ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เจริญลาภ

เจริญลาภ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008

รังนี้ มีเงิน7ล้าน ซื้อไม่หมดครับ:cool:

2. oatkub

oatkub Active Member

23 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณมากครับ ผมชอบรุ่นนี้มากจริงๆ แต่รุ่นนี้อย่างอื่นแพงมากๆแถมของเก๊น่ากลัวอีก กัดฟันวัดดวงมาเกือบครึ่งหมื่นทั้งๆ ที่ดูไม่เป็นครับ

3. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011

หรียญผดหรือไม่ผดคงเอาไว้เป็นเกณฑ์สำหรับการเล่นหาตามความนิยมน่ะครับ จะเอามาเป็นมาตรฐานเก๊แท้คงไม่ได้ เพราะเหรียญหมุนเงินหมุนทองที่ผมได้มาตั้งแต่ประมาณปี 42-43 นั้นก็มีผดครับอย่างรูปที่ผมลงให้ดู อย่าว่าแต่มีผดไม่มีผดเลยครับถ้าพระหลวงปู่ไม่นิยมบล็อก 18 เม็ด 19 เม็ด เหรียญหนาเหรียญบางก็ไม่มีใครมานั่งแยกให้ปวดเศียรเวียนเกล้าหรอกครับ

ส่วนผู้ที่นับถือบูชาหลวงปู่ฯเจอแบบนี้ก็เก็บได้สบายใจครับ ตอนนี้เหรียญนี้ก็ราคาไม่แพงอยู่แล้วต่อไปจะยิ่งราคาถูกเพราะเค้าไม่เล่นกัน แต่ถ้าเก็บหวังอนาคตก็คงไม่ต้องเก็บครับ เพราะอนาคตอาจจะตีเป็นเสริมกันไปอีก ตัวอย่างเหรียญนารายณ์ฯก็มีให้เห็นเป็นตัวอย่างแล้วครับ ก็น่าเห็นใจสำหรับผู้ที่่มาที่หลังกล้า ๆ กลัว ๆ มีแต่ความไม่แน่ใจ ขนาดพระประมาณสิบกว่าปีตอนนี้ขีดวงให้แคบลงทุกที นานกว่านี้คงซอยยิบกันไปใหญ่ครับ :cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

4. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกด Like สัก 1,000,000 ครั้งได้หรือเปล่าครับ
    ผมไม่อยากให้คนที่ศรัทธาหลวงปู่จริง ๆ ต้องมามีศรัทธาไม่มั่นคงเพราะ พวกเซียน(เสี้ยน) บางคน ทำให้หลวงปู่แปดเปื้อนครับ

การปรามาสพระไม่ดีครับมันจะบาปแก่ตนเอง

5. หมื่นโชค

หมื่นโชค เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2012
    นี่ละครับที่เป็นปัญหามีทั้งบาย(ไม่ชัดเจนในความหมายว่าไม่ชอบหรือไม่ใช่) ศิษย์รุ่นเก่าที่ทันยุคทันเหตุการณ์ช่วยแจ้งเป็นวิทยาทานจะได้หรือไม่ครับจะได้สะบายใจกันทุกฝ่าย ส่วนตัวมีเก็บอยู่ก็แบบบาง 2-3เหรียญ

6. Chrischakorn

Chrischakorn สมาชิก

22 สิงหาคม 2012
    ผมค่อนข้างสนิทกับทางวัดนะครับ พอรู้การสร้างพระชุดนี้ และได้สนทนากับหลวงพ่อขวัญเมืองและลูกศิษย์คนอื่น ๆ ที่ใกล้ชิดหลวงปู่ เหรียญหมุนเงินหมุนทองเหรียญหนา 20000 เหรียญ ถูกสั่งทำมาเพื่อแจก แต่เมื่อทางโรงปั๊มเอามาส่ง ทางวัดเกรงว่าจะไม่พอแจก จึงเรียกโรงปั๊มอีกโรงมาและให้บล๊อกไปทำเพิ่มอีก 30000 เหรียญ ทางโรงปั๊มมากินหัวคิวลดขนาดเหรียญให้บางลง เพื่อเอากำไรมากขึ้น และได้นำมาส่งก่อนปลุกเสก 2 วัน พระทั้ง 50000 เหรียญจึงถูกปลุกเสกพร้อมกันครับ ขอให้ทุกท่านที่นับถือหลวงปู่สบายใจได้ครับ ทางหลวงพ่อขวัญเมืองท่านก็ยืนยันแบบนี้เช่นกัน
    ปล. ผมมีอะไรมากมายหรือประสบการณ์จากลูกศิษย์คนอื่น ๆ และจากหลวงพ่อขวัญเมืองมาเล่าให้ฟังนะครับ โอกาสหน้าละกัน

7. หมื่นโชค

หมื่นโชค เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2012
    เชิญชวน ผู้รู้จริงช่วยกันสนับสนุนข้อเท็จจริงที่ยืนยันได้มากๆ นะครับ มุมมองหลากหลาย ท้ายสุดก็คงมีที่จบ

8. joeryan99

joeryan99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใช่เซียน ผมเป็นมือใหม่ ที่นับถือหลวงปู่อย่างเเท้จริง ไม่ใช่คนขายพระไม่เคยคิดจะทำให้หลวงปู่เเปดเปื้อน .....ได้พยามศึกษาให้ได้มากที่สุด เเละประมวลด้วยความคิดส่วนตัว สำหรับข้อมูลที่ พี่ sunny กล่าวผมก็รับฟังเพราะ ผมก็ติดตามเเละพี่เขานับถืออยู่ สำหรับคำของคนบางคนก็ ควรใช้คำพูดที่สุภาพหน่อยครับ มันส่อถึงตัวคนพูดเองว่าเป็นคนอย่างไร

9. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นเลยผมต้องขอโทษด้วยฤ้าทำให้คดเช่นนั้น และขอบอกตรงๆ ว่าผมไม่ได้คิดจะว่าคุณด้วย ที่ผมว่าเพราะผมศึกษามานานและเห็นเซียนหลายคนจะบืดเบื้อนความเป็นจริง
    และผมอยากจะบอกว่าผมศึกษามานานพอสมควร ประมาณปี 52ที่หือ และผมก็เจอเรื่องอย่างนี้ตั้งแต่ปี 52 แล้ว แต่ผมก็ไม่ปักใจเชื่อ จนไปฤามและได้รับพระกับมือท่านเอง ได้ฟังจากปากพระสงฆ์ที่ฤือศีล 227 ข้อ ผมจึงอยากเอามาให้ผู้ที่ศรัทธาได้รับทราบ และไม่อยากให้ตามกระแสเซียนไป เพราะฤ้าไม่หวังเอาหลวงปู่ไปขายทำกำไร ก็เหรียญไหนก็ได้
    ปล.ที่กล้าเอามาบอกเพราะตัวผมมีทั้งเหรียญหนา บาง ประคำ 18 เม็ดและ 19 เม็ด

และอีกอย่างที่เอามาเล่าเพราะอยากบอกว่าของที่ทันหลวงปู่ ที่วัดป่ายังมี อยากให้ไปทำบุญร่วมกัน สร้างวัดที่ท่านเคยอยู่ให้ร่งเรือง

10. joeryan99

joeryan99 เป็นที่รู้จักกันดี

ok ครับ เข้าใจกันเเล้ว ...ก็ร่วมๆกันเเชร์ข้อมูล สร้างมาตรฐานให้กับพระเครื่องของครูบาอาจารย์ กราบ กราบ กราบหลวงปู่ครับ

11. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

พินิจพิจารณาด้วยใจท่าน ที่นี่มีเรื่องเล่า

ศรัทธาไม่มีตัวตน แต่ขายได้ ดังนั้นพระหลวงปู่จึงถูกแบ่งย่อยเป็นพิมพ์นั้นพิมพ์นี้ ประคำ18-19 หนา-บาง โค๊ตมะ โค๊ตเลข ๗ ฯลฯ

ทั้งนี้ เพื่อให้มีราคาแพงขึ้น ได้ราคาดีขึ้น นิยมที่สุด..........สวัสดีครับ

12. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่หมุน
    สวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ
    ยินดีทุกท่านครับที่ปรับความเข้าใจ และสื่อสารกันเข้าใจครับ
    ศิษย์หลวงปู่ทั้งนั้นครับ ขอให้ทุกท่านได้พระหลวงปู่บูชาทุกท่าน และโชคดีทุกคนครับ

13. TERDSAK_TIB

TERDSAK_TIB Active Member

สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า แท้หรือเปล่า เพราะว่า ฐานพระไม่เหมือนองค์อื่นๆๆ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กลายเป็นประเด็นขึ้นมาจนได้ สำหรับเหรียญที่มีเม็ดผด
    เอาเป็นว่าชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น โดยส่วนตัวผมไม่เคยขายพระหลวงปู่แม้แต่องค์เดียว
    คิดเพียงแค่ว่า ท่านออกวัตถุมงคลที่บ้านเกิดของผม ผมก็เลยจะเก็บไว้ให้ลูกหลาน
    ได้มีไว้ใช้บูชาในอนาคต ผมไม่ใช่เซียน และไม่อยากเป็นเซียนหรือเป็นสายตรงสายอ้อม
    อะไรทั้งนั้น
    เพียงแต่ผมมองแบบเหตุแบบผล ว่าของที่สร้างในวาระเดียวกัน ทำพร้อมกัน มันไม่น่า
    จะมีความต่างหรือหากต่างก็ไม่ควรมากมาย หากเคยเห็นเคยได้รับและเชื่อว่ามี
    และมีการยืนยัน ก็ว่าไปตามนั้น แต่ส่วนตัวผมเองอันไหนที่ผิดปกติผมไม่คิดเก็บ
    ซึ่งก็เป็นความคิดของผมเพียงคนเดียว ส่วนท่านอื่นๆ ผมไม่ทราบ

หลวงปู่ก็ยังคงเป็นหลวงปู่ คงไม่มีใครที่ไหนที่จะทำให้ท่านแปดเปื้อนได้
    เพราะท่านยังคงความศักดฺ์สิทธิ์ และเป็นที่ศรัทธาของผู้ศรัทธาทั้งหลาย
    และจะมีผู้คนศรัทธาหลวงปู่เพิ่มอีกมากมาย ดังพระเกจิอาจารย์ในยุคเก่า
    ที่มีเรื่องเล่าขานกันไม่รู้จบ

15. monkeyexchange

monkeyexchange เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    อ่านทีแรกก็เข้าใจแล้วครับ เพราะผมก็คงเป็นแบบเดียวกับคุณโต้งชลบุรี (ต่างกันแค่ผมเก็บพระหลวงปู่ อยู่น้อยมาก ถ้าเที่ยบกับคุณโต้งชลบุรี) แต่ผมว่าแนวคิด คงคล้ายๆ กัน คือเก็บ ที่ตัวเราชอบจริงๆ ชัวร์จริงๆ (หมายถึงในมุมมองของเรา) เพราะกลัววันนึงเอาไปให้ใครเค้าแล้วเค้าจะมาว่าเอา ว่าเก็บทั้งที ทำไมเก็บแบบนั้นแบบนี้ ก็เลือกเอาที่ตัวเองว่าชอบ ว่าชัวร์ ว่าดูง่ายๆ ก่อน (คำว่าดูง่ายคงเข้าใจนะครับ ดูง่ายคือดูง่าย ไม่ใช้ฟันธงว่าเก๊แท้นะครับ) ผมอ่านแล้วก็ได้ความหมายแบบนั้นจริงๆ ซึ่งมันก็คงห้ามกันไม่ได้หรอกครับ
    สำหรับความคิดหรือทัศนะ คุณโต้งคนเดียว หรือ สมาชิกท่านใดท่านหนึ่ง คงไม่สามารถไปทำให้ความเคารพรักต่อหลวงปู่เปลี่ยนแปลงไปได้หรอกครับ ศรัทธาก็คือศรัทธา ของของท่าน ก็คือของท่าน ไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ

มีคนถาม ก็มีคนตอบ ชอบไม่ชอบ ก็คงว่าไปกันตามความคิดเห็นส่วนบุคคล เห็นไม่ตรงกันก็มาคุยกัน เอาข้อมูลมาให้กัน บอกกล่าวกัน ผมว่าแค่นี้ ก็เป็นการแสดงน้ำใจกันตามสมควรแล้วครับ

อย่าไปกลัวครับ ทองคำอย่างไร ก็ยังเป็นทองคำอยู่วันยังค่ำครับ มันเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  16. monkeyexchange

monkeyexchange เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    เอาภาพพระลง ให้เพื่อนๆ ชมกัน บ้างดีกว่าครับ
    มีน้อย ก็ต้อง นานๆ ลงทีครับ

สำหรับองค์นี้ รักมากครับ ส่วนตัวถือว่าดูยาก เพราะพระไม่ค่อยเหมือนของคนอื่นเค้า:cool:

17. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    เห็นด้วยอีกเสียงครับ คุณโต้ง:cool:

18. jengeeskhan

jengeeskhan Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2011

สวัสดีพี่ๆอาเฮียทุกท่านครับ ไม่ค่อยได้เข้่ามาพูดคุยกันเท่าไหร่เลยตั้งแต่ปลายปี วันนี้ของหลักเริ่มเก็บไม่ไหวล่ะ ราคาแรงเหลือเกิน หันมามองรุ่นแรกราคาเบาๆ ก็อดจัดไม่ได้กะเก็บให้ลูกให้หลานวันข้างหน้าจะได้ไม่ต้องเปลืองแรงหาแถมราคาก็คงจะว่ากันหนัก
    เห็นของสวยๆแบบนี้คนเก็บก็ชื้นใจ ตอนนี้ของปลอมหลายรุ่นออกมาเยอะเหลือเกิน เช่าหากันก็ขอให้ได้แต่ของแท้กันนะครับ :VO

19. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ช่วงนี้ วัตถุมงคลหลวงปู่ แรงมาก... ไม่ว่า รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่.:cool::cool::cool:

20. moosplit

moosplit สมาชิกใหม่

พีครับช่วยดูเหรียญหลวงปู่หมุ่นให้หน่อยครับว่าแท้หรือป่าว ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้