แม่ชีสามารถรับการถวายผ้าป่า กฐิน และสังฆทานได้หรือไม่ค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย kha_sur, 1 มกราคม 2008.

1. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ทำให้กระทู้นี้จบลงด้วยดีครับ

ผมไม่กล้าเตือนคุณโต ... เพราะ ร้อนมาก เกรงว่าจะไปกันใหญ่

ผมก็รอคนที่คุ้นเคยกับคุณโต มาเตือนจะดีกว่า

อยู่ที่แม่ชี แล้วครับจะแนะนำอะไรคุณโต ได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. kha_sur

kha_sur เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเพิ่มเติมที่ไปหามาค่ะ

หลังจากได้อ่านข้อความต่าง ๆ จากกระทู้นี้ กระสือจึงได้หาข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อนำมาประกอบการพิจารณาในหลักเหตุและผลค่ะ...ขอให้ทุกท่านพิจารณาโดยหลักการส่วนตัวเองน่ะค่ะ...สาธุบุญค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. จารุง นิ่มนวล

จารุง นิ่มนวล เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดติด ยึดติด ถ้าพระไม่น่าศัทธาถวายของพระกลัวไม่ได้บุญก็อย่าไปถวาย แต่ชีก็คือผู้ออกบวชเราก็เปลี่ยนจากผ้าเหลืองเป็นผ้าขาวแทนเปลี่ยนจากสังฆทานใส่กระป๋องเหลืองเป็นใส่ถุงแทน การให้ที่จิตบริสุทธิ์ต่างหากคือการได้บุญ ให้ชีที่จิตใจดีงามปฎิบัติธรรมจริงจังบุญมากกว่าพระที่จิตใจที่อาศัยผ้าเหลืองหากินอีก( คนเรายึดติดเกินไปใจแคบเกินไป จึงทำให้ภิกษุณีไม่มีในเมืองไทย) เปิดใจสักนิดปฎิบัติให้มากแล้วจะรู้