ใต้รอยบาท หลวงพ่อเดิม มาเล่าและแชร์ประสบการณ์พระ+เครืองรางของหลวงพ่อเดิมกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ตะติยะทาส, 16 เมษายน 2010.

1. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    มีดปากกาหลวงพ่อโอน ครับ ใครมีมีดหลวงพ่อเดิม ก็นำมาให้ดูกันเป็นวิทยาทานบ้างนะครับบ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ตะติยะทาส

ขอขอบคุณฝีมือการถ่ายภาพของน้อง สายครูบา นะครับ

3. ตะติยะทาส

ต้นหูกวางวัดโคกเดื่อ เล่าโดย ตากาว คนหน้าวัดโคกเดื่อ และเป็นสัทธวิหาริกของหลวงพ่อเดิม(หลวงพ่อเดิมเป็นอุปัชชาตตอนบวช)

ตากาวเล่าว่าสมัยก่อนข้างเจดีย์เหลืองวัดโคกเดื่อจะมีต้นหูกวางยาวเป็นแถวไปถึงกุฎิเก่าหลวงพ่อโอนคืนหนึ่งเป็นคืนที่พระจันทร์เต็มดวงหลวงพ่อลงมาเดินเล่นที่แถวต้นหูกวางพร้อมกับมัคทายกวัด หลวงพ่อก็ชี้ลงแผ่นดินตรงเงาหูกวางแล้วก็พูดว่า "หูกวางกิ่งนี้เหี่ยวเน๊อะ" มัคทายกวัดโคกเดื่อมองไปบนต้นแล้วก็ว่า "มันไม่เหี่ยวเลยคับหลวงพ่อ มันก็สดดีอยู่" ท่านก็ว่า "มึงก็ดูเงานนี้ซิมันเหี่ยวจนหมดกิ่ง" มัคทายกวัดก็ยังเถียงหลวงพ่อด้วยคำเดิมเพราะตนมองขึ้นไปดูบนต้น กิ่งที่หลวงพ่อชี้มันยังสดอยู่ จนกระทั้งตอนเช้าแกมาดูอีกรอบ ก็เกิดอัศจรรย์ใจขึ้น เพราะกิ่งหูกวางที่หลวงพ่อเดิมชี้ในเงาเมื่อคืน มันเหี่ยวแห้งทั้งกิ่งเพียงกิ่งเดียวคือกิ่งที่หลวงพ่อชี้ในเงากิ่งเดียวเท่านั้นทั้งๆที่เมื่อคืนแกเห็นว่ามันยังสดอยู่เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2010
  4. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    หลวงพ่อเดิมนอกจากท่านจะเก่งในเรื่องวิชาศาตรวุธ วิชาคชสาร(ต่อมาหลวงพ่อจรัญได้ไป) ท่านยังสามารถเล่นแร่แปรธาตุเรียกเหล็กไหลได้ด้วยครับ

5. ตะติยะทาส

อันนี้ไปทราบว่าใครได้ไปนะครับสำหรับวิชาคชสาร แต่ลองไปดุรูปที่วิหารบูรพาจารย์วัดโคกเดื่อซิครับ มีรูปพลายคูณทีหลวงพ่อยกให้หลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อ จะรูปหลวงพ่อโอนนำพลายคูณต่อช้างป่า อันนี้มีรูปยืนยันที่วัดโคกเดื่อครับ ส่วนเหล็กไหลนั้นก็ไม่ทราบครับ รู้เพียงจากหนังสือเกียรติคุณหลวงพ่อเดิม โดยอาจารย์ธนิต อยู่โพธิ์ ศิษย์หลวงพ่อที่หลวงพ่อส่งเรียนจนเป็นอธิบดีกรมศิลปากรว่าหลวงพ่อสามารถทำตะกัวให้เป้นทองได้ และเรื่องนี้ได้ยินอีกครั้งจาก อ.ธนิต ภู่มณี สมัยตอนผมเรียนมัธยมครับ ส่วนเรื่องเหล็กไหลนั้นไม่ทราบอ่าครับเพราะคนเฒ่าคนแกตลอดจนเหลนท่านก็ไม่เคยเล่าให้ฟังไม่มีข้อมูลในหนังสือของอาจารย์ธนิต อยู่โพธิ ด้วยอ่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2010
  6. ตะติยะทาส

น้อยครั้งที่จะเห็นภาพหลวพ่อโอนยิ้มครับ เลยนำมาฝาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.3 KB
      เปิดดู:
      3,295
  7. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อจรัญท่านเคยเล่าให้บรรดาศิษยานุศิษย์ฟังและมีการบันทึกในหนังสือประวัติหลวงพ่อจรัญ ลองไปหาอ่านดูน่ะครับ ส่วนเรื่องเหล็กไหลนั้นเห้นพระท่านเล่าให้ฟังว่าไปสอบถามคนเฒ่าคนแก่แถววัดหนองโพครับเพราะท่านได้ตำราวิชาเรียกเหล็กไหลจากสายหลวงพ่อเดิม

8. ตะติยะทาส

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แต่ผมอ่านมานานแล้วครับ จาก หนังสือใต้รอยบาทหลวงพ่อเดิม

อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับถ้าสมาชิกท่านใดเกิดท่านหลวงพ่อเดิมแล้วหลวงพ่อท่านเคยเล่าว่าไงหรือท่านที่รู้จริง โปรดมาไขขอข้องใจหน่อยครับเพราะข้อมูลผมส่วนใหญ่มาจากลูกศิษย์หลวงพ่อเดิมที่มีคนเห็นว่าพบเจอหรือเคยเรียนกับหลวงพ่อเดิมหรือไม่งั้นก็เป็นเรื่องเล่าจากสายสกุล ภู่มณี จาก นายดวน ที่เป็นน้องชายแท้ๆของหลวงพ่อเดิมและพวกรูปถ่ายตามวัดที่หลวงพ่อไปบุรณะที่จะเล่าเรื่องราวครับ อาทิ รูปหลวงพ่อโอนที่นำพลายคูณไปต่อช้างป่า ซึ่งการต่อช้างก็ป็นวิชาคชศาสตร์ และพลายคูณก็เป็นพลายคู่บารมีหลวงพ่อเดิม ซึ่งที่หลวงพ่อเดิมยกให้หลวงพ่อโอนและจะคู่กับพังปทุมที่วัดหนองโพ ครับนอกจากนี้ผมไม่ทราบจริงๆเพราะผมเห็นว่าถ้านำเรื่องที่ทุกคนรู้อยู่แล้วในหนังสือหรือจากเน็ตมาเล่าอีกมันน่าเบื่ออาครับผมเลยหาข้อมูลใหม่เอาจากคนที่ทันหลวงพ่อจริงๆไม่งั้นก็จาก ลูกหลาน หลวงพ่อเลย มันจะได้มีข้อมูลใหม่ๆที่น่าสนใจ และบุคคลต่างที่ผมเอยถึงล้วนมีตัวตนจริงและพบหลวงพ่อเดิมจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2010
  9. ตะติยะทาส

ผูกพันธ์ศิษย์อาจารย์ เล่าโดย ลุงเหนี่ยว อดีตกรรมการวัดโคกเดื่อ

เรื่องมีอยู่ว่าสมัยที่ลุงเหนี่ยวบวชอยู่นั้น วันหนึ่งหลวงพ่อโอนได้รับกิจนิมนต์เข้าไปในตัวจังหวัดนครสวรรค์กลับมาก็เย็นพอดีพอกลับมาสิ่งแรกของหลวงพ่อคือ ไปกราบรูปเหมือนของหลวงพ่อเดิมเท่าองค์จริงที่หล่อในปี 2482 แต่กับเป็นว่า ฐานที่ประดิษฐานรูปหล่อหลวงพ่อตั้งอยู่แต่หลวงพ่อหายไปหลวงพ่อโอนท่านเลยเดินหาจนรอบวัด จนมาถึงกุฎิพระเหนี่ยว เลยถามว่า "พระเห้นหลวงพ่อเดิมไหม" พระเหนี่ยวก็ตอบว่า "ไม่เห็นครับ" ท่านก็เดินหากับพระเหนี่ยว จนค่ำแล้วมีขบวนแห่เข้ามาในวัดพร้อมรูปหล่อหลวงพ่อเดิม ทำให้ท่านรู้ว่ามีโยมนิมนต์รูปหล่อไปแก้บนที่บ้านแต่ไม่ได้บอกท่านท่านเลยหาเพราะห่วงหลวงพ่อ ท่านก็ว่าที่หลังจะทำอะไรให้บอกท่านก่อน เพราะรูปหล่อนี้เป็นตัวแทน หลวงพ่อเดิม ที่เป็นอุปชาย์ท่านเอง

10. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จขกท. อยู่เชียงใหม่หรือ
    เห็นภาพถ่ายทำไมเหมือนของ โต้ง

โดยส่วนตัวผมนับถือหลวงพ่อเดิมมาก เพราะผมเกิดที่บ้านหนองโพ ได้ยินชื่อท่านมาแด่เด็กๆ พระเดชพระคุณหลวงพ่อมีความเมตตาสูงยิ่ง เป็นพระโพธิสัตว์ที่มีบารมีสูง บ้านหนองโพหากไม่มีหลวงพ่อเดิมแล้วคงจะกันดานมากมาย
    พระของหลวงพ่อที่อาราธนาอยู่คือเหรียญนี้ครับ
    [​IMG] [​IMG]

11. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG]
    หลวงพ่อช้อย วัดหัวงิ้ว ศิษย์ในหลวงพ่อเดิม ที่เอกอุอีกท่าน

12. woottipon

หลวงพ่อทองคำ วัดหัวหวาย อ.ตาคลี ศิษย์ผู้สืบทอดวิชาจากหลวงพ่อเดิมครับ ท่านไปอยู่วัดหัวหวาย เหรียญรุ่นนี้ปลุกเสกโดยศิษย์สายหลวงพ่อเดิม ครับ ไม่ค่อยเจอในสนามพระเท่าไร ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

13. woottipon

เหรียญหลวงพ่อเดิม ที่ระลึกนำหลวงพ่อขึ้นมณฑป ปี 30 เหรียญดีมีประสพการณ์ เพื่อนผมถูกรถปูนทับกลางลำตัว แค่ช้ำเท่านั้นครับ แขวนเดี่ยวอยู่องค์เดียว<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

14. ลูกพ่อลิงดำ

ในส่วนวิชาในสายหลวงพ่อเดิม เช่นวิชาเรียกเหล็กไหลนั้น ผมอยากจะมาโพสแต่มีข้อขัดข้องตรงที่ว่าพระอาจารย์ท่านไม่ใหเผยแพร่แก่บุคคลภายนอก จึงขออภัยด้วย

15. ตะติยะทาส

ครับ ผมอยู่ ม เชียงใหม่ครับ ผม พี่วุฒิพล แต่บ้านเกิดอยู่ที่ข้างวัดโคกเดื่อ เช่นกันครับ ถ้าไม่มีหลวงพ่อเดิมบ้านโคกเดื่อ (บ้านพังม่วง)สมัย

ก่อนคงอดน้ำกันตายหมด ถ้าไม่ได้หลวงพ่อขุดสระใหญ่ได้ให้ใช้น้ำครับผม

เหรียญสวยมากเลยครับพี่ ส่วนตัวผมก็คล้องรูปหลวงพ่อเดิม ที่แจกงานพระราชทานเพลิงศพ กับตระกรุดตระกร้อหลวงพ่อเดิม ครับว่างๆก็นำ

รูปเหรียญมาลงเป็นวิทยาทานใหม่นะครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2010
  16. ตะติยะทาส

งั้นผมขอความเมตตาชื่อครูบาอาจารย์ก็ได้ครับ เผื่อจะได้กราบเป็นบุญหัว ว่ามีลูกศิษย์ที่ทันหลวงพ่ออยู่ด้วยครับ (สมาชิกท่านใดเกิดท่านหลวงพ่อเดิมแล้วหลวงพ่อท่านเคยเล่าว่าไงหรือท่านที่รู้จริง ผมจะได้ไขข้อข้องใจ) ทาง pm ก็ได้ครับว่าป่าวครับเพื่อนๆพี่ๆในกระทู้ จะเป็นการขอบคุณอยากมากครับจะได้รู้เรื่องราวที่ผมสงสัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2010
  17. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพนี้เป็นภาพหลวงพ่อเริ่ม วัดจุกเฌอครับ

ศรัทธาหลวงพ่อเดิมเหมือนกัน ท่านเป็นพระองค์แรกที่อยากได้วัตถุมงคลท่านมาก เห็นท่านครั้งแรกตอนที่บวช ผ่านมาเกือบ 20 ปีแล้วยังไม่มีที่ทันท่านเลย

หลวงพ่อโอนเก็บไว้นิดหน่อย มองท่านแล้วสงบเยือกเย็นมาก มีเหรียญดอกบัวบาน เหรียญพรหม เหรียญรูปไข่ครึ่งองค์

เก็บลูกศิษย์สายหลวงพ่อเดิม(อ่านเรื่องของท่านแล้วรู้ว่าท่านไม่ชอบคนดื่มเหล้า) เลยไม่กล้าห้อยรูปท่าน บูชาไว้บนหิ้งพระเป็นส่วนใหญ่ ห้อยลูกศิษย์แทน คือหลวงพ่อกวย เป็นหลัก

18. ตะติยะทาส

ขอบพระคุณครับที่เข้ามาแก้ไขให้ครับ ขอบพระคุณมากๆเลยแก้ไขภาพใหม่แล้วครับ แต่พี่ครับหลวงพ่อมรณะภาพปี 2494 นะครับเพราะถไม่น่าจะผ่านมา 20ปีได้เพราะถ้าผ่านมา20กว่าปีจะตรงกับปี สูงสุด 2523-2533 นะครับแต่ถ้าเป็น หลวงพ่อโอน หลวงพ่อโอด หลวงพ่ออ๋อย ในปีดังกล่าวทันแน่นอนเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2010
  19. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมหมายถึง
    ศรัทธาหลวงพ่อเดิมมา 20 ปี แต่ยังไม่มีวัตถุมงคลที่ทันท่านเสกเลยเลยน่ะครับ

20. ตะติยะทาส

อ่อครับ เอาซะผมงงเลยพี่ พี่ลองมาเดินดูแถวทิพเนตร เชียงใหม่นะครับเพื่อฟลุค ได้ของดีราคาถูก แบบกรอบศิลปะช่างพยุหะ รูปเก่าถึงยุค

แต่ถูกครับ