ใครมีสัมผัสที่6บ้าง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ราชันลาง, 1 มกราคม 2013.

1. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011

ไม่รู้เรียกว่าสัมผัสที่ 6 ไหม
    เพราะเราชอบฝันเห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าเป็นประจำ
    แต่บางทีเราก็ตีความฝันไม่ค่อยออก ว่าหมายถึงอะไร
    จะมารู้ความหมายก็ตอนเรื่องมันเกิดขึ้นแล้วทุกที
    บางทีก็ฝันร้าย เราก็กลัวนะ T_T

2. hatashit

hatashit สมาชิก

ผมเองก็มีสัมผัสที่ 6 เคยโพสเรื่องราวที่จะเกิดขึ้นในอนาคตใน facebook บ่อยๆจนเพื่อนๆที่มีระดับการศึกษาสูง มีฐานะ เค้าเชื่อว่าผมมี ยกตัวอย่างหนึ่ง
    เดือนเก้าของปี 2011 ตอนนั้นผมทำสมาธิแล้วเห็นภาพว่า น้ำจะท่วมเข้าโรงงานทางประตูใหญ่ ประตูใหญ่ของโรงงานมี สามประตู ผมจำภาพได้และบอกว่าน่าจะเป็นประตูที่สองหรือสาม ผมบอกผู้จัดการโรงงาน เรื่องนี้ ตอนนั้นใครๆก็ยังไม่คิดว่าน้ำจะท่วมกรุงเทพ พอถึงเดือน 11 น้ำก็มาจริงๆ แถวบางบอน มาทางใต้ดินตรงประตูสอง แล้วตามด้วยประตูสาม จนผู้จัดการชมว่า ผมแม่น มีหลายๆเรื่องที่ผมสัมผัสเยอะมาก จนเพื่อนที่เป็นหมอดูบอกว่า ผมเตือนเพื่อนๆคนอื่นบ่อยมาก ให้ระวังว่า เจ้ากรรมนายเวรจะมาเอาคืนทีหลัง
    ส่วนใหญ่ผมโพสใน facebook

3. Dek_AWar

Dek_AWar สมาชิก

ก่อนอื่นก็ฝึกสติก่อน เอาให้มีทุกขณะจิตก็พอและ

4. hatashit

อันนี้อีกอัน เมื่อวันที่ 4 ที่ผ่านมา ตอนสามทุ่ม ผมเห็นิมิตในหนังที่รอมานาน จากประสบการณ์ว่า ต้องมีเรื่องไม่ดีตามมากับคนที่ผมห่วงมากที่สุด ผมเลยโทรไปเตือน พอดีคนๆนั้นกำลังนั่งทานข้าวกับลูกค้าอยู่ข้างนอก คืนนั้นความรู้สึกของผมแรงมาก จนต้องทานยาหลับไป ตื่นเช้ามาผมเห็นข้อความนี้ใน facebook ของคนที่ผมไปเตือน
    "5 มกราคม
    ทำงัยดีรถ ถูกชนเมื่อวาน ผู้หญิง สวยชะด้วย โดนปาด ทะเบียน พ-2216 ป้ายแดง ยุบเล็กน้อย เจ้าขอรถโกรธแน่ สมใจแล้วแคลมทีเดียว เลย ปวดหัว คนที่มีลางสังหอนบอกแล้วน่ะเตียนด้ว แต่ก็ขอบคุณค่ะ ที่เตือนไม่ทันแระ
    เลิกชอบ · "

5. Happy_Me

Happy_Me เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    เป็น Angel Number ค่ะ เราเองก็เห็นบ่อยๆ
    ลองอ่านกระทู้นี้ดูค่ะ http://palungjit.org/threads/สัญญาณของเทพ-ที่ผ่านมาทางตัวเลข.292813/

6. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกมาตั้งกะ5ขวบ...มาฝึกเอากับหลวงพ่อฤษีอยู่อีก5ปี...โดนด่าประจำ...หลวงพ่อบอกว่าพวกที่จะได้ทิพยจักขุญาณคือมีญาณเห็นได้คล้ายตาทิพย์พวกนี้ต้องเคยได้มาแล้วนับแสนชาติ พวกที่เห็นได้นี่ก็เป็นของเก่าเขาติดตัวมา...
    รู้ได้เห็นได้แต่แรกก็ตื่นเต้น สนุกดี ...
    เมื่อเจริญสติให้มากขึ้นก็เห็นว่า ทิพยจักขุญาณนี้ก็ดีนะ แต่ว่ามีประโยชน์น้อยกว่า ปัญญาจักขุ เพราะเมื่อมีปัญญาเห็นแจ้งในทุกข์แล้วย่อมทำให้กิเลสเบาบางลงได้ แต่ทิพยจักขุญาณนี้ แม้เห็นผี เห็น สวรรค์ เห็นเหตุการณ์ในอนาคต ในอดีต เห็นบุพกรรมเก่าได้ แต่เมื่อกลับมาพิจารณากองกิเลสแล้ว หาได้ลดลงไม่ อาจมีบ้างที่หลงคิดว่าตัวเองดีกว่าเขานี่ก็จะเลวหนักเข้าไปกว่าปุถุชนเสียอีก...
    5ปีที่อยู่กับหลวงพ่อฤษี ท่านสอนมากเรื่องการละสังโยชน์3 เทศน์วันละหลายๆสิบรอบ แต่ไม่มีใครสนใจ อยากแต่จะไปเห็นโน่นเห็นนี่...ปีสุดท้ายหลวงพ่อเทศน์เรื่องสักกายะฑิฐิเรื่องเดียวพิจารณาจากโสดาบันไปจนสุดอารมณ์อรหันต์...เสียดาย ไม่มีใครเอา..
    มีแต่คนอยากเห็นโน่นเห็นนี่...
    เรื่องการเห็นสิ่งเหล่านี้ผมไม่ได้สนใจมา20กว่าปีแล้ว มีเพียงเอาสติตามดูจิตค้นหาสิ่งชั่วในดวงใจ ทำความเพียรในการเผากิเลสตามที่หลวงพ่อสั่งไว้..แต่เมื่อไม่สนใจก็กลับเห็น เพียงแต่เห็นแล้วรู้แล้วก็เฉยๆ ไม่ใช่ว่าเชื่อ หรือว่า ไม่เชื่อ คือเฉยๆกับสิ่งที่เห็น จริงก็โลก ไม่จริงก็โลก..เมื่อเป็นเช่นนี้แล้วสิ่งที่เห็นมันเป็นเรื่องที่จะเกิดขึ้นจริง เพราะโดยมากพระหรือเทวดาท่านจะมาบอก...ท่านมาเตือนเวลาจะเกิดอุบัติเหตุบ้าง เมื่อจะหมดอายุขัยบ้าง บางครั้งคนในครอบครัวจะมีภัยท่านก็มาบอก ส่วนไหนแก้ไขได้ก็ทำ เมื่อทำแล้วจะพ้นไม่พ้นจะหนักจะเบาอันนี้ไม่ได้ใส่ใจก็เป็นไปตามกฎของกรรมนะ...เรื่องสัมผัสที่6จึงไม่รู้สึกว่าเป็นเรื่องแปลกประหลาดอะไร เรื่องพวกนี้ย้อนหลังไป60-70ปีก่อนคนที่มีสัมผัสที่6เยอะแยะครับ...ประเด็นหลักที่ผมกังวลมากกว่าคือ ทำอย่างไรจึงจะละสังโยชน์10ให้ได้ตามที่หลวงพ่อสั่งไว้ เพื่อการดับไม่มีเชื้อ อันนี้ยอมรับว่ากังวลมาก ฝึกมาแต่5ขวบ 7 ขวบก็ได้ทิพยจักขุญาณ 8 ขวบเข้าอรูปฌาณได้ 10 ขวบทำอสุภะแล้ว ฝึกมา40ปี ยังไม่ใช่ว่าเอาดีได้ เอาชั่วมันยังออกไม่หมด นี่ไม่ใช่อวดดีนะครับ อันนี้อวดเลว ความหวังสุดท้ายก็คิดว่าจะฝึกไปจนตาย เอาชีวิตเป็นเดิมพันกับมัน จะวัดกันก็ลมหายใจสุดท้ายนี่แหละ...เรื่องเห็นโน่นนี่นั่นก็เฉยๆไปนานแล้วนะ เพราะมันก็เท่านั้นเอง ไม่เป็นเหตุให้พ้นจากทุกข์ทั้งปวงได้...ขอผู้อ่านโปรดพิจารณา...

7. superoof

superoof Active Member

ผมควบคุมความฝันได้

พอผมตื่นขึ้นมาแล้วรู้สึกเสียดายมากเมื่อรู้ว่าเรื่องราวที่ผ่านมาเมื่อกี้มันเป็นความฝัน เพราะมันมีหลายอย่างที่อยากทำในความฝันนั้น หลายครั้งเข้าผมก็มานั่งนึกว่า เอ..ในขระที่กำลังฝันคนเราจะรู้ตัวว่าเราฝันได้หรือไม่.
    หลังจากนั้นวันต่อมาก่อนนอน ผมเลยบอกกับตัวเองว่า ต่อไปนี้เราจะนอนแล้วนะ ถ้าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นหลังจากนี้ไม่ว่าอะไร มันคือความฝัน เมื่อนึกบอกตัวเองเสร็จ ผมก็มาโผล่อยู่ในสถานที่แห่งหนึ่งไม่รู้ว่าที่ไหน และมาทำอะไร สภาพแวดล้อมก็เหมือนที่ทั่วๆไปที่เคยเห็นอยู่ ในชีวิตประจำวัน แล้วทันใดนั้นก็พลันนึกขึ้นมาได้ว่า เฮ้ยนี่มันฝันนี่นา เท่านั้นหละครับ ผมอยากทำอะไรผมก็ทำเลย ทำทุกอย่างที่บางทีคนเรานึกอุตรหริขึ้นมา แต่ในโลกแห่งความเป็นจริงเราทำไม่ได้ ทำแม้กระทั่ง "บิน" นึกสนุกขึ้นมาผมก็เลยลองบินดู ด้วยวิ่งเร็วขึ้นๆ แล้วกระโดด มันก็ลอยขึ้นอย่างที่ใจเราต้องการ ผมสนุกมาก เที่ยวเล่นจนเพลิน จนกระทั่งรู้สึกตัว ตื่นขึ้นมา พบว่ามันเช้าแล้ว หลังจากนั้นผมก็ทำเหมือนเดิมทุกวัน ท่องเที่ยวอย่างสนุกสนาน ผมไม่รู้ที่ทำมันคืออะไร ผิดหรือถูกหรือไม่ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

8. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

จิตที่ฝึกโดยชำนาญแล้วจะสัมผัสรู้ได้ในสิ่งที่ปรารถนา เข้าถึงได้ในสุขอันยั่งยืน

9. hatashit

เห็นด้วยคับ จิตที่ฝึกถึงขั้นแล้ว สามารถอยากเห็นอะไรในอนาึึคตที่ตนอยากเห็นได้

10. ขอพ้นทุกข์

ขอพ้นทุกข์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านผู้ใจบุญทั้งหลาย
    ด้วยวัดป่าฟองใต้ (ธ) หมู่ 7 ตำบลวังกวาง อ.น้ำหนาว จ. เพชรบูรณ์ กำลังดำเนินการจัดซื้อที่ดินเพื่อเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมของอุบาสก อุบาสิกา จำนวน 34 ไร่ ราคา 1,700,000 บาท (หนึ่งล้านเจ็ดแสนบาทถ้วน) ตรงบริเวณหน้าวัด ซึ่งบริเวณแถวนี้เป็นภูเขาและใกล้เขตอุทยานแห่งชาติภูกระดึงเหมาะอย่างยิ่งแก่การภาวนา บริจาคได้ตามกำลังศรัทธา โดยกำหนดการทอดผ้าป่า วันที่ 10 มีนาคม 2556 เวลา 08.30 น หรือบริจาคผ่านบัญชี ธนาคารไทยพานิชย์ ชื่อบัญชีพระเกรียงศักดิ์ สุทธจิตโต บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 647-230220-4 สาขา อ.ชุมแพ ติดต่อสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ ศิริพงษ์ 083-353-7944 (ตลอดเวลา) 089-291-4047 (เฉพาะเวลา 08.30-10.00)

11. insuwan0

insuwan0 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    บางคนมี ไม่อยากได้ บางคนได้ ไม่อยากมี ผมคิดว่า ก่อนที่จะเอามันมได้ อยากรู้ว่าคุณจะเอไปใช้ทอะไรกัน เผื่อทีผมอาจจะคิดได้บ้างครับ

12. เพเนโลพี

เพเนโลพี สมาชิก

ตอน 7-9 ขวบเคยเจออยู่ 2-3 ครั้ง แล้วก็หายไปเลย ที่จำได้ก็มีตอนคุณปู่เสียใหม่ๆ ชอบเห็นคุณปู่มายืนดูอยู่ตรงบันได (ที่มั่นใจว่าเป็นคุณปู่เพราะเห็นเข็มขัดที่คุณปู่ใส่ประจำ)
    เริ่มมาอีกทีตอนจะสอบเข้าม.4อะค่ะ แล้วต้องอ่านหนังสือหนักมากมีคนบอกให้นั่งสมาธิสวดมนต์ หลังจากนั้นมาก็นั่งสมาธิสวดมนต์ตลอดเลยค่ะ แล้วก็เริ่มสัมผัสได้
    แต่ส่วนมากจะได้ยินเสียงมากที่สุดอะค่ะ เช่น ได้ยินเสียงคนอยู่ในห้องนอน พอเข้าไปก็ไม่มีใคร บางทีก็เห็นแว้บๆ แต่ที่ชัดสุดคือเห็นเงาผู้หญิงดำๆ เดินลงบันได ล่าสุดนั่งสมาธิแล้วได้ยินเสียงวี้ดดด... ค่ะ TT
    แต่ตัวเองโดนผีอำบ่อยด้วย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหม เคยอ่านบทความเรื่อง Sleep Paralysis แล้วรู้สึกว่าตัวเองอาจจะเป็นโรคจิตคิดไปเองทุกอย่างก็ได้

13. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    มีแต่จับผิดตัวเองไม่ได้สักที รู้ตอนเรื่องเกิดทุกที
    บางทีก็ทำผิดๆไปก่อนแล้ว หงุดหงิดตัวเอง

14. pititarat

pititarat เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    ส่วนตัวผม

จากการฝึกวิปัสนามายาวนานอย่างต่อเนื่อง ผมพอทราบว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันเกิดมาจากความคิดครับ ความคิดคนเรามี2อย่าง
    1 เกิดเป็นเสียง
    2เกิดเป็นภาพ ครับ
    ผมเคยเข้าไปในความคิด สับสนมากและผมเห็นตัวผมยืนข้างหน้าผมจะจะ ผมเห็นจะจะ ผมเห็นเข้าไปในหัวผมที่ยืนอยู่ข้างหน้าผม ความคิดมันซ้อนกันเป็นชั้นๆๆเลยครับ
    ผมแทบบ้าและกลัวสิ่งที่เกิดขึ้นอยู่หลายวัน จนผมออกมาจากความคิดได้ คือทิ้งมันไปซะ มันมีเกิดแล้วก็มีดับไปผมเข้าใจตรงนี้เลย

เหมือนพระพุทธองค์ท่านสอนไว้รู้แล้วให้ละคีอทิ้งมันไปซะ รู้แล้วให้ตัด ไม่อย่างนั้นมันจะติดอยู่ตรงนั้นมันจะไปต่อไม่ได้เลยครับ

15. DR-NOTH

มีสัมผัส6 แล้วลองมาฝึกอภิญญากันดูน่ะทุกท่าน วิเศษเลิศล้ำนักแล....

16. DR-NOTH

ปัจจุบันเทคโนโลยีทั้งหลายได้เข้ามาแทนที่อิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ต่างๆ
    จนแทบไม่เหลือร่องรอย แต่ทว่าศาสตร์แห่งสัจธรรมแห่งอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ นั้นยังไม่สูญหายไปไหนเลย เพียงแต่...
    น้อยคนที่จะค้นหาฝึกฝนและแสดงให้โลกได้รับรู้เท่านั้นเอง...​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2013
  17. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

มีมาแต่เดิม หรือ ฝึกแล้วได้ในปัจจุบัน แตกต่างกันไป ผู้ทีมีมาแต่เดิม ชีวิตจะไม่เรียบง่ายสักเท่าไร ไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่งหรือพร้อมๆกันหลายอย่าง สิ่งที่มาหล่อหลอมให้สิ่งนั้น ปลุก ผุด ดึง กระชาก ให้กลับมาอีกครั้ง มีเหตุและปัจจัยแตกต่างกันไปตามกรรมและบุญที่มี ไม่อยากเรียกเลยว่าสัมผัสที่หก เราอยากเรียกว่า สัมผัสอันเฉียบแหลม มากกว่า เพราะถ้าบอกว่าสัมผัสที่หกจริง นั้นคือสัมผัสทางใจ แต่บางคนไม่ได้เกิดทางใจแต่เกิดทางอื่น ความที่มีต้องเข้าใจการใช้งานและควบคุม หากคุมไม่ได้เราจะดูเหมือนผิดปรกติไป ท่านผู้ประเสริฐจึงกล่าวไว้ว่า หากมีแล้วไม่ให้โอ้อวด ไม่นำไปใช้ในทางผิด หากใช้ต่อสู้หรือรู้ทันในสิ่งที่เป็นอัปมงคล สิ่งชั่วจันไร จุดประสงค์เพื่อความดีงาม ถูกต้อง ยุติธรรม แล้วไซร้ ย่อมประเสริฐนัก

ขอ นพน้อม บูชา พระคุณ แห่งครู อาจารย์ ที่พร่ำสอน ผ่านมาหลายเวลา ไม่เคยลืมเลือน

18. พระ ธรรมะ

พระ ธรรมะ เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าสิ่งเหล่านี้ เป็นของเก่าของใครของมันที่มีมาตั้งแต่อดีตชาติ จากสิ่งที่เคยปฏิบัติมา ฉะนั้นเมื่อรู้สึกตัวก็ควรฝึกให้เก่งและใช้ให้เป็นประโยชน์ สาธุ.....

19. jiranuchauth

jiranuchauth Active Member

เราไม่มีง่ะ
    แค่ฝันตรงสองสามครั้ง
    บางเอิญมากกว่า

20. MonkeyAstro

MonkeyAstro เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอ่า ไม่อยากมีด้วย T^T ผมกลัวครับ