ใครศรัทธา หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุณสนุก, 4 พฤศจิกายน 2010.

1. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

สำนักวัดบางกุฏีทอง ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2012
  2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:ปล้นเลยครับ
    แล้วส่งต่อมาชะอำ
    แหะ .... ท่านรองเจริญมาพอดี
    ตัวใครตัวมันเน้อ เอิ้ก เอิ้ก

3. rungaran

:cool:ท่านรองครับ องค์ นี้ ของหลวงพ่อ ตี๋ หรือครับ
    สวยมากครับ แต่เสียดายครับ ท่านไปเร็วเหลือเกินครับ

4. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามดึกค่ะพี่รุ่ง.....

รถไฟสงสัยไม่ปลอดภัยแล้ว....
    ฟังข่าวแล้วสะเทือนใจค่ะ..

โจรใต้ยกพลยิงรถไฟเจาะไอร้องพลีชีพ1เจ็บ1ก่อนถล่มฐาน

วันอังคารที่ 28 สิงหาคม 2555 เวลา 21:07 น.
    <!-- /.images-list-items -->
    <!-- /.featured-img -->โจรใต้กว่า 10 คน ยกพลกราดปืนกลถล่มรถไฟที่เจาะไอร้อง อส.ประจำขบวนพลีชีพ 1 สาหัส 1 ก่อนถล่มฐานปฏิบัติการณ์ย่อยชุดคุ้มครองเส้นทางรถไฟ แก้แค้นอส.วิสามัญกลุ่มอาร์เคเค
    <!-- /.content -->
    <!-- /#featured-caption -->เมื่อเวลา 17.30 น. วันนี้ (28 ส.ค.) พ.ต.อ.ประยงค์ โคตรสาขา ผกก.สภ.เจาะไอร้อง จ.นราธิวาส รับแจ้งเหตุคนร้ายกว่า 10 คน ใช้อาวุธสงครามยิงถล่มใส่ขบวนรถไฟที่ 447 จากสถานีรถไฟสุราษฏร์ธานีปลายทางสุไหงโก-ลก ระหว่างสถานีรถไฟบูกิตกับสถานีรถไฟไอสะเตียร์ บ้านบือราแง หมู่9 ต.บูกิต และยังใช้ปืนสงครามยิงถล่มใส่ฐานปฏิบัติการณ์ย่อยชุดคุ้มครองเส้นทางรถไฟ ริมถนนเลียบเส้นทางรถไฟบ้านบูกิต หมู่3 ห่างจุดแรก 4 กม.ทำให้ อส.ประจำขบวนรถไฟ สังกัดกองร้อยบังคับการและบริการส่วนหน้าจังหวัดชายแดนภาคใต้ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ได้รับบาดเจ็บสาหัส 2 นาย
    จึงสั่งระดมกำลังตำรวจทหารและฝ่ายปกครอง ไปตรวจสอบที่เกิดเหตุร่วมกับเจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐาน จ.นราธิวาส และเจ้าหน้าที่ชุดเก็บกู้วัตถุระเบิด นปพ.จ.นราธิวาส
    โดยจุดเกิดเหตุแรกห่างจากสถานีรถไฟบูกิต 500 เมตร 2 ข้างทางเป็นป่ารกทึบเจ้าหน้าที่พบปลอกกระสุนเอ็ม16 และอาก้าจำนวนหนึ่งตกอยู่โคนต้นไม้ใหญ่ทั้ง 2 ฟาก
    เจ้าหน้าที่เก็บรวบรวมหลักฐาน ส่วนขบวนรถไฟพนักงานขับรถได้นำไปจอดเทียบชานชลาที่สถานีรถไฟสุไหงปาดี ในสภาพหัวรถจักรและโบกี้ทั้ง 6 โบกี้ ทั้งด้านซ้ายและขวามีรอยกระสุนปืนพรุนทั้ง 2 ด้าน เจ้าหน้าที่และพลเมืองดีนำอส.ผู้บาดเจ็บ 2 นายส่งรักษารพ.สุไหงปาดี อย่างเร่งด่วน ทราบชื่อนายสุทธิพงศ์ หิรัญพันธุ์ ถูกกระสุนถูกท้ายทอย 1 นัดอาการสาหัสและเสียชีวิตขณะส่งรพ. และนายอัสสุวรรณ เจ๊ะลาเต๊ะ กระสุนถูกขาขวาบาดเจ็บสาหัส แพทย์ส่งรักษาต่อรพ.สุไหงโก-ลก
    ไปตรวจสอบจุดที่ 2 เป็นฐานปฏิบัติการณ์ย่อยของชุดคุ้มครองเส้นทางรถไฟ มีชรบ.และอส.ประจำที่ว่าการ อ.เจาะไอร้องปฏิบัติหน้าที่อยู่ พบที่บริเวณบังเกอร์หน้าฐานมีร่องรอยถูกกระสุนปืนคนร้ายได้รับความเสียหาย แต่ไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต พบปลอกกระสุนคนร้ายตกที่พงหญ้ารกทึบ 2 ข้างทางรถไฟจำนวนมาก
    สอบสวนทราบว่า ก่อนเกิดเหตุคนร้ายกว่า 10 คน มีอาวุธปืนครบมือ แยกกำลังออกเป็น 2 ชุด ชุดแรกดักซุ่มยิงถล่มใส่ขบวนรถไฟ พนักงานขับรถได้เร่งหัวรถจักรไปเทียบชานชลาที่สถานีรถไฟสุไหงปาดี ส่วนชุดที่ 2 แฝงตัวเข้าไปในป่าสวนยางพารารกทึบริมทาง ใช้ปืนสงครามยิงถล่มใส่ฐานปฏิบัติการณ์ย่อยของชุดคุ้มครองเส้นทางรถไฟ
    เพื่อสกัดกั้นการเข้าสนับสนุนจุดเกิดเหตุ จนทั้ง 2 ฝ่ายได้เปิดฉากยิงปะทะกันนาน 5 นาที ก่อนล่าถอยไป
    เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเจ้าหน้าที่เชื่อว่าเป็นฝีมือการกระทำของกลุ่มผู้ไม่หวังดีที่โกธรแค้น อส.ประจำขบวนรถไฟสายดังกล่าว ได้วิสามัญสมาชิกแนวร่วมของกองกำลังติดอาวุธ อาร์เคเค เสียชีวิต 1 ราย ขณะบุกยิงนายมามะ บือราเฮง ซึ่งเป็นสายข่าวของทหารเสียชีวิตหน้าสถานีรถไฟเจาะไอร้องเมื่อช่วงเย็นวันที่ 25 ส.ค. ที่ผ่านมา.

อ้างอิง
    โจรใต้ยกพลยิงรถไฟเจาะไอร้องพลีชีพ1เจ็บ1ก่อนถล่มฐาน | เดลินิวส์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2012
  5. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    โชว์พระบ้าง เช้าๆ แล้วจะไปนอน ง่วงแล้วอ่ะ
    2.หลวงพ่อทวด วัดประสาท ครบรอบ 30ปี

6. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดีค่ะ พระหลวงปู่งามค่ะ ครบรอบ 30 ปี

พรุ่งนี้วันที่ 30 จะนำสติกเกอร์หลวงพ่อทวดไปเข้าพิธีวาระแรกค่ะ

คุณดินสอ ได้พักผ่อนบ้างหรือยัง....นอนหลับให้สบายนะคะ..แวะนำพระหลวงพ่อทวดมาให้ชมบ่อยๆนะคะ....

ทีบ้านยังขาดคนหุงข้าวอีกหรือเปล่า...:d

7. nuanhadyai@hotmail

1
    เมื่อวานเจอน้อง เมื่อก่อนอยู่กระทู้จตุคามรามเทพด้วยกัน เขาสอบถามเรื่องพระบูชาหลวงพ่อทวดค่ะ ซึ่งเขาก็ได้มาและรู้สึกว่าองค์พระบูชาจะเหมือนกัน (น้องเขาใช้คำว่าคู่แฝด)
    เลยได้คุยกันค่ะ.......

น้องเขาบอกว่า รุ่นนี้น่าจะเป็น ปี 2502 ค่ะ....

องค์ล่างเป็นหลวงพ่อทวดพระของน้องเขาค่ะ...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2012
  8. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แอบมาตอนเช้าเช้า เพราะคิดว่างานเข้าอีกแน่วันนี้ จะพยายามหาเวลามาเยี่ยมเด้อพี่น้อง:cool:
    เอื้อยนวลครับ ได้รับมีดแล้วเด้อเอื้อย วันนั้นส่งโทรจิตแล้วแต่ปลายทางบ่มีสัญญาณครับผม ขอบพระคุณหลายหลายเด้อครับผม

9. nuanhadyai@hotmail

1
    ค่ะน้องพลศิริ รับแซบค่ะ วันนี้พี่ก็ไปทำงานเช้าค่ะ มีห้องประชุม 3 ห้อง..
    ถ่ายวิดีโองานประชุม น้องที่อยู่ด้วยกันต้องเตรียมตัวถ่ายภาพห้องผ่าตัดวันนี้พี่งานเพียบเลยค่ะ.....ไปทำงานก่อนนะคะ....

10. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    หวัดดีครับ พี่นวล...ไม่ค่อยสบายครับ โพสเสรจ ที่นี กับกระทู้นู้น แอบไปหลับอีกรอบครับ...สติกเกอร์พี่ไปเสกที่ไหนบ้างครับ:cool::cool:

11. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    นะโมโพํิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา

ขอบารมีหลวงพ่อทวดเหยียบน้ำทะเลจืด โปรดคุ้มครองทหารตำรวจและเจ้าหน้าที่ข้าราชการและประชาชน ทุกคน ด้วยเถิด

..

และแสดงความเสียใจต่อครอบครัว ของผู้เสียสละพลีชีพ รวมทั้งที่ได้รับบาดเจ็บทั้งพิการ และไม่พิการ. ในทุกครั้ง ด้วยใจที่เศร้าหมอง.

12. ล้างใจ

เอิ๊ก.

อรุณสวัสดิครับป๋า. ช่วงนี้เป็นงัยบ้างครับนักท่องเที่ยวเยอะปล่าว แขกเต็มมั้ยช่วงนี้^^

:cool::cool::cool::cool:

13. rungaran

:cool:สวัสดีครับ เสี่ย
    ช่วงนี้เงียบครับ กำลังมองหาตัวช่วยครับ เอิ้ก เอิ้ก

14. rungaran

:cool:โห.......เก่าจริงๆเลยครับ หลวงปู่ทวดองค์นี้
    รักเลย รักเลย(k)(k):cool:

15. rungaran

:cool:พระงามมากครับ เสี่ยดินสอ 555

16. rungaran

:cool:พักผ่อนบ้างเน้อ จะได้หายป่วยซะที เอิ้ก เอิ้ก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  17. rungaran

:cool:ขอกราบประทานโทษ ทุกๆท่านนะครับ
    ขอโชว์หลวงปู่ ทวด สักองค์นะครับ ได้โปรดเถอะ เอิ้ก เอิ้ก

18. rungaran

:cool:ขอโชว์หลวงปู่ ทวด อีกสักองค์ครับ

19. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่ทวด

หลวงปู่ดูแข็งแรงดูแข็มขลังมากครับ สวย
    :cool:

20. ล้างใจ

โอโห. พิมพ์ใหญ่ไหล่จุด. :cool:

2497