก็คือ "เหรียญรุ่นแรก" ครับ
    (ท่านสั่งให้สร้าง โดยผมกับรุ่นน้องร่วมกันสร้างไปถวายท่าน) นอกจากสีผึ้งของหลวงปู่แล้วผมขอแนะนำเหรียญรุ่นแรกนี่แหละครับ เพราะเหรียญนี้หลวงปู่เสกให้ทุกคืน เป็นเวลา 1 ไตรมาสเต็มๆ ซึ่งท่านบอกกับผมในตอนที่ผมโทรไปถามท่านว่าหลวงปู่เห็นเหรียญที่ทำไปถวายหรือยัง ท่านบอกผมว่า
    "...ปู่เห็นแล้ว ชอบมาก ปู่นั่งเสกให้ทุกคืนนะอ้วน เสกให้เต็มที่ แต่ตอนนี้ยังใช้ไม่ได้ ไว้ออกพรรษานู่นแหละถึงจะเอาออกมาแจกจ่ายกันได้"

หลวงปู่ท่านไม่เคยตั้งราคาวัตถุมงคลของท่านเลยครับ เพราะท่านตั้งใจทำไว้แจกจริงๆไม่ได้ทำไว้เพื่อขายหรือเพื่อหาประโยชน์ใดๆจากวัตถุมงคลของท่าน อย่างเหรียญรุ่นแรกที่ผมกับรุ่นน้องร่วมกันทำไปถวายท่าน พวกเราก็คิดกันว่า หลวงปู่จะนำออกมาตั้งราคาให้ทำบุญบูชากัน จะได้มีรายได้เข้าวัดไว้เป็นทุนในการสร้างเสนาสนะต่างๆบ้าง แต่หลวงปู่ท่านก็ไม่ได้ตั้งราคาแต่อย่างใด ท่านเอาไว้แจกอย่างเดียวครับ

สำหรับวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่ผมสามารถนำออกมาให้ร่วมทำบุญกันได้ในตอนนี้ก็มีแต่เหรียญรุ่นแรกเพียงอย่างเดียว เพราะเหรียญชุดนี้เป็นเหรียญในส่วนที่ผมกับรุ่นน้องขอหลวงปู่กลับมา 50เหรียญ เพื่อเอามาแจกจ่ายกันในหมู่เพื่อนฝูงและเพื่อนๆที่นับถือหลวงปู่ (รุ่นน้องผมเก็บไว้ 20เหรียญ และให้ผมมา 30 เหรียญ) หลังจากที่แจกจ่ายไปแล้ว ผมมีเหรียญเหลืออยู่ 14 เหรียญ จึงตัดสินใจนำเหรียญส่วนนี้ออกมาให้บูชากันเพื่อหาเงินไปช่วยหลวงปู่สร้างศาลาครับ

ยังไงพรุ่งนี้ผมจะลองโทรไปสอบถามหลวงปู่ดูครับ ว่าตอนนี้ท่านมีวัตถุมงคลอะไรอยู่หรือเปล่า และถ้ามีก็จะลองขออนุญาตท่านนำวัตถุมงคลเหล่านั้นมามอบเป็นของที่ระลึกในการร่วมทำบุญสร้างศาลากันครับ

ขอบคุณครับ

19. lekjingjing

ถ้าสะดวก รบกวนโอนเข้าบัญชีนี้นะครับ

โอนเงินร่วมทำบุญเข้าบัญชี นายมนัช นิลกลัด
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาย่อย เซ็นทรัลรามอินทรา
    บัญชีสะสมทรัพย์ เลขที่ 292-2050599

บัญชีนี้เป็นบัญชีที่ผมเปิดขึ้นมาใหม่ เพื่อใช้สำหรับรวบรวมยอดเงินที่มีผู้บริจาคเข้ามาเพื่อร่วมสร้างศาลาเอนกประสงค์กับหลวงปู่ครับ

สาเหตุที่ต้องเปิดบัญชีใหม่ ก็เพื่อที่จะแยกเงินให้เป็นสัดส่วนเพื่อให้ง่ายต่อการตรวจสอบครับ เพราะผมอยากทำให้ทุกอย่างโปร่งใสที่สุด สามารถตรวจสอบได้ว่าเงินทุกบาทที่ทุกท่านบริจาคกันเข้ามา จะถูกนำไปทำบุญกับหลวงปู่ทั้งหมดครับ

สำหรับสมาชิกบางท่านที่ไม่สะดวกโอนเข้าบัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ ก็สามารถโอนเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย ซึ่งเป็นบัญชีส่วนตัวของผมได้ ซึ่งในกรณีนี้ ผมก็จะไปถอนเงินจำนวนนั้นออกมาจากบัญชีธนาคารกสิกรไทยของผม แล้วนำมาฝากเข้าไปในบัญชีด้านบน เพื่อให้เงินทำบุญมารวมกันไว้ที่บัญชีนี้บัญชีเดียว จะได้ตรวจสอบได้สะดวกครับ

สมาชิกบางท่านอาจจะสงสัยเกี่ยวกับชื่อบัญชี ว่าทำไมถึงไม่เป็นชื่อที่เกี่ยวข้องกับการทำบุญกับหลวงปู่ ประเด็นนี้ผมขอเรียนว่า ตอนแรกผมตั้งใจจะเปิดบัญชีโดยใช้ชื่อบัญชีว่า "ร่วมสร้างศาลาเอนกประสงค์วัดป่าโกสิยคุณ" หรือ "ร่วมสร้างศาลาเอนกประสงค์ เพื่อหลวงปู่บุญจันทร์ อุชุโก" แต่ทางธนาคารไม่อนุญาตให้ใช้ชื่อแบบนี้ได้ครับ โดยทางธนาคารบอกว่าหากต้องการใช้ชื่อแบบนี้ ต้องมีหนังสือจัดตั้งจากทางวัดมาเป็นหลักฐานในการขอเปิดบัญชีด้วย ผมจึงได้โทรไปเรียนให้หลวงปู่ทราบ หลวงปู่จึงบอกว่าให้เปิดเป็นชื่อของผมไปเลย ซึ่งตรงนี้ผมขอยืนยันกับสมาชิกทุกท่านว่า ผมจะทำทุกอย่างให้โปร่งใสที่สุดครับ เงินทุกบาทที่ท่านร่วมกันบริจาคเข้ามาจะถูกนำไปถวายหลวงปู่แน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

20. yurirun

yurirun เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ขอร่่วมบุญสมเด็จปู่เฒ่า 1 องค์ และเหรียญรุ่นแรก 1 องค์ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้