เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. Kainui58

Kainui58 สมาชิก

15 พฤศจิกายน 2018
    สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับพี่ประกิจ และสมาชิกทุกๆท่าน

พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    ขอกราบเท้าหลวงปู่มีชัย ด้วยเศียรเกล้าครับ

มีรูปพวงเพชรของดีอีกอย่างหลวงปู่ ที่ได้รับมอบมาจากพี่ประกิจ มาโชว์ครับ 20221031_103425.jpg

2. Kainui58

สวัสดีครับพี่ประกิจ
    เมื่อวานมีเรื่องเล่าประสบการณ์แปลกๆ เกี่ยวกับหลวงปู่มีชัยครับ

เหตุเกิดเมื่อบ่ายวันอาทิตย์ ที่หน้าร้านของแฟนผมครับ จู่ๆก็มีผู้ชายเสียสติคนนึง มายืนโหวกเหวกด่าทอโวยวาย และทำท่าทางเหมือนชกต่อยกับใครยุก็ไม่รู้อยู่ที่หน้าร้าน ซึ่งก็ทำแบบนั้นอยู่นานพอสมควร แฟนผมก็เกิดกลัวขึ้นมาว่าเค้าจะเข้ามาทำร้าย หรือเข้ามาทำข้าวของที่หน้าร้านให้เกิดความเสียหายได้ จะทำอย่างไรดี

ผมเลยแจ้งไปทางไลน์ กับแฟนว่า ให้ลองอาราธนานึกถึงหลวงปู่ให้หลวงปู่ช่วยไล่ไปให้ที แฟนผมก็ตั้งสมาธิถึงหลวงปู่ขอให้ช่วยปัดเป่าคนเสียสติคนนั้นไปให้พ้นหน้าร้านที

พอขอหลวงปู่เสร็จเท่านั้นแระครับ ไม่กี่อึดใจแฟนผมบอก จู่ๆคนเสียสติคนนั้นก็เดิน หนีออกไปจากหน้าร้านเฉยเลยครับ นำมาซึ่งความโล่งใจ และแปลกใจมากๆ ที่คำขอที่ให้หลวงปู่ช่วย จะเห็นผลทันตาขนาดนั้น

ขอบกราบหลวงปู่ด้วยเศียรเกล้า จริงๆครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง สาธุ สาธุ สาธุ

3. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใครผูกให้ครับ

4. Kainui58

ขอบคุณพี่ประกิจ ที่กรุณาผูกให้ครับ
    ขอบารมีหลวงปู่มีชัย คุ้มครองพี่ประกิจ และทุกๆคนด้วยครับ สาธุๆ

5. Kainui58

สวัสดีเช้าวันนี้วันพระ ครับ
    ขอกราบหลวงปู่มีชัย ด้วยเศียรเกล้า
    สวัสดีพี่ประกิจ และสมาชิกทุกๆคนด้วยครับ
    ขอให้ทุกคนโชคดีในวันหวยออกด้วยครับ 16664381490271909549635.jpg

6. Kainui58

วันนี้วันหวยออก มาฟังเรื่องเล่าของพระสีวลี ผู้เป็นเลิศทางด้านความมีอดิเรกโชคลาภ กันครับ

หลวงตามหาบัวเล่าเรื่องพระสิวลี

ในสมัยพุทธเจ้า องค์นี้เป็นที่หนึ่ง (พระสีวลี) ท่านจึงยกเอตทัคคะ คือเลิศในทางความมีอดิเรกลาภ เครื่องสักการะบูชา จตุไทยทานมีมากนะองค์นี้ นี่พระสีวลี องค์หนึ่งเลิศทางหนึ่ง ๆ

อย่างพระสารีบุตรเลิศทางปัญญา ฝนตกเจ็ดวันเจ็ดคืน พระสารีบุตรนับได้ทุกเม็ด สามารถนับได้ องค์อื่นนับไม่ได้ แต่พระสารีบุตรสามารถนับได้ นี่อัตโนมัติ เขาเรียกว่าคอมพิวเตอร์ แต่ว่าคอมพิวเตอร์ของธรรมไม่ได้เหมือนโลก ละเอียดไปกว่านั้น แม้เช่นนั้นยังถูกตำหนิจากพระพุทธเจ้า ไอ้ความรู้ของเธอขี้ปะติ๋ว เราตถาคต ฝนตกตั้งกัปตั้งกัลป์นับได้หมด นั่นล่ะธรรมชาติที่รู้จริง ๆอย่างนั้น ไม่ผิดไม่พลาด นั่นล่ะ พระญาณหยั่งทราบ ทางนี้เขาเรียกคอมพิวเตอร์ นี่คอมพิวเตอร์ของธรรมเป็นอย่างนี้ คอมพิวเตอร์ของพระพุทธเจ้าใช้มากับพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ กับบรรดาสาวกผู้มีความเชี่ยวชาญทางไหนก็เป็นคอมพิวเตอร์ทั้งนั้น ประจำองค์ท่านเป็นประจำอย่างงั้น ทางเราปัจจุบันเขาเรียกคอมพิวเตอร์หรืออะไร คอมพิวเตอร์ของธรรมเป็นอย่างนั้นคิดดูซิฝนตกตั้งกัปตั้งกัลป์นับได้หมดทุกเม็ด ตกมากขนาดไหนนับได้หมดไม่เคลื่อนคลาด

นี่พระสีวลีท่านก็อติเรกลาภมากเหมือนกัน จนพระพุทธเจ้าท่านหาอุบายยกชมเชย คือพระเรวตะ เป็นน้องชายของพระสารีบุตร ท่านชอบอยู่ในป่าในเขาเป็นประจำ ทีนี้พระพุทธเจ้า "เราอยากไปเยี่ยมพระเรวตะ" พระอานนท์ก็ทูลว่า "จะไปได้อย่างไง อยู่ในป่าในเขาลึก ๆ อาหารการกินจะมีมาจากที่ไหน มีแต่ป่าแต่เขา จะหาอยู่หากินได้ยังไง โคจรบิณฑบาตมาก" ยากอะไร เราก็เอาพระสีวลีไปด้วยสิ (พระพุทธเจ้าทรงรับสั่ง) ถ้าพระสีวลีไปนี่ มาทุกแห่งทุกหนทุกทิศทุกทางเทวบุตร เทวดา มาทั้งนั้น นี่ฤทธิ์ธานุภาพบุญของท่านนะ จึงเรียกว่าพระสีวลีเป็นผู้เลิศเลอในเรื่องอติเรกลาภมาก ไปที่ไหนทั้งเทวบุตรเทวดาอินทร์พรหมมนุษย์มนากราบไหว้บูชา ถวายเครื่องสักการะบูชา มันต่างกันอย่างนั้นน่ะ

นี่พูดถึงเรื่องอดีตของท่าน ท่านทำไมถึงมีอติเรกลาภมาก ท่านเป็นนักเสียสละ ถึงไหนถึงกัน ตลอดมา เป็นนิสัยกว้างขวาง การบริจาคทานไม่อัดไม่อั้น ไม่กลัวหมดทำมาตลอดประจำนิสัยของท่าน ทีนี้วาระสุดท้ายมาเป็นพระอรหันต์แล้ว นี่เป็นครั้งสุดท้าย ท่านจะไม่มาเกิดอีก มาตายอีก ความเลิศเลอของท่านจึงแสดงให้โลกเห็น พระสีวลีไปที่ไหนเกลื่อนไปด้วยเครื่องจตุปัจจัยไทยทานทั้งเทวบุตรเทวดอินทร์พรหม เด่นกว่าเพื่อน เด่นกว่าบรรดาสาวกทั้งหลาย บรรดาสาวกทั้งหลายก็มีแต่ว่าองค์นี้เด่นกว่าเพื่อน จึงยกให้เป็นเอตทัคคะ เลิศทางนี้ ไม่ใช่เหล่านั้นท่านไม่มี มีเหมือนกัน แต่องค์นี้เด่นกว่าเพื่อน อดีตชาติของท่านเป็นนักเสียสละ แม้แต่ไปเป็นสัตว์ก็เป็นหัวหน้าสัตว์ เป็นมนุษย์นี่ก็เขาต้องมาเชิญท่านไปทำบุญให้ทาน ทีนี้เวลาผลสุดท้ายที่ท่านบรรลุพระอรหันต์เรียบร้อยแล้ว ผลบุญของท่านประจักษ์ไปที่ไหนเกลื่อนไปหมด

พูดอย่างนี้ก็มาคิดถึงเรื่องท่านอาจารย์กงมา ท่านเคยมาจำพรรษาที่อยู่ที่จันทบุรี พอออกพรรษาแล้วท่านจะไปหาพ่อแม่ครูอาจารย์มั่นที่สกลนคร เดินตัดเขาไปเลยนะ ตั้งแต่จันทบุรีตัดเข้าไป ทางโป่งน้ำร้อน แต่ก่อนไม่มีทางนะ ท่านเดินบุกป่าฝ่าดงไปเรื่อย บ้านคนในป่าในเขาส่วนมากมีแต่พวกเขมร ท่านว่าอย่างงั้นนะ ครั้นไปเช้าเขาก็ว่ามาเช้าเกินไปเลยหุงข้าวไม่ทัน ทีนี้วันหลังไปสาย ๆ เขาก็ว่ามาสายไปกินหมดแล้ว ท่านเล่าให้ฟัง กับเรื่องพระสีวลี นี่ไปที่ไหนไม่มีคำว่าเช้าเกินไป สายเกินไป ไปที่ไหนเกลื่อน ตั้งแต่เครื่องสักการะบูชา แต่พระอาจารย์กงมา ท่านไม่ใช่พระอดอยากขาดแคลนนะ ท่านไปเจออย่างนั้น เราก็นำเรื่องนั้นมาเล่าเฉย ๆ ไม่ใช่ท่านอดอย่างนั้นตลอดไปน่ะ ไปบิณฑบาตกับพวกเขมรเขา

เป็นนิสัยวาสนาของแต่ละองค์ ๆ อย่างพระสีวลี เป็นนักเสียสละมาดั้งเดิม เป็นบารมีของท่าน เวลาสำเร็จเป็นพระอรหันต์ขึ้นมาแล้ว ไปที่ไหนเกลื่อน มีแต่เครื่องสักการะบูชา เทวบุตร เทวดามาทั้งนั้น มันขึ้นจากอำนาจแห่งบุญของตัวเอง

ที่มา: หลวงตามหาบัวเล่าเรื่องพระสิวลี

“นะชาลิติ”

หัวใจพระฉิมพลี หรือพระสีวลี ผู้เป็นเลิศด้านโชคลาภ
    โดย เยี่ยมบุตรี

ผู้ที่ศึกษาเรื่องราวในพระพุทธศาสนาย่อมต้องเคยได้ยินนามของพระสีวลีมาบ้าง เพราะพระสีวลีได้รับการรับรองจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่า “เป็นเอตทัคคะในทางผู้มีลาภมาก” คำว่าเอตทัคคะแปลว่าเป็นเลิศ ดังนั้นพระสีวลีเถระจึงเป็นพระอรหันต์ผู้เป็นเลิศด้านมีลาภมากนั่นเอง
    “ยกเว้นแต่พระตถาคตเจ้าแล้ว ไม่มีผู้ใดจะเลิศด้วยลาภเหมือนพระสิวลีเถรเจ้า”

ที่มา: ลุงเยี่ยม: หัวใจพระฉิมพลี หรือพระสีวลี ผู้เป็นเลิศด้านโชคลาภ

7. Kainui58

สวัสดีเช้าวันพุธ ครับพี่ประกิจ และทุกๆท่าน วันนี้ที่สุราษฯ หมอกลงแต่เช้าอากาศเย็นสบายดีครับ
    ขอกราบหลวงปู่มีชัยด้วยเศียรเกล้า
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

8. Kainui58

ขอกราบบูชาหลวงปู่มีชัยด้วยเศียรเกล้า
    สวัสดีวันพฤหัสครับพี่ประกิจ
    วันนี้ไซหลวงปู่ ขลังมากๆครับ ท่านเรียกลูกค้าเข้าร้านจน ไม่มีเวลาทานข้าวเลยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ 155.jpg

9. Kainui58

สวัสดีเช้าวันอาทิตย์
    ขอ กราบหลวงปูู่มีชัย ด้วยเศียรเกล้าครับ
    สวัสดีพี่ประกิจ และทุกๆท่านครับ
    เมื่อคืนที่สุราษฯฝนตกหนักทั้งคืนเลยครับ
    ขอบารมีหลวงปู่มีชัยคุ้มครองทุกๆท่านด้วยครับ
    สาธุๆ

10. รตอ ประกิจ

1
    จริงหรือไหนลองเล่ามาครับ

11. รตอ ประกิจ

1
    ในภาพตอนหลวงปู่อยู่ในป่าดูเข้มขลังมากๆครับ

12. รตอ ประกิจ

1
    ฝันประหลาด
    เมื่อคืนวันที่6พย65 ผมได้ฝันประหลาดฝันไปว่าเห็นลูกแก้วหมุนวนอยู่กลางน้ำทำให้น้ำวนเป็นเกลียวคลื่น ผมเลยไปจับดูว่าอะไร เอ้าลูกแก้วนี่จับดูรู้สึกว่าเขาร้อนๆ จิตบอกว่าเขาไม่ชอบน้ำ พอจับออกมาปรากฎว่าเป็นลูกแก้วสีออกน้ำผึ้งหรือเหลืองอ่อนๆ มีคุณยายเป็นเจ้าของ คุณยายคนนี้ดูภายนอกดูๆเป็นคนเหมือนคนเสียสติแต่จิตบอกว่าคุณยายคือผู้ทรงอภิญญาเป็นเจ้าของมาขอคืน แต่ผมไปหยิบเอาลูกแก้วสีน้ำเงินคืนไป แต่ของคุณยายเป็นสีเหลืองอ่อนแต่ลูกแก้วกับกลายเป็นชิ้นขนมเค้กอยู่ในบ้านผม ตื่นขึ้นมาเอ้าทำไมฝันแบบนี้ ผมเลยตื่นสวดมนต์พอดีใจยังคิดว่า เรามีลูกแก้วสีดังกล่าวแช่น้ำหรือไม่ นึกอย่างไรก็นึกไม่ออก สวดมนต์เสร็จก็เลยลองไปดูเพชรพญานาคที่แช่น้ำไว้ เอ้ามีลูกแก้วสีดังกล่าวแช่น้ำไว้จริงๆ ผมลืมไปแล้วว่ามี แปลกมากครับที่เขามาสื่อสารทางฝันแต่แช่จนลืมเพราะนานมากครับ

13. รตอ ประกิจ

1
    บันทึกไว้เป็นหลักฐาน วันนี้9 พย 65 หลวงตาท่านได้ขุดพบเงินโบรานขนาดใหญ่แล้วท่านได้นำมาหลอมและเสกเอง อันหนึ่งได้หนึ่งองค์หล่อได้แค่9องค์ครับและท่านได้มอบให้ผมหนึ่งองค์ครับ กราบเท้าครูบาอาจารย์ครับ 314393970_830473038094051_7804938737214325649_n.jpg

14. Kainui58

ขอกราบบูชาหลวงปู่มีชัยด้วยเศียรเกล้า
    สวัสดีวันพุธคุณพี่ประกิจ ครับ

15. เอกรถไฟ

เอกรถไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงตาวัดอะไรครับ

16. Kainui58

สวัสดีพี่ประกิจ เช้าวันพฤหัสบดี ครับ
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

17. รตอ ประกิจ

1
    สำนักสงฆ์ที่สุรินทร์ครับพี่

18. เอกรถไฟ

เอกรถไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

19. รตอ ประกิจ

1
    เรื่องมีอยู่ว่า จากคำบอกเล่าของพิมล น่าเนตร ได้โทรมาคุยเล่าเรื่องว่า มีกษัตริย์เขมรทั้งสองพระองค์ได้แตกทัพและนำกำลังพลลงใต้และได้นำสมบัติติดตัวมาด้วย เป็นเงินพดด้วงโบราณขนาดใหญ่ หลวงตาท่านขุนพบมากมายและได้นำเงินพดด้วงขนาดใหญ่มาทำพระ ท่านได้ลงมือทำเองเสกเอง ละลายเงินเอง ทำบล๊อกเอง เงินอันหนึ่งเทพระได้แค่1องค์ รวมทั้งได้7องค์ อีก2องค์ไม่เต็มองค์พระเลยไม่ได้มอบให้ใคร และหลวงตาพระอาจารย์ใหญ่ได้มอบมาให้ผมหนึ่งองค์ครับ 315101852_933439947811529_4697651457583970947_n.jpg

20. Kainui58

ขอกราบหลวงปู่มีชัยด้วยเศียรเกล้าครับ
    สวัสดีพี่ประกิจครับ พระเนื้อเงินสวยงามมากครับ เป็นบุญตาจริงๆครับ