เฮ้อ เสียดายความสามารถของตัวเองจริงๆ อุตส่าห์ฝึกจนน่าจะเก่งที่สุดในโลกแล้วนะเนี่ย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย gratrypa, 13 มกราคม 2013.

1. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    มืดยังคู่กับ แสงสว่าง
    ดียังคู่กับชั่ว
    ปัญญา ก็มีคู่เหมือนกัน ครับ คู่กับ อวิชชา

อยากให้ อวิชชาดับ แสงแห่งปัญญา ฤาจะอยู่เพียงลำพัง ฉันใด

ธรรมชาติความเป็นกลางก็อยู่ของมันเช่นนั้น ฉันนั้น

ดับสวิทซ์ ซะนะครับ

2. หนึ่งจิต

แสง แห่ง ตน
    ตน มี แสง
    แสง จาก ตน
    แต่แสงกับไม่มีแสง ทำไมต้องมี ตน ด้วย

ดับก็ดับไปสิ แสงก็ยังมีอยู่ ความมืดก็ยังมีอยู่
    ท่านยังปราถนา สิ่งใดกัน เอย นะจ๊ะนะจ๊ะ

3. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    .

ตอบท่านใจดีๆ

เฮ้ยมึง...เมื่อไหร่จะเลิกเห่าซะทีวะ เกะกะกระทู้กูจังเลย
    เห่าอะไรไม่เห็นรู้เรื่อง มึงไปบ้าที่อื่นเถอะ
    ไอ้เฮี่ยเอ้ย ไปไกลๆ ตีนเถอะวะ
    นี่ไม่ได้โมโหนะ พิมพ์ไปยิ้มไป ยังสบายใจดีอยู่เฮ้ย
    ไม่รู้ล่ะ ว่าเอ็งเป็นใคร ฝ่ายไหนก็ช่าง ไม่สนแล้วโว้ย รำคาญจริง

กระต่ายป่า ข้างวัด
    .

4. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว จรจัด ซินะดูท่าคงจะใช่
    ว่าแต่เมาธรรมจากที่ไหนมาอีกละนั่น พล่ามไม่หยุดเลยหะ หรือว่ากำลังสำรอกธรรมอยู่ หลังจากเมาธรรมเสร็จ ฮ่าๆๆฮิ้วววว
    (||)(||)(||)(||)(||)(||)(||)(||)

5. หนึ่งจิต

ขอเห่า เป็นโพสสุดท้าย นะจ๊ะ

ไม่มีพุทธะองค์ใด สอนใครให้มาเป็นทาส ของตนเอง
    คำว่าพุทธะทาส ล้วนเป็นความไม่่รู้ของตนเอง ผูกพันธะเอาเองเท่านั้น
    ไม่มีพุทธทาส ไม่มีทาสของพระพุทธ เพราะถ้ายังเป็นทาส แล้วจะเข้าถึงความเป็นพุทธะได้อย่างไรกันเล่า
    พุทธะสอนให้เข้าถึงมรรคแปด มรรคแปดคือ คู่มือมนุษย์ของจริงจากพุทธะ
    ดังนั้นคู่มือมนุษย์ของพุทธทาสคือของปลอม จากทาสพุทธะ เท่านั้น ไร้สาระมาก
    จงเป็นอิสระเถิด พุทธทาส จงเลิกเป็นทาส เสียแต่บัดนี้ จงเป็นพุทธะด้วยตัวเอง
    มรรคแปดนั่นแล คือคู่มือมนุษย์ มาเนิ่นนานแล้ว

พุทธทาส จักรไม่มีอีกต่อไป เหลือแต่พุทธะ เท่านั้น ที่ไม่ต้องมีใครมาเป็นทาส
    คนอื่นก็ อย่ามาเลียนแบบ เป็นทาส อีกเลย กักขังตนเอง ไปเปล่าๆ

6. gratrypa

.
    วันศุกร์ที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 18:26:52
    เขียน ศุกร์ 18/1/56 15.49 คลังปัญญา

คู่มือมนุษย์ ปกแข็ง เล่มเล็ก

"การทำให้รู้แจ้ง ตามวิธีธรรมชาติ" (เจ๋งโว้ย ฝึกสำเร็จตั้งแต่อายุ 16 ปีแล้ว 555)

หน้า 81 - สมาธิโดยธรรมชาติ และสมาธิที่มีการปฏิบัติตามหลักวิชา มีผลอย่าง
    เดียวกันคือ เมื่อจิตเป็นสมาธิแล้ว ก็นำไปเพ่งพิจารณา (วิปัสสนา)

แต่มีข้อควรสังเกตุอย่างหนึ่งว่า สมาธิที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาตินั้น มันมักจะพอเหมาะ
    พอควรแก่กำลังของปัญญา ที่จะใช้ทำการพิจารณา
    // ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึก
    ตามหลักวิชาการนั้น มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป หรือเหลือใช้ และยังเป็นเหตุ
    ให้คนหลงผิด พอใจเพียงแค่สมาธินั้นก็ได้ เพราะว่าในขณะที่จิตเป็นสมาธิเต็มที่นั้น
    ย่อมเป็นความสุข ความสบายชนิดหนึ่ง ซึ่งทำให้เกิดความพอใจ จนหลงติด หรือหลง
    คิดว่าเป็นมรรคเป็นผล (เป็นวรรค เป็นเวร (เติมเอง))

โดยเหตุนี้ สมาธิที่เป็นไปตามทางธรรมชาติ ที่พอเหมาะพอสมกับการใช้พิจารณานั้น
    จึงไม่เสียหลาย ไม่เสียเปรียบ สมาธิตามแบบ ที่ฝึกตามแนววิธีเทคนิคนัก
    ขอเพียง
    ให้รู้จักประคับประคอง ทำให้สมาธิเกิด และให้เป็นไปด้วยดีก็แล้วกัน

หน้า 82 - ข้อความต่างๆ ในพระไตรปิฏก ก็มีเล่าแต่เรื่องการบรรลุมรรคผลทุกชั้นตาม
    วิธีธรรมชาติ ในที่เฉพาะพระพักตร์ของ พระผู้มีพระภาคเจ้าเอง
    หรือต่อหน้าท่าน
    ที่สั่งสอนคนอื่นๆ โดยไม่ได้ไปสู่ป่า นั่งทำความเพียรอย่างมีพิธีรีตรอง กำหนดเพ่ง
    อะไรต่างๆ ตามอย่างคัมภีร์ที่แต่งกันใหม่ในชั้นหลังๆ โดยเฉพาะในกรณี
    แห่งการบรรลุอรหันตผลของภิกษุปัจจวัคคีย์ หรือฤษี 1,000 รูป ด้วยการนั่งฟัง
    อนัตตลักขณสูตร และอทิตยปริยายสูตรด้วยแล้ว
    จะยิ่งเห็นว่าไม่มีการพยายาม
    ตามหลักวิชาใดๆ เลย แต่เป็นการเห็นแจ้งแทงตลอดตามวิธีของธรรมชาติแท้ๆ

นี่แหละเป็นลักษณะของสมาธิ ที่เป็นไปเองตามธรรมชาติ ซึ่งตามปกติถูกมองข้าม
    ไปเสีย เพราะมีลักษณะดูมันไม่ค่อยจะขลัง จะศักดิ์สิทธิ์ ไม่ค่อยจะเป็นปาฏิหารย์
    เป็นที่น่าอัศจรรย์ แม้การบรรลุ มรรค ผล นิพพาน เป็นพระอรหันต์ ก็อาศัยสมาธิ
    ตามธรรมชาติ ทำนองนี้เป็นส่วนมาก

หน้า 83 - ฉะนั้น ขอท่านทั้งหลาย อย่าได้มองข้ามเรื่องของสมาธิ ที่เป็นไปตาม
    ธรรมชาติ มันเป็นเรื่องที่เราอาจทำได้มาก่อน หรือทำได้อยู่แล้วเป็นส่วนมาก
    เหมือนกับผู้ที่ได้บรรลุเป็นพระอรหันต์ไปแล้วเป็นส่วนมาก ซึ่งไม่เคยรู้จักนั่งสมาธิ
    แบบใหม่ๆ อย่างที่กำลังตื่นๆ กันอยู่ในขณะนี้เลย (555 แจ๋วจริงโว้ย ตัวเรา)

ลูกพี่เราไม่ยอมแฮะ เพราะหลายคนดูถูกเรา (เทพบอกมานะ หนูไม่รู้) ออกจากร้านเนท
    ตอนบ่าย กินข้าวไข่เจียวหมูสับ แล้วเดินขึ้นตึกธรรมทาน ชั้นสอง เดินวนซ้าย ไปสะดุด
    กับเรื่อง คู่มือมนุษย์ หยิบมาอ่านอย่างที่ทำประจำ ไม่เคยซื้อเลย (แต่เคยช่วยเขาเรียง
    หนังสือเข้าชั้นนะ ไม่ได้อ่านฟรีๆ ) เปิดดูสารบัญ ก็รู้ว่าต้องไปที่หน้า 81 ยืนอ่านซักครู่
    ก็ต้องนั่งลงกับพื้น จดใส่กระดาษที่ปกติจะมีติดตัวไว้ตลอด เลยได้เคล็ดความเหล่านี้
    มาโวยใส่ท่านทั้งหลายที่เห็นว่าเฮากระจอก 555

ที่บอกว่าฝึกสำเร็จตั้งแต่ 16 ก็ตอนที่จมอยู่ในร้านหนังสือนั่นแหละครับ ฝึกวิชาตาลอย
    ได้สำเร็จที่นั่นแน่ ก่อนนั้นก็เป็นมานานแล้วล่ะ แต่ไปแน่วแน่มั่นคงมากที่นั่น อ่านเกือบ
    หมดร้าน ตั้งแต่ พลนิกรกิมหงวน เพชรพระอุมา นิยายกำลังภายใน ของน.นพรัตน์
    นิยายรัก สายลับรักชาติเรื่องเล็บครุฑ กับมัจจุราชสีรุ้งก็ได้อ่านที่นี่ กับอีกหลายตอน
    แล้วมาเรื่องแปล เรื่องนิยายวิทยาศาสตร์ เกือบหมดร้านเลยล่ะ ผมว่านะ การ์ตูนนี่
    ไม่ต้องนับเลยว่าเท่าไหร่

ที่ว่าวิชาตาลอยเกี่ยวข้องกับสมาธินี่ก็คือ เวลาอ่านแล้ว บางตอนต้องใช้ความคิด หรือ
    จินตนาการมากๆ เราจะตาลอย นั่งนิ่งเชียว ได้ตั้งแต่ วิตก วิจาร ปิติ สุข ไปยัน เอกัคคตา
    ที่นั่นแน่ ส่วนถ้าจะนับเป็นฌานล่ะก็ ไม่อยากบอกเลยว่าได้ถึงฌานไหน อายจัง

นี่ๆ อย่าดูถูกเด็กเล็กๆ นักนะ เห็นอ่านการ์ตูนก็อย่าคิดว่าไม่มีประโยชน์ 555 สะใจจริง
    ท่านพุทธทาสเจ๋งจริงแฮะ จัดให้ทันทีเลย ปลื้มจัง

ปล.ที่ไม่เรียกท่านว่าอาจารย์ ก็เพราะว่าเรายังต้องบ้าอีกนาน ไม่อยากให้ท่าน
    หรือสวนโมกข์ ต้องโดนตำหนิ ติเตียน จากไอ้พวกชอบแบก 555

กระต่ายป่า ข้า่งวัด

.

7. gratrypa

.

ท่าน blackangel (นางฟ้าดำปี๋)

อ้าว จรจัด ซินะดูท่าคงจะใช่
    ว่าแต่เมาธรรมจากที่ไหนมาอีกละนั่น พล่ามไม่หยุดเลยหะ หรือว่ากำลังสำรอกธรรมอยู่ หลังจากเมาธรรมเสร็จ ฮ่าๆๆฮิ้วววว

หวัดดีท่าน มาช่วยกันหน่อยดิ เซ็งเป็ดเลย
    ใช่แก๊งค์จานบินนะจ๊ะหรือเปล่า ท่านว่าไงครับ
    พล่ามอะไรก็ม่ายรู้ เราเก่งแล้วยังอ่านไม่รู้เรื่องเลย 555

.

8. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

ก็จริงนะ
    แต่อย่างน้อยก็เหมือนเป็นสะพานให้เหยีบ ให้เดินข้าม (แต่ถ้าบางคนจะนั่งแช่ยืนแช่อยู่แต่บนสะพาน แถวๆสะพาน ก็ไม่รู้ด้วยนะ ฮ่าๆๆ)

อย่างน้อยก็เป็นจุดเริ่มต้นให้คนหันมาสนใจธรรมในเบื้องต้นถึงท่ามกลาง
    ทำให้คนสนใจธรรมะ ด้วยเหตุและผล เพื่อที่ให้เกิดความเลื่อมใสศรัทธาในศาสนาด้วยปัญญา แล้วก็ศึกษาเพิ่มขึ้นๆๆมากขึ้นๆ (แต่ก็อาจจะน้อยคน)
    อย่างน้อยก็อาจจะทำให้คนที่ประสบพบเจอกับปัญหาต่างๆทางสังคมได้ มีความทุกข์ใจลดน้อยลง ได้เข้าใจโลกตามความเป็นจริงขึ้นมาซักนิดก็ยังดี

แต่ก็แปลกนะ เห็นพวกที่มีฤทธิ์ทางใจ ครึ่งกำลังมั้ง เต็มกำลังมั้ง ที่เขาบอกขึ้นไปเมืองนิพพานได้ ไปเจอพระพุทธเจ้าได้ องค์ไหนต่อองค์ไหนเต็มไปหมด (ความคิดส่วนตัวนะ ช่างเลอะเทอะ+เพ้อเจ้อจังเลยอะ ถึงจะไปเจอจะไปเห็นอย่างนั้นก็เหอะ) ไปเห็นนรก ไปเห็นสวรรค์ได้ เหมือนจะชอบบอกกันว่า ไปพบไปเจอพระพุทธทาส ในสถานที่ๆมันดูไม่ค่อยจะดีซักเท่าไรกันนะ (อันนี้ไม่ได้กล่าวถึง จขกท และ จข โผส นะ)

9. หนึ่งจิต

ว่าจะไม่โพส อีกในกระทู้นี้ แต่ก็นะ

ขออีกนิดแล้วกันนะครับ

สำหรับคำว่า ทุกคนมีสิทธิ นั่นถูกต้องแล้ว

แต่ ถ้าเราโดน เราเจ็บ เราทุกข์ เราบ้า เราหลง เราไม่รู้ เราผ่านเรื่องร้ายๆ เส้นทางร้ายๆมา
    จำเป็นหรือไม่ ที่จะต้องให้ คนอื่น ที่เกิดตามมาทีหลัง เช่น ญาติ ลูกหลาน ที่เขาไม่รู้ ต้อง เดินผ่านเส้นทางที่ร้ายๆ มาเช่นเรา มันจำเป็นหรือครับ

ดังนั้น อันไหนที่ดี ที่ถูก ที่ไม่ดี ที่ไม่ถูก ความเหมาะสม ตามสมควรของเพื่อมนุษย์ร่วมโลก ที่มีเมตตาต่อกัน ดูน่าจะ ต้อง รับผิดชอบ รับภาระ เป็นผู้นำในทางที่ดีให้แก่ อนุชนคนรุ่นหลัง อย่าให้พวกเขาต้องเดินผิดทางเหมือนที่เราเดิน อย่าให้เขาต้องมาพบเจอปัญหา เหมือนที่เรา เจอ แบบนี้ น่าจะดีกว่า มั้ยนะ

อิอิ

10. มหาวัด

มหาวัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012

ฝากไว้เฉยๆๆๆ

11. หนึ่งจิต

ขอบคุณครับ ท่านอาจารย์ราม ที่เมตตาแนะนำสอนสั่งขอรับ

คำว่า ไม่มีอะไรให้รู้อีก คือรู้หมด คือหมดรู้ ถูกต้องแล้วครับ

ที่เหลือ สุดท้ายก็คือ เมื่อรู้หมดทุกสิ่งทุกอย่าง หมดอะไรที่จะต้องรู้ แล้ว
    ดังนั้นชีวิตที่เหลืออยู่ ก็คงเหลือเพียงแค่ว่า

จะนำสิ่งที่รู้มาหมดแล้วนั้น นำมาใช้ประโยชน์อะไรกับชีวิตที่เหลืออยู่ เพื่อให้มันดี เกิดประโยชน์ กับคนรอบข้าง คนที่ท่านเมตตา คิดเมตตา ต่อไปขอรับ

เมื่อประโยขน์ตนหมดลงแล้ว ก็มีชีวิตต่อไปเพื่อ ประโยชน์ของผู้อื่นต่อไป ขอรับ

ก็ขึ้นอยู่กับ เมตตาธรรมของท่านอาจารย์ราม แล้วล่ะครับว่า ท่านจะทำอะไรด้วยตนเอง เพื่อตนเองหรือเพื่อผู้อื่นหรือเพื่อชีวิตที่เหลืออยู่ ยังไง

ตอนนี้ ชีวิตนี้เป็นของท่าน จริงๆ คนเดียวแล้วครับ ที่จะกระทำ ตัดสินใจเอง ด้วยตนเองแล้วล่ะครับ จะไม่มีใคร ยุ่งกับท่านอีกแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าท่านรามจะเลือกที่จะยุ่งกับใคร สิ่งใดขอรับ

ผมก็หมดหน้าที่ ที่มีต่อท่าน นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป แล้วครับ
    ขอบคุณที่เมตตานะครับ ขอเราจงเป็นอิสระต่อกัน นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป นะขอรับ

เริ้มต้นรับผิดชอบ ชีวิตของตนเอง ได้แล้วขอรับ
    ขอให้โชคดี นะขอรับ ท่านอาจารย์รามครับ

12. หนึ่งจิต

หวังว่า ข้อความสุดท้ายข้างบน นี้ เป็นแค่ ข้อความของคนบ้า คนหนึ่งเท่านั้นเองนะขอรับ
    ขอจงอย่าได้ไส่ใจ นะขอรับ

13. หนึ่งจิต

อ้อ อาจารย์ใหญ่ ฝากข้อความมาถึงพวกเรา สามคน ครับ สมัยที่ผมบวชพระที่ หนองคาย ครับ

ผมเคยสง sms ให้ท่าน แต่ไม่รู้ว่า ท่านได้รับหรือไม่ ผมขออนุญาติ นำมาลงเอาไว้ ณ ที่นี้ครับ ดังนี้

ผู้รู้ เมื่อรู้ว่า อะไรเป็นอะไรหมดแล้ว ก็ อย่านำพาตนเองเข้าสู่จุดอัป หรือนำพาตนเข้าสู่ความเดือดร้อน หรือ เหตุที่จะนำพาความเดือดร้อน หรือนำพาตนเองเข้าสู่ปัญหา ได้อีก
    นี่คือ คำสอนสุดท้าย ที่ท่านฝากมาครับ

14. หนึ่งจิต

อันนี้ ผม ขอลงไว้ ฝากท่านอื่นๆ นะขอรับ
    จะรับไว้พิณาหรือไม่ ไม่เป็นไรนะครับ เพราะมันคือแสงสว่างแห่งปัญญาที่นำพาให้ผม ได้พบตนเอง รู้ตนเอง ในขณะที่เรา หลงทางอยู่ สับสนอยู่ เคว้งคว้างอยู่

สมณะโคดม ท่านถามผมว่า

คุณเป็นใคร........

ขอให้ทุกท่าน โชคดี นะขอรับ

15. gratrypa

.

ตอบท่านใจดีๆ
    กระทู้ #86 ไม่ก๊อป เกะกะ กิ๊กก็อก ก๋องแก๋ง กึกกัก

เราไม่อยากโต้ตอบกับท่านแล้วล่ะ ท่านเก่งเกินไป
    ขนาดไม่เห็นท่านพุทธทาสอยู่ในสายตา
    แล้วกระทู้นี้ของเรา ไม่ได้ต้องการคำแนะนำใดๆ รู้ป่ะ
    เรามาบอกว่าเราเก่งที่สุดในโลก ในสาขาที่เรามั่นใจ
    ถ้าคิดว่าเราคุยโม้โอ้อวด ก็จงทราบว่านี่เป็นเรื่องราว
    ต่อเนื่องมาจาก "นักรบแสง" ซึ่งเป็นนิทานเรื่องจริง
    นี่ไม่ใช่เรื่องจริงนะครับท่าน เป็นนิทานเรื่องจริง อย่าลืม

เมื่อเป็นนิทาน เราจึงพูดได้เต็มปากว่า เราเก่งที่สุดในโลก เข้าใจ๋

อ้อ เราคงไม่ตอบท่านแล้วนะ ท่านตอแหล
    คนพูดปด ย่อมทำชั่วได้ทุกอย่าง พระพูดไว้นะจ๊ะ
    บอกว่าโพสสุดท้าย แป๊บเดียวก็มาอีกแล้ว ชิ้วๆ ไปไป๊
    นะจ๊ะนะจ๊ะ แก๊งค์จานบินโรมันคาทอลิค นะจ๊ะนะจ๊ะ

ไอ้บ้าเสือกบังอาจเก่งกว่าท่านพุทธทาส
    กูไม่คุยกะมึงแล้ว ไอ้หอกหัก

เออ มีข้อมูล / ข่าวสารเก่าซึ่งใหม่ จากท่านเสถียรพงษ์ วรรณปก
    เพิ่งอ่านเจอเมื่อวาน ถึงแก๊งค์โรมันคาทอลิค
    ที่พยายามบ่อนทำลายศาสนาพุทธ มานานหลายปีแล้ว
    ด้วยวิธีการหลายอย่าง ข้อมูลอาจจะเก่า ท่านเขียนไว้นานแล้ว
    ประมาณปี 2525 หรือก่อนหลังนั้นนิดหน่อยเนิ่นนาน

ท่านมีข้อมูลอยู่ในมือทั้งหมด เอกสารลับๆ หลายชิ้นก็มีอยู่
    ฝ่ายข่าวกรองลองติดต่อดูแล้วกันนะ ผมผ่านข้อมูลให้เฉยๆ
    อีกหนึ่งงานฝากจากเทพอะไรก็ไม่รู้แฮะ
    น่าสงสัยเหมือนกันว่าเกี่ยวอะไรกับแก๊งค์จานบินนะจ๊ะด้วยมั้ง
    ปล่อยให้สายลับรักชาติเขาสืบต่อแล้วกัน
    หน้าที่เรางานนี้เป็นแค่ "ผีเสื้อสื่อสาร"

กระต่ายป่า ข้างวัด / เล็บครุฑ

.

16. gratrypa

.
    ตอบ ท่านแบล๊ค
    กระทู้ # 89

ก็จริงนะ
    แต่อย่างน้อยก็เหมือนเป็นสะพานให้เหยีบ ให้เดินข้าม (แต่ถ้าบางคนจะนั่งแช่ยืนแช่อยู่แต่บนสะพาน แถวๆสะพาน ก็ไม่รู้ด้วยนะ ฮ่าๆๆ)

อย่างน้อยก็เป็นจุดเริ่มต้นให้คนหันมาสนใจธรรมในเบื้องต้นถึงท่ามกลาง
    ทำให้คนสนใจธรรมะ ด้วยเหตุและผล เพื่อที่ให้เกิดความเลื่อมใสศรัทธาในศาสนาด้วยปัญญา แล้วก็ศึกษาเพิ่มขึ้นๆๆมากขึ้นๆ (แต่ก็อาจจะน้อยคน)
    อย่างน้อยก็อาจจะทำให้คนที่ประสบพบเจอกับปัญหาต่างๆทางสังคมได้ มีความทุกข์ใจลดน้อยลง ได้เข้าใจโลกตามความเป็นจริงขึ้นมาซักนิดก็ยังดี

แต่ก็แปลกนะ เห็นพวกที่มีฤทธิ์ทางใจ ครึ่งกำลังมั้ง เต็มกำลังมั้ง ที่เขาบอกขึ้นไปเมืองนิพพานได้ ไปเจอพระพุทธเจ้าได้ องค์ไหนต่อองค์ไหนเต็มไปหมด (ความคิดส่วนตัวนะ ช่างเลอะเทอะ+เพ้อเจ้อจังเลยอะ ถึงจะไปเจอจะไปเห็นอย่างนั้นก็เหอะ) ไปเห็นนรก ไปเห็นสวรรค์ได้ เหมือนจะชอบบอกกันว่า ไปพบไปเจอพระพุทธทาส ในสถานที่ๆมันดูไม่ค่อยจะดีซักเท่าไรกันนะ (อันนี้ไม่ได้กล่าวถึง จขกท และ จข โผส นะ)

ก็ไม่จริงนะ (ไม่ใช่ผมนะ ผมชอบนั่งบนราวสะพาน)
    อืม ปล่อยพวกมีฤทธิ์ไว้งั้นแหละท่าน อย่าไปสนใจเลย
    แค่ไม่มาเห่าในกระทู้ผม ก็พอใจแล้ว ในตอนนี้

ส่วนมนตราของท่านพุทธทาสที่ให้มา
    ผมเคยท่องอยู่ จำได้ดีและลืมได้อย่างแม่นยำ 555

.

17. gratrypa

.
    วันพฤหัสบดีที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2556 14:24:18
    เขียน จันทร์ 21/1/56 9.39

"ใต้เต๊นท์ อบต. ข้านั่งรอ ขอนิมิตร"

....วันนี้นี่ วันจันทร์ ฉันเริ่มคุ้น
    วันนี้ลุ้น คนป่วย มาช่วยหมอ
    วันนี้นัด คนไข้ ให้มารอ
    วันนี้หมอ มือเปล่า เราลองลุย

....ฉันเดินทาง มาถึง ซึ่งเย็นเสาร์
    เจ้ามือเขา รับเรามา หาวัดให้
    แล้วจะพา ลูกค้า มาอย่างไว
    ให้คนไข้ ช่วยหมอ สุดหล่อที

....วันนี้มี ลูกค้า มาสองสาม
    เมื่อวานถาม ความป่วย คงช่วยไหว
    เนื้อเธองอก ออกมา มดลูกใน
    เจ็บจับใจ ตอนได้ ไข่ทุกเดือน

....เดี๋ยวลองคุย กะรังไข่ ให้รู้เรื่อง
    ไล่งอกเปื้อน เลือนหาย รังไข่เขา
    เพียงเท่านี้ ที่เจ็บ จะบรรเทา
    มดลูกเบา ใจได้ ไร้ไรงอก

....เรามิหลอก บอกตรง คงทำได้
    ส่วนอีกราย เข่าขวาซ้าย ไม่ขยัน
    สั่งขยับ ไม่เขยื้อน เคลื่อนขัดกัน
    งอไม่ทัน ใจสั่ง นั่งไม่ยอง

....ส่วนความดัน นั้นสูง พุ่งเสมอ
    มิรู้เจอ ไรไล่ จึงไต่สูง
    เดี๋ยวลองถาม หัวใจ ที่ใกล้พุง
    ว่าเธอพุ่ง พรวดไป ทำไมกัน

....มีหนึ่งราย รักษาได้ ในวันนี้
    เป็นพราหมณ์มี หนวดเครา ขาวเสื้อผ้า
    ข้าช่วยซ่อม จิตใจ ไล่ขัดคา
    แลวิญญา ข้าปรับ ขยับดุล

....ในจิตใจ ของเขา เข้าขัดข้อง
    จิตจ่อจ้อง จองจับ คับเคืองขุ่น
    เทพของข้า องค์ของเขา เข้าร่วมหุ้น
    ช่วยกันอุ่น จิตใจ ให้คลายเคือง

....เรื่องวิญญา ข้าปรับ ขยับพา
    อินทรีย์ห้า วาจานี้ ชี้ให้เห็น
    ว่าศรัทธา มามาก เกินจำเป็น
    เบียดปัญญา กระเด็น เห็นเพียงเงา

....ลดศรัทธา ปัญญา ก็จะเพิ่ม
    เขาก็เริ่ม คิดได้ ใช่แล้วหมอ
    ข้าฉีดยา วิเศษ อีกเข็มพอ
    "ช่างหัวมัน" ฉันขอ เจาะฝังใจ

....นี่เป็นยา วิเศษ เพชรสวนโมกข์
    พุทธทาส แจกโชค โรคจางหาย
    ใช้ป้องปัด อัตตา มาเมื่อไร
    ได้ขับไล่ ตัวกู รู้แล้ววาง

กระต่ายป่า ข้างวัด / หมอมือเปล่า

.

18. gratrypa

.
    ตอบท่าน Tree-racha

สงสัยประโยคนี้จัง(สีฟ้า) อ่านแล้วเหมือนคนไม่รู้ที่คิดและอ้างว่าตัวเองรู้ ซึ่งกำลังจะหนีปัญหาที่จะเกิดขึ้น
    ทำไม ไม่นำความรู้นั้นมาแก้ปัญหาที่เคยก่อไว้ หรือชดใช้สิ่งที่เคยทำผิดพลาดกับผู้อื่น

ขอโทษครับผมคนขี้สงสัย

ผมว่าท่านคงจะเพี๊ยนไปแล้วมั้ง เขียนอะไรไม่รู้เรื่อง
    ผมเดาว่าเป็นตัวก่อกวนครับ มีหน้าที่ป่วนกระทู้เจ๋งๆ 555
    อาจเป็นแก๊งค์จานบินนะจ๊ะ ผสมกับแก๊งค์โรมันคาทอลิค
    มาป่วนพุทธศาสนา พวกบ่อนทำลายความมั่นคงของชาติื

สำหรับคนคาทอลิค อย่าหาว่าผมแรงนะครับ
    ข้อมูลจากท่านเสถียรพงษ์ น่าเชื่ือถือมากพอ สำหรับผม

.

19. gratrypa

.
    ตอบท่าน ราม อวตาร

เรื่องสิ่งที่สอนดีจริง รู้ได้จริง ใช้ได้เห็นผลจริง อันนี้ยอมรับนะ.

ขอบคุณครับ ไม่รู้หมายถึงผมรึเปล่าน้า โมเมไว้ก่อนล่ะครับ
    ถ้าไม่ใช่ ห้ามปฏิเสธนะ เดี๋ยวผมหน้าแตก 555

วิชชาของท่าน น่าเลื่อมใสแท้ ส่วนวิชชาของผม "มหาเวทย์ดูดดาว"
    มันไม่ค่อยจะสมบูรณ์ เวลาดูดของชาวบ้านมามันมีสารพิษตกค้าง ชำระ
    ออกจากตัวเองได้ไม่หมด เช่น ดูดความเจ็บปวดของคนอื่นมา คือว่า...
    มันมาเจ็บที่เรา ระบายออกไม่หมด แต่คนที่ถูกดูดจะหาย นี่ๆ ท่านน่ะ
    พอจะมีธีแก้วิชชา "มหาเวทย์ดูดดาว" ให้สมบูรณ์แบบได้บ้างไหมครับ
    ช่วยคนอื่นทีไร ขยาดทูกทีสิน่า อิ อิ อะคริ คริ ฮ่ะเอิ๊กๆ.

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าเผื่อว่าจะตอบ (ผมคนจนขอคำแนะนำฟรีได้ไหมฮะ?)
    ต้องถามก่อน เผื่อว่ายังรังเกียจคนจนอยู่ จะได้ไม่ผิดหวัง อกหักซ้ำซาก ทามจายล่วงหน้า...

ขอบคุณอีกทีครับ ปลื้มใจจัง
    ผมก็เคยเป็นนะ รักษาคนเป็นเก๊าท์ แล้วตัวก็เจ็บเท้า แค่เล็กน้อย
    แต่ตอนนั้นพลังงานไม่สูงพอครับ เลยเข้าตัวได้เหมือนกัน
    ทางแก้ของผมนะ คือทำตัวให้มีพลังงานสูงมากๆ ให้ตัวสะอาดๆ เข้าไว้ก่อน จึงรักษาใคร
    คือฝึกโยคะแยะๆ ฝึกปราณยาม เพิ่มพลังปราณ และขับไล่พิษในตัวออกให้หมดก่อน
    ฝึกจักระด้วยนะ ดูดพลังจากภายนอกเข้าไว้แยะๆ ก่อนทำการรักษา

แต่ก็ไม่รู้ว่าวิชาของท่านทำงานยังไงนะ
    ผ่านจิต, ปราณ หรือใช้อาคม
    มีคำแนะนำเพี๊ยนๆ อยู่บ้าง คือ
    1. ติดตั้งเครื่องกรองพลังงานในจิต ให้อยู่ระหว่างตัวท่านกับคนไข้ ให้ทำงานออโต้นะครับ สั่งจิตไว้เลย
    2. สร้างเตาเผาได้มั้ยน๊า ผ่านความร้อนสูง ก่อนเข้าตัวท่าน ด้วยจิตนะ ลองดูดิ
    3. ถามองค์ของท่านดูสิ เผื่อเขาจะช่วยได้ รู้วิธีสื่อสารกับองค์รึเปล่าครับ

ยังไงท่านลองบอกคร่าวๆ มานะ ถึงระบบของท่าน ทำงานยังไง
    เผื่อจะมีไอเดียอะไรแนะนำได้อีก
    แต่ที่ผมว่าเข้าท่าที่สุดคือ เพาเวอร์อัพตัวเองขึ้นอีกครับ ได้ผลแน่อันนี้
    ตอนนี้ผมเริ่มรักษาเป็นสิบกว่าคนแล้ว ยังไม่มีปัญญาอะไรเลย
    มีคนเดียวที่รับพลังงานเราไม่ค่อยได้
    ที่เหลือได้ผลอย่างมะหัดสะจอรอหันการันยอ ทุกราย
    เดี๋ยวผมจะโพสท์รายละเอียดการรักษามาให้อ่านกัน รอหน่อยนะ

โชว์สักนิดละกัน มีม้ามโตและแข็ง ทำอยู่สองวัน นิ่มแล้ว แต่ยังไม่หดลงมากนัก
    มีแรงมากขึ้น ไม่เหนื่อยไม่เพลียโดยง่าย
    เนื้องอกในมดลูก ก็อาจจะได้ผล ต้องรอดูตอนมีรอบเดือน ว่าเขาจะปวดอีกไม๊ อาทิตย์หน้า
    แต่วันที่ลอง เขากลับบ้านแล้วมีฉี่มากผิดปรกติ หลับไปแล้วยังตื่นมาฉี่อีก 2 ครั้ง
    ซึ่งไม่เคยมีประวัติ อาจจะเป็นได้ว่าระบบขับไล่เนื้องอกทำงานได้ผลดี ตั้งแต่ครั้งแรกครับ

ส่วนพวกเจ็บเข่า อีกห้าหกคน นี่ได้ผลทุกราย วันแรกเจ็บน้อยลงมาก อีกวันเกือบหายหมดแล้ว
    อายุแยะๆกันทั้งนั้นนะ 5-60 ขึ้นไป ที่ทดลองกันอยู่ ไม่นานผมคงหายจนแล้วล่ะครับ 555
    วันนี้มีอายุ 82 หกล้มสะโพกแตกสองชิ้น เมื่อปีที่แล้ว เจ็บเข่าและสะโพกมาก
    กระย่องกระแย่งมาให้รักษา ทีแรกก็หนักใจ เพราะอายุมากแล้ว
    แต่ผมใส่พลังให้ที่เข่า แล้วต่อด้วยแถวสะโพก ใส่อยู่เกือบครึ่งชม.
    ใช้เรด้าห์ในฝ่ามือตรวจจับดูแล้ว พลังงานตรงไหนหายไป ก็เน้นตรงนั้นมากๆ
    ได้ผลครับ ความเจ็บหายเกือบหมด พรุ่งนี้ซ้ำอีกทีก็คงหายไปได้นานล่ะ
    ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหายเจ็บไปได้กี่วันกี่เดือน

ยินดีให้คำแนะนำครับ แต่ระวังเอาเองนะ อย่าลืมว่าผมมีเลือดบ้า และค่าความเพี๊ยนสูง หึหึหึ
    พร้อมแลกเปลี่ยนเทคนิคกันได้เสมอ ทุกท่านเลยครับ ใครอยากรู้อะไรเชิญเลย ตอบตามอารมณ์
    ไม่รังเกียจคนจนครับ รังเกียจความจนของตัวเองเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับภายนอก

กระต่ายป่า ข้างวัด / หมอมือเปล่า

.

20. gratrypa

.
    ตอบท่าน Tree-racha

ก็ไม่แรง เพียงแต่ไม่ตรง ไม่ได้ก่อกวนใครหรืออะไรทั้งนั้น
    หน้าที่ป่วนกระทู้เจ๋งๆๆ เหรอ ยกยอตัวเองไปมั้งเข้ามาอ่านกระทู้แล้วมีความคิดเห็นก็เลยแสดงออกมา
    จานบิน หรือคาทอลิก ก็ไม่ใช่ พาตัวเองและลูกๆเข้าวัดและสวดมนต์ก่อนนอนเป็นประจำ
    ...ตลกกับการเดาของคุณมาก...

ไม่ได้ว่าท่าน ผมหมายถึงท่านใจดีๆ ต่างหาก อ่านให้ดีก่อนดี๊
    อย่าลืมว่าผมไม่ปรกติื มีอิสระที่จะกล่าวอะไรก็ได้
    อะไรผ่านหัวเข้ามา ก็ให้มันออกไป ถูกผิดช่างหัวมัน ว่ากันทีหลัง
    งองูมาก่อนฉอฉิ่งนะท่าน ไม่โง่แล้วจะฉลาดได้รื้อ
    ถ้าตลกแล้วหัวเราะป่าวครับท่าน

หมอมือเปล่า

.