ใฝ่หามาเจย : Kob + ดอกใบบุญ + Hanashi

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย ดอกใบบุญ, 27 มิถุนายน 2014.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ใบบุญก็คุยไม่เก่งจ้า เว้นแต่คนสนิทจะคุย
    ไม่เลิกเลยจ้า อิอิ
    และชอบพิมพ์จ้า แบบว่ามีความสุขจ้าพี่คิม
    รอฟังความในใจของพี่คิม คุณฮาน่า
    และก็พี่แมวอยู่จ้า อิอิ นี่สงสัยเลิกเรียน
    แล้วคงจะกลับไม่ถึงบ้าน 55555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2016
  2. ดอกใบบุญ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3194864/[/MUSIC]​

เพลง : ใฝ่หามาเจย
    ศิลปิน : สุนทรี เวชานนท์
    ขับร้องโดย : Kob + ดอกใบบุญ + Hanashi

ดอกใบบุญ ฝากหัวใจ๋ไว้ตี่ป๋ายฟ้าาาาา
    ฝากสายลมหื้อปาปัดไป
    Hanashi อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    ใจ๋นี้อยากไข้ฮู้

Kob ความฮักอยู่ตี่ใจล่ะหนา
    ใจ๋อยู่บนแผ่นฟ้ากว้างใหญ่
    ฮักต้องใจ้เวลา อย่าร้อนเร้วไป
    ก่อย ๆ ดูก่อนไปไฝ่หามาเจย

Hanashi บนแผ่นฟ้าหมู่ดาวเมฆขาว
    Kob หนตางเส้นยาวดาวนั้นไฝ่ฝัน
    Hanashi หัวใจผูกพัน ฮักมั่นสัญญา
    Kob ฮักต้องใจ้เวลา ก่อนไปไฝ่หามาเจย

ดอกใบบุญ ฝากหัวใจ๋ไว้เคียงคู่ฟ้า
    ดอกใบบุญ+Kob ฝากสายลมฮื้อปาปัดไป...
    ดอกใบบุญ อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    ดอกใบบุญ+Kob มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาเจย

ดอกใบบุญ บนแผ่นฟ้าหมู่ดาวเมฆขาว
    Kob หนตางเส้นยาวดาวนั้นไฝ่ฝัน
    ดอกใบบุญ หัวใจผูกพัน ฮักมั่นสัญญา
    Kob ฮักต้องใจ้เวลา ก่อนไปไฝ่หามาเจย

Hanashi ฝากหัวใจ๋ไว้เคียงคู่ฟ้า
    Hanashi+Kob ฝากสายลมฮื้อปาปัดไป...
    Hanashi+Kob อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    Hanashi+Kob มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาเจย
    ดอกใบบุญ+Kob อยู่แห่งหนไหน ความฮักยิ่งใหญ่
    มั่นคงจริงแน่ไซร้ ไฝ่หามาเจย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2016
  3. ดอกใบบุญ

ได้ยกเพลงแปะหน้า 2 ก็เป็นความสุขอีกแบบจ้า

ใบบุญจอมปั่นกระทู้จ้า อิอิ

4. Hanashi

Hanashi เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วๆ ค่ะ

ออกตัวก่อนค่ะว่าเขียนไม่ค่อยเก่ง คุยก็ไม่ค่อยเก่ง ส่วนใหญ่จะฟัง พูดอยู่คำเดียว ค่ะ ๆ คำเดียว

ความในใจ....หรือคะ
    ไม่ได้ร้องเพลงมานานแล้วค่ะ เข้าบอร์ดนี้มาฟังเพลงของพี่กบ พี่คิม บ้างตามแต่โอกาสค่ะ
    พอดีพี่กบชวนให้ร้องเพลงด้วยค่ะ ดีใจที่ได้ร้องเพลงนี้กับพี่กบและคุณดอกใบบุญ
    แต่ก็ต้องขออภัยที่เสียงออกมาแบบนั้น เนื่องจากมีปัญหาในการอัดเสียงลงคอมค่ะ...

ขอบคุณพี่กบ... ขอบคุณ... คุณดอกใบบุญ และที่ขาดไม่ได้คือขอบคุณพี่คิม
    พี่ชายใจดีที่ใช้ความพยายามอย่างสูงในการมิกซ์เพลงนี้ค่ะ..

สุดท้าย...เพลงนี้ก็เป็นเพลงสุดท้ายของฮ่าน่าด้วยเช่นค่ะ
    ขอบคุณทุกๆ คน ที่แวะเข้ามาฟังมาเม้นค่ะ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      221.8 KB
      เปิดดู:
      100
  5. ดอกใบบุญ

ขอบคุณคุณฮาน่าจ้า สำหรับความในใจ อิอิ

อ่านแล้วยิ้มจ้า แต่มาสะดุด ตรงสุดท้ายอีกล่ะ

"สุดท้าย...เพลงนี้ก็เป็นเพลงสุดท้ายของฮ่าน่าด้วยเช่นค่ะ
    ขอบคุณทุกๆ คน ที่แวะเข้ามาฟังมาเม้นค่ะ.... "

โอกาสในภายหน้า ก็อยากร่วมร้องเพลงกับคุณฮาน่าและพี่กบอีกจ้า
    ไม่อยากให้เป็นเพลงสุดท้าย ฟังแล้วหดหู่ใจจ้า

6. ดอกใบบุญ

ขอบคุณจ้าพี่คิมสำหรับความในใจ

อ่านไปขำไปจ้า อิอิ พี่คิมฟังจนหูอื้อไปหมด อิอิ

ใบบุญคิดว่าพวกเราคงได้ทำบุญร่วมกันมา
    แม้ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยเห็นหน้า ก็ต้องตาต้องใจ รวมพี่แมวด้วยจ้า (อิอิ)
    ที่ต้องมีเรื่องให้พูดถึงจ้า อิอิ เหมือนคนที่คุ้นเคยกันมานานจ้า
    เป็นกัลยาณมิตร อีกคนหนึ่งจ้า ใบบุญจำได้วันแรกที่เจอพี่แมว
    ช่วงเดินจงกรมตรงข้ามกัน แต่ใบบุญไม่มอง รู้แต่ว่าคนข้างหน้า
    สลับที่กัน อิอิ (นึกในใจว่าเดินจงกรมอย่างไงสลับที่กันจ้า อิอิ)
    พอเดินเสร็จพี่แมวก็มาทักจ้า ถึงได้รู้ว่าคนที่สลับที่กันนั้นคือพี่แมวจ้า อิอิ

นินทาพี่แมวซะเลยจ้า เพราะไม่เห็นมาพูดความในใจในฐานะแฟนเพลงนะ
    อิอิ ต้องส่งกระแสจิตไปให้ว้าวุ่นก่อน อิอิ

แม้จะพากันวางไมค์ไปแล้ว ก็อย่าลืมแวะมาคุยแบบนี้กับใบบุญด้วยนะคะ
    แต่ถ้าวันไหนอยากร้องเพลงมาฝาก ก็ไม่ผิดกติกานะคะ รออยู่จ้า

เวลาซ้อมชอบท่อน ฝากหัวใจ๋ไว้ตี่ป๋ายฟ้าาาาา
    ฝากสายลมหื้อปาปัดไป จ้า อิอิ

7. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ใฝ่หามาจุงเบย

เพราะจังเลยครับ ^^

ส่งกำลังใจให้วงสาวสาวสาวด้วยนะครับ

8. ลุงแมว

แอบอ่านเห็นว่าพี่กบจะมุ่งปฏิบัติ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

ขอบคุณบอร์ดพลังจิตที่ให้พื้นที่ได้พักผ่อนมาหลายปี

วันนึงก็คงต้องไปเหมือนกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2014
  9. ลุงแมว

ชี วิ ต คื อ ก า ร เ ดิ น ท า ง

10. ลุงแมว

ความในใจมั่งจิ

พี่กบผมเคยเจอในบอร์ดอื่นเมื่อหลายปีก่อน

แล้วก็มาเจอที่นี่

วันนี้พี่กบก็มาลาหนีไปอีกแล้ว

คุณฮาน่าก็เคยกดไปฟังเพลงที่ร้องไว้เก่าๆหลายเพลงครับ ^^

สำหรับใบบุญคงต้องเจอกันอีกนาน

เพราะต้องไปเป็นพี่เลี้ยงให้รุ่นถัดไปอีก 6 เดือน

แปลกดีเหมือนกันนะครับ

ผมฟังใบบุญร้องเพลงครั้งแรกคิดในใจว่า

ร้องได้ไงเนี่ย 55555

แต่ก็เขาก็ร้องดีขึ้นเรื่อยๆ

จนมาเดินจงกรมชนกันหัวโนที่วัด

เขายังไม่รู้เลยว่านี่คือเพื่อนในพลังจิต

เสียใจจ้า อิอิ

11. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่แมวจุงเบยยยยจ้า

มีใบบุญการบ้านสมาธิมาอวดจ้า อิอิ

เดือนที่ 1 ได้ 4.5 คะแนน​

เดือน 2 ได้ 7.75 คะแนน​

เดือน 3 ได้ 7 คะแนน​

เดือน 4 ได้ 7.75 คะแนน​

เดือน 5 ยังไม่สรุปคะแนนจ้า อิอิ​

12. ลุงแมว

สาธุอนุโมทามิ ^^

นิพพานปัจโยโหตุ ​

13. ดอกใบบุญ

แปปๆๆๆๆ ดึกอีกแล้วจ้า อิอิ

ใบบุญไปทำการบ้านสมาธิต่อก่อนจ้า
    แล้วจะมาฟังเพลงต่อจ้า อิอิ

ไม่ขยันก็ทำ ง่วงก็ทำ เบื่อก็ทำ
    สรุปแล้วต้องทำจ้า

14. ดอกใบบุญ

ยิ้มหนึ่งก่อนปิดเครื่องจ้า อิอิ

15. ดอกใบบุญ

ทางเดินข้างสระน้ำเต่าน้อยจ้า อากาศดีน่าเดินจงกรมจ้า อิอิ

มุมสงบของใบบุญอีกทีจ้า
    ไม่รู้เป็นอะไรจ้า เห็นถนนไม่ได้ ชอบจ้า อิอิ

เส้นทางนี้ก็น่าเดินจ้า

16. ดอกใบบุญ

หลับกันหมดแล้ว...ใบบุญยังไม่อยากหลับจ้า อิอิ

พี่ชายยังไม่กลับบ้านเลยจ้า สงสัยหาทางกลับไม่ถูกม้างเนี้ย อิอิ

17. ดอกใบบุญ

ง่วงแล้วจ้า

รับหมอน

ฝันดีจ้า

18. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้องดอกใบบุญที่เริ่มโพสความในใจก่อน เลยได้อ่านความในใจของพี่คิม
    และของน้องฮาน่า รวมทั้งของน้องแมว
    ด้วย

"พี่กบผมเคยเจอในบอร์ดอื่นเมื่อหลายปีก่อน

แล้วก็มาเจอที่นี่ วันนี้พี่กบก็มาลาหนีไปอีกแล้ว"

พี่กบยังจำน้องแมวขี้เล่นได้ค่ะ
    แต่ยังนะพี่กบยังไม่ได้ลาหนีไปไหนค่ะ ยังอยู่ค่ะ พี่กบแค่ลาบอร์ดเพลงเท่านั้น
    ถ้าฝึกจิตละเอียด ศีลละเอียด ยิ่งนานปีเข้า การที่ถอยออกมาร้องเพลง มันค่อนข้างยาก
    แล้วจากที่กลับมาลองร้องในเวลาเดือนกว่านี้ พี่กบว่ามันยากนะต้องซ้อมแล้วซ้อมอีก
    เพลงหนึ่งๆ ใช้เวลาหลายชั่วโมงทีเดียวค่ะ พิจารณาแล้วถ้าเราเอาเวลาไปเดินจงกรม
    ซ้ายย่างหนอ ขวาย่างหนอ หรือ นั่งพองหนอ ยุบหนอ เราได้ตั้งหลายรอบเชียว
    ถึงเวลาก็ต้องเลือกทางเดินที่ทำให้จิตละเอียดขึ้นค่ะ

ขนาดไฟล์:
      985.4 KB
      เปิดดู:
      584
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2014
  19. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาโหลดไปฟังค่ะ
    เดี๋ยวนี้เวลาฟังเพลงต้องโหลดอย่างเดียวเลยอ่ะ โค้ทเล่นอัตโนมัติใช้ไม่ได้
    คงเพราะใช้ google chrome ไม่รู้เซ็ตไงเหมือนกันค่ะ
    ยังไม่เคยลอง (ใครรู้วิธี มั่งอ่ะ)

เข้าใจความรู้สึกพี่กบเลยค่ะ
    เวลาดิ่งๆไปตรงนั้นจะไม่นึกอยากร้องเพลงเลยอ่ะ มันจะถอยของมันเอง

พี่กบใช้ยุบหนอ พองหนอ เน๊าะ
    ตาใช้ไม่ได้เลยอ่ะ แป๊บๆ มันฟุ้งตลอด หุหุ
    ของตาเอาวิธีนับของพระเจ้าอยู่หัวมาใช้
    พระองค์ทรงใช้อานาปานสติเป็นอุบายในการทำสมาธิ
    วิธีนับของพระเจ้าอยู่หัวทรงกระทำดังนี้ หายใจเข้าหนึ่งครั้ง นับหนึ่ง
    หายใจเข้าครั้งที่ 2 นับสอง
    หายใจเข้าครั้งที่ 3 นับสาม
    หายใจเข้าครั้งที่ 4 นับสี่
    หายใจเข้าครั้งที่ 5 นับห้า
    เมื่อถึงห้าแล้วถ้ายังไม่สงบก็นับถอยหลังจากห้าลงมาหนึ่ง
    แล้วนับหนึ่งขึ้นไปหาห้าใหม่ กลับไปกลับมาเช่นนั้นจนกว่าจิตจะสงบ

ได้ผลมากๆสำหรับตา ^_^

เอากุหลาบใบเตยมาฝากค่ะ
    ตาหัดพับจากคลิปยูทูปที่เค้าสอนๆกันอ่ะแหล่ะ
    พับถวายพระที่อุโบสถใกล้บ้านและใส่แจกันที่ห้องพระ

ในใบเตยจะมีกลิ่นหอมของน้ำมันหอมระเหย (Fragrant Screw Pine)
    โดยกลิ่นหอมของใบเตยนั้นมากจากสารเคมีที่ชื่อว่า 2-acetyl-1-pyrroline
    ซึ่งเป็นกลิ่นเดียวกันกับที่ได้ใน ข้าวหอมมะลิ ขนมปังขาว และดอกชมนาด
    เวลาวางไว้ในห้องจะช่วยปรับกลิ่นให้รู้สึกสดชื่นขึ้น ประหนึ่งว่า อโรมาเทอราปีส์แบบไทยๆ

ตอนนี้กำลังหัดพับใบตอง
    เดี๋ยวมีผลงานแล้วจะเอามาให้ยลค่ะ 555+
    ไปสมัครเป็นลูกศิษย์ป้าคนนึง เก่งมากๆ เป็นครูทำบายศรี
    ตาไม่เอาเก่งขนาดนั้น ขอแค่พับและใช้ใบตองให้คล่อง ให้รู้เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยก็พอละค่ะ

ขนาดไฟล์:
      434 KB
      เปิดดู:
      290
      ขนาดไฟล์:
      373.2 KB
      เปิดดู:
      476
      ขนาดไฟล์:
      520.9 KB
      เปิดดู:
      294
  20. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ของพี่กบใช้ firefox ต้องโหลดไฟล์ออกไปฟังข้างนอกเหมือนกันเลย
    แต่พี่กบว่าสดวกดี บางทีอยู่ในช่วงฟังไม่ได้ แต่ก็แวะมาให้กำลังใจน้องๆได้
    แต่บางทีเจอยูทูปบางอันมันเล่นได้อยู่ค่ะ

พี่กบต้องใช้แนวสติค่ะ ฝึกพุทโธ บางทีเหมือนติดภวังค์
    ก็กลัวเป็นสมาธิหัวตอถึงไม่เข้าใจความหมายก็กลัวไว้ก่อน
    เราไม่มีครูบาอาจารย์สอนใกล้ชิดมีปัญหาอะไรไม่รู้จะเรียนถามใคร
    เลยมาใช้แนวสติของหลวงพ่อจรัญได้หลายปีแล้ว ตอนนี้เริ่มมีปัญหา
    ตอนสวดมนต์แนวหลวงพ่อจรัญ พี่กบจะสวดพุทธคุณ ๑๐๘ จบ
    มีมาได้สองสามวันนี่ละ สวดยังไม่ถึงเลยมันสว่างโร่เลย ต้องถอยออกมาสวดต่อให้จบ
    ถามพระที่วัดท่านบอกว่า ปล่อยเลยโยมไม่ต้องสวดต่อ

อิิอิ น้องตาขยันจังเลย งานฝีมือละเอียดแบบนี้พี่กบยอมแพ้ค่ะ
    แค่ดอกเดียวก็แทบแย่ น้องตาทำซะหลายดอกเลย เก่งจริงๆ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      309