แสงจันทร์ มาลีฮวนน่า

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ลุงแมว, 5 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    I miss you ...

แสงจันทร์ : มาลีฮวนน่า

แสงจันทร์กระจ่าง
    ส่องนำทางสัญจร
    คิดถึงนางฟ้าอรชร
    ป่านนี้นางนอนหลับแล้วหรือยัง

แสงจันทร์นวลใย
    ข้ายังจ่อมจมอยู่ในภวังค์
    เรไรเสียงไพรแว่วดัง
    ยิ่งฟังยิ่งเหงาจับใจ....คิดถึง

เดินทางกลางเถื่อน
    กลางหมู่เดือนและหมู่ดาว
    แหงนมองฟ้าดั่งมองหาเงา
    ของเยาวมาลย์อยู่ในสายลม

ผู้ใดซ่อนเจ้า
    น้ำค้างเหน็บหนาว และขื่นขม
    น้ำตาหยดหยดทุกข์ระทม
    พร่างพรมอยู่ในสองตา... หวั่นไหว

เอาใจและร่าง ออกมาวางเดิมพัน
    เดินทางไกลอยู่ใต้แสงจันทร์ คิดถึงทุกวัน คิดถึงทุกคืน
    คิดถึงคนรักชุบชูใจให้ตื่นฟื้น โอ้ฝันอยู่ทุกค่ำคืน
    ในคืนที่มีแสงจันทร์.....อ่อนหวาน

เอาความฝันใฝ่ สองเราไว้ที่ปลายฟ้า
    เดินทางผ่านสายธารเวลา ขอให้ศรัทธา อย่าลืมลางเลือน
    รอแสงสว่าง อรุณรุ่งรางมาเยือน ฝากใจไว้กับแสงดาวเดือน
    ขอให้มาเยือนอยู่ในนิทรา....หลับฝัน

เอาใจและร่าง ออกมาวางเดิมพัน
    เดินทางไกลอยู่ใต้แสงจันทร์ คิดถึงทุกวัน คิดถึงทุกคืน
    คิดถึงคนรักชุบชูใจให้ตื่นฟื้น โอ้ฝันอยู่ทุกค่ำคืน
    ในคืนที่มีแสงจันทร์.....อ่อนหวาน

เอาความฝันใฝ่ สองเราไว้ที่ปลายฟ้า
    เดินทางผ่านสายธารเวลา ขอให้ศรัทธา อย่าลืมลางเลือน
    รอแสงสว่าง อรุณรุ่งรางมาเยือน ฝากใจไว้กับแสงดาวเดือน
    ขอให้มาเยือนเธอในนิทรา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1885261/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2013
  2. ลุงแมว

ชีวิตคือการเดินทาง

( ที่หาที่สุดมิได้ )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2013
  3. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    เพลงโปรดผมเลย ฟังกี่ทีๆก็ชอบ เสียงให้นะครับคุณแมวเพลงนี้ เพราะครับ เป็นกำลังใจให้นะคร้าบบบ

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เพลงโปรดเช่นกันครับ
    นึกว่าต้นฉบับมาเองนะครับคุณแมว เพราะมากครับ

5. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจครับคุณแมว ^^/

images?q=tbn:ANd9GcTXC6MXmzV0ttlX05_jk6aX2le6mAyEemUfO85kICHMTMLkzclQYw.jpg

6. ลุงแมว

เพลงนี้หลายๆคนก็คงจะชอบนะครับ

ผมก็ชอบครับ ฮัม บ่อยๆ ( แต่มีคนรำคาญ อิอิ )

ขอบคุณมากครับคุณแอร์

ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะครับ คุณเบิ้ม ^^

ขอบคุณมากนะครับคุณสันต์ เดี๋ยวไปฉลองด้วยกันครับ อิอิ

7. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มาแว๊ววววว มาให้กำลังใจแว๊วววววว
    I miss you so...
    ม่ะรู้น้องแมวจุฟคิดถึงคราย..เหมือนกานนนน..
    แต่เราก็คิดถึงแมวแหละนะ..
    เพราะจ๊ะ เพราะ เมื่อคืนก็แอบฟังผ่าน tab galaxzy บนเตียงแล้วล่ะ..
    แต่ยังไม่ได้ชม มันคีย์ยากหน่อย ..เลยหลับปายเยย

8. ลุงแมว

[​IMG]ว่าซั่น ๆ ไฮเทคใหญ่แระพี่ใจ ^^

โห ... มีการมาแอบฟังแล้วแอบหลับด้วย อิอิ

ขอบคุณมากนะครับพี่ใจ I miss you so ... ^^

9. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    แวะมาฟังอีกรอบท่ามกลางบรรยากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝน
    ถ้ามีคนให้คิดถึงคงจะได้บรรยากาศมากๆ อิอิ
    มีเพื่อนเล่าให้ฟังว่าตอนอยู่อเมริกา มีรุ่นน้องคนหนึ่งนั่งฟังเพลงนี้ตั้งแต่หัวค่ำยันสว่างเลย

10. hanumana_61

hanumana_61 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    เพลงนี้ผมก็ชอบครับ เคยเล่นเปียโนแล้วก็ร้องบนเวทีที่โรงเรียนด้วยครับเพลงนี้ แต่ตอนนี้เปียโนผมได้จมน้ำพังไปเรียบร้อย เฮ้อ

11. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เอ่อ จะบอกดีมั้ยเนี่ย...ไม่ดีกว่า รู้สึกอายมากอิอิอิ
    เอาเป็นว่า ฟังครั้งแรกก็ชอบแล้ว เพราะอ่ะน้องแมว

12. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    อ๋อ เพลงนี้เอง เคยฟังผ่านๆหูนะ มีลูกค้ามาร้องเกะที่บ้านเอ๋ คุณแมวร้องเพราะกว่าเอ๋นิดนุง อิอิ

13. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับเพลงไพเราะค่ะคุณแมว

14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

ฟังดึกๆงี้ จะตกอยู่ในภวังค์ความเหงาหรือเปล่าไม่รู้
    แหง่ม เป็นเพลงวาเลนไทน์เหงาๆอ่ะพี่แมว
    แต่ก็ ซึ้ง ดีจัง ^_^
    แหม่ ! มีเขย่าลูกคอเล็กๆด้วยอ่ะ เพิ่มความพริ้ว
    ซึ้ง ค่ะ ซึ้ง

15. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ถึงเราจะอยู่รุ่นเดียวกะพี่เกตุ
    แต่เราเคยฟังเพลงนี้นะแมวถึงจะไม่ค่อยฟังเพื่อชีวิต
    แต่เพลงนี้รู้จักแน่นอน เย้!ไม่โดนแมวค่อนแคะ(deejai)

16. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงของมาลีฮวนน่า มีเพราะๆหลายเพลงเลยคุณแมว
    แต่ละเพลงคีย์สูงร้องยากมาก
    คุณแมวร้องเพลงนี้ได้ดีมากครับ .........

17. ลุงแมว

แวะมาฟังบ่อยๆได้เลยครับ ^^

ผมเข้าใจความรู้สึกของน้องคนนั้นนะคุณเบิ้ม อิอิ

อ้าว...อดเลยผม ^^

ขอบคุณที่แวะมาฟังเพลงนะครับคุณเบิร์ด

แค่นี้ก็ชื่นนนนนนนนนนนนนใจแระครับพี่เกตุ อิอิ ( ขอบคุณมากครับพี่ )

กร๊ากกกกก คุณเอ๋ ผมเขินเลยอ่ะ

ที่ผ่านมาแซวเล่นนะครับ ^^ ( ขอบคุณครับ )

ขอบคุณมากครับคุณแอ๊ดสำหรับดอกไม้สวยๆและกำลังใจ

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยร้องเพลงมาฝากเพื่อนๆเลยครับ ^^

ขอบคุณครับหนูตา พยายามจะเลียนสำเนียงเจ้าของเพลงด้วยครับ

บางครั้งความเหงาก็เป็นเพื่อนคนเดียวของเราอ่ะ อิอิ ดีกว่าไม่มี

นั่น ... ไม่แคะก็ได้ เห็นเจ๊เคยบ่นว่าเพลงนี้อินโทรนานมากจนจะหลับ ^^

เชื่อแระว่ารู้จริง ฮี่ฮี่ ( ขอบคุณครับ )

ขอบคุณนะครับคุณอ๋อง วันที่ร้องเพลงนี้พอดีได้บรรยากาศช่วยครับ

เลยร้องจบจนได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กุมภาพันธ์ 2012
  18. หว่า

หว่า สมาชิกใหม่

เสียงเพราะมากๆค่ะ...คิดถึงแฟนหรอคะ สู้ๆๆนะคะ....

19. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่แมว...
    หนูมาดีหลับกลางทางมาไม่ถึง...หุหุ

แต่กลอนอีกก่อนจ้า กลอนคิดถึงจ้า หุหุ

คิดถึงคิดถึงเธอทุกคืนจ้าคนดี
    คืนนี้หรือคืนไหนก็คิดถึงเสมอ
    ทำไมไม่รู้ทำไมต้องคิดถึงแต่เธอ
    คิดถึงเสมอไม่เคยลืมเลือนไปจากใจเอย

20. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ตามมาทันวันนี้คงยังไม่สายนะจ๊ะ (ใต้เกิ้งขุดเฉพาะเพลงพี่แมวเหรอ๊ะ?) ขุดได้ดั่งใจเลยจร๊าา.. พี่แมวร้องเพลงเพราะ แถมใจดีด้วยนา
    เราชอบคนใจดี ปากเป็นเอก เลขเป็นโท 555++(ในนี้ปากเป็นเอกหมดเลยจร๊าาา.หุหุ.อิอิ 555++++)