แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

น้าภูไม่ไปติดธุระครับ 555555

2. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

3. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    พวกเราชาวสมาชิกไปดูงานยกศาลาวัดหนองปลาหมอมาครับ
    เงินทุกบาททุกสตางค์ที่เราร่วมกันทำกุศล ก่อเกิดให้เป็นรูปธรรมดังภาพที่ช่างกำลังดำเนินการยกกุฏีที่ได้ชมกันนี้

บริเวณวัดร่มรื่นด้วยเงาไม้ ภายในศาลาประดิษย์ฐานรูปหล่อหลวงพ่อยอดและอดีตเจ้าอาวาสสะอาดมาก แม้ว่าจะ
    มีการทำงานของช่างในบริเวณใกล้ๆกัน

พวกเราเมื่อสัมผัสด้วยตาตนเองแล้วก็รู้สึกแช่มชื่นในใจ หากสมาชิกท่านใดมีโอกาสก็แวะมาทัศนาได้ตามอัธยาศัย
    วัดหนองปลาหมออยู่ไม่ไกลจากวัดหนองสะเดา เพียงขับรถตรงไปจากถนนใหญ่เส้น อ.หนองแค ถึงแยกไฟแดง
    แรกเลี้ยวซ้ายตรงไปอีกหน่อย วัดอยู่ด้านขวามือตรงหัวโค้งพอดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2011
  4. amphol

amphol Active Member

22 พฤษภาคม 2009
    ดีใจ เว็บดีแล้ว รอลุ้นมานาน

5. ไทยโคราช

ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดียามเช้าญาติธรรมทุกท่าน

6. daychar

เห็นรูปเสือแล้วนึกถึงโฆษณาของ Esso และยังนึกถึงเขี้ยวเสือของบรรดาเกจิอาจารย์ต่างๆ

7. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ได้พบกันซะที คิดถึงทุกๆท่านครับ..ปรีชา

8. daychar

<TABLE style="TABLE-LAYOUT: fixed" cellSpacing=0 cellPadding=5 width="100%"><TBODY><TR><TD height="100%" vAlign=top width="85%"><TABLE border=0 width="100%"><TBODY><TR><TD vAlign=center></TD><TD vAlign=center>เคยโกงเงินวัด จะชดใช้คืนอย่างไรดี
    « เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 12:15 »

</TD><TD style="FONT-SIZE: smaller" height=20 vAlign=bottom align=right></TD></TR></TBODY></TABLE><HR class=hrcolor SIZE=1 width="100%">ถาม – ผมเคยโกงเงินวัดไปหนึ่งหมื่น ชีวิตพบกับความวิบัติอย่างรวดเร็ว ทุกอย่างดำดิ่งลงเหวไปหมด ผมเชื่อแล้วว่าเป็นผลจากการโกงเงินครั้งนั้น เพราะพบกับเพื่อนที่ทำเช่นเดียวกัน รับผลเช่นเดียวกัน คุยแล้วเข้าใจหัวอกเดียวกันดี ปัจจุบันผมไม่สามารถหาเงินหมื่นมาใช้คืนวัดได้ อยากทราบว่าจะใช้วิธีผ่อนส่งทีละน้อยได้ไหม และจะทำกับวัดอื่นที่ไม่ใช่วัดเดิมจะได้ไหม เพราะที่โกงมาเป็นเงินบริจาค ยังไม่ใช่ทรัพย์สินของวัดครับ

โกงเงินหมื่นจากเศรษฐีร้อยล้าน โทษเบากว่าโกงเงินหมื่นจากคนเหลือหมื่นเดียว เพราะเศรษฐีร้อยล้านย่อมไม่เดือดร้อน ผิดกับคนเหลือหมื่นเดียวที่ล้มละลายกลายเป็นไม่มีกินไปเลย

แต่การโกงเงินหมื่นจากคนเหลือหมื่นเดียวนั้น ยังดีกว่าโกงเงินหมื่นจากวัดมาก ทั้งนี้เพราะวัดไม่เคยมีแม้แต่บาทเดียว วัดจะอยู่ได้ก็ด้วยเงินบริจาคเท่านั้น

เงินบริจาคนั้น เกิดจากการร่วมแรงร่วมใจของผู้มีจิตศรัทธาจำนวนมาก เขาอยากทำบุญกับวัด เมื่อคุณทำให้เจตนาของคนจำนวนมากไม่สำเร็จผลสมบูรณ์ จึงมีผลสะท้อนรุนแรงและรวดเร็ว

วัดมีแต่ความร่มเย็นให้ชาวบ้านชาวเมืองหวังมาพึ่งพา และวัดก็ให้แต่หลักแหล่งอาศัยแด่พระภิกษุสงฆ์ผู้ช่วยกันสืบทอดทางรอดจากทุกข์ การปล้นพระศาสนาจึงเปรียบเหมือนไม่เห็นค่าของการพ้นทุกข์ ผู้ปล้นพระศาสนาจึงประสบทุกข์มหันต์ที่เหมือนหาทางรอดยาก

อันที่จริงเห็นผลหนักๆทันตาก็ดีเหมือนกันครับ อย่างน้อยก็ทิ่มแทงแรงๆให้เชื่อว่าผลของบาปมี ไม่ใช่ไม่มี หากเห็นผลของบาปช้าเกินไป (อันเนื่องจากบุญเก่าช่วยพยุงไว้) ผลอาจต่างกันมาก ถึงเวลานั้นคุณอาจไม่รู้สึกผิด หรือกระทั่งหลงลืมจดจำอะไรไม่ได้แล้ว เท่ากับหมดโอกาสสำนึกผิดและแก้ตัวให้ดีขึ้นแล้ว

ขอให้ทำใจสบายๆนะครับ ผิดก็ว่าตามผิด ที่ผ่านมารับผลไปแล้วก็ช่างเถิด คิดทำบุญเสียใหม่ ไม่ต้องจำกัดวัดไหน ทำให้มากเท่าที่กำลังจะเอื้ออำนวย อย่าทำจนหมดตัวให้ต้องโกงกินอีก นอกจากนั้น คุณควรอุทิศแรงกาย แรงใจ ช่วยงานวัดให้เต็มกำลัง กวาดพื้น ล้างส้วม ตลอดจนอาสาพระทำโน่นทำนี่ให้ ถือเสียว่ารับเงินค่าจ้างล่วงหน้ามาหนึ่งหมื่น ก็จะขอรับใช้วัด รับใช้พระไปจนกว่าจะครบค่าจ้าง ซึ่งใจคุณจะบอกเองว่าครบแล้วเมื่อความรู้สึกผิดจางลง แต่จะกี่ปีหรือแม้ทั้งชีวิตก็คุ้ม เพราะคุณจะได้ไม่ต้องไปใช้หนี้ต่อในนรกอีก

ธรรมชาติบุญบาปนั้น มีวิธีคิดเป็นใหญ่ เป็นประธาน ถ้าคิดให้ตรงเรื่องก็แก้ไขหรือผ่อนหนักให้เป็นเบาได้เสมอ เมื่อใดใช้คืนเป็นเงิน หรือใช้คืนเป็นกำลังกาย แล้วจิตใจโล่งสบายขึ้น ก็ให้ตั้งความปรารถนาทุกครั้ง เช่น ขึ้นชื่อว่าเงินวัดแล้ว คุณมีแต่ยื่นมือไปเพื่อให้ ไม่มีวันยื่นมือไปเพื่อหยิบอีกเลยเป็นอันขาด

ผลของบุญที่ตรงประเด็นจะส่งผลให้ใจคุณใสซื่อขึ้นเรื่อยๆ ละอายต่อบาปมากขึ้นเรื่อยๆ แม้บาปเก่าไม่อาจถูกฆ่าให้ตายได้สนิท อย่างน้อยผลย่อมอ่อนกำลังลงเรื่อยๆ กระทั่งคุณไม่ต้องทนทุกข์ยากดังที่ผ่านมา

ผลบุญอันดับแรกที่เห็นในปัจจุบันชาติจะปรากฏที่จิต ถ้าจิตของคุณสบายขึ้น มีความสุข มีความชุ่มชื่นใจไม่แห้งแล้งอย่างผ่านๆมา อันนั้นเป็นตัวบอกได้ระดับหนึ่งครับว่าจิตเริ่มถอนจากหล่มบาปบ้างแล้ว

บอกไว้ล่วงหน้า ยิ่งตั้งใจสัตย์ซื่อ ก็จะยิ่งมีเรื่องล่อใจให้คุณเลิกซื่อสัตย์ หากคุณผ่านด่านทดสอบได้แต่ละครั้ง จะรู้สึกถึงความเข้มแข็งตั้งมั่นของจิตมากขึ้นเรื่อยๆ ถึงจุดหนึ่งคุณจะเกิดกำลังใจ เห็นตนเองมีดีพอจะเป็นคนดี และอยู่ดีมีสุขเยี่ยงวิญญูชนคนหนึ่งแน่นอนครับ

โดย ดังตฤณ
    ที่มา

</TR></TBODY></TABLE>
    คำสอนของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต

สิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรทำความผูกพัน เพราะเป็นสิ่งที่ล่วงไปแล้วอย่างแท้จริง
    แม้กระทำความผูกพันและหมายมั่นให้สิ่งนั้นกลับมาเป็นปัจจุบัน ก็เป็นไปไม่ได้
    ผู้ทำความสำคัญมั่นหมายนั้นเป็นทุกข์แต่ผู้เดียว โดยความไม่สมหวังตลอดไป
    อนาคตที่ยังมาไม่ถึงนั้น เป็นสิ่งไม่ควรไปยึดเหนี่ยวเกี่ยวข้องเช่นกัน

อดีตปล่อยไว้ตามอดีต อนาคตปล่อยไว้ตามกาลของมัน
    ปัจจุบันเท่านั้นจะสำเร็จประโยชน์ได้ เพราะอยู่ในฐานะที่ควรทำได้ ไม่สุดวิสัย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2011
  9. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่เดชามากครับ ที่นำสิ่งดีๆมาเสนอครับ

10. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับคุณอาเดชา วันนั้นที่ไปกันหลวงพ่อสุนทรท่านเมตตามากครับ
    เหมือนท่านจะรู้สิ่งที่เราคิดล่วงหน้าครับ เพราะผมให้ท่านช่วยจารผ้ายันต์ให้
    ท่านก็ยิ้มๆไม่พูดอะไรจารให้บริเวณที่ผมคิดไว้ก่อนว่าถ้าจารบริเวณนี้น่าจะสวยดี
    ท่านก็จารตรงนั้นพอดีเลย แถมลายมือท่านสวยมากครับคอนเฟริมส์เดี๋ยวจะนำรูป
    มาให้ชมกันนะครับ

11. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    555++ ขอบคุณพี่โจที่แจ้งข่าว

12. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ
    มาแล้วค่ะ......โอ๊ะ....ภาพนายแบบยังอยู่ เปิดก็เจอภาพนายแบบโดม่อนแมน คิดถึงทุกท่านค่ะห่างหายกันไป ได้กลับมาคุยกันอีกนะคะ....(ได้มาสิงสถิตอีก....ดีใจค่ะ)
    มาติดตามเรื่องเล่าเช่นเดิมค่ะ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

13. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG]เพื่อความเป็นมงคลนะคะ นำภาพผ้ายันต์หลวงปุ่ทวดวัดช้างให้ 2497 มาให้ชมกันค่ะ
    ขอบพระคุณ พี่วัฒน์ค่ะที่ให้ได้ถ่ายภาพมงคล....
    *พี่เขาเล่าให้ฟังว่า ครั้งหนึ่งมีคนมาดูดวงบอกว่าคุณจะได้โชคนะเงินล้าน....ท่านก็ฟังคำนั้นไม่นานก็มีคนนำของมาให้ในกล่อง และท่านก็ไม่ได้เปิดออกเลย..เกือบเดือน...
    วันหนึ่งเปิดกล่องออกมาดูปรากฏว่าข้างในมีผ้ายันต์1ผืนและพระหลวงพ่อทวดพิมพ์เล็กพิมพ์พระรอดอีก 1 องค์ ...ท่านบอกท่านไม่ได้เงินล้าน แต่ได้ของมงคล....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มิถุนายน 2011
  14. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ท่านจารคือตัวอักษรสีน้ำเงินนะครับ สังเกตุจากในรูปได้ว่าท่านจุดปากกา
    ตรงมุมยันต์ทุกมุมได้อย่างแม่นยำทั้งที่อายุท่านก็มากแล้วครับแถมกระดาษ
    ลองเขียนหลังผ้าก็ไม่มี ผมติดผืนนี้ไว้หน้าประตูบ้านเลยครับพี่รักรังสิตมาดูของจริงได้นะครับ หุหุ

15. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนลงแดงเหมือนกันนะครับ อยากเข้าแต่เข้าไม่ได้

รู้สึกผูกพันไปแล้วนะครับ

16. daychar

หลวงพ่อฯ จารคำว่า "ทุ สะ มะ นิ" เป็นหัวใจพระปถมัง ลายมือของท่านสวยและเป็นระเบียบมาก
    โดยเฉพาะจากแผ่นเงิน ทองคำ ทองแดงที่ท่านจารให้ และถ้าจะกล่าวถึงการทำผงปถมัง อ่านรายละเอียด
    ได้ตามลิงค์นี้ครับ
    ผงปถมัง - วิกิพีเดีย

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    โอ้ยดีใจมากๆเลยครับ เว็บดีแล้ว รอลุ้นมานาน จนจะลงแดงตายซะแล้ว:'(
    สวัสดีครับทุกๆคน คิดถึงมากๆครับ:cool:

18. ไทยโคราช

ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่ พอดีลูกชายชื่อไทเกอร์ ก็เลยลองเอามาติดดูครับ คิดถึงสมาชิกทุกท่านนะครับ

19. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจังเว็บเข้าได้แล้ว เข้ามารายงานตัวครับ

20. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    สวัสดีครับทุกๆท่าน เข้ามาจนได้หลัง ล่มไปนานครับ