ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อริยะ ชน

อริยะ ชน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2011
    สวยๆเพียบเลย อยากได้โค๊ดกลับครับ
    ส่วนองค์นี้ สมเด็จโนนผึ้ง เนื้อพิเศษ
    ฝังพลอยครับ สวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      67.3 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      764
      ขนาดไฟล์:
      73.5 KB
      เปิดดู:
      62
  2. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    พี่ๆน้องๆครับ ผมกำลังหาเหรียญพุทธนิมิต หลังหนุมานครับ ที่ไหนบ้างราคาไม่เเรงครับ สักหลักร้อยครับ ตอนนั้นเจอในเว็ปนี้เเหละครับ หมดเสียเเล้วเสียดายมากๆ ช่วยหน่อยนะครับ

3. ตะวันมงคล

ตะวันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    .ใช่ความเห็นของท่านนี้ไหมครับ ที่คุณ magicbunny ชอบ:cool:

4. ตะวันมงคล

ตะวันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    หรือความเห็นของท่านนี้ครับ
    ผมเองชอบความเห็นของทั้งสองท่านครับ:d

5. Magicbunny

Magicbunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับ ผมเอาไว้เตือนตัวเอง เวลาอยากมี อยากได้
    ของบางอย่างที่เกินตัวสำหรับผมนะครับ
    ช่วงก่อนหน้านี้คิดอยากจะครอบครอง บางรุ่น
    อ่านแล้วฉุกคิด ว่า พิธีเดียวกัน พุทธคุณน่าจะเหมือนกันน่ะครับ
    แล้วอีกอย่างก็ ใส่ไม่กี่องค์ ส่วนใหญ่เก็บเสียมากกว่า
    เลยต้อง หยุดแล้วจ้า พอแล้วจ้า

6. si12a

si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ไม่ตอกเบอร์เล่นเเล้วมันจะไม่สบายใจเลยน่ะครับ ผมว่าอย่าเลยครับ หลักๆต้องดุที่ตัวเลขอยู่เเล้วนี่ครับ

7. khwan

khwan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    สาธุ เป็นจริงได้ จะดีมากเลยทีเดียวครับ :cool:

8. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

เช้าๆวันเสาร์ มาชมพระกริ่งเสาร์ห้าเนื้อเงินกันครับ

9. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ของผมไม่ได้เน้นแขวนนะครับ แต่เอาไว้ติดที่ร้าน ผมให้เพื่อนลองนะครับ คือผ้ายันต์ที่ออกวัดซับลำไย รูปหลวงพ่อกวย มีสองสีครับ สีแดงกับสีขาว (หลวงปู่หมุน ท่านปลุกเสก แถมราคาไม่แพงด้วย) คือร้านเพื่อนผมขายของครับ ปกติก็ขายดีอยู่แล้ว ผมบอกว่าลองเอาไปใช้ดู จากเดิมขายได้ประมาณวันละ สามแสน ขึ้นมาเป็น ห้าแสน เฉยเลยครับ เพื่อนผมเองยังตกใจ บางช่วงขายดีจนแทบไม่มีเวลาพักเลยครับ

ขออภัยที่ไปยืมรูปใครมาก็ไม่รู้ครับ แบบว่าขี้เกียจถ่ายเองครับ แนะนำให้ใช้ผ้ายันต์สีแดงนะครับ เพราะว่าผ้ายันต์สีขาวถ้าเก็บไม่ดีจะกลายเป็นสีเหลืองครับ

10. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

วิ๊งๆ เลยครับพี่วิืเชษฐ์ :cool:

11. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ
    พระของหลวงปู่นั้นที่อยู่แล้ว(ทุกหลวงปู่)(ครูบาอาจารย์ไหนก็เสกมาดีอยู่แล้ว)
    อยู่ที่ใคร,คนใด,เคยทำบุญกับองค์ไหนไว้ในชาติก่อน,ภพก่อนไว้ ถ้าพบเจอในชาตินี้ก็จะประสบความสำเร็จเร็วขึ้น (ประมาณนี้หรือเปล่า-ทำนองนี้หรือเปล่า)
    ร่วมถึงการทำความดีด้วยครับ(ศีล-ภาวนา)
    อีกอย่างวัตถุมงคลที่ครูบาอาจารย์ได้สร้างไว้ ให้ลูกศิษย์ที่ได้แขวนนึกถึงครูบาอาจารย์ซึ่งเป็นตัวแทนแห่งพระพุทธองค์
    (นี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ อาจจะไม่ถูกต้องไปทุกอย่าง)
    ส่วนที่คุณบอกว่าให้คนรักและเกรงนั้น ก็ต้องอยู่ที่บุคคลนั้นด้วย
    เช่นถ้าจะเข้าหาเจ้านายใส่พระหลักแสน แล้วไปทำหน้าบูด-อารมย์เสีย(เป็นตูดหมึก)ใส่เจ้านาย แล้วคุณคิดว่าพระหลักแสนจะช่วยได้ปะ หรือถ้าคุณจะไปกินข้าวกับแฟน(คุณลองทำหน้าเป็นตูดหมึกสิ)แล้วแฟนคุณจะว่ายังไง
    หรืออีกตัวอย่าง วันหนึ่งถ้าคุณขับรถไปชนรถคนอื่นแล้วคุณลองยิ้มให้เค้าแล้วบอกว่า"ขอโทษครับ"แทนที่เค้าจะโกรธเป็นไฟ เค้ากลับลดอารมณ์นั้นได้เลยในบัดดล ((กรณีของขับรถไปชนรถคนอื่นนั้นผมเลยแล้วครับ ตอนนั้นไม่ได้แขวนพระขององค์ใดเลย คือพอชนเสร็จผมลงมาแล้วก็กล่าวคำว่า "ขอโทษครับ" เค้าลงมาดูรถแล้วเค้าก็ไม่ได้ต่อว่าอะไร))เราสองคันก็รอประกันมา ช่วงที่รอก็นั่งคุยปกติๆๆ สุขจะตายไป

12. เจริญลาภ

เจริญลาภ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าวันนั้น พี่สมาธิ7689 อาราธนาห้อยพระออกไปด้วย บางทีอาจจะแคล้วคลาด ไม่ต้องเสียเวลารอประกันก็ได้น่ะครับ แซวเล่นน่ะครับผม:cool:

13. เจริญลาภ

เจริญลาภ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008

สุดยอดไปเลยครับ พี่วิเชษ ลิ้ม :cool::cool::cool:

14. ขอขวด

ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน.............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2011
  15. Impurity

Impurity เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2009
    ที่เคยได้ยิน คำกล่าวที่ว่า " บูชาให้ดีแล้วจะเกิดผล" ต้องทำอย่าไรครับ....

16. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มะบอม
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆศิษย์หลวงปู่หมุนทั้งหลาย ถ้ามีปัญหาเรื่องราคาแต่อยากได้ของดีจริงๆของหลวงปู่หมุน ยังไม่ต้องกังวลมากครับ เพราะบางอย่างดีมากๆๆๆๆ แต่ราคาไม่ถึงพันครับ เทียบกับราคาเป็นหมื่นๆ ผมขอบอกเลยว่าหลักหมื่นกับหลักร้อย ก็ไม่แน่ว่าหลักหมื่นจะดีกว่าหลักร้อยนะครับ เพียงแต่ที่เรียกว่าของหลักนั้น เพราะว่าสร้างน้อยกว่า ด้วยเนื้อหามวลสารที่มีราคาแพงกว่าเท่านั้นอย่างเช่นเหล็กน้ำพี้เป็นต้น เป็นแร่ที่ค่อนข้างมีราคาในตลาดจึงทำให้มีจำนวนน้อยสร้างได้น้อยกว่า เลยแพง ส่วนพระเนื้อผงเนื้อว่าน(ในเฉพาะของบางรุ่นเท่านั้น) ที่ไม่มีราคาแต่คนธรรมดาอย่างเราต่อให้รวยแค่ไหนก็หาไม่ได้ด้วยเงิน เพราะว่านบางอย่างที่หลวงปู่ไปเก็บมาเองตามป่าเขาตอนที่ท่านธุดงค์อยู่นั้น เราไม่มีวันรู้เลยว่าว่านพวกนั้นคือว่านอะไรมาจากป่าไหน ต้องมีจิตระดับไหนถึงจะหาเจอและสามารถเก็บมาได้ กับผงบางอย่างที่หลวงปู่เขียนเอง ลบเอง เสกเอง เดี่ยวๆสะสมเรื่อยมา แล้วท่านก็เมตตาเอามาสร้างพระ ถามว่ามีราคามั้ย? ตอบได้เลยว่าไม่มีราคาในเงินบาทแน่นอน แต่ในทางพุทธคุณนั้นมีราคาสูงยิ่ง สูงมากยิ่งกว่าเนื้อไหนๆซะอีก ผมเข้าใจว่าสัมยนี้ใครๆก็อยากจะมีอะไรที่สามารถควักมาอวดเพื่อนๆในวงการได้ เป็นรุ่นดังมาก เนื้อนิยม มีราคาสูงลิ่ว เลี่ยมทองหนักๆฝังเพชรสร้อยทองดูเท่ห์ ดูรวยเหลือเกิน แต่ก็ยังผ่อนบ้านผ่อนรถกันไม่หมดซักที เอาง่ายๆว่าโชว์เขาได้ไม่อายใครว่างั้นเหอะ แต่ผมขอให้คิดนิดนึงว่า ถ้าใครไม่มี ไม่พร้อมที่จะทำแบบนั้น ก็อย่าได้ดันทุรังเลยครับ มันจะไม่มีความสุขเปล่าๆ ถ้าใครพร้อมอยากทำเล่นๆก็เต็มที่เลยครับ ชีวิตนี้ความสุขของเราใครๆก็ขวางไม่ได้ครับ

บางทีผมชอบทำตัวเหมือนคนปลุกระดมต่อต้านกระแสรุ่นดังรุ่นนิยมที่แพงๆ แต่ไม่ใช่อย่างนั้นนะครับ เพียงอยากจะให้กำลังใจคนที่อยากได้มากๆจนน้อยใจชาติกำเนิด มีนะครับคนแบบนั้น มีจริงๆ แต่ขอให้ใช้ปัญญาหน่อยครับ พระถูกๆยุคต้นๆที่หลวงปู่ดำริขึ้งเองเพื่อให้คนมาทำบุญช่วยปัจจัยทางวัด สร้างเอง เสกเองของท่านอยู่รูปเดียว ทำไมจะไม่น่าสนใจล่ะ เรื่องนี้พวกพี่ๆศิษย์สายตรงบางท่านคงจะรู้กันดีอยู่ในเบื้องลึกๆว่าของที่หลวงปู่หามาเองนั้นเยี่ยมที่สุด

ทุกๆครั้งที่ผมอยากได้พระนะครับ ผมจะตัดใจแบ่งพระบางรุ่นที่มีอยู่(มีแต่ไม่ได้คิดที่จะห้อยแน่นอน) นำไปแบ่งให้ชาวบ้าน เพื่อเอาเงินมาเช่าพระรุ่นที่อยากจะห้อยจริงๆ ผมจะทำแบบนี้ครับ ไม่เคยคิดจะแบ่งพระนำเงินมากินมาใช้ เพราะผมค่อนข้างที่จะหวงของมาก ถ้าแบ่งไปแล้วต้องนำไปแลกอะไรซักอย่างกลับมาไม่งั้นเซ็งจิตครับ เคยมีอยู่ช่วงหนึ่งคิดจะหากำไรจากการปล่อยพระจริงๆ (เล่าไว้เตือนใจนะครับ) แบบเช่ามาถูก แล้วไปกดราคาสูงขึ้น อะไรทำนองนั้น แต่ยังไม่ทันจะได้ทำเลยครับ พ่อผมเกิดทราบความคิดนี้ขึ้นมา ท่านเดินมาหาผมแล้วบอกผมว่า "ก็ไม่เห็นว่าพวกนั้นมันจะได้ดีซักคน" จบครับ ผมเลิกเลยครับ แต่บางคนที่ปล่อยพระไปแล้วนำเงินกลับไปช่วยที่วัด ไปทำบุญต่อ อันนี้สุดยอดครับ เสืยสละจริงๆ ขออนุโมทนากับบุคคลเหล่านี้นะครับ

ขอให้โชคดีกับการตามหาพระของหลวงปู่ต่อไปนะครับ กราบ หลวงปู่ครับ

ผมเริ่มให้เช่าบูชาพระเพราะผมมีเหตุผลครับพี่ เพราะเป็นสิ่งที่พอจะสร้างรายได้ได้บ้าง เงินที่ได้จากการให้บูชาพระก็นำกลับไปให้คนที่มีพระคุณในครอบครัวครับ ผมให้เช่าบูชาพระมักจะถูกกว่าท้องตลาดมากมาย ไม่เอากำไรมากเพราะหวังเพียงนำเงินที่ได้มาใช้ดั่งที่บอก เพราะไม่มีเงินส่วนนี้ก็ต้องหนักที่ รายได้จากงานประจำมาก "แขวนพระเพื่อเป็นพุทธานุสติ ผมก็ขายพระเพื่อเป็นพุทธานุสติ เช่นกันครับ" ไม่ได้เอากำไรเยอะ ไม่เอาเปรียบใคร ทำมาได้ 1 อาทิตย์แล้วครับ จิตจดจ่ออยู่กับพระทุกเวลา ที่ว่างจากงาน พี่ว่าแบบนี้พอได้หรือเปล่าครับ (ผมเปิดให้เช่าหลวงปู่หมุน เว็บจี ในราคาที่"คนทุกระดับ เป็นเจ้าของไ้ด้" มีหลักฐานในเว็บว่าเป็นตามนั้นจริงๆ)

17. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ผมว่าการปล่อยพระมาให้เช่านั้นเป็นวิธีใครวิธีมันครับ บางคนทำเพื่อเป็นอาชีพหลักของตนเพื่อเลี้ยงครอบครัว บางคนทำเพื่อเป็นอดิเรกเป็นรายได้เสริม ขอเเต่ให้มีจรรยาบรรณหรือคุณธรรมอย่าขายหรือปล่อยเช่าของปลอมให้กับคนที่ศรัทธา ซึ่งถ้าไม่มีเขาเหล่านั้นผู้ที่ขายหรือปล่อยพระให้เช่าเราก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหน ส่วนตัวผมเองส่วนใหญ่จะเช่าเก็บมากเสียกว่าปล่อย จะปล่อยบ้างเเต่น้อยมากก็เพื่อนำไปรวบรวมเช่าองค์ใหม่ที่ต้องการครับ
    เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ

18. st18

st18 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้ยูสเซอร์อะไรครับจะได้ตามไปอุดหนุนบ้าง

19. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ที่คุณกล่าวมาก็ถูกครับ พอดีเมื่อก่อนผมไม่ค่อยชอบแขวนพระครับ แล้วเมื่อ2อาทิตย์ก่อนได้ไปดูดวงกับพระรูปหนึ่งเพื่อนแนะนำว่าท่านเป็นพระที่ดูให้แล้วรู้สึกดี พอดีหลวงตาท่านได้บอกไว้ว่า "โยมนะเป็นคนที่มีสัมผัสดี และ แม่น
    และโยนจะเป็นคนที่ไม่ชอบแขวนพระ แต่..ถ้าแขวนละก็ องค์นั้นจะต้องเก่งจริงๆ" ผมก็ถึงบางอ้อเลย55555+ ความรู้สึกต่างๆได้วิ่งผ่านสมองอย่างรวมเร็ว หลวงปู่1+1+1ฯลฯ

20. witncr8883

witncr8883 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนผมเลยครับ:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้