ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. manutt

manutt เป็นที่รู้จักกันดี

.....ส่วนเหรียญหลังหนุมาน อยากให้สืบหาประวัติที่ชัดเจนจากศิษย์ รุ่นเก่าดู ครับ อย่าฟังโฆษณาจากพ่อค้ามากนัก คุณอาจจะแขวนพระ ที่หลวงปู่ไม่ได้เสกก็ได้....
    มีใครบ้างไหมครับที่มีประสพการณ์ของพระรุ่นหลังหนุมาน ขอของจริงเลยครับ ถ้าหลวงปู่ได้อธิษฐานจิต ต้องดีแน่ไม่ต้องสงสัย ไม่ต้องอ้ำอึ้งกลัวลูบหน้าปะจมูก ปล่อยไว้โดยที่ตัวเองรู้ชัดว่าไม่ใช่ คุณนั่นแหละประมาทครู ไม่ควรได้ชื่อว่าลูกศิษย์หลวงปู่ เพราะหลวงปู่เองมีความเคารพนับถือครูอาจารย์อย่างยิ่ง **พบรอยก้มดูเจอครูกราบไหว้**

2. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหรียญรุ่นนี้เคยได้ยินมาว่า

หลวงปู่ไม่เต็มใจเสก เสกให้นิดเดียวแล้วก็ไล่คนที่นำมาให้ออกไป

และรุ่นนี้วัดบ้านจานไม่ได้ออก วัดที่อยู่ใกล้ๆเสาชิงช้าออก
    ชอบออกหลายรุ่น แล้วอ้างวัดบ้านจาน

ไม่รู้จริงเท็จประการใดขออภัยล้วงหน้านะครับ ฟังเขามาอีกที

3. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
  4. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ถูกต้องแล้วครับ:cool:

5. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าเห็นในโบสถ์วัดป่าหนองหล่มเมื่อครั้งไปร่วมพิธีวางศิลาฤกษ์หลวงพ่อสัมฤทธิผลเมื่อเร็วๆนี้รึเปล่านะ
    สร้างไม่มาก หลักสิบ แต่ไม่รู้ว่าใครสร้าง หลวงปู่คำบุปลุกเสก ผิดถูกประการใดขออภัยด้วย

6. witncr8883

witncr8883 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงปู่หลังหนุมานจากข้อมูลของเหลนหลวงปู่ที่เคยบอกผมมาเป็น ตชด. สร้างมาให้หลวงปู่เสกแต่ไม่ได้ขออนุญาติจากหลวงปู่ตอนนำมาให้หลวงปู่คนสร้างยังโดนหลวงปู่ตำหนิเลยครับ

7. Thantod

Thantod เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    วันนี้เข้าติดตามอ่านกระทู้จากบรรดาลูกศิษย์ลูกหาของหลวงปู่แล้ว ผมมีความรู้สึกว่า เริ่มที่จะมีบรรดานายทุนหรือผู้ที่ต้องการผลประโยชน์มากขึ้น ในส่วนตัวผมหากนำผลประโยชน์ไปบำรุงศาสนาหรือทำกุศลมันก็ดีไป แต่เท่าที่พบเจอส่วนมากจะเป็นส่วนตัวเสียมากกว่า เมื่อไหร่พวกเหลือบไรศาสนาจะหมดไปสักที ผมเชื่อว่ากรรมมันมีจริง แต่จะเร็วติดจรวดหรือค่อยๆแสดงผลกรรมที่ทำไว้เท่านั้นเองครับ ศรัทธาหลวงปู่จากใจจริงครับ

8. ดู๋ดี๋

ดู๋ดี๋ เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ช่วงนี้มีปิดตาชานหมากของหลวงปู่ออกมาให้ประมูลเยอะๆ เช่าหาระวังหน่อยนะครับ
    ที่จริงปิดตาชานหมากสร้างน้อยและหายาก ออกมาเกลื่อนเลย และปิดตาทาทองก็อุปโลกมาให้เช่า ของแท้ๆที่พี่ไตรภพสร้างนั้นให้ไปดูหน้าต้นๆครับ

อยากให้ท่านที่รักและศรัทธาหลวงปู่ได้ของจริงๆไปบูชา

กราบหลวงปู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2010
  9. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ผมก็เพิ่งเริ่มศึกษาประวัติเเละพระของหลวงปู่ ก็ไม่มีความรู้อะไรมาก จะได้ก็ในกระทู้นี้นะเเหละครับ ขอขอบคุณพี่ๆที่คอยให้ข้อมูลต่างๆในนี้ ผมเห็นรุ่นหลังหนุมานลงให้บูชาตามเว็ป ราคาเช่าหาเเรงมาก ดีนะไม่ได้เช่าหาเพราะประกอบกับปัจจัยไม่ค่อยมีอยู่เเล้ว ได้เก็บเเต่รุ่นที่ยังไม่ค่อยเเรง เเต่ก็ดีนะเพราะไม่มีเสริมกับปลอม สงสารเเต่ลูกศิษย์ที่ศรัทธาท่านเเต่ไม่รู้ข้อมูลมาเสียเงินเช่าหารุ่นที่ท่านไม่ได้ปลุกเสก

10. non901

non901 เป็นที่รู้จักกันดี

คงใช่หลังหนุมานเหรียญนี้นะครับ...
    อ่านแล้วก็ใช้เหตุและผลของแต่ละท่านนะครับ...

• Picture 046.jpg
      Picture 046.jpg
      ขนาดไฟล์:
      731.9 KB
      เปิดดู:
      299
    • Picture 047.jpg
      Picture 047.jpg
      ขนาดไฟล์:
      722 KB
      เปิดดู:
      299
      ขนาดไฟล์:
      197.1 KB
      เปิดดู:
      1,683
  11. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อีกหนึ่งของดีที่หลายๆคนมองข้าม และไม่รู้จักเลย คือพระยอดธง ที่วัดซับบรรจงสร้างโดยพระอาจารย์ตั๋ว ศิษย์เอกของหลวงพ่อกวย โดยมีเจตนาบริสุทธิ์ สร้างวัตถุมงคลโดยหาปัจจัยเพื่อสร้างวัด ทะนุบำรุงพระศาสนา และได้สร้างตามตำราโบราณของหลวงพ่อกวย ทั้งฤกษ์ผานาที รวมทั้งการหล่อ กับชนวนมวลสารสุดยอดทั้งนั้นครับ โดยที่สำคัญมีหลวงปู่หมุนได้ร่วมเสก เพื่อการครั้งนั้น

12. เด็กวัดบ้านจาน

เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    เหรียญหลังหนุมาน และปิดตาเนื้อว่าน108ผสมชานหมาก

[FONT=&quot]เหรียญหลังหนุมาน หลวงปู่หมุน ท่านเมตตาเสกให้แน่นอนครับ ส่วนนี้ผมยืนยันได้[/FONT]<o>:p></o>:p>
    [FONT=&quot]เหรียญรุ่นนี้เดิมทีผู้ออกทุนสร้าง(เจ้าของโรงไม้)ตั้งใจจะสร้างแจกแก่ ตชด และทหารหาญส่วนหนึ่ง และจะนำไปจำหน่ายส่วนหนึ่ง เพื่อนำรายได้มาถวายเพื่อสร้างเจดีย์ฐิตสีโล ช่วงปี2543 ตอนนั้นไทยมีเรื่องพิพาทกับเมียนม่าร์อยู่ ผู้ออกทุนสร้าง(เจ้าของโรงไม้)ตั้งใจนำไปแจกเพื่อเป็นขวัญกำลังใจ แก่ผู้รักษาดินแดนเหล่านั้น ผู้ออกทุนสร้างกะว่าจะให้หลวงปู่อธิษฐานจิตเดี่ยวให้ ซึ่งไม่ได้จัดพิธีใหญ่โตอย่างที่โบชัวร์ลง พอนำวัตถุมงคลทั้งหมดขึ้นไปที่วัดบ้านจาน หลวงปู่ก็ให้วางวัตถุมงคลเหล่านั้นไว้ แล้วหลวงปู่หมุนท่าน ก็นั่งลงที่อาสนะ เจริญพุทธมนต์ อาราธนาเชิญครูบาอาจารย์ หลังจากนั้น หลวงปู่หมุนท่านใช้ไม้เท้าเคาะไปยังกล่องวัตถุมงคลรุ่นนี้ พร้อมเปล่งเสียงกล่าวประมาณว่า ใครคิดร้าย ขอให้มันแพ้ภัยตัวเอง พะเมียงพม่าคิดไม่ดี คิดรุกราน ขอให้แพ้พ่ายไป (คำกล่าวของหลวงปู่ตรงนี้เป็นส่วนที่เค้ายกมา โฆษณาในโบชัวร์ ว่าเสกด้วยมนต์พระกาฬมหาสะท้อน)หลังจากกล่าวเสร็จ หลวงปู่ยังเมตตาใช้ไม้เท้าเคาะไปยังศรีษะแก่ผู้ที่ไปทั้งหมดด้วย ความเมตตา อันเป็นเสร็จสิ้นพิธีการเสกเหรียญรุ่นนี้ครับผม [/FONT] [FONT=&quot]เรื่องที่เสกเป็นไตรมาสไม่ใช่แน่นอนครับผม เสกแค่นี้ก็เต็มจนล้นแล้วครับ พระอภิญญาระดับสูงท่านไม่ต้องใช้เวลาเสกนานครับ แค่ถูจีวร2ที ศาสตราวุธใดๆก็มิอาจกล้ำกรายได้แล้วครับผม<o>:p></o>:p>[/FONT]
    <o>:p> </o>:p>
    [FONT=&quot]หลังจากนั้นจะถวายหลวงปู่เท่าไหร่ หรือนำไปแจกแก่ใครผมไม่ทราบได้ครับ ส่วนโบชัวร์จะโฆษณาเกินจริงไปมาก เป็นเรื่องของเค้าครับ เรารู้ เราศรัทธาต่อองค์หลวงปู่เป็นพอครับ<o>:p></o>:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]เหรียญรุ่นนี้ จึงห้อยบูชาได้ครับผม [/FONT]
    [FONT=&quot]เดี๋ยวขอออกตัวก่อนว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเหรียญรุ่นนี้น่ะครับผม ตัวผมเองมีแค่เนื้อทองแดงแค่เหรียญเดียวครับผม เก็บไว้นานแล้วหละ ผมเองแค่อยากให้ความจริงมันกระจ่าง ก็เท่านั้นเองครับ [/FONT]
    [FONT=&quot]ส่วนพระปิดตา เนื้อว่าน108 ผสมชานหมาก สร้างประมาณ3-400องค์ครับผม ไม่ใช้หลักสิบองค์ครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]หลักสิบองค์จะเป็นพวกเนื้อ เนื้อชานหมากหลวงปู่ล้วนๆ(60องค์บวกลบนิดหน่อย) เนื้อผงใบลาน(60องค์บวกลบนิดหน่อย) เนื้อข้าวเหนียวดำฝังพลอย(60องค์บวกลบนิดหน่อย) เนื้อผงเหล็กน้ำพี้เนื้อน้ำตาลแดง(70องค์บวกลบนิดหน่อย)(เนื้อเดียวกับที่สร้างรูปเหมือนหลวงปู่หมุน19นิ้ว /12นิ้ว) เนื้อฟอสซิล(60องค์บวกลบนิดหน่อย) และเนื้ออื่นๆที่ผสมเนื้อรวมๆกันอีกนิดหน่อยครับ ตอนนี้เท่าที่ ผมดูตามหน้าเวปทั่วๆไปส่วนตัวดูว่าแท้ครับ พระชุดนี้ถูกเก็บไว้จนลืม แตกกรุออกมาตอนนี้ เป็นธรรมดาครับที่จะได้เห็นกันบ้าง พอออกไปสักพัก คราวนี้หละจะหาเก็บกันยากขึ้นแน่ครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]อันนี้ผมก็ต้องขอออกตัวก่อนว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียด้วยเช่นกันครับผม ผมเองมีเก็บเนื้อล่ะองค์2องค์เองครับ แต่แค่อยากให้อะไรๆ มันถูกต้องครับ พี่ๆที่เก็บพระหลวงปู่หมุน หลายๆท่าน เก็บมาตั้งแต่พระของท่านยังไม่ดัง ไม่อยากเห็นผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่หมุน เสียศรัทธาไปครับ เนื่องจากเข้าใจสับสน รับข้อมูลต่างๆอาจผิดพลาดไปบ้าง และ ถ้าปล่อยให้เป็นไปแบบนี้ ไม่มีมาตรฐาน สวดกันไปสวดกันมา ผู้ศรัทธาหลวงปู่หมุนบางคนอาจจะจิตตกได้ครับ ผมจึงคิดอยู่1วันว่าจะเขียนดีมั๊ย เพราะเขียนไปอาจจะไม่ถูกใจใครบางคน ผมขอกราบขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ <o>:p></o>:p>[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2010
  13. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณเด็กบ้านจาน ผมก็ตามอ่านเรื่องนี้อยู่ เพราะเช่าเหรียญหนุมานไว้เหรียญเหมือนกัน

14. มอสเมืองชล

มอสเมืองชล เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเช่นกันครับ ช่วงนี้มีปิดตาออกมาแปลกๆ เยอะแยะมากมาย พิมพ์ทรงเดียวกัน ทั้งเนื้อชานหมากใหม่ๆสดๆ หรือปิดตาทาทอง เล่นจนของแท้ตกกระป๋องเลยครับ

15. เย็นวันศุกร์

เย็นวันศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

16. KITTIPHOS

KITTIPHOS Active Member

14 สิงหาคม 2010
    ...ถูกต้องตามนั้นครับ แต่ ...ในวันที่หลวงปู่เสก มีเพียงเหรียญทองแดงเท่านั้น(ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์บอกมาครับ) ส่วนเหรียญ เนื้ออื่น มีออกมาภายหลัง พร้อมโบว์ชัวร์ ขายของ และโฆษณา...ซึ่งผิดเจตนา ในตอนแรกที่ขอสร้างเพื่อแจก อย่างนี้เข้าข่าย อย่างไรบ้างครับ....

17. thunthikorn

thunthikorn เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ผมเชื่อในตัวคุณเสมอครับผม

18. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    รอศึกษาข้อมูลจากพี่ๆทั้งหลาย

19. มอสเมืองชล

มอสเมืองชล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่เด็กวัดบ้านจานสำหรับข้อมูลครับ ว่าแต่พี่พอจะอนุเคราะห์รูปภาพพระปิดตาเนื้อต่างๆที่ว่ามาได้ใหมครับ เพื่อเป็นแนวทางศึกษาแยกแยะ ขอบคุณครับ

20. witncr8883

witncr8883 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณข้อมูลของพี่เด็กวัดบ้านจานมากๆครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้