ในที่นี้ มีใครคิดบำเพ็ญเนกขัมบารมีชั่วชีวิต (โสดตลอดชีพ) บ้างครับ?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย โปเย, 8 มีนาคม 2012.

1. โปเย

โปเย เป็นที่รู้จักกันดี

รอแล้วได้พบ เป็นเพื่อนร่วมโลกกัน
    ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ ไม่จำเป็น
    ต้องลงเอยที่การแต่งงานเลยครับ

2. Luthiien

Luthiien เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009

นั่นสินะคะ อยากมีจิตใจหนักแน่นแบบนี้บ้างจัง
    คุณโปเยอาจจะยังไม่เจอใครที่ใช่ก็ได้นะคะ

พอเจอเธอคนนั้นแล้วจะหนักแน่นแบบนี้มั๊ยน๊า (ล้อเล่นนะคะ อย่าถือสาเลยนะคะ)

อยู่คนเดียวมีแค่ความรู้สึกเหงาอย่างเดียวเท่านั้น จริงมั๊ยคะ

3. natsinee

natsinee สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2011
    เราคิดว่า เรากับคุณ chutima น่าจะคล้ายกันมากกว่าคุณโปเยค่ะ ตอนนี้เราก็ได้บริจาคร่างกายเป็นอาจารย์ใหญ่ไปเรียบร้อยแล้วเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ดันนมาเจอ ใครบางคนที่เราไม่เคยคาดคิดมาก่อนว่าจะรักเค้าได้ ทั้งๆ ที่พยายามจะไม่รักแล้วนะคะ และได้มาผูกพันธ์กันด้วยค่ะ ตอนนี้ก็เลยคิดว่าจะทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดค่ะ ส่วนใครบางคนที่เราได้มาเจอ เค้าจะคิดกับเรายังไงก็แล้วแต่เค้าก็แล้วกันค่ะ ไม่มีใครเป็น “ห่วง” ของใครได้ ใช่ไหมคะ แต่ตอนนี้ใครบางคน คนนั้นเป็น “ห่วง” ของเราอยู่อ่ะ เฮ้อ...ทำไงถึงจะเอา “ห่วง” นี้ออกไปจากใจเราได้คะ ก็มันรักไปแล้วอ่ะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

4. Vking

Vking เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าทางน่าหนุก... :)
    ไม่ได้ตั้งใจโสด (เหมือนกัน) ... หุหุ
    เรื่องมันมีอยู่ว่า...
    พอเจอชายที่ชอบและคิดว่าใช่
    ก็มักจะหลงรักหัวปักหัวปำ
    แต่เมื่อได้รู้จักกันมากขึ้น
    เค๊าก็ไม่ดีกับเราเลย
    แต่มันน่าแปลกที่ว่า...
    พอเค๊าคบกับหญิงอื่น
    ทำไม... เค๊าดีกับคนอื่นนักน๊ะ...
    มันน่าประหลาดจริง ๆ

ก็ด้วยอธิษฐานจิตตั้งแต่ก่อนเกิดไว้แล้วน่ะนะ
    จึงได้รับการจัดสรรเยี่ยงนี้
    ทีแรกก็งงงวย... ด้วยอยากมีแฟนแบบชาวบ้านเค๊า
    แต่ตอนนี้ก็โอเค...
    ไม่ได้ตั้งใจไว้ขนาดต้อง... โสด... ตลอดชีพ
    มันอาจเหนื่อย... และไม่ได้เป็นอย่างที่ตั้งเอาไว้
    สิ่งที่จะเกิดขึ้นลำดับต่อไปล้วนเป็นไปตามอธิวาสนา...
    โอว... หยั่งงี๊ ... เบากว่าแยะ

ว่าแต่ว่า ... คุณ choidongwook เป็นอะไรกับ leedongwook
    อยากรู้...ก็ตอนนี้... กำลังปลื้ม leedong อยู่น่ะจ้ะ ...

และภารกิจของเรา...อาจมาเพื่อส่องแสงสว่างนำทางให้แก่ดวงจิตดวงใจอื่น ๆ ... เท่านั้นเอง
    มาเพื่อเป็นผู้ให้...ไม่ได้มาเพื่อตัวของเราเอง

มาฟังเพลงเพราะ ๆ ความหมายดีกันค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2012
  5. kony

kony Active Member

28 พฤศจิกายน 2006
    โสดเหมือนกันครับ ตอนนี้ 30 ต้นๆ แล้ว ยังไม่เคยมีแฟนเลยสักคน ไม่ได้หน้าตาขี้เหร่นะครับ
    มีแต่คนมาชอบ แต่เราก็ไม่รู้ ไม่อยาก แต่กลับคิดว่า ที่เรารู้สึก เป็นแค่ความไคร่ ความอยาก ความต้องการทางเพศ มันต้องมีอยู่แล้ว ไม่ใช่เพศที่ 3 ที่ 4 ด้วยเป็นปกติ 100 % ลองให้เพื่อนที่ดูลายมือเก่งๆ ก็บอกว่าไม่มีเนื้อคู่ เส้นลายมือขาวสะอาดมากๆ ไม่เคยเจอ เหมือนมีคนมาชอบเรา แต่เค้าเข้าไม่ถึงเราประมาณนั้นครับ... ศึลไม่ถึงกัน...

6. โปเย

ฟังดูแล้ว ความรู้สึกทางเพศก็ปกตินะครับ
    แต่คุณอาจจะรอให้ "เกิดความรักแท้" ขึ้นก่อน
    คุณคงไม่อยากทำไปตามอารมณ์โดยไม่ได้รักเขาจริงๆ

ดีนะครับ หายาก ปกติ ไม่ค่อยเป็นแบบนี้กัน
    บางทีเราก็อยากบอกฝ่ายหญิงเหมือนกันว่า
    ชีวิตปัจจุบันนี้ มันเกิดความรักแท้ได้ยากจริง
    แต่เรื่องอารมณ์มันเป็นธรรมชาติอยู่แล้ว มี
    ได้ แต่การใช้ตัวเข้าแลกเพื่อผูกมัดใจชาย
    ผมว่า "มันทำได้ยากนะครับ" และไม่ดีกับ
    ทั้งสองฝ่ายที่ไม่ได้รักกันจริง แต่ทำไปด้วย
    อารมณ์เท่านั้น จะพูดไปแล้ว ผมก็ว่าผู้หญิง
    สมัยนี้ สวยและรูปร่างดีกว่าอดีตมาก แต่ที่
    ทำให้ผู้ชายรู้สึกรักได้จริงๆ หายากมากครับ

7. โปเย

เป็นโสดแล้วสงบสุขดีไหมครับ?
    ถ้ามัน โอเค ก็แค่นั้นเองครับ

8. โปเย

ไม่มีแฟน ไม่ได้แปลว่าอยู่คนเดียวนะครับ
    มีเพื่อน, พี่น้อง, พวกพ้อง ฯลฯ มากมายครับ

ความรักที่เรามีต่อเขาที่ไม่ใช่แฟน แต่ทำให้เรา
    มีความสุขได้ไม่ต่างกัน เมื่อวันก่อน ยาย (ซึ่ง
    ไม่ใช่ยายจริงๆ โดยสายเลือด) มาช่วยทำงาน
    เมื่อก่อนเรารู้สึกว่ายายเรื่องมากจัง แต่ในที่สุด
    ก็พบความสุขที่อยู่และทำงานกับยายคนนี้

คุณรู้ไหม บางทีผมนึกถึงหน้ายายตอนยิ้มมี
    น้ำหมากเปื้อนด้วย ผมขำและมีความสุขมาก
    ไม่ต่างจากตอนที่ผมมีความรักและคิดถึงหน้า
    แฟนเลย ความหมายของผมคือ "ความรัก"
    ทำให้เรามีความสุขได้เท่ากัน ไม่ว่าจะมีต่อใคร
    แม้เราไม่มีแฟน แต่ถ้าเราเกิดรักแท้ต่อคนทั่วไป
    เราก็มีความสุขได้ ไม่ต่างกันเลยครับ ...

9. Luthiien

นั่นแหละค่ะ เราวางแผนอนาคตไว้เกือบหมดแล้ว ไม่คิดจะมีใคร ไม่คิดจะรักใครอีกแล้ว ก็มีคนมาชอบเราเหมือนกันเลย

ที่คุณ natsinee บอกว่าไม่มีใครเป็น "ห่วง" ของใครได้ มันก็ใช่นะคะ "ห่วง" ที่ถาวร มันจะเกิดขึ้นตอนที่แต่งงานแล้ว (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ) ตอนที่ยังไม่แต่งงาน เราอาจจะมี "ห่วง" ได้เหมือนกัน และบางทีเราทุกคนอาจเอา "ห่วง" ออกจากใจได้เช่นกัน และจะได้ไม่ต้องรู้สึกผิดมาก "ห่วง" จะออกได้หรือไม่นั้นมันขึ้นอยู่กับใจเราเท่านั้นแหละค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณ natsinee นะคะ

ที่บอกว่าทำไงถึงจะเอา "ห่วง" ออกจากใจได้ และที่สำคัญ "รักไปแล้ว" อันนี้ก็ต้องชั่งใจแล้วล่ะค่ะ ว่าคุณ natsinee คิดว่าจะอยู่ได้มั๊ยถ้าไม่มีเขาคนนั้น

และขออย่าให้ต้องเสียใจเพราะการตัดสินใจผิดพลาดนะคะ มันต้องชั่งใจจริงๆ ถามใจตัวเองแบบเคลียร์ๆ ไปเลยค่ะ

สำหรับเรา ที่คิดว่าจะวางความรักไว้แล้วสั่งสมบารมี แล้วมีคนมาชอบมาขอแต่งงาน เขาบอกชอบเรา เราก็คิดเยอะเหมือนกันนะคะ ก็คิดว่าอยู่ๆ ไป คือมีความรักได้ แต่ไม่ต้องการครอบครองเหมือนคุณ โปเย ไม่รู้สิคะ ใจเราแข็งพอดูเหมือนกัน มองเห็นคนรอบข้างก็เศร้าใจ แต่เพราะคำๆ เดียวที่ฟังแล้วมันรู้สึกใจอ่อนยวบเลย

"คนบางคนอาจรอเรามาทั้งชีวิตของเขาก็ได้นะ" คำนี้เลย เหมือนใจโดนเคาะ

คือเราไม่คิดว่าจะมีใครมารอเรา แต่เรารู้สึกได้ว่าเหมือนเรากำลังรอใครสักคน แล้วเราก็เบื่อกับความรู้สึกที่ต้องรอ ต้องเสียน้ำตา เราก็เลยจะไม่รักใครหรืออยากครอบครองใคร มองแล้วชื่นชมเหมือนคุณโปเยกล่าวเอาไว้มันสบายใจกว่า แต่เพราะคำนี้เลย ใครสักคนรอมาทั้งชีวิตเพื่อมาเจอเรา หรืออาจมากกว่านั้น

เขียนซะยาวเลยค่ะ ฮ่าๆ มันเพลินน่ะค่ะ ไม่ค่อยมีเนื้อหาเท่าไหร่ ขอโทษนะคะ

10. Luthiien

เป็นกำลังใจให้คุณ Vking นะคะ คนที่ใช่ ถ้าใช่มันก็ใช่ ถ้าไม่ใช่ มันก็ไม่ใช่

แต่ถ้าเจอคนที่ใช่แล้วก็ตัดสินใจดีๆ นะคะ ว่าชอบความเป็นโสดหรือคิดว่าจะอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีเขาคนนั้น

ส่วนเรื่องชื่อ อ๋อ ชื่อเหมือนกันเฉยๆ ค่ะ คนละนามสกุล อิอิ
    choidongwook กับ leedongwook

ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมเขาชื่อสั้นนามสกุลสั้นกันจัง แบบนี้น่าจะมีซ้ำบ้างนะเนี่ย
    choidongwook เป็นนักร้องค่ะ ชอบมากๆ

ไหนๆ ชื่อก็อใกล้เคียงกันก็เหมือนกับเป็นญาติกันเลย choidongwook กับ leedongwook ใครเกิดก่อนใครล่ะคะทีนี้ เรามานับญาติกันเถอะ

11. Luthiien

คุณ kony คะ ลายมือเราก็ไม่มีเส้นเนื้อคู่เหมือนกันค่ะ

12. โปเย

ลายมือผมก็มี เส้นแนวนอนใต้นิ้วชี้ (มือซ้าย)
    เคยอ่านเจอเขาบอกว่าเป็น Solomon ring
    น่ะครับ แบบในรูปนี้น่ะครับ (เฉพาะเส้นนี้นะ)
    ส่วนเส้นแต่งงาน มีตั้งสองเส้นเชียวครับ?

13. โปเย

สำหรับเส้น Solomon ring นี้มีอีกชื่อหนึ่งว่าเส้น Ring of John the baptist
    ............................................................................................

ยอห์นผู้ให้รับบัพติศมา (โปรเตสแตนต์) ยอห์นผู้ทำพิธีล้าง<SUP id=cite_ref-0 class=reference>[1]</SUP>(คาทอลิก) หรือนักบุญยอห์น แบปติสต์<SUP id=cite_ref-1 class=reference>[2]</SUP>(คาทอลิก) (อังกฤษ: John the Baptist หรือ “John the Baptizer”) เป็นนักเทศน์ชาวยิวในคริสศตวรรษที่ 1 ถือว่าเป็นศาสดาหรือผู้เผยพระวจนะในสี่ศาสนาคือ คริสต์ศาสนา ศาสนาอิสลาม ศาสนาบาไฮ และ “Mandaeanism” ตำแหน่งศาสดากล่าวถึงในพระวรสาร คัมภีร์อัลกุรอาน คัมภีร์ของศาสนาบาไฮ นักบุญยอห์นแบปติสต์บางทีก็รู้จักกันในชื่อ “ยอห์นผู้มาก่อน” (John the Forerunner) เพราะถือกันว่านักบุญยอห์นเป็นผู้มาล่วงหน้าก่อนพระเยซู
    [แก้] ชีวิตเบื้องต้น

พระวรสารนักบุญลูกากล่าวถึงเมื่อนักบุญยอห์นเป็นทารกโดยกล่าวว่านักบุญยอห์นเป็นลูกของนักบุญเศคาริยาห์ (St. Zechariah) และนักบุญเอลีซาเบธ (St. Elizabeth) ก่อนที่นักบุญยอห์นเกิดทูตสวรรค์บอกมารีย์มารดาของพระเยซูว่า “ดูซิ ถึงนางเอลีซาเบธญาติของเธอชราแล้ว ก็ยังตั้งครรภ์มีบุตรเป็นชายด้วย บัดนี้ นางนั้นที่คนเขาถือว่าเป็นหญิงหมัน ก็มีครรภ์ได้หกเดือนแล้ว” (ลก 1:7) การมาเกิดของยอห์น ชื่อ และงานของยอห์นถูกทำนายล่วงหน้าแก่นักบุญเศคาริยาห์โดยทูตสวรรค์กาเบรียล ขณะที่เศคาริยาห์กำลังทำพิธีอยู่ในพระวิหารในกรุงเยรูซาเลม ตามพระวรสารนักบุญลูกาเศคาริยาห์เป็นปุโรหิตและเอลีซาเบธเกิดในตระกูลปุโหิตอาโรน (ลก 1:5) ฉะนั้นยอห์นจึงได้ตำแหน่งเป็นปุโรหิตแห่งอาโรนโดยปริยาย
    นักบุญลูกากล่าวว่านักบุญยอห์นเกิดก่อนพระเยซูราว 6 เดือนและความตื่นเต้นที่เศคาริยาห์ได้มีลูกจีงทำให้พูดไม่ออกไปจนยอห์นได้ทำพิธีสุนัต (ลก 1:64) ตามคำกล่าวของนักบุญลูกา ปฏิทินโรมันคาทอลิกตั้งวันฉลองนักบุญยอห์นแบปติสต์ไว้ในวันที่ 24 มิถุนายนซึ่งเป็นเวลา 6 เดือนก่อนวันคริสต์มาสซึ่งถือกันว่าเป็นวันเกิดของพระเยซู
    นอกจากนั้นนักบุญลูกายังกล่าวว่าพระเยซูกับนักบุญยอห์นเป็นญาติกัน โดยกล่าวว่าพระแม่มารีย์กับนักบุญเอลีซาเบธเป็นลูกพี่ลูกน้องกัน (ลก 1:36) แต่ข้อความนี้ไม่มีกล่าวในพระวรสารฉบับอื่น เรมอนด์ อี บราวน์ ผู้เป็นนักวิชาการคัมภีร์ไบเบิลกล่าวว่าความเกี่ยวข้องกันนี้ออกจะเป็นที่น่าสงสัย<SUP id=cite_ref-2 class=reference>[3]</SUP>เกซา เวิรมเมส (Geza Vermes) นักวิชาการทางคริสต์ศาสนากล่าวว่า “ไม่เป็นความจริง, และไม่เป็นที่น่าสงสัยเลยว่าเป็นสิ่งที่ลูกาสร้างขึ้น”<SUP id=cite_ref-3 class=reference>[4]</SUP>
    <SUP></SUP>
    <SUP></SUP>
    ยอห์นผู้ให้รับบัพติศมา - วิกิพีเดีย

14. Beansprout

Beansprout สมาชิกใหม่

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=ofPGgPicYTQ&feature=related]เต็มใจให้ พี่ ศุ บุญเลี้ยง - YouTube[/ame]

ขออนุญาติแปะเพลงในกระทู้นี้นะครับ

15. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    จอง คานทองไปเรียบร้อยละคะ...:cool:

16. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    มีบุตรบ่วงหนึ่งเกี้ยว..........พันคอ
    ทรัพย์ผูกบาทาคลอ.........หน่วงไว้
    สามีภรรยาเยี่ยงบ่วงปอ.....รึงรัด มือนา
    สามบ่วงใครพ้นได้..........จึ่งพ้นสงสาร
    (โคลงโลกนิติ)

ผมก็คิดเช่นนั้น มาเพื่อสร้างบารมี!
    ใช่ดีแต่เพียงขอ อ้อนวอน พรจากสวรรค์
    บำเพ็ญพรตอยู่จนจบ เพศพรหมจรรย์
    น่าอัศจรรย์ เนกขัมบารมียิ่ง กุศลสูง บุญทวี

น้ำใสเปลี่ยนใจปลา.....อย่างว่า
    คู่บารมีมาปางก่อนได้...หยุดไว้
    หากมิอาจประพฤติพรหมร่วมกัน ได้แล้ว.....เศร้าใจ
    เหตุไฉนเล่าท่านจักถึงฝั่ง.....ปณิธทาน

17. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

ชอบครับลึกซึ่งและแฝงด้วยธรรมะ

18. natsinee

natsinee สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจที่มีให้ ตอนแรกเราก็คิดว่าใจเราแข็งพอแล้วนะคะ เพราะเคยปฏิเสธความรักที่มาเยือนได้หลายครั้ง หลายคราว แต่พอมาเจอใครบางคนนี้ ทำไมถึงใจอ่อนได้ก็ไม่รู้สิค่ะ แต่ตอนนี้เรากับใครบางคนก็ไม่ได้คบหากันแบบเดิม (คนรัก) แล้วหละค่ะ เพราะเค้าก็เป็นนักปฏิบัติเหมือนกัน เค้าบอกเราว่าเค้าตัด รัก โลภ โกรธ หลง ได้หมดแล้วค่ะ เราก็เลยไม่ได้เป็น “ห่วง” ของเค้าอีกต่อไป เราก็เลยเป็นทุกข์ (จากการพลัดพรากจากสิ่งอันเป็นที่รัก) และที่สำคัญ เขากลายเป็น “ห่วง” ของเราไปแล้วนี่สิค่ะ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ตอนนี้ก็อยู่กับทุกข์จนเริ่มชินแล้วค่ะ แต่ก็ไม่ได้พยายามจะแกะห่วงนั้นออกนะคะ เพราะเคยพยายามแกะแล้ว แต่มันกลับแน่นยิ่งกว่าเดิมค่ะ ตอนนี้ก็อยู่ด้วยกันจนชินแล้วค่ะ อยากจะบอกคุณ chutima ว่า ถ้าตั้งใจแน่แน่วแล้ว อย่าใจอ่อนเด็ดขาดนะคะ ขอให้ดูเราเป็นตัวอย่างค่ะ ขอเอาใจช่วยให้ผ่านช่วงนี้ไปให้ได้นะคะ แต่ถ้าใครบางคนคนนั้นของคุณ chutima เป็นคนที่ใช่จริงๆ ก็คงจะหนีไม่พ้นเหมือนกันค่ะ (ทุกคนมีกรรมเป็นสมบัติที่ติดมานี่ค่ะ)

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขอกล่าวคำสาธุการ
    น้อมอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ ดีแล้ว ประเสริฐสุดแล้วค่ะท่าน

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะท่านหน่อนรคุณ.....