แนะนำพระเครื่องที่เด่นด้านกันผี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ผู้ใหญ่ฮา, 15 ตุลาคม 2011.

1. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อืมม ครับ จริง ๆ ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากนักหรอก แต่ถ้าได้ของดีติดตัวไว้ก็ดีเหมือนกันนะ

2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

จากประสบการณ์ตรงๆ นะครับ แบบเต็มๆ สองลูกกะตา
    ใครจะว่าบ้า ก็ตามที เพราะผมเชื่อตามที่สองตาผมได้เห็นมา
    ถือว่าเป็นประสบการณ์ผ่านๆ ก็แล้วกัน

วันหนึ่งผมได้พบกับ....จะเรียกว่าอะไรดี แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่คนครับ เพราะบ้านผมมีแค่คนเดียว
    เธอมายืนข้างๆ ตัวผม แล้วผมก็ขยับอะไรไม่ได้ ผมเองก็แปลกใจว่าทำไม...ของขลังเต็มบ้าน
    ทำไม...ไม่มีใครมาช่วยเราเลย หรือว่า จะเก็บแต่ของปลอม

ทีแรกจะทำไม่สนใจ จะหลับๆ ไปถือว่าไม่รู้ไม่เห็น แต่ก็หลับไม่ได้ครับ กวนกันน่าดู
    สุดท้ายผมก็สวดบท อาฏานาฏิยะปริตัง (ถือว่าเป็นไม้หนักนะครับ ไม่แนะนำ)ความเป็นมาก็ลองไปค้นหาดูครับ ว่าบทนี้
    มีที่มาจากอะไร เอาไว้กันโดยเฉพาะ....ผมเริ่มสวด เขาบอกว่า อย่าสวด เขาร้อน
    แต่ด้วยความที่สึกมานาน....ผมลืมครับ สวดได้ประมาณสี่ห้าบรรทัดในมนต์พิธี
    เขาหัวเราะ ขำ และก็แกล้งผมต่อ....ผมก็หมดมุขไปต่อทันที ไม่รู้จะไปทางไหน
    จึงนึกได้ถึงบทนึง เมื่อในสมัยพุทธกาล ท่านให้บทนี้ไว้ เวลาพระท่านไปธุดงค์
    จะสวดบทนี้ เพื่อขอเจ้าที่เจ้าทาง ไม่ให้มีสิ่งใดมารบกวน นั่นก็คือ กรณียะเมตตาสูตร
    หากถึงขั้นต้องสวดมนต์บทนี้ ไม่ว่าเทวดา หรือ ผีสาง ก็ยังต้องเกรงใจ ผมก็พอจำได้บ้าง
    พอสวดไป เขาบอกว่า ถ้าแบบนี้ ยังไงเขาก็ต้องปล่อย....

ก่อนไปเขาบอกว่า เขาสร้างบารมีอยู่แถวนี้....เขามาหยอกเล่นเฉยๆ (แหม...เข้าใจมาเล่นนะ)

หากนอกเหนือวัตถุมงคลก็ต้องพึ่งพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ แล้วครับ
    ฝากไว้ให้พิจารณา อาจจะดูเกินจริงนะครับ เพราะคนเราไม่ได้พบเห็นกันทุกคน
    แต่ถ้ามีโอกาสได้พบปะ เมื่อไร อย่าลืมสองบทนี้ครับ

3. windman

คงไม่เกินจริงหรอกครับ เพื่อนผมเห็นตั้งแต่เด็กจนโต จนชินแล้ว ไปดูหนังเห็นผีมาห้อยโหนตรงหน้าจอนั่นแหละ แถวไหนเหรอ เหอ เหอ

ห้างดังแถวปากทางถนนลาดพร้าวที่เพิ่งปรับปรุงใหม่ เห็นว่าอดีตเป็นคุกมาก่อน

ผมเองไม่เห็นหรอก ไม่อยากเห็นด้วย บรื๋ออสสววว

4. ทหารแก่

ทหารแก่ สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2010
    ของกันผีต้องตระกลุดหลวงพ่อสุวรรณ วัดยาง จังหวัดอ่างทองคับผีเข้าอยู่ยังออกเห็นมาแล้วเอาตระกลุดใส่ให้ออกทันที่

5. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ถ้าผมเจอผีต้องนึกถึง หลวงพ่อโกย วัดหน้าตั้ง รุ่น โกยเถอะโยม ก่อนหลวงพ่อองค์อื่นๆเแน่ๆครับผม..เฮิ๊กๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2011
  6. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวเจอแบบที่เค้าเล่ากันสิครับ มาสวดคู่กับเราเสียชิบ คงจะนึกขบวนท่ากันนานเลยครับ แหะๆๆ

7. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นซิ ผมกำลังคิดเลยว่าถ้าเจอผีประเภทนั้นมาสวดก็สวดตามเผลอๆ สอนเราสวดอีกตั้งหาก จะทำไง คงต้องยอมรับกันเป็นเพื่อนคุยไปพลางๆ แล้วล่ะ ขอหวยซะให้รู้แล้วรู้รอด 5555

8. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

ถ้ามาแนวนี้ก็อาจจะยังไม่เสียวเท่าไหร่

แต่ถ้ามาแนว จักหักคอ...เอาไปจิ้มกับน้ำพริกนี่สิครับ - -"

คงต้องหาท่าไม้ตายไว้สักสองสามท่าล่ะครับ......กันลืม ^^

9. กล็อก 19

กล็อก 19 Active Member

คำหมากหลวงปู่ขุ้ย วัดซับตะเคียนทุกร่น กันผี ไล่ผีได้มั้ย

10. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอแจม

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=950 align=center border=0><TBODY><TR><TD width=43 bgColor=#ffffcc></TD><TD width=142 bgColor=#ffffcc>[​IMG]</TD><TD width=759 bgColor=#ffffcc></TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffcc></TD><TD width=142 bgColor=#ffffcc>ชื่อพระเครื่อง</TD><TD width=759 bgColor=#ffffcc>พระสรรค์นั่งเนื้อดิน พิมพ์นิยม</TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffcc rowSpan=2></TD><TD bgColor=#ffffcc>รายละเอียด</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffcc rowSpan=2>พระสรรค์ของหลวงพ่อกวยเป็นพระที่ท่านชอบมากและตั้งใจทำเป็นอย่างดีท่านเคยบอกกับศิษย์ท่านไว้ว่ากูจะทำให้ดีเหมือนของเก่าเลย พุทธคุณดีเเละมีประสบการณ์สูงมาก ทั้งโชคลาภ เมตตา คงกระพัน กันคุณไสยเเละภูตผีปีศาจ เป็นของดีที่ไม่ควรมองข้ามครับ องค์นี้เนื้อออกดินผสมผง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffcc></TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffcc></TD><TD bgColor=#ffffcc></TD><TD bgColor=#ffffcc></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. ผู้ใหญ่ฮา

ผู้ใหญ่ฮา Active Member

ขอบคุณข้อมูลจากพี่ๆ มากเลยครับ สุดยอดมาเลยครับ แต่ล่ะท่านน ใครมีอะไรดีๆอีก จัดมาอีกชุดใหญ่ๆ ได้เลยครับ .

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะๆ ยาวๆ ทั้งสองบทครับ

พอเห็นผีจริงๆ มันจะสวดไม่ออกน่ะครับ...เหอๆๆ จะหาตำราก็จะไม่ทันการน่ะครับ

13. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ พี่โต้ง :cool:

14. kang_som

อ่านไป อ่านมาก็เกิดกิเลสอีกแล้ว ใครมีทรายเสกหลวงพ่อกวย พอแบ่งได้มั่งอ่ะครับ อยากได้ซักนิสเป็นหัวเชื้อ ,,,,,,

15. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นตามนั้นจริงๆ ครับพี่ สติเตลิดเปิดเปิงไปหมด
    สวดผิด สวดถูก สุดท้าย ไม่ถามหาพ่อแก้วแม่แก้ว
    ก็จบด้วย พุทโธ พุทโธๆๆๆๆๆ

16. น้าต๋อย เซมเบ้

ของผมได้มาตอนที่ไปวัดโฆสิตาราม ตอนปลุกเสกพระรุ่นมงคลชีวิตนะครับ
    ขอไปเช็คดูก่อน ว่าเหลือเท่าไร ตอนแรกที่ได้มา มีเป็นถุงก้อบแก้บ แต่ไม่มีใครเอา
    เพราะเขานึกว่า ผมไปทรายกระถางธูปมา เลยหารสามซะ ตอนนี้เหลือไม่ถึง
    หนึ่งขวดยาคูลท์ ค่าดว่าน่าจะพอเหลืออยู่บ้างนะครับ

ทางปากเกร็ดเป็นยังไงบ้างครับ ได้ข่าวว่ากำลังแย่....(ถ้าไม่กั้น คงไปเรียบร้อยแล้ว)

17. kang_som

ขอบคุณมากครับ น้าต๋อย
    ปากเกร็ดก็เฝ้าระวังทุกนาทีครับ ผมอยู่เมืองทองฯ ตอนนี้เฝ้าระวังรอรับศึกสองด้านครับ ทั้งจากปากเกร็ดแล้วก็ทางดอนเมือง ..... ลุ้นใช้ได้ครับ แต่ก็เตรียมพร้อมไว้เยอะเหมือนกัน ทั้งอาหาร น้ำ

น้าครับผมเอาลูกอมพรายมงคลไปเลี่ยมกันน้ำ พอได้คืนมาลมแทบจับ ช่างทำลูกอมแตก น่าจะทำกรอบเล็กแล้วอัดกรอบกดลูกอมอ่ะครับ ยังเซ็งไม่หายเลย

18. goldtop

goldtop เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานพบกับเพื่อนรุ่นพี่มา คุยกันเรื่อยเปื่อย ก็เลยถามแกเกี๋ยวกับเรื่องพวกนี้แกมีประสพการณืบ่อยเพราะแกเป็นทหารอยู่ชายแดน แกเล่าให้ฟังว่าลูกนองที่ลาดตะเวนในป่า เจอผู้บ่อยเห็นแนแบบเต็มๆบางทีมาหลอกด้วย ส่วนแกไม่เคยเจอสักทีในตัวแกห้อย กะลาพระราหู ของญาท่านสวน ครับ แกบอกบางทีเจอชาวบ้านผีเข้าพอแกจะเข้าไปดู ผีออกเลยครับคนที่โดนสิงพูดว่า กูไม่อยู่แล้วเดี๋ยวโดนจับกิน 55555 พี่เขาเล่าให้ฟังอย่างนี้จริงๆครับ

19. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องนี่ผมเคยเจอ สามที แต่ไม่จังๆ เหมือนท่าน...แหะๆ

เล่าแล้วจะยาว เจอกันแบบต่างวัย ต่างประสบการณ์ ตอนรุ่นๆ ๑ ครั้ง ไปกันหลายคน เขาฝันเจอ กันเหมือนกัน แต่ผมไม่ ตอนบวชเมื่ออายุ สามสิบกว่า ๑ ครั้ง เดินจงกลมตอนเที่ยงคืน หันกลับมาเจอ ตอนเริ่มจะแก่แล้วหนึ่งครั้ง นั่งเล่นคอมฯนอกชาน คอนโด อันนี้แปลก ผีมันตัวเหมือนค้างคาว หรือ ผืนผ้า แต่ใหญ่กว่ากันมาก พอถูกหลอกอากาศจะหนาว

ปรากฎว่า ความกลัว ความตกใจตอนเจอมันลดลงตามวัย อาจจะเป็นที่สังขารมันชักจะวิื่งไม่ไหว...เหอๆๆ

เอาประเด็นว่า ตอนนั้นเมื่อเจอ ก็นึกถึง ครูบาอาจารย์ครับ ว่า หลวงปู่ ช่วยด้วย แค่นั้นเอง

ถ้าเด็กๆคงนึกถึงแม่ครับ...เหอๆๆ

ผีหลอกมันเป็นอะไรที่ คลาสสิกมาก คนกลัวแม้จะไม่เคยเห็น และผมสังเกตุว่า พวกคนเอเซีย กลัวผีทุกชาติ ไม่เว้น ญี่ปุ่น เกาหลี จีน แขก ครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2011
  20. windman

เรื่องอากาศเย็นเวลามีสิ่งแปลก ๆ มาน่าจะจริงนะครับ

เมื่อก่อนตอนสมัยปฏิบัติธรรมใหม่ ๆ กำลังสด ผมกับเพื่อนนั่งสวดมนต์กันประจำ และทุกครั้งจะรู้สึกเหมือนมีลมเย็น ๆ พัด (ทั้งที่ในห้องไม่ได้เปิดแอร์และพัดลม) แบบเย็น ๆ น่ะครับ