แชร์ประสบการณ์และคำสอน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 10 ธันวาคม 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

AD5B0CF7-E229-4DA2-A359-5D89F753420E.jpeg ขออนุญาตแอดมินเล่าเรื่องครับ
    จากสระแก้ว ถึงเพชรบูรณ์
    เมื่อวันเสาร์ที่5 มิ.ย.64 ใช้วิจารณญาณนะครับ
    เป็นเรื่องที่ผมพบเจอมากับตัวเองจริงๆ

ผมและน้องได้มีโอกาสไปเพชรบูรณ์และเลยไปกราบหลวงปู่ ในรถก็พนมมือตั้งจิต พูดออกมาดังๆว่า "ขอให้ได้เจอหลวงปู่ หากเคยเป็นลูกเป็นหลาน ลูกศิษย์ลูกหาอย่างใดก็ขอให้ได้พบได้คุย การตั้งจิตมากราบครั้งนี้คงไม่ใช่ความบังเอิญ ในศาสนาพุทธไม่มีคำว่าบังเอิญ"

พอไปถึงวัดตาม GPS ก็พบว่าท่านนั่งอยู่บนแคร่ข้างกุฏิของท่าน
    ครั้งแรกในชีวิตที่ได้พบท่าน องค์จริงๆคือแววตาท่านดูมีอำนาจมาก แต่ใบหน้าท่านแฝงไปด้วยเมตตาสุดๆ..
    คำแรกที่ท่านทัก "มาไงล่ะลูกหลานเอ้ย"

ตอนแรกที่รู้จักท่านก็คิดในใจว่าท่านเป็นพระเกจิ แต่พอได้สนทนาปรากฏว่าท่านได้สอนและพูดถึงเกี่ยวกับการปฏิบัติ การทำสมาธิ สอนธรรมะกาลามสูตร มหาปฏิปฐาน4 ฌาน4 ซึ่งโดยส่วนตัวผมชอบการเจริญสมาธิอยู่แล้ว พอมาพบท่านพูดแบบนี้ ทำให้ทราบว่า ท่านเป็นพระปฏิบัติอย่างถ่องแท้ และคล่องชำนาญในการเจริญสมาธิอย่างมาก..

ในใจผมคิดสงสัยอะไร ท่านพูดออกมาเองเลยครับ
    จากตอนแรกถามเรื่องพระเครื่องไม่ถึงสามนาที กลายเป็นการสนทนาธรรมนับชั่วโมง ในการสนทนาท่านจะเมตตาเรียก "ลูกหลาน" อยู่ตลอด ก็ไม่ทราบว่าปกติท่านเรียกแต่ละคนอย่างไร

ตอนจะกราบลากลับ ท่านก็มอบวัตถุมงคลให้ผมกับน้องคนละองค์ พร้อมกไชับว่า "อย่าไปขายนะ"

อ่อ ก่อนจะลากลับผมคิดในใจ2อย่างคือ อยากได้ก้นยาสูบไว้เป็นที่ระลึกและอยากให้ท่านเป่าหัวให้ แต่ก็ไม่เอาแล้วครับ ถือว่าได้ข้ออรรถข้อธรรมจากท่าน ก็อิ่มใจแล้ว รูปก็ไม่ได้ถ่าย มันปิติใจครับ ..

พอกราบลาท่าน หันหลังกลับ กำลังจะก้าวเดินลงบันได ท่านถามว่า "จะเอาก้นยาสูบไหมล่ะ"
    ผมนี่ชะงักเลย รีบหันกลับไปตอบ "ครับ"
    ยังไม่พอ ท่านยังพูดต่ออีกว่า "มาเดี๋ยวจะเป่าหัวให้"
    โอ้โห 2เด้งเหนาะๆ ตอบข้อสงสัยในเรื่องในใจได้ชัดเจนครับ บทคาถาที่ท่านเป่าให้ ดังชัดเจน มีอำนาจจนผมนี่ขนลุก ท่านเป่าให้ผมส่วนน้องให้แตะอยู่ด้านหลังผม แต่การเป่าลงที่หัวผมคนเดียวน้องที่แตะอยู่ข้างหลังผม พลอยขนหัวลุกไปด้วย..

พระอริยะแห่งเพชรบูรณ์อีกองค์
    ฺผิดพลาดประการใด กราบขอขมาองค์หลวงปู่เหินและผู้อ่านทุกท่านครับ

cr.Ferrero De Champ

2. dilok.ch

ในวันพฤหัสบดี วันที่ 15 กรกฎาคม พุทธศักราช 2564 กระผมได้รับนัดหมาย จาก ท่านเจ้าสัวพี่เเจ๊ป ว่าอยากจะไปกราบเท้า นมัสการพระเดชพระคุณพระอาจารย์หลวงปู่เหิน ที่สำนักสงฆ์เพชรพญาธาร ที่แห่งใหม่ของ พระเดชพระคุณในการจำพรรษา ในปีนี้ ตัวกระผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่จะเพื่อนร่วมทางซึ่งผู้ใหญ่ใจดี ที่รู้จักมานานพอสมควร และผมได้ชวนเสี่ยเชษฐ์ ศูนย์จองพระไปด้วย ซึ่งทุกท่าน ตกลงไปกราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงปู่เหิน ในวันที่ 15 ถือว่าเป็น วันครู
    พอไปถึง สำนักสงฆ์บรรยากาศสดชื่นมาก เพราะมีหมอกมาก เมฆมาก คล้ายฝนจะตก หลวงปู่ท่าน นั่งบนกุฏิมีญาติโยม ซึ่งเป็นชาวบ้าน นั่งอยู่ ข้างล่าง ตัวผม และพี่แจ๊ป และเสี่ยเชษฐ์ ก็ปลื้มใจ ที่ได้พบ หลวงปู่ใน ช่วงสถานการณ์บ้านเมืองไม่ปกติ พวกกระผมได้ รับ ธรรมะ ข้อคิด แนวทาง ในการดำเนินชีวิตของแต่ล่ะบุคคล ซึ่งปลื้มใจมากๆ ซึ่งช่วงนั้น พระอาทิตย์กลมสวยมาก ผมไม่รู้ว่า พระอาทิตย์ทรงกลด เป็นแบบไหน...(โง่จริงๆครับ) พอเย็นพลบค่ำ นั่งสนธนากับ หลวงปู่ท่าน ท่านบอก นอนกันดึกไหม เสี่ยเชษฐ์บอก ผมนอนดึกครับ พี่แจ๊ปบอก 4 ทุ่ม ตัวผมแล้วแต่ครับ... หลวงปู่ท่าน อ้าวบอกว่า ถ้าไม่นอนจะพาทำอะไรให้ดู ท่านบอก พวกผมให้ เตรียมทราย ถังใส่น้ำ เตาแก๊ส พอเตรียมเสร็จ หลวงปู่ท่านถือ เหมือนแก้วกาแฟใหญ่ๆ สั่งจุดเตาแก๊ส ... แล้วต้ม สิ่งของที่อยู่ในนั้น และท่าน สอน เพียงรอบเดียว !! เพราะเสียงดังมากตอนที่เดือดและดูร้อนมากๆ ท่านเทให้ดู และสอนขั้นตอนต่างๆ ด้วยความเมตตา ต่อลูกศิษย์ ซึ่งพูดแบบบ้านๆ ทรงไม่มีเลย และด้วย ความตั้งใจ และความพยายามอยู่นาน เรียนรู้ จึงสำเร็จขึ้นมาได้ ‍♂️
    พระเครื่องชุดนี้ ใครได้ไปบูชา จะเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากแด่ ผู้ได้บูชาและครอบครอง หลวงปู่ท่านรวบรวมมวลสาร นานนับ 9 ปี และในวันที่ฤกษ์งามยามดีเท่านั้น ถึงทำได้ สาธุกับลูกศิษย์หลวงปู่เหินทุกท่าน ที่จะได้ ครอบครองครับผม
    DE6ABA4D-39B6-4C48-812F-AB817588691E.jpeg 6A25E483-5AF4-41C2-BB3C-9F8565480DED.jpeg 5BCA58C6-CFC1-4B99-8CCA-AB32E34AC458.jpeg AEC0BE63-B8D9-4C3B-BB0E-29F47C204D41.jpeg 419A0FBD-0BEB-4350-B7B5-3DF93AF8F5EF.jpeg BD014838-9C19-4356-B57B-918878137A3C.jpeg
    cr.Prommon Yotsaphol is with Sittisin Tirasin and Pichet Pengchan.

3. dilok.ch

♦️✅ #มาหาเราไม่จำเป็นต้องมีปัจจัยแค่มีศรัทธามาดูในสิ่งที่เราทำช่วยบอกกล่าวประชาสัมพันธ์เราก็อนุโมทนาบุญแล้วเรายินดีต้อนรับทุกคน...

#กราบหลวงปู่เหิน ปุญญักเขตโต เทือกเขาเพชรพญาธาร บ้านกลาง ต.ศิลา อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์

Cr.จักรกฤษณ์ นันทชมชื่น F7794F4C-902A-4417-B3BF-7E7C9604B742.jpeg

4. dilok.ch

กท.1 24-12-64
    ขออนุญาตโชว์ และเล่าเรื่องราวย้อนกลับไปก่อนหน้านี้ประมาณ1ปีเห็นจะได้ที่ผมพึ่งได้เห็นรูปและพึ่งจะได้ยินชื่อ ของหลวงพ่อเหิน จากพี่ชายผมที่ได้ไปกราบท่าน ก่อนที่ผมจะมีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่อ หลังจากที่ผมเห็นแค่รูปหลวงพ่อที่พี่ชายผมถ่ายส่งมาให้ ก็เกิดความศรัทธาอย่างมาก ผมก็เริ่มพยามยามตามหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อ จนเจอว่าเหรียญรุ่นแรกออกที่วัดโป่งสะเดา และเป็นเหรียญที่หลวงพ่อท่านออกแบบและแกะแบบเอง ผมไปจนถึงแหล่งที่มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อเยอะที่สุดก็ไม่สามารถหาเหรียญรุ่นนี้ได้ เพราะพี่เขาว่าเหรียญรุ่นนี้กลับอยู่ที่หลวงพ่อทั้งหมดแล้ว ที่เขาไม่มีเลย เมื่อมีโอกาสที่จะได้ไปกราบหลวงพ่อท่านครั้งแรก ในใจก็คิดแต่ว่าอยากได้เหรียญรุ่นนี้เก็บไว้ให้ลูกหลานได้บูชาบ้าง ครั้งจะขอผมเองก็ไม่กล้าเพราะเวลาผ่านมาหลายปีแล้วหลังจากที่ออกเหรียญรุ่นนี้มา ซึ่งก่อนหน้านี้พี่คนที่เขาว่าอยู่ที่หลวงพ่อทั้งหมด เขาก็บอกว่าน่าจะหมดแล้วเพราะหลวงพ่อท่านเมตตามาก เจอใครก็แจกหมดไม่เหลือสักอย่างเป็นแบบนี้ตั้งแต่ที่อยู่วัดโป่งสะเดาแล้ว เมื่อมีโอกาสได้ไปกราบท่าน เรื่องนี้ผมเลยได้แต่เก็บไว้ในใจไม่กล้าเอ่ยขอท่าน จนกระทั้งจะลากลับ ท่านเรียกให้เข้าไปหา แล้วหยิบเหรียญจากยาม ออกมาให้ ตัวผมเองทั้งตกใจและดีใจ เพราะเป็นเหรียญที่ตั้งใจไว้ว่าอยากได้ตั้งแต่แรก แถมยังโชคดีมากๆถึงมากที่สุด ที่หลวงพ่อท่านเมตตาให้ได้รับกับมือท่าน หลวงพ่อท่านว่าหมดแล้วนะ ให้เก็บเอาไว้ให้ดีๆ และก็ต้องตกใจอีกรอบเพราะว่าท่านหยิบในยามของท่านออกมาให้ผม ถึง2เหรียญ ด้วยเหตุอะไรผมเองไม่สามารถรู้ได้ แต่สิ่งที่ผมคิดตั้งแต่แรกเลยคือผมตั้งใจไว้ว่าอยากหาเหรียญของหลวงพ่อท่านมาเก็บไว้ให้ลูกซึ่งผมมีลูก2คนครับ ขอกราบบารมีหลวงพ่อเหิน ด้วยเศียรเกล้าครับ. ปล. ภาพหลวงพ่อนี้เป็นภาพแรกที่ผมได้เห็นจากที่พี่ชายผมส่งมาให้ชมบารมีของหลวงพ่อท่านครับ.

Cr.คุณชาย สายเก่า
    F70B772F-5E6B-4F72-B180-8B889F0C213C.jpeg 65F19336-F930-426E-97C3-97DB7191FDAA.jpeg F2256304-A5E0-4645-A437-39C0B8E6BAAA.jpeg B1B8F8D0-88CD-45A8-8689-404947AFB0D5.jpeg

5. dilok.ch

#นะชาลีติ_หัวใจพระสิวลีหรือพระฉิมพลี!!!
    พระสิวลี พระสิมพลีหรือพระฉิมพลี เป็นพระอรหันต์ที่ได้รับการยกย่องจากพระพุทธเจ้าว่า "#เป็นเอคทัคคะผู้เลิศในทางผู้มีลาภมาก" เชื่อว่าผู้บูชาจึงมักประสบโชคลาภ เงินทอง เจริญรุ่งเรือง
    #เหรียญรุ่นฉิมพลีนี้หลวงพ่อเหินท่านได้ลงหัวใจพระสิวลีหรือพระสิมพลีหรือฉิมพลี (แล้วแต่จะเรียก) คือ "นะชาลีติ" เพื่อให้ผู้ศรัทธาได้ใช้บูชาประสบโชคลาภ ค้าขาย เงินทอง เจริญรุ่งเรือง #และตั้งชื่อรุ่นนี้ว่า_ฉิมพลี!!! ✨
    ผู้จัดสร้างคือคุณเมธา สหายปราจีน ผู้มีศรัทธาต่อหลวงพ่อ ท่านนี้ศรัทธาหลวงปู่หมุนมานาน (ศิษย์สายเดียวกันกับผม ครูเดียวกัน) จนสานต่อความศรัทธามาถึงหลวงพ่อเหินในกาลปัจจุบัน #และท่านนี้ถือได้ว่าเป็นผู้มีมารยาทมากครับ ก่อนลงโพสเปิดตัวได้โทรส่วนตัวมาบอกกล่าว มาขออนุญาตใช้พื้นที่ในเพจกลุ่มนี้ประชาสัมพันธ์ ซึ่งทางเพจทีมแอดมินก็ยินดีและเป็นกลางเสมอ
    #ต้องขอชื่นชมในความมีมารยาทมีกาลเทศะ_ผู้ให้เกียรติย่อมได้รับเกียรติเสมอครับ✨
    ส่วนผู้ปั้นแกะบล๊อครุ่นนี้ก็คือ ช่างนเรศ แห่งสายศิลปากร ท่านนี้ก็ถือได้ว่างานดีอยู่ในระดับต้นๆ ถ้าเอ่ยชื่อช่างภิ ช่างเนรศ และอีก 5-6 คนนี่ ฝีมือไม่ธรรมดา และค่าบล็อคก็ไม่ธรรมดาเช่นกันครับ
    #วัตถุประสงค์การสร้างเพื่อบูชาครูและถวายปัจจัยหลวงพ่อเหินเพื่อจะได้สมทบดำเนินการ ในสิ่งหลวงพ่อท่านดำเนินการอยู่ให้แล้วเสร็จ
    #ส่วนตัวผมก็บูชาพระสิวลีหรือฉิมพลีมานาน สวดบูชาก่อนนอนทุกๆคืน #ผลชีวิตก็ไม่ค่อยทุกข์ร้อนใดๆ บทสวดบูชาพระสิวลีหรือพระฉิมพลีที่ผมใช้มานาน เผื่อสมาชิกท่านใดยังไม่เคยใช้บูชา #เป็นคาถาบทสวดบูชาขอลาภเร่งลาภและให้รวยให้มีโชคลาภไม่จำกัดเวลาครับ
    "สิวลีจะมหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต โสระะโหปัจจะยาทิมหิ อะหังวันทามิ ตังสัทธา
    นะชาลีติ ประสิทธิลาภา ปะสันนะจิตตา
    สะทาโหนติ ปิยังมะมะ สัพเพชะนา พะหูชะนา
    สัพเพทิสา สะมาคะตา กาละโภชะนา
    วิกาละโภชะนา อะคัจ ฉันติ ปิยัง มะมะ นะชาลีติ สิวลี สัมปะติจฉามิๆๆ" #ลองไปใช้สวดบูชาดูรับรองไม่เสียหลายครับ

#เหรียญรุ่นฉิมพลีหลวงพ่อเหินไม่ต้องทักผมมานะครับผมไม่ใช่ศูนย์จองและไม่เคยเป็นศูนย์จอง
    หลายๆท่านทักเข้ามาในกล่องข้อความส่วนตัว และผมรอจองตามวันเวลาเหมือนๆกับทุกๆท่านเช่นกัน ติดไว้ท่านละองค์2องค์บ้างนะครับ
    #ที่สำคัญรุ่นนี้ผู้สร้างและทุกๆศูนย์จองตั้งใจให้ทุกๆรายการทุกๆเนื้อทั่วถึงกันทุกคน ไม่มีกั๊กยอด ไม่มีกั๊กเนื้อบน ไม่มีล่องหน ไม่มีศูนย์เอายอดเนื้อบนๆเก็บไว้เอง หลายๆสายหลายๆรุ่นเห็นมาเยอะ ผู้สร้างหรือศูนย์เก็บเนื้อบนไว้เอง กั๊กไว้เอง สุดท้ายไม่มีใครเล่น คนรู้ทัน รุ่นนั้นๆเงียบและติดดอยทันที!!!
    #งานครั้งนี้จึงแฟร์ตามความประสงค์ของผู้จัดสร้าง
    #ชัดเจน!!!

#ฉิมพลี_Coming_Soon!!!

Cr.พิษณุ ปุณศรีสกลกิต

6. dilok.ch

7. dilok.ch

"ย้อมจีวรให้สีติดทนไม่ใช่เรื่องง่ายแต่ถ้าทำเป็นแล้วมันก็ไม่ใช่เรื่องยาก ธรรมะก็เหมือนกันเวลาฟังจะคิดว่าเป็นเรื่องยากแต่ถ้าเข้าใจแล้วตั้งใจทำแล้วจะรู้ว่าไม่ใช่เรื่องยากเลย ทุกอย่างอยู่ที่ความตั้งใจ "
    #พระเดชพระคุณหลวงปู่เหิน ปุญญักเขตโต
    เทือกเขาเพชรพญาธาร บ้านกลาง ต.ศิลา อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์
    #ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกคนครับ

Cr.ชัน จตุฤทธิ์ 016D87B9-D72B-4EC1-9679-80DC74FDF1E1.jpeg

8. dilok.ch

ความเลื่อมใสส่วนบุคลค่ะ

ยุคสมัยนี้ซิลล์ขอยกหลวงพ่อเหิน บุญญักเขต เป็นปรามาจารย์ทั้งฝ่ายสมถะและวิปัสสนา อีกทั้งเป็นปรามาจารย์แห่งศาตรย์และศิลปะหลายแขนง ทั้งชำนาญในเลขยันต์ทั้งรอบรู้ตำราโบราณอีกมากมายค่ะ แม้ว่าในอนาคตท่านจะบวชอยู่หรือไม่ก็ตาม ซิลล์จะขอยกท่านเป็นอาจารย์ตลอดไปค่ะ
    กราบนมัสการหลวงพ่อ แห่งเทือกเขาเพชรพญาธาร บ้านกลาง ต.ศิลา อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ค่ะ

Cr.ราตรี ราตรี D574C81D-B251-4A5C-93C2-1E83E18931DE.jpeg

9. dilok.ch

กท2 วันที่ 26-12-64

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ครับ

ช่วงต้นเดือน ธันวาคม 2564 ได้มีโอกาสไปกราบหลวงพ่อบนเขา

ผมสนทนากับหลวงพ่อ 4-5ชั่วโมงเป็นอย่างต่ำ คุยแต่ธรรมะอย่างเดียว ไม่เฉียดเรื่องวัตถุมงคลเลย

ก่อนกลับ ผมลาท่าน ท่านบอก “ไอ้ทิด รอก่อน จะให้ของที่ระลึก” ผมก็เลยรอท่าน

ท่านหยิบพระ รุ่นฮก ไม่แกะ ในซีลมาให้ พร้อมกำชับว่า “ห้ามขายนะ หลวงพ่อให้เป็นที่ระลึกที่เราได้พบกัน” ย้ำ 2รอบเป็นอย่างต่ำ

ใจผมตอนนั้นสงสัยอยู่ว่าหลวงพ่อรู้ได้ยังไงว่าเราเล่นวัตถุมงคล ท่านย้ำนักย้ำหนา ผมเลยก้มกราบท่านที่เท้า แล้วลาลงจากเขา

มาถึงรถ ผมแกะซีลพระออกดู งง อยู่ว่า ทำไมเลข ๙ เยอะจัง แต่ไม่ได้สนใจมากเพราะรีบขับรถกลับกรุงเทพฯ

พอมาถึงบ้านนำพระออกมาดูอีกทีก่อนจะเก็บเข้าถาด พระที่ท่านให้มานั้น เป็นเนื้อพิเศษ ตอกโค๊ต ๙ จำนวน ๙ ตัว และเลขประจำองค์ที่ ๘ ผมตกใจเลย เพราะส่วนตัวผมค่อนข้างชอบเลขนี้มาก

พระบนกุฎิหลวงพ่อน่าจะมีเยอะ แต่ทำไมท่านหยิบกล่องนี่มาให้

#ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญ DD57A8A1-BAF7-4AA7-B271-87B7A69240DB.jpeg

10. dilok.ch

กท2. 27/12/2564 ขออนุญาตแอดมินครับ
    #เหรียญไตรมาสบูชาครู 64
    เมื่อวันที่ 25 ธันวาคมที่ผ่านมา ผมและคณะรวม 5 คน ได้มีโอกาสเดินทางไปกราบหลวงพ่อเหินที่สำนักสงฆ์เพชรพญาธาร
    หลังจากที่ได้สนทนากับหลวงพ่อในเรื่องต่างๆ หนึ่งในคณะได้สอบถามกับหลวงพ่อว่า
    " หลวงพ่อครับ พระของหลวงพ่อที่สร้างมาหลายๆรุ่น ถ้าผมจะนำมาขึ้นคอ รุ่นไหนดีที่สุดครับ"
    หลวงพ่อท่านไม่ได้ตอบตรงๆ ครับ ท่านถามกลับว่า "เกิดวันอะไร" หนึ่งในคณะตอบว่า "วันศุกร์ครับ"
    หลวงพ่อท่านเลยบอกว่า "ห้อยเหรียญไตรมาสดี" ผมเลยถามหลวงพ่อว่า "แล้ววันอังคารล่ะครับหลวงพ่อ"
    หลวงพ่อท่านก้อตอบอีกว่า "เหรียญไตรมาส มีพระยอดธงด้านหลัง" ผมและคณะเข้าใจว่าหลวงพ่อท่านอาจไม่อยากระบุเจาจงว่ารุ่นไหนดีที่สุด
    และเข้าใจวาพระที่หลวงพ่อสร้างดีทุกรุ่น แต่ที่หลวงพ่อท่านพูดแบบนี้ให้ทุกท่านพิจารณาเองครับ แต่ผมและคณะได้เลือกตรงกันหมดแล้วครับ — with Nitipas Pongpanich and 2 others.

Cr.Pisit Ruangsaen
    C0E24FFE-E948-4671-842E-0E49F1F75E9B.jpeg 5A9C29DB-361E-4D17-851A-BBFA4A2CA95A.jpeg

11. dilok.ch

#รูปหล่อรุ่นแรกหลวงพ่อเหิน_บุญญักเขตออกวัดป่าภูริทัตตภักดีเต็มช่อ๑๕องค์๓ช่อในโลก

รูปเหมือนรุ่นแรกออกที่วัดป่าภูริทัตตภักดี เนื่องจากหลวงพ่อบัวลอย วัดน้อย จ.สิงห์บุรี ได้มากราบนมัสการหลวงพ่อแล้วขออนุญาติจัดสร้างขึ้นเป็นครั้งแรก หลวงพ่อได้ถามผมว่า"โยมว่าอย่างไร"ผมจึงเรียนตอบไปว่า"เห็นควรครับ"หลวงพ่อบัวลอยจึงบอกโยมไปออกแบบจัดสร้างมา และนี่คือครั้งแรกที่หลวงพ่อเหินได้อนุญาติจัดสร้างวัตถุมงคลรูปเหมือนท่านเป็นครั้งแรก แม้ท่านจะได้เคยสร้างวัตถุมงคลต่างๆมาแล้วแต่จะไม่ใช่รูปเหมือนของท่าน นับเป็นมงคลบารมีที่ท่านได้มอบให้ผมจัดสร้างวัตถุมงคลรูปเหมือนท่านเป็นครั้งแรก อีกทั้งท่านยังได้มอบมวลสารให้เป็นพิเศษคือเส้นเกษา สีผึ้งเวียตนาม และผงพุทธคุณที่เขียนและลบผงเอง ทำยากมาก ผงต้องทะลุกระดานที่เขียนจึงจะใช้ได้จะเห็นว่าสีผึ้งที่อุดก้นพร้อมเกษาจะมีสีออกเทาดำแตกต่างจากสีผึ้งเวียตนามแต่เพียงอย่างเดียว

รูปเหมือนที่สร้างแบ่งเป็น

๑.รูปเหมือนบูชาขนาด๕นิ้ว (นำฤกษ์ ๙ องค์)
    ๒.รูปเหมือนบูชา " ๕" (ธรรมดา๖๙องค์)

๓.รูปเหมือนแขวนคอเนื้อทองคำ ๓ องค์
    รูปเหมือนเนื้อเงินบริสุทธิ ๙ องค์(ถวายหลวง
    หมด)
    รูปเหมือนเนื้อเหล็กน้ำพี้แท้ ๑๐๘องค์
    รูปเหมือนเนื้อเงินยวง ๑๐๘ "
    รูปเหมือนเนื้อเหล็กเปียก ๑๐๘ "
    รูปเหมือนเนื้อชนวนหล่อพระเก่า ๔๙๙ "
    ๔.รูปเหมือนทั้งเบ้าๆละ๑๕องค์ไม่ตัดช่อ ๓ ช่อ
    ช่อแรก ถวายหลวงพ่อเหิน
    ช่อสอง มอบให้คุณโน๊ต สัญชัย(ผู้รวบปัจจัยค่าปั้น
    หุ่นเทียนต้นแบบ)
    ช่อสุดท้าย ผู้สร้างนำมาอุดมวลสารสีผึ้งเวียตนาม
    ผงพุทธคุณ และเกษาแบบเน้นๆ
    จะเห็นว่าจำนวนที่สร้างน้อยมากรวมกันเพียง ๘๓๕ องค์กับอีก๓ช่อเท่านั้นในโลกใบนี้

จึงว่าบอกว่าผู้ที่ได้ครอบครองรูปเหมือนรุ่นนี้ คือผู้โชคดีอย่างแท้จริง ขอบันทึกไว้ในความทรงจำ 093D560A-9488-4AA9-8CB9-74B79594C34C.jpeg D2AFAB56-4BD8-40AF-8F94-6BF1B4163AC2.jpeg A80E6259-E60A-41DA-B72C-708FC92FB061.jpeg

cr.Suprakorn Akkarachokekul

12. dilok.ch

#ทักทายยามเช้าวันพระครับทุกๆท่าน
    ขอให้ จงมั่งมี ศรีสุข ทำมาค้าขึ้น มีโชคลาภ เงินทองใหลมาเทมา พบแต่ความสุข ความเจริญ จงร่ำรวย มีทรัพย์ เป็นเศรษฐี มหาเศรษฐี อุดมสมพรทุกประการ
    ถ้าจิตใจเรา ตั้งตรงเป็นหลักอยู่กับที่
    มีสติอยู่กับลมหายใจเข้าออกอยู่เสมอแล้ว
    นิวรณ์และกิเลสทั้งหลายก็ย่อมจะเกิดขึ้นไม่ได้...
    พยายามเดินสายกลางไว้ อย่าตึงเกินไป และอย่าหย่อนจนเกินไป
    #บารมีธรรม หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต

Cr.Tum Ammarin

13. dilok.ch

งานบุญครับ

หลังจากตำนานมีดหมอบูชาครู 64 หลวงปู่เหิน ได้มีผู้มีจิตศรัทธาได้บูชามีดหมอบูชาครู 64 หมดลงอย่างรวดเร็ว เงินที่ได้จากการเช่าบูชาก็ได้นำมาสร้างเจดีย์พระเจ้าฝนแสนห่า ณ สำนักสงฆ์ป่าแดง จ.สุโขทัย โดยพระเดชพระคุณหลวงปู่เหิน ได้เมตตามาเป็นประธานวางศิลาฤกษ์ เจดีย์พระเจ้าฝนแสนห่า ณ สำนักสงฆ์ป่าแดง ทางเจ้าสำนักและกรรมการสำนักสงฆ์ได้ขออนุญาตหลวงปู่เหิน สร้างวัตถุมงคลอีก 1 รุ่น เพื่อให้การก่อสร้างเจดีย์พระเจ้าฝนแสนห่าไม่ติดขัดในการก่อสร้าง เพื่อให้การก่อสร้างเจดีย์สำเร็จตามวัตถุประสงค์ หลวงปู่เหิน ได้เมตตาให้สร้างวัตถุมงคลอีก 1 รุ่น โดยตั้งชื่อรุ่นนี้ว่า รุ่น สร้างเจดีย์

โดยขณะนี้การก่อสร้างเจดีย์พระเจ้าฝนแสนห่า ก็ได้ดำเนินการมาได้ประมาณ 50-60% ตามรูป โดยได้รับความร่วมมือร่วมใจจากพระและชาวบ้านช่วยกันก่อสร้างเจดีย์พระเจ้าฝนแสนห่า ให้แล้วเสร็จ

เร็วๆนี้ พบกันกับวัตถุมงคล รุ่น สร้างเจดีย์ 8E21349B-8039-497C-8A27-13A7A7E734B1.jpeg 98B1ECFF-E5BD-437B-8355-CD0523C1EAFC.jpeg 0A91ADBB-14B3-437F-8249-DE15D2A15642.jpeg 076430E2-6C18-4D79-A170-47FACAC6815E.jpeg 84B5848C-1689-4AF9-8E56-5BC6C39ECFAE.jpeg 56F31EC9-61EB-420E-90C7-4AAB8EB42AC1.jpeg
    Cr.Boy Tiracha

14. dilok.ch

เหรียญ รุ่น ฉิมพลี
    หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต วัดป่าภูริทัตตภักดี จังหวัดเพชรบูรณ์
    ปี ๒๕๖๔ เนื้อทองแดงผิวไฟ จัดสร้างจำนวน ๒,๕๖๔ เหรียญ
    วัตถุประสงค์ เพื่อสมทบทุนก่อสร้างถาวรวัตถุตามความประสงค์ที่หลวงพ่อเหิน เห็นสมควร

ประกอบพิธีพุทธาภิเษก ณ พระอุโบสถวัดรีนิมิตร ตำบลบ้านแก้ง อำเภอเมือง จังหวัดสระแก้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑๘ กรกฏาคม ๒๕๖๔ หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต วัดป่าภูริทัตตภักดี เป็นประธานจุดเทียนชัย และดับเทียนชัย นั่งปรกแผ่เมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสก พร้อมพระสงฆ์ ๔ รูปสวดมหานาค

เหรียญรูปเหมือน ครึ่งองค์ ห่มคลุม รุ่น ฉิมพลี หลวงพ่อเหินฟ้า หลวงพ่อได้กำหนดลงยันต์ด้านหลังเหรียญ คือ นะ ฉิมพลี ซึ่งหลวงพ่อได้ขนานนามว่า เหรียญฉิมพลี (เหรียญตาเสือ) หลวงพ่อเมตตาอธิบายความวิเศษของยันต์ นะ ฉิมพลี มีใจความสำคัญดังนี้ ท่านได้ขอเมตตาขอบารมีขององค์สมเด็จพระศาสดา นำยันต์นะฉิมพลีนี้ ซึ่งเป็นยันต์มหามงคลสูงสุดอีก ๑ บท ที่หลวงพ่อท่านสำเร็จแล้วในบทยันต์เอ่ยอ้างมาบรรจุลงเหรียญฉิมพลีนี้ อานุภาพความศักดิ์สิทธิ์ของพระยันต์บทนี้ หลวงพ่อเหินฟ้า ท่านได้กล่าวกับคณะศิษย์ ว่า

นะฉิมพลี อานุภาพ พิศดารรุนแรงมากกว่านะปัดตลอดกว่าแสนเท่า ซึ่งความวิเศษของพระยันต์นี้ อานุภาพครอบจักรวาล จะโดดเด่นมากเรื่องโชคลาภโภคทรัพย์อุดมสมบูรณ์การดำเนินชีวิตแคล้วคลาดปลอดภัย ก่อนเริ่มพิธิปลุกเสก หลวงพ่อเหินฟ้า ท่านกล่าวกับศิษย์ว่าเหรียญนี้ไม่ใช่เด่นแต่เรื่องโชคลาภโภคทรัพย์ เรื่องนักเลงก็ไม่แพ้ใคร (ตบะ,มหาอำนาจมาก) ฉะนั้นเหรียญฉิมพลี
    ซึ่งหลวงพ่อได้ขนานนามอีกชื่อว่า เหรียญตาเสือ กระผมได้ไขข้อสงสัยให้คณะศิษย์หลวงพ่อเหินฟ้าได้รับรู้โดยทั่วกันครับ ว่าทำไมจึงเรียกอีกชื่อว่าเหรียญตาเสือ (บทความโดย ชัน จตุฤทธิ์) 04220761-EF38-468D-A1FE-463377677DE8.jpeg

15. dilok.ch

เหรียญเสมา รูปเหมือนหลวงพ่อเหิน รุ่นแรก
    หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต วัดป่าภูริทัตตภักดี จังหวัดเพชรบูรณ์
    ปี ๒๕๖๓ เนื้อทองแดง จัดสร้างจำนวน ๓,๐๐๐ เหรียญ

วัตถุประสงค์
    ๑. สมทบทุนเพื่อสร้างวิหารเทพสถิตย์
    ๒. สมทบทุนเพื่อสร้างหลวงปู่เทพโลกอุดร สูง ๑๕ เมตร
    ๓. สมทบทุนเพื่อซ่อมแซมเสนาสนะที่ชำรุดทรุดโทรม

ประกอบพิธีพุทธาภิเษก ณ มณฑลพิธีวัดป่าภูริทัตตภักดี ตำบลยางงาม อำเภอหนองไผ่ จังหวัดเพชรบูรณ์ เมื่อวันพฤหัสบดีที่ ๔ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๔ หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต วัดป่าภูริทัตตภักดี และพระครูสถิตธรรมานุรักษ์ (บัวลอย ญาณรกฺขิโต) เจ้าอาวาสวัดน้อย ร่วมนั่งปรกแผ่เมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสก
    วัตถุมงคลที่เข้าร่วมปลุกเสกในพิธี ๑. กริ่งเหินฟ้า ๒. หลวงปู่โลกอุดร กรุวังหน้า (หน้าหนุ่ม) ๓. เหรียญเสมา รุ่นแรก เป็นต้น

ฉัพพรรณรังสี แปลว่า รังสี หรือรัศมี ๖ ประการ
    โดยรัศมี ๖ ประการนี้ จะมีเฉพาะแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และ เทวดาในเทวโลก ซึ่งรัศมีของพระพุทธองค์นั้นมีมากกว่าเทวดาทั้งหลายมากนัก ฉัพพรรณรังสี ที่แผ่ออกจากพระวรกายขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มี ๖ สี คือ
    ๑. นีละ - สีเขียวเหมือนดอกอัญชัน
    ๒. ปีตะ - สีเหลืองเหมือนหรดาลทอง
    ๓. โรหิตะ - สีแดงเหมือนแสงตะวันอ่อน
    ๔. โอทาตะ - สีขาวเหมือนแผ่นเงิน
    ๕. มัญเชฏฐะ - สีหงสบาทเหมือนดอกหงอนไก่
    ๖. ประภัสสร - สีเลื่อมพรายเหมือนแก้วผลึก
    ซึ่งแสงฉัพพรรณรังสีนี้จะแผ่ออกพร้อมกัน และเป็นรังสีที่ไม่เกิดเงา หรือความร้อนใดๆ เป็นรังสีที่แสดงถึง พระบารมีของพระพุทธองค์ที่จะมาโปรดเวไนยสัตว์โดยแท้ โดยฉัพพรรณรังสีที่มีความสำคัญมากนี้ ครูบาอาจารย์โบราณท่านจึงรจนาเป็นตัวยันต์ที่พิศดารขึ้นเพื่อคุ้มครอง ป้องกันภัยให้กับผู้ที่มีศีล มีสัจจะ มีธรรมะในตน 7E9503E5-0088-4685-8C7E-E74A6399D38B.jpeg
    Cr.Kiatsakun Sulapha

16. dilok.ch

17. dilok.ch

พรใดๆก็ตาม ที่เราบนบานขอจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ มันจะไม่มีวันสำเร็จลงได้ หากว่าเราไม่คิดตั้งใจลงมือทำด้วยตัวเอง

#โอวาทธรรม #หลวงพ่อเหิน ปุญญักเขตโต
    Cr.ชัน จตุฤทธิ์

18. dilok.ch

#พระขรรค์ไตรมาส รุ่นแรก #หลวงพ่อเหิน แกะจากเขาควายหุ้มด้ามเงินแท้ โดยพระขรรค์ คือ หนึ่งในมหาเทพศาตรา ที่ต้องเสกด้วยเวทย์คาถาชั้นสูง เป็นอาวุธทิพย์ของพระเจ้ามหาจักรพรรดิแต่ละองค์
    #ตามตำรานั้น อาวุธของเทพเทวดามีอย่างมาก ก็ ๒ อย่างเท่านั้น เพราะท่านจะมีเพียงสองกร ไม่เหมือนพรหมหรือโพธิสัตว์ มีได้หลายกร หลายชนิด
    เมื่อมีสองมือก็ถืออาวุธสองอย่าง สองอย่างนี้ แตกต่างกัน แต่ที่นับได้ว่าเป็น “พระเจ้าจักรพรรดิ” ต้องมีอย่างหนึ่งที่เหมือนกันคือ " พระขรรค์ "
    #พระขรรค์ ใช้ในการสร้างสรรค์และทำลาย เนื่องจากพระขรรค์มีสองคม จึงต้องใช้ทั้งสองคมให้เป็นประโยชน์ ไม่ใช่ใช้แต่คมด้านในด้านหนึ่ง หรือก็คือ “ปราบมาร อภิบาลคนดี” นั่นเอง ซึ่งการจะบำเพ็ญให้ได้นั้น จะต้องเป็นคนมีความเด็ดขาดฉับไว กล้าหาญ นักปกครอง ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ เหมาะยิ่งต้องมีพระขรรค์ไตรมาสรุ่นนี้คู่บารมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2022
  19. dilok.ch

"ทุกอย่างไม่ได้สร้างมาได้แค่วันเดียว ทุกอย่างต้องใช้เวลา เพราะฉนั้นทำอะไรต้องมีสติ คิดนึกตรึกตรองให้ดี"
    หลวงปู่เหิน ปุญญักเขตโต
    เทือกเขาเพชรพญาธาร บ้านกลาง ต.ศิลา อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกครับ

20. dilok.ch

DD04767F-8F09-42B1-8461-4DABA82FCA08.jpeg ศูนย์จองลำดับที่ 35 เมธา สหายปราจีน โทรศัพย์ 0849458507

#เปิดรับจองพระยอดธงธรณี "รุ่นทิ้งทวน" ปี 2565 #หลวงพ่อเหิน_ปุญญักเขตโต

วัตถุประสงค์:เพื่อหาทุนสร้างวิหารเซียนจีนและถนนคอนกรีต เข้าวัดป่าภูริทัตตภักดี ต.ยางงาม อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์ พร้อมซุ้มประตูเข้าวัด รูปทรงจีน ให้แล้วเสร็จ

1.เนื้อรวมแร่ ราคาจององค์ละ 1,500 บาท (มียอด 30 องค์)
    2.เนื้อเงิน ราคาจององค์ละ 1,000 บาท (มียอด 30 องค์)
    3.เนื้อสัมฤทธิ์ ราคาจององค์ละ 500 บาท (มียอด 30 องค์)
    4.เนื้อทองเหลือง ราคาจององค์ละ 500 บาท (มียอด 54 องค์)
    5.เนื้อทองแดง ราคาจององค์ละ 500 บาท (มียอด 54 องค์)
    6.เนื้อเหล็กเปียก ราคาจององค์ละ 500 บาท (มียอด 106 องค์)

***วัดสร้างเอง รายได้เข้าวัดทั้งหมดครับ***

ค่าจัดส่งบิลละ 60 บาทครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วย ขอบพระคุณมากครับ
    9800A31D-761B-4482-81C1-63B2F1DCF894.jpeg 7521174F-AC17-4181-8E48-D0D5ABA46F8A.jpeg 1F96864C-5805-4769-AA9D-3799F5D542AC.jpeg 1B6FFEC9-F759-46EC-A41B-F1605A1BFFEE.jpeg 91F4506B-DE5B-462D-9CFC-D7C5E73B7C34.jpeg
    ***วัดสร้างเอง รายได้เข้าวัดทั้งหมดครับ***

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้