แจกพระบรมสารีริกธาตุเพื่อพุทธบูชา และฉลอง ๑๐๐ ชันษา ญสส.

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย แดนตรัย, 6 มีนาคม 2013.

1. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

กี่วันแล้วครับ หลังจากโอนเงินไป ? อาจจะกำลังจัดส่งอยู่ก็เป็นได้นะครับ ใจเย็นๆ ^_^"

2. tayphone

tayphone เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ผมโอนเงินไปเกิน 1 อาทิตย์แล้ว
    ถ้านับตั้งแต่วันที่บอกว่าส่งให้วันจันทร์ ตอนนี้เกิน 1 อาทิตย์แล้วครับ

ถ้าลงทะเบียนธรรมดา ของต้องถึงมาหลายวันแล้ว แต่นี่ผมยังไม่ได้รับเลย

3. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๋ แปลกๆนะ ตามจริงแล้ว กฏของเวป ห้ามนำพระธาตุมาบอกบุญรวมถึงคิดค่าส่งก็ไม่ได้ครับ ต้องแจกฟรีอย่างเดียวหรือส่งซองมารับ เพราะอาจมีการแอบอ้างได้ยังไงรอเจ้าของกระทู้มาชี้แจงละกันนะครับ

4. morijung_llsa

morijung_llsa เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าของกระทู้ ได้โปรดแสดงความรับผิดชอบ
    และตอบข้อซักถามของเพื่อนๆ สมาชิกด้วยคร๊าบ
    เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ และความจริงใจครับผม

5. แดนตรัย

แดนตรัย Active Member

สวัสดีครับทุกท่านที่ผมหายไปนานเพราะมีงานเข้ามาเยอะครับ สอบถามทางน้องๆที่ส่งบอกว่าลงทะเบียนส่งแล้วนะครับเมื่อวันที่ 15 ครับผม ยังงัยขออภัยด้วยนะครับที่ล่าช้าาาามากๆๆ ผมก็ไม่สบายใจจิงๆยังงัยจะตามให้เรื่อยๆนะครับผม หรือท่านไดได้รับแล้วก็โพสบอกด้วยนะครับผม

6. tayphone

ถ้าส่งจริง ลงทะเบียนธรรมดาจริง ผมต้องได้รับแล้ว
    ณ เวลานี้ ผมยังไม่ได้รับเลย เงียบกริบ

7. morijung_llsa

morijung_llsa เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอย่าทำมาหากินบนความทุกข์ยาก และความไม่สบายใจของคนอื่นเลยครับ
    ให้ท่านอื่นโอนเงินไปให้ แล้วไม่จัดส่งสิ่งของนั้นให้ลูกค้า ตัวอย่างเช่น ส่งลงทะเบียน
    หรือ EMS สินค้าหรือสิ่งของนั้น ก็ย่อมถึงผู้รับแน่นอนครับ เป็นไปไม่ได้ที่จะไม่ถึง

ท่านต้องแสดงความจริงใจ และทำอะไรตรงไปตรงมาด้วยนะครับ และการที่ท่านนำ
    ภาพหรือข้อความ หรือสิ่งที่สื่อถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สมเด็จพระสังฆราช มาหากิน
    หรือเพื่อหาผลประโยชน์ส่วนตัว เป็นอกุศลกรรม เป็นบาปหนักนะครับท่าน

กระผมต้องขอโทษด้วยที่ต้องพูดแบบนี้ เพราะไม่ต้องการเห็นพระพุทธศาสนา
    ต้องกลายมาเป็นเชิงพุทธพาณิชย์ของบุคคลใด หรือกลุ่มบุคคลใด อันจะทำให้
    พระพุทธศาสนาเสื่อมถอยลงไปครับ...

8. yanasak

yanasak Active Member

รูปอีกรูปจากเวปนี้ครับ

www.nongyang.go.th/webboard_detail.php?id=1544

เจ้าของกระทู้มีพระบรมไว้แจกจริงหรือเปล่าครับ เพราะขนาดรูปยังแอบอ้างมาจากเวปอื่น แล้วถ้าส่งให้จะแน่ใจได้อย่างไรครับว่าของจริง แล้วท่านบอกได้รับเมื่อไปอินเดีย เมื่อพ.ศ. 2447 พิมพ์ผิดหรือเปล่า ตอนนี้ท่านก็อายุหลักร้อยปีแล้วสิครับ
    ผมเป็นคนหนึ่งที่เคารพพระบรมสารีริกธาตุมาก เพิ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกเวปพลังจิต ไม่คิดเลยว่าจะมาเจอเรื่องแบบนี้ เกือบจะหลวมตัวไปด้วยเหมือนกัน เพราะก็อยากได้ ดีที่มีเพื่อนสมาชิกสะกิดเรื่องของไม่ได้เสียก่อน นี่ถ้ามีคนหลวมตัวสัก 100-200 คน เพราะบอกมีเตรียม 700 ชุด แถมแจกหลายที่ คนละ 100 ก็ได้เงินไปฟรีๆหลักหมื่นแล้วนะครับ การเอาพระบรมสารีริกธาตุมาแอบอ้างเป็นเครื่องมือหลอกลวงผู้อื่นบาปหนาแน่ครับ แถมยังเอาชื่อสมเด็จพระสังฆราชมาด้วย ไม่รู้ทางกฏหมายจะเอาผิดได้หรือเปล่า ไม่รู้ว่าผู้ที่โอนเงินให้แล้วจะเอาเรื่องหรือไม่ เพราะอาจคิดว่าเป็นการเสียเวลากับเงินจำนวนเล็กน้อย แต่อย่างน้อยเวลาโอนเงินก็น่าจะมีเลขที่บัญชี ชื่อเจ้าของบัญชี ช่วยเอาลงให้ทราบได้หรือไม่ครับ อย่างน้อยท่านอื่นจะได้ระวังไว้เวลาที่ต้องทำธุรกรรมกับ บัญชีธนาคารเลขที่นี้
    ผมว่าทางเวปน่าจะมีกระทู้สำหรับบัญชีที่ขึ้นแบลคลิสต์ไว้ให้ระวังเวลาติดต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2013
  9. yanasak

ผมโพสต์กระทู้ไปแล้วถึงมาสังเกตว่าใต้ชื่อผมมีรายละเอียดเกี่ยวกับ ID ผม เจ้าของกระทู้ก็เพิ่งสมัครเหมือนผมเลยนี่ครับ แถมน่าจะโพสต์เฉพาะในกระทู้นี้อีกเพราะมีไม่กี่โพสต์เหมือนผม ต้องถามตามตรงว่า ID นี้สมัครเพื่อการหลอกแจกพระบรมโดยเฉพาะหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2013
  10. yanasak

ขอทุกท่านร่วมกันบอกต่อ กระทู้จะตก จะได้ไม่มีการนำเอาพระบรมสารีริกธาตุและองค์สมเด็จพระสังฆราชมาหากินอีก
    เจ้าของกระทู้อย่าลบกระทู้หนีนะครับ จนกว่าจะชี้แจงให้เคลียร์ จะมาบอกแค่ว่าส่งให้แล้วโดยไม่มีหลักฐานไม่ได้นะครับ
    ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงก็ต้องเคลียร์ได้ครับ

11. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องระวังในการ ดูเเล้วสิ?

12. yanasak

ผมต้องกราบขออภัยล่วงหน้าถ้าเจตนาการแจกของเจ้าของกระทู้บริสุทธิ์
    เพราะอาจมีความผิดพลาดขึ้นได้
    ผมไม่อยากเห็นการนำเอาพระบรมสารีริกธาตุมาเป็นเครื่องมือหลอกลวงผู้อื่น
    เพราะผมมีความเคารพศรัทธามาก
    หวังว่าทุกอย่างคงจะเกิดจากความผิดพลาดนะครับ ถ้าชี้แจงได้คงไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ
    ถ้าบริสุทธิ์ใจคงต้องรีบออกมาเคลียร์นะครับ

13. แดนตรัย

ครับ

ครับผม ขอแสดงความบริสุทธิใจจริงๆครับ ไม่อยากหลอกล่วงท่านและไม่คิดครับ
    มันเกิดจากการผิดพลาดของผมเองที่ไม่ได้ไปส่งเอง เพราะมัวแต่ทำงาน งานๆ
    ครั้งนี้เลยฝากน้อง เจ้าหน้าที่พัสดุฝากเลยไม่ทันได้ขอตรวจสอบการส่งจากเข้าเพราะอยู่คนล่ะฝ่ายกันครับ
    อีกอย่างผมให้เข้าไปส่งตั้งแต่วันที่ 15 จริงๆครับ เลยขออกมาชี้แจงว่า ส่งแล้วจริงๆครับ ถ้าวันนี้ยังไม่ได้อย่างใร

หรือท่านใดยังไม่ได้
    ยินดีจัดส่งใหม่ให้ได้ครับ

14. tayphone

วันนี้กลับถึงที่พักแล้วจะดูว่ามีของมามั้ย ไม่มาจะบอกครับ
    กลัวโดนหลอกเหมือนกันครับ

15. Chakarinat

Chakarinat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ยังไม่ได้รับครับ
    ถ้าอยู่ในจังหวัดใกล้เคียงกัน ส่งแบบธรรมดาก็น่าจะไม่เกิน 2 สัปดาห์ถ้าเกินก็หายแน่นอน ซึ่งโอกาสหาย 50-50
    ถ้าข้ามเขตหรือข้ามภาค โอกาสหาย 90%
    ถ้าส่งแบบลงทะเบียนช้าสุดที่เคยรับก็ประมาณ 11 วัน
    เดี๋ยวคงต้องรอไปอีกสักอาทิตย์ถ้ายังไม่ได้รับจะมาแจ้งอีกทีครับ

16. morijung_llsa

ภาพที่ท่านเจ้าของกระทู้นำมาโพส ก็ควรอ้างอิงที่มาของภาพด้วยนะครับ
    ในเมื่อไม่ใช่ภาพของท่านเอง ท่านก็ต้องอ้างอิงแหล่งที่มาของภาพนั้นๆ ด้วย
    แล้วการอ้างอิง และนำภาพของสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ
    มาประกอบในที่นี้ด้วย โดยที่ท่านไม่ได้ทำตามวัตถุประสงค์ที่ท่านได้แจ้งไว้
    แล้วญาติธรรมทุกท่าน ยังไม่ได้รับของเลยแม้แต่คนเดียว

เรื่องการส่งของทางไปรษณีย์แบบลงทะเบียน ถ้าท่านส่งแล้ว ไม่มีหายแน่นอน
    เพราะทางไปรษณีย์ให้การรับรองไว้ และจะต้องมีผู้เซ็นต์ชื่อรับของทุกครั้ง
    ถ้าไม่มีผู้เซ็นต์ชื่อรับของ ไปรษณีย์ก็นำจ่ายหรือนำไปวางไว้เฉยๆ ไม่ได้ครับ
    ผมจึงอยากถามท่านว่า "ท่านส่งของแล้วหรือยัง ??" หรือเจตนาของท่านคือ
    "มีเจตนาหลอกลวง คดโกงเงินของญาติธรรม เพื่อผลประโยชน์ส่วนตัวครับ"

และผมไม่เข้าใจว่า ทำไมท่านถึงไม่ถ่ายภาพพระบรมสารีริกธาตุของท่านเอง
    เพราะเหตุอันใดหรอครับ ท่านไม่กลัวบาปกรรมบ้างหรอครับ ที่ทำมาหากินกับ
    พระพุทธศาสนา และพระบรมสารีริกธาตุอย่างนี้ วิบากกรรมมีอยู่จริงนะครับท่าน
    เงินที่ท่านได้ไป ไม่นานนี้ก็หมดครับ และถึงแม้ว่าท่านจะไปทำเช่นนี้ๆ ที่อื่นอีก
    เงินที่ได้มา ก็มีแต่จะหมดสิ้นไป เพราะมันเป็นเงินที่ร้อน และเงินไม่บริสุทธิ์...

ผมเห็นใจญาติธรรมทุกๆ ท่าน จึงได้มาแสดงความคิดเห็นนี้ เพราะผมไม่ต้องการ
    ให้พระพุทธศาสนาเสื่อมถอยลง เพราะการทำพุทธพาณิชย์ หากินกับพระศาสนา
    หากินกับศรัทธาญาติธรรม หากินกับเงินของผู้อื่น ฯลฯ น่าสลดและเวทนาใจยิ่งนัก

17. morijung_llsa

และในเมื่อพี่ๆ ญาติธรรมทุกท่านยังไม่ได้รับพระบรมสารีริกธาตุ จากคุณแดนตรัย
    ผมก็ขอให้ปล่อยวางเถิดครับ เงินที่พี่ๆ เสียไป ให้ถือว่าทำบุญกับผู้ที่ไม่มีอันจะกิน
    จนต้องมาหากินกับพระศาสนา วิบากกรรมนำพาไปเกิดเปรต เท่ากับเราได้ทำบุญ
    จากการทำทานครับ และจะได้ไม่มีเวรกรรมผูกต่อกันอีกต่อไปครับ...

ปล.ผมพูดจากใจจริง ผมรักพระศาสนา และไม่ต้องการเห็นผู้ใดมาทำลายพระศาสนา
    ถึงคำพูดจะดูรุนแรง ใครจะกล่าวหาว่าอย่างใด ผมยินดีรับฟังครับ..

18. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน เจ้าของกระทู้...คนที่เขาศรัทธาและอยากได้บูชาพระบรมสารีริกธาตุเพื่อเป็นศิริมงคลกับตัวเองและครอบครัว..เขาจึงโอนเงินเพื่อ..เป็นค่าจัดส่งโดยที่ไม่ทำให้คุณต้องเดือดร้อน
    เรื่องค่าใช้จ่าย...เพียงแค่คุณออกมาบอกว่าให้เด็กที่ทำงานส่งให้แล้วครับ...แต่ทุกคนที่โอนเงินค่าส่งให้คุณก็ยังยืนยันว่าไม่ได้รับ...ผมคิดว่า ตอนนี้ทุกคนคงไม่อยากได้แล้วครับรวมทั้งผมด้วย..เพราะเจตนาของคุณ..มันสวนทางกับของผม... เงินที่โอนผมยกให้ครับ..
    ไม่ต้องส่งมาแล้วนะครับ...สาธุ
    าน

19. tayphone

ผมยังไม่ได้รับครับ
    สำหรับผม ผมไม่อาฆาต แต่ก็ไม่อโหสิกรรมให้ครับ ตราบใดที่คุณยังไม่ส่งให้ หรือ ไม่คืนเงินให้ครับ และถ้าคุณส่งของปลอมมาให้ผม ผมก็ไม่อโหสิกรรมให้ แต่ก็ไม่อาฆาต

รอวันที่กรรมนั้นย้อนกลับไปหาคุณ

20. แดนตรัย

ใครที่ยังไม่ได้รับผมยินดีจัดส่งให้ใหม่จริงๆครับ ขอแค่ศรัทธาครับเพราะผมก็อยากสร้างบุญไม่ได้คิดแม้แต่น้อยที่จะมาหลอกลวงเพียงแต่ทุกคนมีข้อผิดพลาดได้ ครั้งก่อนผมไม่ได้จัดส่งเอง ครั้งนี้จะส่งเองให้ได้ครับ ยินดีจัดส่งให้ใหม่จากใจเพราะไม่อยากให้ทุกท่าน ต้องเสียความรู้สึกแบบ นี้ครับ ขออภัยจากใจจริงๆ และบริสุท์ธรรม