ใต้รอยบาท หลวงพ่อเดิม มาเล่าและแชร์ประสบการณ์พระ+เครืองรางของหลวงพ่อเดิมกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ตะติยะทาส, 16 เมษายน 2010.

1. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    อยากจะบอกน่ะครับแต่ท่านบอกว่า ไม่ให้บอกแก่คนภายนอกครับ บอกได้แต่คนภายในที่เรากลั่นกรองแล้ว เพราะจะไปรบกวนเวลาภาวนาแฏบัติกรรมฐานขงอท่านครับ แต่ท่านบอกว่า ถ้ามีบุญสัมผัสกับเราสักวันจะได้รู้จักเอง

2. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ตอนนี้ได้ข่าวมาจาก ไพศาลี ว่า มีการซื้อขายมีดหลวงพ่อเดิม ปากกา ในราคา 60000 บาท

คับไม่ผิด หกหมื่นบาทถ้วนครับ

3. badjoize

badjoize เป็นที่รู้จักกันดี

มีเหรียญหลวงพ่อได้จากทวด แต่สึกมาก จนแทบไม่เห็นตัวหนังสือใดๆ

4. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    บูชาพระเครื่องหลวงพ่อเดิม ที่ทางวัดหนองโพ จัดสร้างใหม่สิครับ หลายอย่างน่าบูชาทั้งนั้น และวัดในเขตนครสวรรค์ ก็มีการจัดสร้างเหรียญ รูปหล่อ หลวงพ่อเดิม

5. kohkaez

kohkaez สมาชิก

3 มิถุนายน 2012
    ผมศรัทธาหลวงพ่อเดิมมากครับ ผมอยู่พัทยาครับ ญาติๆผมทางปู่อยู่โคกเดื่อ ไพศาลีอ่ะครับ ทางย่าผมอยู่พยุหคีรี นิคมเขาบ่แก้ว ผมมีเหรียญหลวงพ่อเดิม ข้างหน้าคล้าย2482 แต่ข้างหลังเป็นรูปหอระฆังอ่ะครับ ผมลงรูปไม่เป็นอ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2012
  6. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานได้มีโอกาสไปวัดหนองโพ ก็ได้บูชา เหรียญฯและแหวนเงินลงยา ที่สร้างย้อนยุคมาหลายแบบครับ....:cool: หลวงพ่อเดิม ถ้าเราศรัทธาเพียงมีภาพถ่ายท่านก็ขลังแล้วครับ....

7. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก้อเป็นอีกคนนึงที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อเดิมด้วยเช่นกัน เมื่อก่อนเคยอ่านหนังสือพระฉบับหนึ่งเรื่อง ใต้รอยบาทหลวงพ่อเดิม อ่านจนติดแล้วก้ออยากได้พระของท่าน แต่อย่างว่าชอบพระแต่ไม่มีตังส์ แล้วจะได้พระของท่านไหมเนี่ย และก้ออย่าพูดถึงเรื่องราคากันเลยนะแพงจริงๆ ไปไปมามาก้อต้องหันไปหาหลวงพ่อโอดดีกว่า พระท่านถูกหน่อยยังพอหาเช่าได้เมื่อก่อนผมจะเจอกับอาจารย์แกละ ตาคลี บ่อยเลยสั่งลูกอมลพ.โอดมา5ลูก ช่วงนั้นลูกอมห่อกระดาษมาพร้อมกับสีผึ้งด้วย(ยังเก็บห่อกระดาษไว้อยู่จนบัดนี้)สั่งบูชาผ้ายันต์รอยเท้าลพ.โอดมาด้วย คราวหลังมาเจอกับ อ.แกละ ตาคลี ถามว่าผ้ายันต์รอยเท้ายังอยู่ไหมจะขอบูชากลับคืน โถไม่สงสารผมเลยกว่าจะได้มาเลือดตาแทบกระเด็น(เก็บตังส์แทบตาย)ผ้ายันต์รอยเท้าของหลวงพ่อเดิมก้อมีครับ แต่เป็นซินสกรีนหลวงพ่อน้อยปลุกเสก(ใส่กรอบบูชาไว้ทั้งคู่) รักหลวงพ่อเดิมมากเคยให้คนที่มีฝีมือวาดจิตรกรรมฝาผนังวาดรูปหลวงพ่อเดิมให้(มองดูภาพท่านทีไร แววตาท่านเหมือนมีชีวิตเฝ้ามองศิษย์เช่นกัน)เขาขอเหรียญหลวงปู่ทิม(จ.ระยอง)ผมไปองค์นึง ภาพสีน้ำมันเดี๋ยวนี้ภาพนั้นยังอยู่..แต่คนวาดประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตไปแล้ว ส่วนพระของท่านที่มีส่วนใหญ่ที่บูชามาจะออกจากที่อื่นย้อนยุคบ้างก้อมี เห็นเป็นรูปหลวงพ่อก้อบูชามาเก็บไว้น่ะครับ

8. เสือสี่แคว

เสือสี่แคว Active Member

15 กรกฎาคม 2010
    หลวงพ่อโอนครับที่ได้วิชาคชสาร จากหลวงพ่อเดิม หลวงพ่อเดิมท่านรักช้างท่านมาก ถ้าหลวงพ่อโอนไม่ได้วิชาคชสารหลวงพ่อเดินท่านคงไม่ฝากช้างที่ท่านรักให้ดูแลหรอกครับ หลวงพ่อโอนท่านเป็นศิษย์ที่หลวงพ่อเดิมรักมาก หลวงพ่อเดิมท่านช่วยสร้างวัด รูปหล่อใหญ่ 1ใน 4 ก็อยู่ที่วัด แล้วยังให้ช้างที่ท่านรักอีกด้วย และหลวงพ่อโอนยังเป็นศิษย์ที่หลวงพ่อเดิมครอบครูให้จาร รูปหล่อ 2482 แทนท่านด้วย

9. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ เคารพนับถือหลวงพ่อเดิมมากครับ

10. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตินำเหรียญพรหมสี่หน้า หลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อมาให้ชมครับ

หลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อ นครสวรรค์ ศิษย์สายหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ ซึ่งเป็นที่เคารพศรัทธาของประชาชนเป็นอย่างสูง

เมื่อปี 2529 หลวงพ่อโอน ได้ให้คณะศิษย์จัดสร้างวัตถุมงคลขึ้น 2 แบบ คือพระชัยวัฒน์และเหรียญพรหม โดยที่หลวงพ่อท่านกำหนดให้หาแผ่นยันต์ให้ได้ 56 อาจารย์เท่ากับกำลังพุทธคุณ โดยพระเกจิอาจารย์ที่เป็นผู้ลงจารแผ่นยันต์ ดังยกตัวอย่างเช่น หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ หลวงพ่อไวย์ วัดบรมฯ หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก เป็นต้น นอกจากนั้นยังมีตระกรุดเมตตา หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก 9 ดอก ตระกรุดโทนหลวงปู่ทิม 1 ดอก ตระกรุดหลวงพ่อเอีย 1 ดอก ที่เหลือก็เป็นชนวนจากการสร้างพระอื่นๆอีกเป็นจำนวนม าก ภายหลังการหล่อพระชัยวัฒน์เสร็จสิ้นลงแล้ว ชนวนที่เหลือรวมทั้งพระที่ชำรุดได้นำมาหลอมผสมกับเหรียญสตางค์แดง เพื่อนำมารีดแล้วสร้างเป็นเหรียญพรหมได้จำนวน 2473 เหรียญ รวมทั้งนำไปผสมกับเงินบริสุทธิ์สร้างเป็นเหรียญเงินไ ด้ 56 เหรียญ

พิธีปลุกเสก ครั้งแรกเมื่อวันที่ 13 เม.ษ. 2529 จากนั้นในวันที่ 24 เม.ษ. 2529 ซึ่งเป็นวันที่มีจันทรคราสเกิดขึ้น นั้น หลวงพ่อโอนท่านปลุกเสกให้ตั้งแต่ 19.44 น. ถึง 21.15 น. ภายหลังพิธี หลวงพ่อโอนท่านบอกกับผู้ที่อยู่ในพิธีว่า วัตถุมงคลที่ปลุกเสกในฤกษ์ราหูอมจันทร์นี้ จะดีเด่นทางด้านเมตตามหานิยมและเพียบพร้อมไปด้วย อำนาจ บารมี ตบะ เดชะ ครบถ้วน หนุนนำให้ผู้บูชาเจริญรุ่งเรืองในชีวิต

นอกจากนั้นหลวงพ่อโอนท่านยังทำการปลุกเสกเดี่ยวภายใน อุโบสถทุกคืน จนกว่าท่านจะ พอใจและเห็นว่าสมบูรณ์แล้ว โดยที่ท่านจะทำการเสกทีลองค์พร้อมลงเหล็กจารที่ด้านหลังของเหรียญทุกองค์ด้วยยันต์ นะ ซ่อนหัว ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของศิษย์สายหลวงพ่อเดิม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127.1 KB
      เปิดดู:
      497
      ขนาดไฟล์:
      89.2 KB
      เปิดดู:
      347
  11. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อีกหนึ่งในดวงใจครับ........ต้องนึกถึงเสมอ

ที่อารธนาบูชาอยู่ตอนนี้เ็ป็นรูปถ่ายหลังตะกรุดสามกษัติย์แจกงานพระราชทานเพลิงศพหลวง

พ่อเดิม ........

12. kohkaez

kohkaez สมาชิก

3 มิถุนายน 2012
    เมื่อก่อนใครผ่านไปผ่านมาจะเข้ามาแวะบ้านตาของปู่ผมคือขุนอุดมโคกเดื่อหรือพ่อเฒ่าพัด (ชื่อท่านยังอยู่ในโบสถ์วัดโคกเดื่อ ปล.หลวงพ่อโอนวัดโคกเดื่อก็เป็นญาติของผมครับ แม่ของท่านเป็นพี่น้องกับแม่ของปู่ผม) หลวงพ่อเดิมเมื่อก่อนท่านจะผ่านไปวัดหนองบัวจะมาแวะยายของปู่ผม(ปู่ทวดเจน)จะทำข้าวต้มปลาถวายท่านเป็นประจำ เรื่องนี้ป้าของผมเล่าให้ฟังครับ ผมตระกูล อินทร์ฉ่ำ นะครับ ถามคนในโคกเเดื่อก็จะรู้จักครับ

13. กินลม

กินลม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่า รูปแววนกยูงนี้ มีแบบที่ทำเป็นล็อคเก็ตบ้างไหมครับ
    คนเฒ่าคนแก่ท่านให้มาครับ

14. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

มีเพียงชิ้นเดียว...มรดกจากน้าชาย...ครับ

ขนาดไฟล์:
      754.7 KB
      เปิดดู:
      543
      ขนาดไฟล์:
      754.6 KB
      เปิดดู:
      172
  15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:กราบๆๆ หลวงพ่อ เดิมครับ
    ศรัทธาท่านตลอด แม้ จะไม่มีพระ+เครื่องรางของลพ.เลย
    ****ใครมีพระ+เครื่องรางของท่าน ถือเป็นวาสนาครับ****

16. Vespa1964

Vespa1964 เป็นที่รู้จักกันดี

จำปีอันนี้ใช้ของหลวงพ่อเดิมหรือเปล่าครับรบกวนพี่ๆด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      351
  17. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ผมศรัทธาและนับถือหลวงพ่อเดิมมาก ไปกราบรูปหล่อท่านที่วัดหลายครั้ง พระที่ห้อยบูชาคือเหรียญเปลวเทียนครับ

18. รุ่งฉวี

รุ่งฉวี เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    ผมก็เป็นอีกคนหนึ่ง ที่เคารพหลวงพ่ออย่างสุดหัวใจ พอนึกถึงตอนที่ช้างพากันเดินรอบศาลาที่หลวงพ่อนอนตอนหลวงพ่อใกล้มรณะภาพแล้วน้ำตาซึมทุกครั้ง (อ่านมาครับ) ผมคนไพศาลีเหมือนกันอยู่บ้านเหนือครับ ส่วนวัตถุมงคลหลวงพ่อเดิมมีแต่ของใหม่ของอาจารย์ยวงที่สร้างเมื่อปี32หรือ33นี่แหละพิธีใหญ่มากนิมนต์เกจิที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเดิมมาทั้งหมด ผมยังได้ไปดูเขาปลุกเสกกันเลย หลวงพ่อโอนก็มีอยู่เหมือนกันเดี๋ยวถ่ายรูปลงให้ชมครับ....

19. BANRAI

BANRAI เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2007
    ผมอยู่พิจิตร แต่ก็มีญาติอยู่ที่หนองโพหลายคนครับ อยู่ใกล้กับวัดหนองโพเลยแหละ เป็นญาติทางพ่อของผม วัตถุมงคลของหลวงพ่อที่ผมมีก็ มี มีดหมอ รอยเ้ท้า พระปิดทวารเนื้อเมฆพัตร (ตามประวัติสร้างไม่กี่องค์) ปู่ของผมเคยตามหลวงพ่อเดิมไปจับปรอทที่เขาปูนด้วยครับ ปาฎิหาริย์ของหลวงพ่อเดิมผมเจอบ่อยครับ แม้กระทั่งโชคลาภผมก็เคยขอจากรูปหล่อหลวงพ่อเดิมที่ัวัดหนองบัว ขอหวยน่ะครับ ถูก 2 ตัวล่างครับ เลยเอาช้างไม้ 1 คุ่ไปถวายหลวงพ่อที่วัดหนองบัว

20. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

หลายท่านบอกว่าพระหลวงพ่อเดิมเด่นด้านแคล้วคลาด แต่สำหรับผมเองผมว่าพระของท่านครบครับ โดยเฉพาะเรื่องโชคลาภ ผมถือว่าได้ประสบการณ์สุด ๆ ครับ ผมเองชอบสะสมพระเครื่องทั้งหลวงพ่อปาน หลวงปู่ดู่ และก็หลวงพ่อเดิมนี่แหละครับ องค์นี้ผมใช้ประจำอยู่เหมือนกันครับ ถ่ายรูปไม่ค่อยเก่งครับ