ใครมีประสบการณ์พระเครื่องหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พระอนิจจัง, 4 มีนาคม 2009.

1. อินเดียร็อก

อินเดียร็อก เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนา นะครับ
    จากประสบการณ์ส่วนตัวผม ก็คล้าย ๆ กันอยู่ ^^

2. พระอนิจจัง

พระอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ;k02เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยสิครับคุณอัคคีวานุเมฆา อยากรู้จังเลย

3. อินเดียร็อก

อินเดียร็อก เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    เห็นกายทิพย์หลวงพ่อนะครับ เห็นที่บ้านผมเอง แบบชัดเจน
    ส่วนตัวไปเข้ากรรมฐานที่วัดอัมพวันเกินสิบครั้งขึ้นแล้วครับได้อะไรเยอะแยะมาก เวลาเข้าใกล้หลวงพ่อจะมีกระแสเย็นส่งมาถึงตัวเราจนรู้สึกได้ แม้จะอยู่ไกลเวลาคิดถึง ก็ตามก็รู้สึกได้เลย ว่าหลวงพ่อท่านแผ่เมตตาให้ เล่าไม่เก่งนะครับเลยได้แค่นี้

4. พระอนิจจัง

เป็นบุญวาสนาของคุณจริงๆคงเป็นเพราะคุณปฎิบัติตามที่หลวงพ่อสอนอยู่เสมอครับ ตั้งใจปฎิบัติต่อไปนะครับ ขออนุโมทนา

5. พระอนิจจัง

อัศจรรย์น้ำมนต์...เรื่องได้มีอยู่ว่าได้มีลูกศิย์ที่สนิทกับหลวงพ่อได้มานิมนต์หลวงพ่อเพื่อไปเปิดโรงงานและตั้งศาลพระพรหมที่แถวแปดริ้ว ก็เช่นเคยหลวงพ่อบอกไปไม่ได้ แต่ให้ตั้งอาสนะไว้ที่ศาลพระพรหม พอถึงเวลาบวงสรวงได้เชิญพรามหณ์ที่โบสถ์พราหมณ์มาเป็นเจ้าพิธี วันนั้นแดดร้อนมากแต่พอเริ่มพิธีเท่านั้น เมฆก็มาเต็มท้องฟ้าครึ้มไปหมดที่อัศจรรย์กว่านั้นก็คือพราหมณ์ได้บอกว่าหลวงพ่อจรัญมาแล้ว

ขณะนั้นลูกศิษย์คนนั้นก็ได้กลิ่นกายของหลวงพ่อด้วยเพราะจำกลิ่นได้เลยบอกให้ลูกๆกราบไปที่อาสนะที่เตรียมไว้ ทันใดนั้นก็ปรากฏแสงจากดวงอาทิตย์ทะลุเมฆส่องลงเหมือนแสงสปอร์ตไลฟ์ลงมาที่พระพรหมที่เดียว และมีละอองน้ำเหมือนพระพรหมน้ำมนต์ตกลงมาเฉพาะที่องค์อย่างเดียวเช่นกัน เป็นแบบนี้ซักแป๊บนึงฟ้าก็กลับมาสว่างแบบเดิม ขนาดพรามหณ์ยังงงว่าตั้งรับทำพิธีมาไม่เคยเจอแบบนี้เลย ผมได้ฟังยังอึ้งเลยครับ

เมื่อก่อนเลยผมเองก็ชอบที่จะถามลุงคนหนึ่งแกอายุ70กว่าแล้ว แกรับใช้หลวงพ่อตั้งแต่แกยังเด็กๆ ก่อนที่หลวงพ่อจะย้ายมาเป็นเจ้าอาวาสที่นี่วัดอัมพวัน แกบอกว่าเมื่อก่อนหลวงพ่อชอบคาถาอาคมอยู่มาก บางทีเคยเสกผ้าเช็ดหน้าเป็นกระต่ายให้เด็กวิ่งไล่จับแถวท่าน้ำ เสกใบมะขามเป็นต่อแตนบินไปต่อหน้าเลย สมัยก่อนที่กุฎิท่านก็มีให้อาบน้ำมนต์หลวงพ่อก็จะเรียกลุงแกไปตักอาบอยู่เป็นประจำๆ

เคยมีโยมคนนึงเคยมาขอน้ำมนต์จากหลวงพ่อแต่หลวงพ่อติดธุระกับแขกอยู่ก็บอกให้ไปตักนำมนต์เอาเอง แล้วโยมคนนั้นก็จะมาให้หลวงพ่อเสกแต่ท่านไม่เสกบอกว่าใช้ได้แล้ว โยมคนนั้นก็เดินออกไปแบบไม่พอใจนักแต่ยังไม่พ้นหน้าวัดก็จะเทน้ำทิ้งเพราะคิดว่าคงไม่ขลังแน่ แต่พอเทปรากฏว่าเทไม่ออกถึงกับอึ้งไปเลย ต้องเดินกลับมากราบขอขมาที่คิดไม่ดีกับท่าน ท่านก็ได้แต่ยิ้มๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  6. พระอนิจจัง

หลวงพ่อได้ร่ำเรียนวิชาอาคมจากอาจารย์เก่งๆมามาก เช่น หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อจง หลวงพ่อมีวัดเขาสมอคอน หลวงพ่อจาด สมเด็จพระสังฆราชอยู่ หลวงพ่อซวง และหลวงพ่อดำอาจารย์ที่อยู่ในป่ามีอายุหลายร้อยปีและองค์อื่นๆอีกหลายท่าน..

เมื่อหลวงพ่อกลับมาอยู่ที่วัดพรหมก็อยากจะบูรณะโบสถ์ใหม่ ท่านก็ได้ทำพระเครื่องขึ้นมาหลายพิมพ์เพื่อหาปัจจัยไปสร้าง ก็มีโยมแอบนินทาท่านว่าจะไปขลังอะไรยังเป็นพระหนุ่มอยู่เลย พอท่านรู้เข้าตอนเช้ามีทำบุญที่วัด ท่านก็นำหนังควายมาผืนหนึ่งใหญ่มากแล้วท่านก็นั่งบริกรรมซักครู่หนังควายก็ค่อยๆหดลงๆจนเหลือเล็กเท่าฝ่ามือแล้วก็บินไปเลย แล้วท่านก็เรียกกลับมาพรมนำมนต์ลงไปก็กลับมาใหญ่เหมือนเดิม เพื่อที่จะปราบพยศคนที่ดูถูกท่านนั่นเอง

ลุงคนเดิมเล่าให้ฟังอีกว่าสมัยก่อนมีญาติโยมมานิมนต์ท่านไปงานบุญที่วัดแถวลพบุรีวึ่งเป็นงานใหญ่อยู่เหมือนกัน มีอาจารย์เก่งๆคนนับถือไปกันหลายองค์เช่นหลวงพ่อมี วัดเขาสมอคอน เป็นต้น ด้วยความที่ท่านเป็นพระหน้าใหม่พรรษาก็ไม่มากคนไม่ค่อยรู้จัก เพราะฉะนั้นก็จะมีแต่ญาติโยมไปกราบไหว้เอาของไปถวายพระเถระเป็นส่วนมากไม่มีใครมาหาท่านเลย ลุงแกก็พูดกับหลวงพ่อว่า..หลวงน้าไม่มีใครมาหาเราเลย หลวงพ่อท่านก็พูดว่าเดี่ยวไว้ดูพรุ่งนี้แล้วกันท่านพูดแล้วก็ยิ้มๆ แล้วก็เข้ากุฏิไปสวดมนต์จำวัด

พอรุ่งเช้า...ลุงแกต้องแปลกใจเพราะมีญาติโยมเดินผ่านกุฏิพระเถระหลายองค์ ได้เดินตรงมาที่กุฏิหลวงพ่อและได้นำของนำอาหารใส่ปิ่นโตมาถวายหลวงพ่อเยอะมาก และยิ่งกว่านั้น ลุงแกเล่าแบบยิ้มๆว่า มีแต่สาวๆทั้งนั้นเลยนะ ลุงแกก็งงมากเลยว่าเป็นไปได้ยังไงกัน

...กลับมาพูดถึงลูกศิษย์ที่เคยนิมนต์หลวงพ่อไปตั้งศาลพระพรหม แกมีลูกเคยบวชที่วัดอัมพวัน ทิดคนนั้นแกบอกว่าหลวงพ่อได้เรียกเข้าไปบอกจะเป่าหัวให้ และหลังจากนั้นแกได้ไปดูหมอที่วัดแขกแถวสีลม ทิดบอกว่าก็หมอคนนีนี้ก็เก่งนะทายเพื่อนถูกหมดเลย แต่พอถึงคิวแกแกก็ หมอก็บอกดูไม่ได้ดวงปิดหมดเขาไม่ให้ดู หมอถามว่าไปลงอะไรที่ไหนมาดูไม่ได้เลย ทิดก็บอกว่าไม่เคยไปลงอะไรที่ไหนก่อนหน้านี้เพียงแค่เคยให้หลวงพ่อจรัญเป่าหัวมาเท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  7. bluebellandalice

bluebellandalice สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    ศรัธาหลวงพ่อค่ะ

นับถือหลวงพ่อมานานเเล้วค่ะ เพิ่งได้ไปนมัสการ เช่าเหรียญ ปฏิบัติธรรมเมื่อวันที่สองเมษายน อย่างที่ว่าคนเยอะจิงๆค่ะ

8. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    โมทนาบุญในกุศลจิตด้วยนะครับ

ศนัทธาท่านมานานมากเเล้วครับ ท่านเป็นเสมือนประกายไฟ เเสงสว่างให้ผมมองเห็นทางธรรมเลยครับ จากหนังสือกฏเเห่งกรรมของท่าน เเละสวดมนต์นั่งสมาธิตามเเนวทางสติปัฏฐาน 4 สายพองยุบของท่านครับ เเม้ว่าตอนนี้จะปฏิบัติตามเเนวทางหลวงปู่ดู่มากกว่า เเตไม่เคยลืมท่านเลยครับ

ขอผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำมาจงสำเร็จเเก่หลวงพ่อจรัญ ขอหลวงพ่อจรัญมีความสุขเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  9. พระอนิจจัง

เมื่อกล่าวถึงหลวงปู่ดู่แล้ว ผมเคยได้ยินมาจากหลวงพี่ท่านนึงว่า มีโยมรู้จักกันคนหนึ่งเป็นด็อกเตอร์และแต่ก่อนก็เป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่ดู่ แกได้ถามหลวงปู่ว่า..ถ้าหลวงปู่ไม่อยู่แล้วจะให้ไปพึ่งใครที่แทนหลวงปู่ได้บ้าง.. หลวงปู่ก็ถามว่าเคยไปสิงห์บุรีมั้ย รู้จักหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวันรึป่าว นั่นแหละไปกราบซะ โยมด็อกเตอร์ก็ตอบท่านว่า เคยผ่านหลายครั้งแต่ไม่เคยแวะเข้าไปซักทีเพราะตอนนั้นท่านยังไม่ดังมาก พอหลังจากสิ้นหลวงปู่แกก็เลยมาฝากตัวเป็นลูกศิษย์ที่วัดอัมพวัน..ผมได้ฟังก็แปลกใจว่าหลวงปู่ดู่กับหลวงพ่อจรัญรู้จักกันได้อย่างไรและรู้จักกันตอนไหน

แต่จะปฏิบัติแนวไหนก็ดีเมือนกันหล่ะนะ ขอให้ตั้งใจและปฎิบัติเสมอต้นเสมอปลายพอถึงเวลาดอกผลก็จะออกมาให้เราชื่นใจเอง ขออนุโมทนา สาธุ

10. TEERAYUTH

TEERAYUTH เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมก็เป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อเหมือนกัน
    ไปทำบุญกับหลวงพ่อบ่อย ครับ
    ขอให้หลวงพ่อมีสุขภาพดีครับ

11. Bad_measure

Bad_measure เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ผมเข้าวัดนี้ตั่งแต่อายุไม่ถึง 2 ขวบบครับ (ตอนนี้ อายุ 17 ปี) แนะนำให้ไปวันปีใหม่ คนไปเยอะจนไม่มีที่นั่งในวัดครับ ^^ ผมไปทุกปี แนะนำไปวันที่ 14 ตุลาคม จะเป็นวันหลวงพ่อคอหักครับ ท่านเคยประสบอุบัติเหตุครั้งนึงคอหักครับ..เล่าต่อเดียวยาวครับ และแนะนำไปวันสำคัญทางพุธศาสนาทุกวันครับ ถ้าใครอยากไปกรรมฐานที่วัดก็ไปได้ครับ ที่วัดสอนดีผมเคยไป ใครอยากกราบหลวงพ่อก็ไปกราบได้ครับแต่หลวงพ่อลงกุฏิ 2 รอบช่วงเช้า-บ่าย ผมจำเวลาได้ไม่แน่นอน ส่วนเรื่องพระเครื่องของหลวงพ่อที่บ้านมีเยอะมากเลยครับ ว่างเดียวผมจะถ่ายรูปให้ดู

รูปภาพหลวงพ่อเมื่อตอนท่านคอหักรักษาตัวอยู่ โรงพญาบาลครับ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      27.6 KB
      เปิดดู:
      678
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2009
  12. Bad_measure

Bad_measure เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เรื่องกายทิพย์ของหลวงพ่อผมเคยได้ยินมาเหมือนกันครับ

13. คงทอง

คงทอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาเเละช่วยดันกระทู้ครับ ศรัทธาในหลวงพ่ออยู่ครับผม

14. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณทุกๆเรื่องราวครับ

15. surasitth

surasitth เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้นี้แล้วผมคิดถึงหลวงพ่อมากๆครับ เคยเข้ากรรมฐานที่วัดเมือ10กว่าปีก่อน สมัยคุณแม่ใหญ่ยังดำรงขันธ์อยู่ หลวงพ่อเป็นพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ประเสริฐมากๆท่านหนึ่งครับ เป็นเพชรน้ำเอกอีกเม็ดหนึ่ง สมัยก่อนเห็นท่านแล้วรู้เลยครับว่าท่านทำงานเหนื่อยมากๆเลย ปัจจุบันนี้ก็เหมือนกันครับ ก่อนที่ผมจะเข้ากรรมฐานที่วัดอัมพวัน ผมทำสิ่งไม่ดีเอาไว้ พออยู่ต่อหน้าท่านก็เลยโดนเทศน์ซะสะดุ้งใจในความชั่วของตัวเองเลยครับ
    ขออานุภาพแห่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์และความดีที่ได้กระทำบำเพ็ญมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันนี้ จงปกปักรักษาคุ้มครองธาตุขันธ์ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญ ฐิตธมฺโมแห่งวัดอัมพวันให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ปราศจากความเบียดเบียนของธาตุขันธ์ มีอายุยืนยาวยิ่งๆขึ้นไปด้วยครับ
    ลูกศิษย์คนหนึ่ง

16. gravy_love

gravy_love Active Member

อนุโมทนาค่ะ ตอนนี้ก็พยายามสวดมนต์ตามคำสอนของหลวงพ่อ อยากไปพบหลวงพ่อสักครั้ง

17. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    ผมเคยอ่านหนังสือที่ท่านเขียนมานานแล้ว เพิ่งได้ไปกราบท่านครั้งแรกเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ตอนบ่ายสองท่านออกมาพบศิษย์และนำสวดมนต์ แต่ดูเหมือนตอนนี้ท่านอาพาธเสียงไม่ค่อยมี และตัวบวม น้อมกราบหลวงพ่อจรัลครับ

18. คนตลาดพลู

ผมไม่มีประสบการณ์ แต่ผมมีเหรียญของท่านอยู่ ๑ องค์ครับ ได้มาหลายสิบปีแล้วครับ สมัยก่อนเพื่อนข้างบ้านมาขอแลกกับเหรียญหลวงปู่โต๊ะไปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      241.7 KB
      เปิดดู:
      298
      ขนาดไฟล์:
      229.1 KB
      เปิดดู:
      267
      ขนาดไฟล์:
      234 KB
      เปิดดู:
      288
      ขนาดไฟล์:
      247 KB
      เปิดดู:
      261
  19. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ผมเคยได้แต่ฟังซีดี หรือไม่ก็อ่านหนังสือ ยังไม่เคยไปกราบท่านเลย หวังว่าสักวันจะมีโอกาสไปกราบท่านสักครั้งครับ .....

20. คนตลาดพลู

ต้องรีบหน่อยนะครับ หลวงพ่อท่านพรรษามากแล้วครับ