เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. Russel

Russel เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    ชาวพุทธทุกท่านที่ไม่ยอมทิ้งถิ่นฐานบอกได้คำเดียวว่าหัวใจเกิน100จริงๆ เพราะทุกวินาทีตายได้ตลอดเวลา โดยเฉพาะพระภิกษุที่ทำหน้าที่รักษาพระพุทธศาสนาไว้แบบเอาชีวิตเป็นเดิมพันพระคุณเจ้าทุกรูปนอกจากจะเป็นอายุพระพุทธศาสนาแล้วท่านยังเป็นกำลังใจของชาวบ้านทหารและตำรวจอีกด้วย

2. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    มีใครเล่าประวัติก่อนที่ท่านจะบวชหรือยังครับ

ผมอยากฟังอย่างละเอียด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  3. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

4. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทุกท่านที่เข้าเยี่มกระทู้ผมผมขอกราบขอบคุณมากครับ และท่านที่อยู่เบื้องหลังไม่แสดงคนทุกท่านที่มีสิ่งอะไรดีมามอบให้ผมนะครับ

5. รตอ ประกิจ

1
    ภาพนี้สวยมากถ้าท่านสังเกตุให้ดีที่ตรงตาของท่านจะออกสีฟ้าอ่อนๆ

6. รตอ ประกิจ

1
    "หลวงปู่อาพาธ"
    เป็นข่าวร้ายของศิษย์เมื่อทราบว่าหลวงปู่อาพาธหลังจากท่านเข้านิโรธสมาบัติที่อินโดนิเซียเป็นเวลา 15 วัน หลังจากออกจากป่าท่านก็ป่วยหนัก ลูกศิษย์จึงนำท่านมารักษาตัวที่โรงพยาบาลอำเภอประสาท ที่สุรินทร์ ถึงสองครั้ง ครั้งแรกท่านหายแล้วแต่ต่อมาท่านล้มลงต้องผ่าตัดสมอง ผมนี่หายใจไม่ออกคิดถึงท่านมากแต่ทางโรงพยาบาลดูแลท่านเป็นอย่างดี ผ่าตัดเป็นด้วยความเรียบร้อยแต่ท่านรักษาตัวอยู่สักระยะอาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆผมติดตามทุกระยะเป็นห่วงท่านมากบางครั้งได้โทรไปหาหมอที่เฝ้าท่านอยากคุยกับหลวงปู่แต่ก็ไม่ได้คุยหมอบอกว่าท่านไม่ค่อยพูด หลายเดือนต่อมาผมจะเดินทางไปเยี่ยมแต่ปรากฏว่าท่านไปรักษาตัวต่อที่อินโดนิเซียให้หมอจีนรักษาอาการพูดไม่ชัดของท่าน เมื่อผมทราบข่าวว่าท่านเดินทางมาเมืองไทยเพื่อทำธุระก็รีบขับรถไปหาท่านได้พบท่านตอน 3 ทุ่มมีพระชาวมาเลย์คอยรับใช้อยู่ แต่ท่านก็ออกมาพบผมจนได้เพราะรู้ว่าผมมาเยี่ยมท่าน พูดคุยกันอยู่นาน เล่าถึงอาการของท่านที่ต้องผ่าตัดถึงสองครั้ง ท่านถามผมว่าเดี๋ยวนี้ได้ไปแจกของที่สามจังหวัดอีกหรือไม่ ผมตอบว่าไปครับ ท่านได้มอบพระให้ผมหนึ่งกล่องเพื่อเอาไปแจกซึ่งผมก็รับปากท่านที่จะดำเนินการตามประสงค์ของหลวงปู่ครับ คำๆพูดหนึ่งที่ท่านพูดกับผมและยังจำอยู่ในหูก็คือ เราจะไม่ซิ่งกัน หรือทิ้งกันนั้นเองเพราะท่านพูดไม่ชัดเท่าไหร่แต่ก็ดีขึ้นมากแล้ว หลวงปู่เล่าให้ฟัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  7. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    หลวงปู่เป็นห่วงคนสามจังหวัด ซึ้งมากครับ

กราบหลวงปู่ครับ pity_pig ขอให้หลวงปู่หายไวไว

และขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ตั้งใจสิ่งใดขอให้สำเร็จสมหวังโดยเร็วทุกประการณ์:cool:

8. รตอ ประกิจ

1
    ท่านหายดีแล้วครับ

9. wichert_lim

wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่มีชัย กราบองค์พ่อหลวง แม่หลวงของปวงชนชาวไทย
    ชอบภาพนี้มากๆครับ
    สื่อความหมายของคำว่า ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ได้ครบถ้วนเลยครับ

10. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วซาบซึ้งใจจริงๆครับ แม้ขณะที่ท่านยังคงอาพาธอยู่ แต่ท่านก็ยังเป็นห่วงคนทางใต้มากขนาดนี้ ...

11. รตอ ประกิจ

1
    พระดูแลนั่งงงอยู่สักพักเพราะเมื่อสักครู่ท่านพักผ่อนอยู่ เหมือนกับท่านทราบว่าผมมาก็เลยเดินออกจากกุฏิ มาคุยกับผมอากาศหนาวครับในตอนนั้น ท่านเดินออกมามีท่าทางที่คุ้นตาของผมก็คือท่านจะเดินยิ้มออกมา แม้นท่านจะอายุมากแล้ว90กว่าๆท่านก็เดินเหินแข็งแรงมากครับ ท่านผู้อ่านไม่ต้องตกใจที่ผมมีภาพถ่ายท่านมาให้ดูแต่เอาไว้ก่อนนะครับจะมีภาพสวยๆของหลวงปู่ให้ท่านชมแน่นอน นี่ก็เป็นครั้งหนึ่งที่ผมพบท่าน ส่วนใหญ่ผมจะมักพบท่าน ตอนท่านเสร็จกิจแล้ว ท่านรับแขกทั้งวันสงสารท่านก็มักเอาตอนเขากลับกันไปหมดเท่านั้น คอยครับคอย คอยจนกว่าท่านจะเสร็จกิจ เราลูกศิษย์คนสุดท้ายก็ได้ครับ เอาแบ้งค์พันให้ท่านเสกมหาจินดามนต์ท่านใช้วิธีการปั๊มครับไม่เหมือนแต่ก่อนที่มักเขียนกับมือ เอาละใช้ได้แม้นแต่ของนั้นจะแค่ผ่านมือท่านเท่านั้นผมก็ดีใจแล้ว หลวงปู่พักเถอะผมไม่กวนแล้วหลวงปู่ผมเดินทางมาเป็นพันกิโลแต่ก็ไม่เท่าที่หลวงปู่ต้องทุ่มเทให้กับพี่น้องชาวสามจังหวัดชายแดนใต้ที่ท่านมีจิตเมตตามาตลอดชีวิตของท่าน แม้นชราภาพก็ยังคิดถึงอยู่เลยนี่แหละคือที่ผมเล่ามาในค่ำคืนนี้ครับท่านทั้งหลาย

12. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ ครับ

ท่าน มีเมตตา ต่อศิษย์ และ ชาวบ้านจริงๆ ครับ

13. JS1213

JS1213 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    รตอ ประกิจค่ะ ไม่ทราบว่าตอนนี้หลวงปู่ท่านอายุเท่าไหร่ค่ะ

14. รตอ ประกิจ

1
    "ความผูกพันอันเหลือเชื่อท่านรู้ได้ไง"
    เมื่อครั้งผมอยู่อำเภอกระทู้ จวภูเก็ต ผมและลุงโหน่งทราบดีว่าสิ่งที่เกิดขึ้นว่าท่านรู้ได้ไง ผมมีความทุกข์ใจมากทุกเรื่องรอบด้านหาทางไม่ออกเรียกได้ว่าสติแตก น้ำตาลูกผู้ชายไหลออกมา สักครู่ เสียงโทรศัพท์ผมดังขึ้น นี่หลวงปู่นะ ผมรับแบบตกใจ ครับหลวงปู่ หลวงปู่ถึงที่พักที่มาเลย์แล้วสบายดีไม่ต้องเป็นห่วง แล้วเราละเป็นไง น้ำตาผมก็ไหลออกมาไม่หยุดเมื่อหลวงปู่ถามตรงใจอย่างนั้น ผมก็ตอบไปว่าสบายกายแต่ไม่สบายใจครับหลวงปู่ ท่านพูดว่าอดทนไว้เดี๋ยวมันก็ผ่านไปเองไม่เป็นไรหรอก ครับหลวงปู่ กราบนมัสการหลวงปู่นะที่โทรมาหาขณะที่ผมมีเรื่องทุกข์ใจพอดีเลยเหมือนกับท่านรู้ท่านเห็น และเป็นเรื่องที่ยืนยันได้ว่ากระแสจิตระหว่างศิษย์อาจารย์มีจริงท่านทราบดี ฉะนั้นท่านที่รู้แล้วการจุดธูปอธิษฐานถึงท่าน ท่านทราบครับเชื่อผมเถอะ สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ท่านผู้อ่านสมหวังดังเช่นผมครับทุกประการ

15. รตอ ประกิจ

1
    ท่านเกิด 9 ตุลาคม พ.ศ2477 ตามหนังสือเล่มหนึ่งนะแต่ผมไม่แน่ใจเอาไว้เจอท่านจะถามให้นะ

16. รตอ ประกิจ

1
    พรุ่งนี้มี2คณะมาพบผมคือคุณถวายบูชาและคุณหญ้าแห้งขอให้เดินทางโดยปลอดภัยหลวงปู่คุ้มครองผมจะรอรับครับ เอะมีคณะหนึ่งเหิรฟ้ามาเหมือนหลวงปู่เลย

17. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับทราบเรื่องราว ของหลวงปู่มีชัย มาหลายปี
    จากพี่สาว ที่น่ารักท่านหนึ่ง ดีใจจริงๆ ที่ได้ยินเรื่องราว ของหลวงปู่เพิ่มเติม
    จาก ผู้กอง อีก
    ขอร่วมแจมกระทู้นี้ด้วยคนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งใหญ่และลึกซึ้งมากครับ

สาธุครับ ขอโมทนากับหลวงปู่ และพี่ รตอ ประกิจ

19. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    อยากได้วัตถุมงคลปลวงปู่ฯไว้บูชาติดตัวและอยากเจอท่านมากๆครับ

20. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

แอบเล่าเรื่อง ของหลวงปู่ที่ฟัง จากเจ้ ให้ฟัง อีกสักเรื่องแล้วกันครับ

วันหนึ่งเจ้ เล่าให้ฟัง ว่าวันหยุดไปหาหลวงปู่มา

แล้วหลวงปู่ใช้ ให้จารตะกรุด จารกับ ลูกเสี่ย สองคน
    โดยหลวงปู่ เขียนยันต์ให้ดู ก่อน แล้วก็จารกัน
    ทั้งหมดประมาณ 9 พันดอก

เจ้ บอกว่าเหนื่อยมาก เลย เรียนถามหลวงปู่ว่า ให้คนอื่นช่วยจารมั่ง ได้มั้ย
    ท่านบอกว่า ไม่ได้ ให้จารได้เพียงสองคน

และ หลังจาร เสร็จ หลวงปู่ก็เสก ได้ข่าว ว่าตะกรุดชุดนั้น มีประสบการณ์มากๆ