ใครมีประสบกรณ์เกี่ยวกับ หลวงปู่ม่วง วัดยางงาม บ้าง?

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย praram7, 3 ตุลาคม 2009.

1. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับ วันนี้ไปหาเหรียญวัดยางงามมาเจอหลายเจออยู่ 3 เหรียญครับเป็นเหรียญหลวงปู่ม่วงครบรอบ 84ปี กับเหรียญ ครบรอบ 89 ปีครับ กับอีกเหรียญเป็นเหรียญหลวงพ่อโต ในวิหารครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      304.3 KB
      เปิดดู:
      414
      ขนาดไฟล์:
      305.7 KB
      เปิดดู:
      321
      ขนาดไฟล์:
      396.6 KB
      เปิดดู:
      328
      ขนาดไฟล์:
      332.8 KB
      เปิดดู:
      390
      ขนาดไฟล์:
      311.9 KB
      เปิดดู:
      322
      ขนาดไฟล์:
      259.4 KB
      เปิดดู:
      256
  2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับ ของหลวงปู่ใช้ได้ทุกรุ่นครับผม แต่แปลก เหรียญหลวงปู่ม่วงผมไม่มีเลยครับ มีแต่พระผงและตะกรุดครับ...

3. เด็กบางแค

เหรียญหลวงปู่ม่วง รุ่นแรก ปี2528ครับ

หยิบซองเหรียญมาดูไปดูมา โชคดีอีกแล้วครับเจอเหรียญหลวงปู่ม่วง รุ่นแรก
    ปี 2528 ครับตอนแรกถามพ่อบอกไม่มี สงสัยจะลืม เดียวเหรียญนี้ผมยึดไว้กับตัวเลยครับ

4. puedpunon

เป็นเหรียญที่กล่าวขานเรื่องประสบการณ์ของหลวงปู่เลยครับ ยินดีด้วยครับที่ได้เหรียญดีๆใว้ในครอบครอง เลี่ยมขึ้นคอได้เลยครับ...:cool:

5. เด็กบางแค

สวัสดีครับ วันนี้นำเหรียญอดีตเจ้าอาวาส วัดยางงาม คือหลวงปู่แย้มท่านเป็นอดีตเจ้าอาวาสวัดยางงามก่อนที่หลวงปู่ม่วง จะมาดำรงตำแหน่งครับ หลวงปู่แย้มนี้คนในพื้นที่ก็นับถือ กันมากเหมือนกันครับ พระร่วมสมัยเดียวกับหลวงปู่แย้ม วัดระแวกใกล้เคียงกันถ้า วัดแจ้งเจริญก็ต้อง อาจารย์บุญเหลือ อดีตเจ้าอาวาสองค์เก่า ตอนหลังท่านลาสิกขา แล้วมาอยู่อาศัยที่บ้านคุณทวดผม นาน 10 กว่าปีท่านสำเร็จวิชาหมอโบราณและวิชากสิณเคยแสดงฤทธิให้อาผมและชาวบ้านวัดใกล้เคียงได้เห็นกันเมื่อก่อนตอนที่ท่านลามาอยู่บ้านผมท่านได้นำตำราคาถาอาคมโบราณติดตัวมาด้วยแต่หลังจากที่ท่านเสียคุณทวดผมจึงนำไปถวายวัดคืนครับ อาจารย์บุญเหลือสามารถรักษาคนแบบ แผนปัจจุบันได้ตอนที่ท่านยังอยู่ต้องรับแขกที่มาให้ท่านช่วย ตั้งแต่ 6 โมงเช้ากันเลยครับ ส่วนอีกองค์วัดใกล้ เคียงกันก่อน หลวงพ่อวัดประดู่องค์ปัจจุบัน คือหลวงปู่เฮี้ยง อดีตเจ้าอาวาสวัดประดู่ ท่านละสังขารในปี 2518 ครับ ผมเจอเหรียญเก่าท่านเดี่ยวจะถ่ายภาพมาลงนะครับ

ขนาดไฟล์:
      353.7 KB
      เปิดดู:
      275
      ขนาดไฟล์:
      364.2 KB
      เปิดดู:
      255
  6. puedpunon

หลวงพ่อเจ้าอาวาสองค์เก่าคนในพื้นที่เค้าก็ว่าท่านเก่งไม่เบาครับ...:cool:

7. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอถามคุณpuedpunonครับ ผ้ายันต์รอยมือในรูปแทนตัวเป็นของหลวงพ่ออะไรหรือครับ ขอบคุณครับ

ปล.เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในสวนขลังคิดถึงคุณpuedpunon นะครับ

8. puedpunon

เป็นรอยมือหลวงปู่นนท์ วัดเหนือวนครับผม หลวงตาสงัดจารพิเศษให้ หลวงปู่นนท์ท่านจารตัวนะอภิญาเซ็นชื่อและเจิมแป้งเสกครับ ทำจำนวน108ผืน ปกติจะมีตราวัดครับ แต่ของผมทั้ง2ผืนไม่มี เพราะไปเอาตั้งแต่ยังไม่แห้ง หลวงปู่ยังถามเลยว่าจะเอาไปแล้วหรือ ยังไม่เสร็จเลย ผมเรียนท่านว่าถ้ารอเสร็จก็ไม่ทันคนอื่นครับ ท่านก็เสกให้นานพอควรและฝากเสกตลอดพรรษาอีกด้วยครับ...เล่าซะยาวเลย คิดถึงหลวงปู่น๊ะครับ...:'(

ผมก็คิดถึงชาวสวนขลังเหมือนกันครับ แต่ทำไงได้ล่ะครับ เข้าไม่ได้นิ๊
    ฝากคิดถึงทุกท่านด้วยครับ ถ้ามัโอกาสจะแวะเข้าไปเยียมเยียนครับป๋มมม:cool:

9. เด็กบางแค

สวัสดีครับ วันนี้นำเรื่องสุดยอดพระเกจิ ทั้ง3องค์ในสมัยรัชกาลที่ 5 มาบอกกล่าวกันนะครับ
    พระเกจิทั้ง 3 องค์ที่เป็นสหธรรมมิกนั้นก็คือ 1.หลวงปู่แจ้ง วัดประดู่ อัมพวา 2.หลวงปู่คงวัดศรัทธาราษฐ์ 3.หลวงปู่นวมวัดแจ้งเจริญ ข้อมูลจากปู่ใหญ่ เกี่ยวกับหลวงปู่แจ้งยังมีอีกว่า สมัยก่อนครั้งที่หลวงปู่ยังมีชีวิตอยู่นั้นหลวงปู่มีเพื่อนสหธรรนิกที่สนิท ใกล้ๆ กัน 3 องค์คือ หลวงปู่นวม วัดแจ้งเจริญ หลวงปู่นวมองค์นี้ท่านเป็นที่นับถือของชาวกระเหรี่ยง เรียกว่าเป็น “เทพเจ้าของชาวกระเหรี่ยง ปีหนึ่งๆ ชาวกระเหรี่ยงจะพากันมานมัสการกราบไหว้ปิดทองหลวงปู่นวมนับเป็นพันๆ หลายพันคน ชาวกระเหรี่ยงที่อยู่ตามเทือกเขาตะนาวศรีนับแต่กาญจนบุรี จนถึงประจวบคีรีขันธ์ชุมพรจะมากันหมด อีกองค์หนึ่งคือหลวงปู่คง วัดศรัทธาราษฎร์ จังหวัดราชบุรี ซึ่งเป็นอาจารย์ของหลวงปู่คง วัดบางกะพ้อม ยอดพระเกจิของ จังหวัดสมุทรสงคราม หลวงปู่ทั้ง 3 องค์นี้มักไปมาหาสู่กันเป็นประจำ บางทีเจอปัญหาหนักท่านก็ช่วยกันแก้ไข พระคุณเจ้าเมื่อสมัยก่อนเมื่อพบกันจะถามภูมิธรรมภูมิสมาธิและทดลองวิชาความ ขลังกันอยู่เสมอ พระสมัยเก่าแม้ไม่โด่งดังแต่ก็มีความศักดิ์สิทธิ์เกือบเท่าๆ กัน หลวงปู่ทั้ง 3 องค์นี้ก็เหมือนกัน มีอยู่คราวหนึ่งหลวงปู่แจ้งท่านได้ข้ามไปเยี่ยมหลวงปู่นวมที่วัดแจ้งเจริญ ท่านทั้งสองได้นั่งสนทนาปัญหาธรรมและภูมิสมาธิ ก็มีชายคนหนึ่งแบกปืนผ่านศาลาที่ท่านทั้งสองนั่งอยู่ หลวงปู่นวมท่านก็ร้องว่า “จะมายิงนกในวัดฉันรึ” ชายคนถือปืนก็นั่งลงพร้อมทั้งกราบท่านทั้งสองแล้วบอกว่าไม่ได้ พูดเสร็จท่านก็เดินไปที่ต้นไม้ ยืนภาวนาอยู่สักครู่ท่านจึงเดินกลับมาที่ศาลาตามเดิมพร้อมทั้งสั่งให้คนที่ ถือปืนยิงไปที่ต้นไม้ต้นนั้น ชาวบ้านผู้นั้นเมื่อหลวงปู่สั่งให้ยิงก็ยิงเลย สมัยก่อนเป็นปืนลูกซองต้องขึ้นลำก่อน พอยิงออกไปสับเท่าไรก็ยิงไม่ออก หลวงปู่แจ้งท่านพูดขึ้นว่า “ต้องเดินออกไปให้เสียเวลาทำไม เอ้า...ลองยิงต้นไม้ของฉันบ้าง “ท่านก็ชี้ไปที่ต้นสนพร้อมทั้งเพ่งกระแสจิตไป ชาวบ้านผู้นั้นก็หันกระบอกปืนไปที่ต้นนั้นพร้อมกับลั่นกระสุนก็ยิงไม่ออก เช่นกัน หลวงปู่นวมหัวเราะชอบใจพูดว่า “เขาก็แน่ดีเหมือนกันโว้ย” อีกคราวหนึ่งพระท่านไปสวดอภิธรรมหมดวัด เหลือท่านอยู่กับลูกศิษย์ ท่านจึงให้ลูกศิษย์นำผ้าอาบน้ำฝนมาและสั่งให้ช่วยกันฉีก ใครมีแรงมากเท่าใดก็ให้ดึงฉีกออก เด็กวัดต่างคนต่างดึง ต่างคนต่างแกเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย หลวงปู่ก็ให้นำมากองรวมกันให้ดม ท่านก็หยิบมาวางในมือบริกรรมพระคาถาเป่าไปที่กองเศษผ้านั้น สักครู่หนึ่งท่านก็หยิบผ้าขึ้นสะบัดผ้านั้นก็ติดกลับเป็นผืนเดียวกันดังเดิม อย่างมหัศจรรย์ หลวงปู่ท่านก็ให้ลูกศิษย์ดึงผ้าเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยใหม่ปรากฏว่าดึงเท่าไร ก็ดึงไม่ออก จนเหนื่อยแรงต้องยอมแพ้ท่าน กับอีกครั้งหนึ่งหลวงปู่แจ้งท่านมีกิจถูกนิมนต์ไปทางเรือ ท่านก็ให้ลูกศิษย์พายหัวพายท้าย หลวงปู่ท่านได้ทำตะบันหมากตกน้ำซึ่งที่ตรงนั้นเป็นแม่น้ำใหญ่ ท่านไม่ยอมให้ลูกศิษย์ลงงมเพราะเกรงจะเป็นอันตราย แต่ท่านได้เอาปูนแดงคาดไว้ตรงกับที่ตะบันหมากตก ซึ่งที่ตรงนั้นเป็นแม่น้ำใหญ่ พอกลับถึงวัดตรงท่าน้ำหน้าวัด ท่านจึงค่อยสั่งให้ลูกศิษย์โดดลงงม หลวงปู่บอกว่ามันตกตรงนี้ แล้วท่านก็ชี้ลงตรงที่ท่านคาดปูนไว้ ผลปรากฏว่างมได้ตะบันหมากจริงๆ นับว่าวิชาของท่านขลังและศักดิสิทธิ์มาก หลวงปู่แจ้งท่านเคยได้รับอาราธนาเข้าไปในวังอยู่ครั้งหนึ่ง เล่าว่าท่านได้เดินเงอะๆ งะๆ เข้าไปถึงที่ประตูวัง ประกอบกับท่านคงห่มจีวรเก่าๆ ทำให้ทหารยามที่ยืนเฝ้าปากประตูไม่ยอมให้ท่านเข้า ท่านก็บอกว่าในหลวงนิมนต์มาท่านจะเข้าไปสวดมนต์ ท่านว่าในหลวงนิมนต์ฉันมาฉันจะเข้าไปสวดมนต์ ดูสิฉันยังเตรียมพัดมาด้วยเลย พร้อมทั้งเปิดพัดให้ดูทหารยามถึงกับตกตะลึง เพราะตาลปัตรที่หลวงปู่ถือไม่ใช่พัดธรรมดา เป็นตาลปัตรมีตราประจำพระองค์ (พัดปักดิ้นทองตราพระนารายณ์ทรงครุฑ) ทหารยามคนนั้นจึงต้องรีบนำหลวงปู่ไปส่งถึงด้านใน เมื่อไปถึงหลวงปู่ท่านนึกว่าท่านเป็นพระผู้น้อย ท่านจึงขึ้นนั่งบนอาสนะหลังสุด ประกอบกับท่านไปถึงก่อนสังฆการีเห็นเข้าก็กราบบังคมทูลสมเด็จพระพุทะเจ้า หลวงว่าหลวงพ่อวัดประดู่มาแล้ว พระองค์ก็ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้หลงงปู่ขึ้นไปนั่งอันดับสองรองจากสมเด็จ พระสังฆราช แต่นั่งหน้าสมเด็จพระราชาคณะระดับท่านเจ้าคุณหลายรูปด้วยกัน

10. puedpunon

วัดประดู่นั้นล้นเกล้ารัชกาลที่๕เคยเสด็จไปและผูกเรื่ออยู่ที่ท่าน้ำหน้าวัดครับ และพระองค์ท่านยังทำอาหารถวายหลวงปู่แจ้ง(รูปที่ทรงคนตะหลิ่วและสูบบุหรี่)ด้วยครับ เป็นพระชาชศรัทธาของพระองค์ท่านที่มีต่อสมภารวัดประดู่ครับ อัฐิของหลวงปู่แจ้งนี้ดำเป็นนิลเลยครับ

11. เด็กบางแค

ตอนที่พ่อผมยังเด็กๆ พระที่พ่อผมห้อยองค์แรกเป็นเหรียญ หลวงปู่คงวัดศรัทธาราษฐ์ที่มียันต์เต็มทั้งเหรียญแต่พ่อห้อยจนเหรียญศึกเลยครับ แล้วเจ้าอาวาส วัดศรัทธาราษฐ์องค์ปัจจุบันท่านมีศักเป็น ปู่ของผมครับ แม่ของท่านเป็นน้องสาวแท้ๆของคุณทวดผม เมื่อก่อนที่ไปอยู่ราชบุรีจะไปอยู่กับท่านที่วัดบ่อยๆ เดียววันนี้ จะถ่ายรูปพระเครื่องเหรียญต่างๆ ของวัดประดู่ที่หาเจอแล้ว มาลงนะครับ

12. เด็กบางแค

พี่ปื๊ดปู่นนครับ ถ้าไปขออนุญาติหลวงพ่อวัดประดู่ จะขอดูอัฐิหลวงปู่แจ้งท่านจะให้ดูไมครับ

13. puedpunon

เคยมีคนไปขอดูอยู่เหมือนกันนะครับ เห็นถ่ายรูปมาลงเวปของเค้าน๊ะครับ

ปล.รู้จักหลวงพ่อเชย วัดเกาะลอยใหมครับ เชือกมงคลท่านดีครับ
    ผูกเป็นพิรอด ยุคแรกเชือกขาว ยุคหลังเชือกสีครับ ลองๆหาในกรุคุณพ่อดูสิครับอาจจะมี :cool:

14. เด็กบางแค

ผมไม่แน่ใจว่ามีรึป่าวนะครับ จะลองค้นดู พี่ปื๊ดปู่นนมีตะกรุดหลวงปู่ยวง วัดโพศรีไมครับ อยากไปกราบท่านดู ผมลองค้นประวัติหลวงปู่นวมวัดแจ้ง ไปเจอมามีคนไปกราบหลวงปู่ยวง วัดโพศรีแล้วถามท่านว่าเรียนวิชามาจากใคร ท่านบอกว่า ท่านเรียนมาจากหลวงพ่อป๋อง วัดหนองกระทุ่ม แล้วหลวงพ่อป๋องท่านเป็นศิษฐ์หลวงปู่นวมอีกที เลยอยากไปกราบท่านมั่งครับ
    ผมยังไม่เคยไปกราบท่านเลยครับ

15. puedpunon

โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยไปกราบท่านและยังไม่มีตะกรุดครับ แต่แนะนำให้รีบไปเลยครับ ในราชบุรีตอนนี้ผมก็มองไม่เห็นใครแล้วที่อาวุโสอย่างหลวงพ่อยวงครับ ผมจะหาโอกาสไปกราบท่านเหมือนกันครับผม...:cool:

16. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

เคยมีโอกาสได้กราบหลวงพ่อยวง ตอนท่านมางานที่วัดศาลาแดง ท่านเมตตามากครับ

ขนาดไฟล์:
      42.3 KB
      เปิดดู:
      157
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2009
  17. เด็กบางแค

ผมต้องรีบหาโอกาศไปกราบท่านบ้างแล้วครับพี่ปื๊ดปู่นนท์กับพี่กริด ถ้าท่านมางานในกรุงเทพรบกวนแจ้งด้วยนะครับ ถ้ามีใครนิมนต์ท่านมาที่กรุงเทพ จะได้โอกาศไปกราบท่านครับ

18. เด็กบางแค

สวัสดีครับ ถ่ายภาพเหรียญรุ่นแรก หลวงปู่นวมวัดแจ้งเจริญมานะครับ เหรียญขวามือสุดคุณย่าผมห้อยจนด้านหลังศึกยันต์ไม่เห็นแล้วครับ บางเหรียญสภาพยังดีอยู่มาก มีสร้างรุ่นหลังล้อพิมพ์ใบหน้าหลวงปู่ด้วยนะครับ แต่เหรียญจะมีขนาดเล็กกว่า
    และ พศ.หลังเรียนก็จะระบุเลยว่าสร้างปีไหน ยันต์รุ่นใหม่จะจมไม่นูนเหมือนรุ่น 2478 ครับ ลักษณะเหรียญทรงนี้ หลวงพ่อป๋องวัดหนองกระทุ่ม ก็นำไปสร้าง เหรียญรุ่น 2 ของท่านครับ

19. puedpunon

สามารถติดตามข่าวสารหลวงพ่อได้ที่เวปสวนขลังครับ ซือเจ๊เจ้าของสวนเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อครับกระผม มีอะไรคืบหน้าเจ๊แกจะแจ้งข่าวครับกระผม เจ๊แกชื่อ "เบญริสา" ครับ:cool:

ปล.บอกว่าปื๊ดฝากมาครับ อิอิอิ

20. เด็กบางแค

ครับพี่ปื๊ดปู่นนท์เดียวผมเข้าไปจะไปบอกว่า พี่ฝากมาบอกครับ