ใครเคยอ่านหนังสือ The Secret บ้างคะ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย oriental_beauty, 26 พฤศจิกายน 2010.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

แหม ไม่ต้องถึงขนาดชมกันจนลอยหรอกจ๊ะ เอ๋ ยังไงพี่อุ้มก็ส่งให้อยู่แล้ว แต่ว่าต้องรอนิดนึงนะ ช่วงสามสี่วันนี้พี่อุ้มไม่ได้กลับบ้านเลย กินนอนมันอยู่ที่ออฟฟิสนี่แหละ เลยยังไม่ได้เอาหนังสือมาแพ็คส่งให้ ไม่ต้องเกรงใจหรอกจ๊ะ พี่อุ้มอ่ะ ทำเพื่อทุกคนได้เสมอ ว่าแต่ว่าเอ๋เป็นทหารหร๋อ พี่อุ้มช๊อบชอบทหาร 555 พ่อพี่อุ้มเป็นทหารอากาศ แต่เจ้าชู้สุดๆๆ มีศรีภรรยาไม่รู้กี่คน พี่อุ้มเลยเป็นลูกเมียน้อย พี่อุ้มเลยขอถือโอกาสนี้ไม่ชอบ เอ๋ ก็แล้วกันนะ 55555 ส่วนแฟนอ่ะ ไม่หวังแล้ว ถ้ามาแบบไม่รักกันจริง อยู่ตัวคนเดียวดีกว่า จะได้ไม่อายฟ้าดิน 55555 รอหน่อยนะจ๊ะ ไม่เกินวันจันทร์ที่จะถึงจะส่งไปให้ทุกคนแหละ

2. ภัทรอังคาร

อ้าว แล้วกัน ถามเองตอบเองแล้วจะให้พี่อุ้มตอบอะไรละจ๊ะเนี่ย แต่รู้แล้วสิชิมิ ว่ามันคืออะไร ดีใจที่ได้คุยพีเอ็มนะจ๊ะ

3. ภัทรอังคาร

รอหน่อยนะค่ะ อุ้มจะส่งให้วันจันทร์นะ ช่วงนี้ภาระกิจรัดตัว บ้านช่องก็ไม่ได้กลับเจ้าค่ะ

4. ภัทรอังคาร

มาแล้วค่ะอยู่นี่ไงค่ะ พี่อุ้มมาแล้ว เอ๋ อยู่ป่าวเนี่ย ก๊อกๆๆๆๆ

5. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ

ที่ของ ทพ สม คือ
    THE TOP SECRET ครับ

THE SECRET ของ คุณจิรนันท์ พิตรปรีชา แปล

ตอนนี้ มี THE SECRET ฉบับ คนรุ่นใหม่
    นิน่า กุลนัดดา ที่อ่านข่าว ช่อง 3 แปล ครับ

ส่วน ที่ผมขอ ของคุณอุ้ม
    เพราะ ทราบว่า
    ไม่มีพิมพ์แล้ว ครับ

จะรอ และ ขอบคุณ

6. aezaamak

aezaamak เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ผมยังอยู่ครับ....ขอขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับหนังสือนะครับ....จริงอย่างที่พี่ว่าครับ ทหารส่วนใหญ่จะเจ้าชู้และรักสนุกกันครับ...ผมก็เคยเป็นอย่างที่ว่าครับแต่ตอนนี้ตั้งแต่ไปบวชกับหลวงพ่อถาวร ฯ ที่วัดปทุมวราราม ผมเปลี่ยนอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ...พูดง่าย ๆ ก็คือ ทำต่อจากที่บวชมาครับ...รายระเอียดของ the secret ผมพิจารณาดูแล้วว่าน่าจะนำไปใช้ได้ในทั้งทางโลก และทางธรรมครับ อยากให้คนที่ปฏิบัติได้อ่านกันครับเผื่อจะได้ดัดแปลงมาใช้กับทางธรรมผมคิดว่ามีประโยชน์แน่นอนครับพี่

7. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2010
    คุณ เอ๋ เริ่มทำได้ผลแล้วอิจฉาจัง
    เมื่อไหร่เราจะได้ผลบ้างนะ แง้ๆๆๆๆ :'(

8. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    คุณอุ้ม
    หายไป 2 วันแล้ว

รักษาสุขภาพนะครับ

9. oriental_beauty

oriental_beauty เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อุ้มๆๆๆๆๆๆๆๆ
    อิอิ miss miss ค่ะ

10. aezaamak

ต้องคิดให้ชัดเจนครับ....ของทุกอย่างต้องใช้เวลาจร้า....จักรวาลจะให้เรามีโอกาสคิดไตร่ตรองในสิ่งต่าง ๆ ที่เราอยากได้ครับ ถ้าคิดแล้วได้เลยยุ่งแน่เลยจร้า...ตามหนังสือครับ กลับไปทวบทวนอีกหน่อย....ผมก็ยังไม่ได้ทุกอย่างที่ต้องการเช่นกันครับ ขอ เชื่อ รับ ระหว่างนั้นคอยสังเกตุสิ่งที่เกิดขึ้นครับ.....คิดบวกตลอดนะน้อง....แล้วทำตามที่พี่บอกยัง อาจใช้เวลาหน่อย สวยใจดีเป็นคนบวก แค่นี้กินขาดจร้า....ปล.ใครมีคำแนะนำมากกว่านี้ รบกวนด้วยครับ...

11. oriental_beauty

ขอบคุณมากค่ะพี่เอ๋
    หนึ่งเองก็จะพยายาม ทำให้ได้ค่ะ
    แม้จะต้องใช้เวลาหน่อย สู้ๆค่ะ

12. ภัทรอังคาร

มาสวัสดีวันจันทร์จ้า หลังจากหายไปลัลล้ามาสองวัน ยุ่งงานแล้วพอถึงเวลาได้พักผ่อน ก็เลยไปเที่ยวซะบ้าง วันนี้กลับมาทำงานแล้ว แต่ยังไม่ได้ส่งหนังสือให้เลยเพราะหนังสืออยู่ที่บ้าน ยังไม่ได้กลับบ้านนะจ๊ะเดี๋ยวถ้าวันนี้ได้กลับพรุงนี้จะรีบส่งให้เกรงใจมากเลยนะค่ะเนี่ย บอกว่าจะส่งก็ยังไม่ได้ส่งแต่รับรองอาทิตย์นี้ได้แน่นอนจ้า มิสหนึ่งเช่นกันนะ

13. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ คุณชาติ ขอบคุณมากนะค่ะที่เป็นห่วง อุ้มสุขภาพดีค่ะ เพียงแต่หลายวันนี้อดนอน นอนเท่าไหร่ก็ยังรู้สึกอยากจะนอนอยู่นั่นแหละ

14. aezaamak

งานเยอะเงินก็เยอะครับพี่อุ้ม....ระหว่างที่รอแล้วเราจะปฏิบัติตัวอย่างไรบ้างครับ ผมสังเกตุว่าเพื่อนสมัยเรียนโทรมาเยอะมาก ทั้งสมัยเรียนมัธยม,พานิช,เราดึงดูดคนเหล่านี้มาได้อย่างไรครับ ทั้งที่เราแค่คิดว่าตัวเองรวยแล้ว (ตามแบบฉบับ the secret ครับ),ได้ไปปฏิบัติธรรมในสถานที่ต่าง ๆ ที่เราชอบคิดอยู่แค่เนี้ย แต่เพื่อนที่หายไปนานก็หาเบอร์มาจากใหนก็ไม่รู้โทรมา...แต่ก็คุยกันอย่างสนุกสนานครับ....

15. เทพสำราญ

เทพสำราญ เป็นที่รู้จักกันดี

คุยไรกันอยู่เอ่ย ขอร่วมวงสนธนาด้วยคนน่ะคับ ก่อนอื่นขอตอบกระทู้เรื่องหนังสือของเหล่าเซียนธรรมที่แต่งไว้
    ว่าใครเคยอ่านบ้างหรือเปล่า เท่าที่อ่านก็สมคำร่ำลือของสุดยอดหนังสือดีเด่น
    ด้านธรรมบทเลยคับ คิดๆอยู่เหมือนกันว่าจะเขียนหนังสือแนวคัมภีร์สู่ธรรมวิเศษ
    ยังไงก็โมทนาธรรมน่ะคับ ทุกท่าน..

16. ขวัญภพ

ขวัญภพ สมาชิกใหม่

อ่านแล้วค่ะ ก็ดีนะเป็นหนังสือออกแนวจิตวิทยานิด ๆ ใช้จินตนาการนิดหน่อย โดยรวมแล้วทุกสิ่งเป็นไปได้ โดยความคิดและพลังในตัวเราเองค่ะ ขอแนะนำหนังสือแนว ๆ เดียวกัน ลองอ่าน เดอะท๊อบซีเคร็ตเล่ม 1และก็เล่ม 2 ดูนะค่ะ ของทันตแพทย์สม สุจีรา เล่มนี้ออกแนววิทยาศาสตร์การแพทย์ ประยุกต์เข้ากับธรรมะ โดยเนื้อหาบางส่วนก็จะอิงกับเรื่องกฎของแรงดึงดูดในเดอะซีเคร็ต บางส่วนก็อิงจากตำราทางด้านการแพทย์ เห็นอย่างนี้นึกว่าอ่านยาก แต่ผู้แต่งหนังสือเล่มนี้เขียนให้อ่านเข้าใจง่ายมาก ในเดอะท๊อปซีเคร็ต จะบอกให้เรามองในมุมอีกมุมหนึ่งที่เดอะซีเคร็ตไม่ได้บอกไว้ คือจะให้เราลองมองจากผลที่จะได้รับ ย้อนขึ้นมาหาเหตุที่ต้องกระทำ ตอนแรกก็ไม่อยากอ่านแต่โดนเจ้านายบังคับให้อ่าน อ่านไปอ่านมารู้สึกว่ามันนำมาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันเราได้ และก็ปรับใช้กับงานของเราได้ด้วย

17. oriental_beauty

เย้เย้ พี่อุ้มกลับมาแล้ว
    ไปเที่ยวมาสนุกไหมคะ ดีแล้วละคะ ทำงานหนักมาทั้งสัปดาห์
    พักผ่อนบ้างไรบ้างเนอะ
    ส่วนเรื่องหนังสือไม่ต้องรีบก็ได้ค่ะ แล้วแต่พี่อุ้มสะดวกแล้วกันจ้า
    ว่างเมื่อไหร่ค่อยส่งก็ได้ น้องๆ รอได้ ค่ะ ^^

18. oriental_beauty

เป็นหนังสือที่สอนให้เราคิดบวกมาเลยค่ะ
    ^^

19. oriental_beauty

มหัศจรรย์มากค่ะ พี่เอ๋
    ว่าแต่พี่เอ๋ช่วยบอกหนึ่งหน่อยได้ไหมคะ ว่าตอนที่พี่เอ๋คิด พี่เอ๋คิดแบบไหนคะ
    พี่เอ๋ นึกภาพเวลาเพื่อนๆเก่าติดต่อมาเหรอคะ?

20. aezaamak

ไม่แน่ใจครับว่าตัวเองคิดอะไรไปมั่งเยอะ...แต่ที่ซัดเจนก็คือ คิดว่าตัวเองรวยแล้ว...และมีจะกินครับ...อิอิ และคิดว่าได้ไปปฏิบัติธรรมในสถานที่ต่าง ๆ ที่เราชอบครับ....คือ ตามแบบ the secret เค้าให้เราสังเกตุสิ่งที่เกิดขึ้นครับ...บรรดา เพื่อน ๆ ทั้งหลายของผมอาจจะพาไปรวยก็ได้ครับ....