เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณมากค่ะ ที่เตือนyimm

2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ภาพแนะนำตัวสวยนะ

3. jumpahom

:VOภาพประทับมากที่สุดเลยค่ะท่านสารวัตร

4. รตอ ประกิจ

1
    คิดว่าวันนี้ผมคงมีเรื่องเล่าหลวงปู่อีกแต่ปรากฏว่าผมไม่สบายเสียก่อน แต่ก็ต้านทานกระแสความรู้สึกที่ท่านคอยอ่านข้อมูลของผมไม่ได้เอาเป็นว่า เอาเรื่องที่พอเป็นกระสัย นะครับ เมื่อครั้งที่ผมไปหาหลวงปู่ครั้งแรกในปี 2549 นั้นพอดีเป็นวันที่ตรงกับวันเกิดหลวงปู่พอดี คนมาเลย์นะไม่รู้ธรรมเนียมพระเจ้า พอรู้ว่าเป็นวันเกิดหลวงปู่ ก็แอบจัดเค้กจุดเทียนพร้อมพอได้เวลาก็นิมนต์หลวงปู่มาเป่าเค้ก ผมคิดในใจว่าคนพวกนี้ไม่รู้ธรรมเนียมพระป่า จัดงานวันเกิดหลวงปู่เฉยเลย แต่คิดในใจนะว่าหลวงปู่จะแก้ปัญหานี้ได้อย่างไร เพราะเมื่อพระรับนิมนต์แล้วท่านก็ต้องรับ พอท่านเดินมาเห็นเค้กพร้อมเทียนซึ่งต้องเป่า เวลาเป่าก็ต้องร้องเพลงแฮปปี้เบิดเดย์ด้วย ตกลงมีครบตามที่ผมเล่ามา แต่เอหลวงปู่จะทำไงนะ และแล้วหลวงปู่ก็สั่งให้โกหอยไปเอาตาลปัตรมาบังหน้าท่านไว้ พอคนมาเลย์ร้องแฮปปี้เบิดเดย์เสร็จท่านก็เอาตาลปัตรนั้นแหละพัดให้เทียนดับ ผมนี่หัวเราะหลวงปู่ท่านฉลาดจริงๆแก้ปัญหาผ่านพ้นไปได้ ท่านผู้อ่านคิดว่าอย่างไรครับ

5. zaima

zaima เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    หลวงปู่ท่านเมตตามากครับ

6. zaima

zaima เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    หายไวๆนะครับท่าน

7. paskon

paskon เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    หายไวๆๆครับ

8. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

หายไวๆนะครับ ผมตามอ่านทุกวัน

บอกตรงๆว่าอยากให้มีอีก 999 เรื่องที่ยังไม่เล่า 555 ผมอ่านแล้วชอบมาก ศรัทธาหลวงปู่และรู้สึกดีมากๆที่พระพุทธศาสนาเรายังมีพระที่วิเศษเช่นนี้อยู่แม้ว่าผมคงไม่มีโอกาสได้เจอหลวงปู่ในชาตินี้ แต่ก็มีความสุขทุกครั้งที่ได้อ่าน ... จริงๆนะ บ่นยาวไปหน่อยครับ

9. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หมวดครับ
    ระวัง และ รักษาสุขภาพ ครับ
    ตอนนี้
    อากาศมันร้อนมากจนน่ากลัว ครับ

หายไวไว ครับ

10. jumpahom

หายไวไวนะคะท่าน รักษาสุขภาพด้วย

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านทุกวันเลยครับ แต่ผมคงไปหา พี่ประกิจลำบาก แหะๆๆ หายไวๆ นะครับ รักษาสุขภาพครับ

12. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอให้หายป่วยในเร็ววันนะครับพี่..ติดตามอ่านตลอดตรับแต่ละเคส..นี่สุดๆเลยครับพี่..
    ขอบารมีสิ่งศักดิ์สิทธ์..จงคุ้มครองพี่น้องไทยทุกท่านด้วยครับ...

13. รตอ ประกิจ

1
    ขอกราบขอบพระคุณทุกข้อความทุกท่านที่ติดตามและท่านที่ขอให้ผมหายป่วยไวไว ขอบคุณมากครับจากใจจริง เรื่องเล่าหลวงปู่นั้นผมเขียนสดนึกออกก็เขียนทั้นที โปรดกรุณารอตอนต่อไปครับ

14. รตอ ประกิจ

1
    คุณประกิจไม่รู้หรือเวลาหลวงปู่สวดมนต์หลวงปู่จะสั่นกระดิ่ง ผมตอบว่าเออจริงนะ แต่เอท่านทำอย่างนั้นทำไม ท่านอุดมบอกว่า ท่านเรียกเทวดามาฟังสวดมนต์ เวลาสั่นกระดิ่งมีคาถาด้วยนะ ตอนนี้หลวงปู่ท่านบอกว่า เมื่อสั่นกระดิ่งจะดังไปถึงสามโลกธาตุแนะ เทวดามาฟัง ท่านผู้อ่านครับที่ผมสัมผัสหลวงปู่นะท่านจะใช้ของหอม เช่นน้ำมนต์ท่านก็หอม อันนี้ผมคิดเอาเองว่าถ้าเราบูชาพระถ้าอยากให้เทวดามาฟังเราสวดมนต์ ควรใช้ของหอมเช่น ธูปหอม ดอกไม้หอม ได้คำตอบว่า มนุษย์ร่างกายเหม็นเทวดาไม่เข้าใกล้ ถ้าจะให้เข้าใกล้ต้องใช้ของหอมเทวดาจะเข้าใกล้มนุษย์ได้ ท่านอุดมกล่าวว่าจริง หลวงปู่นะทำอะไรเกี่ยวกับเทวดาตลอด เคล็ดอันนี้ผมจึงเอามาบอกท่านผู้อ่านว่าเวลาไหว้พระสวดมนต์อยากให้เทวดาได้ยิน พึงใช้แต่ของหอมนะครับเช่น ธูปหอม ดอกไม้หอมอะไรก็ได้ ผมอุทานในใจเอออย่างนี้นี่เองเทวดามารับคำที่เราขอได้และมาฟังเราสวดมนต์ ถวายพระพุทธเจ้าพร้อมกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  15. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    สวัสดีครับท่านสารวัตร เมื่อวันอาทิตย์ผมได้เข้าไปคุยกับท่านสารวัตรกลับมาถึงบ้านสี่ทุ่มนิดหน่อย
    หลานผมฝากขอบคุณท่านสารวัตรมาด้วยอีกครั้ง ไม่คิดว่าเขาจะได้อะไรมาถึงขนาดนี้
    เพราะตอนที่ผมชวนเขาไป เขาคิดแต่เพียงว่าอยากไปฟังประวัติและปฏิปทาของหลวงปู่ และพูดคุยกันถึงเหตุการณ์ในจังหวัดชายแดนใต้

ในวันต่อมาท่านสารวัตรไม่สบาย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมเข้าไปรบกวนท่านสารวัตรในวันที่ท่านควรจะได้พักผ่อนหรือเปล่า
    หรือว่าท่านอาจจะติดจากผมหรือเปล่า เพราะตั้งแต่เมื่อวานจนถึงวันนี้ผมก็รู้สึกครั่นเนื้อครั่นตัวอยู่เหมือนกัน
    หากเป็นการไปรบกวนในวันเวลาที่ท่านควรจะได้พักผ่อน ผมต้องขอโทษท่านสารวัตรด้วยอีกครั้งนะครับ และต้องขอขอบคุณท่านอีกครั้งจากใจจริง

คิดว่าในโอกาสต่อไป ผมคงจะได้มีส่วนได้ช่วยเหลือเกี่ยวกับเจ้าหน้าที่ในจังหวัดชายแดนใต้ได้บ้างนะครับ แม้จะเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ก็พยายามจะช่วยตามกำลังครับ

ท่านสารวัตรใจดีมากครับ เป็นกันเอง จริงใจ ไม่ถือตัว ใครที่เคยได้ไปหาท่านแล้วคงจะทราบกันดี ว่าท่านเป็นอย่างไร

16. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    take good care of yourself ครับท่านจขกท ...:cool:

17. รตอ ประกิจ

1
    ขอบคุณมากที่เป็นห่วงนะครับไม่ได้ติดจากท่านหลอกน่าจะแพ้แดดหรือหวัดแดดนะครับ ดีใจกับนักรบแนวหลังที่เป็นกำแพงในทางลับแม้นชื่อท่านไม่ปรากฎในทางโลกแต่ในทางธรรมแล้วชื่อท่านปรากฏในแผ่นทองคำแล้วครับ ขอบคุณที่เราได้พบเจอกันเมื่อมีลมหายใจครับ

18. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

หายไวๆนะครับ ติดตามอ่านตลอดครับ

19. kwich

kwich เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ท่าน รตอ ประกิจ หายไวไวนะครับ ผมเองเป็นภูมิแพ้ มา 3 วันแล้ว พึ่งจะหายดีวันนี้แหละครับ
    ติดตามอ่านทุกวัน อีกไม่นานคงไปพบตัวจริงครับ ผมอยู่ไม่ไกล อ.ท่าศาลา นครศรีฯ ครับ

20. รตอ ประกิจ

1
    มาต่อกันอีกเล็กน้อยนะครับก่อนบ่ายวันนี้เป็นคำพูดระหว่างท่านนั่งทำไซคู่ให้ผม คำพูดหลวงปู่ นี่นะไซมันต้องมีเหยื่อเพื่อล่อเอาปลาเข้ามาเมื่อเข้ามาแล้วต้องเอาเชือกสังขวานรผูกมัดเอาไว้ถึงจะปลาจะอยู่หมัดเราพอท่านถักเชือกไหมพรมผูกท่านก็ยิ้นไปเรื่อยเหมือนเล่านิทานให้ผมฟังผมฟังก็เพลินไปนะกลางดึกอันเงียบสงัดและสูงอยู่บนยอดเขาแห่งปูเกะมาตาจัมแห่งนั้น ท่านผู้อ่านอ่านแล้วลองแปลงคำว่าเหยื่อคือเงินสกุลมาเลย์ ปลาคือเงินคือแบงค์ธนาบัตร คิดดูเองแล้วกันพระอริยเจ้าท่านพูดเป็นปริศนาธรรมแบบนี้ครับไม่พูดตรงๆแปลเอาเองตามภูมิปัญญานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013