เฮ้อ เสียดายความสามารถของตัวเองจริงๆ อุตส่าห์ฝึกจนน่าจะเก่งที่สุดในโลกแล้วนะเนี่ย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย gratrypa, 13 มกราคม 2013.

1. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ความจริงของธรรมชาติ คือ รู้ ครับ

ไม่ไช่ความจริง ของผู้รู้ ของผู้ใด ใครคนหนึ่ง ครับ

ท่านกระต่ายป่านอกวัด แสดงว่า ผ่านร้อนหนาวมาเยอะนะครับ
    รอดปากผู้ล่ามาได้ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
    ท่านอาวตารย์กระต่าย อิอิ

2. หนึ่งจิต

รู้ก็ได้ ไม่รู้ก็ได้

ผู้ ไม่มี ไม่มีผู้ ก็ยังรู้อยู่ รู้ เท่านั้น เอง

กาย จิต สลาย รู้ ก็ยังคงอยู่ต่อไป ก็เป็นเช่นนี้เอง

เน๊าะ

3. หนึ่งจิต

รู้ นั่นแหล่ะ ธรรมชาติทั้งหมด
    รู้ นั่นแหล่ะ ของแท้แน่นอน
    รู้ นั่นแหล่ะ คือทั้งหมดของ อริยสัจ

ผู้ เรา ใคร ไม่เกี่ยว กันเลย ตั้งแต่เริ่มต่นแล้วครับ ท่านอาจารย์ทั้งหลายครับ
    ขอคาระวะ พุทธะ ทุก ไม่มีผู้ ครับ

4. หนึ่งจิต

ขอลาไปก่อนเด้อ ขอให้เธอ นั้นจงสุขขี
    บุญอ้ายมันบ่อมี จึง สวี วี่ วี กับ เสียง ต๋อย แล่น แตร.....

เมื่อทุกสิ่งไม่เที่ยง สิ่งที่เที่ยง ก็คือ ความไม่เที่ยงนั่นเอง

จะเอาอะไรกับมันได้อีกเล่า อิอิ ใครเอา ก็หลง ออกจาก ความจริงของโลก แล้วล่ะ

5. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    .
    เขียน ศุกร์ 18/1/56 15.49 คลังปัญญา

คู่มือมนุษย์ ปกแข็ง เล่มเล็ก (ลอก ย่อ ย่น)

"การทำให้รู้แจ้ง ตามวิธีธรรมชาติ" (เจ๋งโว้ย ฝึกสำเร็จตั้งแต่อายุ 16 ปีแล้ว 555)

หน้า 81 - สมาธิโดยธรรมชาติ และสมาธิที่มีการปฏิบัติตามหลักวิชา มีผลอย่าง
    เดียวกันคือ เมื่อจิตเป็นสมาธิแล้ว ก็นำไปเพ่งพิจารณา (วิปัสสนา)

แต่มีข้อควรสังเกตุอย่างหนึ่งว่า สมาธิที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาตินั้น มันมักจะพอเหมาะ
    พอควรแก่กำลังของปัญญา ที่จะใช้ทำการพิจารณ
    า // ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึก
    ตามหลักวิชาการนั้น มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป หรือเหลือใช้ และยังเป็นเหตุ
    ให้คนหลงผิด พอใจเพียงแค่สมาธินั้นก็ได้ เพราะว่าในขณะที่จิตเป็นสมาธิเต็มที่นั้น
    ย่อมเป็นความสุข ความสบายชนิดหนึ่ง ซึ่งทำให้เกิดความพอใจ จนหลงติด หรือหลง
    คิดว่าเป็นมรรคเป็นผล (เป็นวรรค เป็นเวร (เติมเอง))

โดยเหตุนี้ สมาธิที่เป็นไปตามทางธรรมชาติ ที่พอเหมาะพอสมกับการใช้พิจารณานั้น
    จึงไม่เสียหลาย ไม่เสียเปรียบ สมาธิตามแบบ ที่ฝึกตามแนววิธีเทคนิคนัก ขอเพียง
    ให้รู้จักประคับประคอง ทำให้สมาธิเกิด และให้เป็นไปด้วยดีก็แล้วกัน

หน้า 82 - ข้อความต่างๆ ในพระไตรปิฏก ก็มีเล่าแต่เรื่องการบรรลุมรรคผลทุกชั้นตาม
    วิธีธรรมชาติ ในที่เฉพาะพระพักตร์ของ พระผู้มีพระภาคเจ้าเอง
    หรือต่อหน้าท่าน
    ที่สั่งสอนคนอื่นๆ โดยไม่ได้ไปสู่ป่า นั่งทำความเพียรอย่างมีพิธีรีตรอง กำหนดเพ่ง
    อะไรต่างๆ ตามอย่างคัมภีร์ที่แต่งกันใหม่ในชั้นหลังๆ โดยเฉพาะในกรณี
    แห่งการบรรลุอรหันตผลของภิกษุปัจจวัคคีย์ หรือฤษี 1,000 รูป ด้วยการนั่งฟัง
    อนัตตลักขณสูตร และอทิตยปริยายสูตรด้วยแล้
    ว จะยิ่งเห็นว่าไม่มีการพยายาม
    ตามหลักวิชาใดๆ เลย แต่เป็นการเห็นแจ้งแทงตลอดตามวิธีของธรรมชาติแท้ๆ

นี่แหละเป็นลักษณะของสมาธิ ที่เป็นไปเองตามธรรมชาติ ซึ่งตามปกติถูกมองข้าม
    ไปเสีย เพราะมีลักษณะดูมันไม่ค่อยจะขลัง
    จะศักดิ์สิทธิ์ ไม่ค่อยจะเป็นปาฏิหารย์
    เป็นที่น่าอัศจรรย์ แม้การบรรลุ มรรค ผล นิพพาน เป็นพระอรหันต์ ก็อาศัยสมาธิ
    ตามธรรมชาติ ทำนองนี้เป็นส่วนมาก

หน้า 83 - ฉะนั้น ขอท่านทั้งหลาย อย่าได้มองข้ามเรื่องของสมาธิ ที่เป็นไปตาม
    ธรรมชาติ
    มันเป็นเรื่องที่เราอาจทำได้มาก่อน หรือทำได้อยู่แล้วเป็นส่วนมาก
    เหมือนกับผู้ที่ได้บรรลุเป็นพระอรหันต์ไปแล้วเป็นส่วนมาก ซึ่งไม่เคยรู้จักนั่งสมาธิ
    แบบใหม่ๆ อย่างที่กำลังตื่นๆ กันอยู่ในขณะนี้เลย (555 แจ๋วจริงโว้ย ตัวเรา)

ปล.ในวงเล็บเราเติมเองนะ อย่าโวยวายไปล่ะ

ลูกพี่เราไม่ยอมแฮะ เพราะหลายคนดูถูกเรา (เทพบอกมานะ หนูไม่รู้) ออกจากร้านเนท
    ตอนบ่าย กินข้าวไข่เจียวหมูสับ แล้วเดินขึ้นตึกธรรมทาน ชั้นสอง เดินวนซ้าย ไปสะดุด
    กับเรื่อง คู่มือมนุษย์ หยิบมาอ่านอย่างที่ทำประจำ ไม่เคยซื้อเลย (แต่เคยช่วยเขาเรียง
    หนังสือเข้าชั้นนะ ไม่ได้อ่านฟรีๆ ) เปิดดูสารบัญ ก็รู้ว่าต้องไปที่หน้า 81 ยืนอ่านซักครู่
    ก็ต้องนั่งลงกับพื้น จดใส่กระดาษที่ปกติจะมีติดตัวไว้ตลอด เลยได้เคล็ดความเหล่านี้
    มาโวยใส่ท่านทั้งหลายที่เห็นว่าเฮากระจอก 555

ที่บอกว่าฝึกสำเร็จตั้งแต่ 16 ก็ตอนที่จมอยู่ในร้านหนังสือเช่านั่นแหละครับ ฝึกวิชาตาลอย
    ได้สำเร็จที่นั่นแน่ ก่อนนั้นก็เป็นมานานแล้วล่ะ แต่ไปแน่วแน่มั่นคงมากที่นั่น
    อ่านเกือบหมดร้าน ตั้งแต่ พลนิกรกิมหงวน เพชรพระอุมา นิยายกำลังภายใน ของ
    น.นพรัตน์ นิยายรัก สายลับรักชาติเรื่องเล็บครุฑ กับมัจจุราชสีรุ้งก็ได้อ่านที่นี่ กับอีก
    หลายตอน แล้วมาเรื่องแปล เรื่องนิยายวิทยาศาสตร์ เกือบหมดร้านเลยล่ะ ผมว่านะ
    การ์ตูนนี่ไม่ต้องนับเลยว่าเท่าไหร่

ที่ว่าวิชาตาลอยเกี่ยวข้องกับสมาธินี่ก็คือ เวลาอ่านแล้ว บางตอนต้องใช้ความคิด หรือ
    จินตนาการมากๆ เราจะตาลอย นั่งนิ่งเชียว ได้ตั้งแต่ วิตก วิจาร ปิติ สุข ไปยัน เอกัคคตา
    ที่นั่นแน่ ส่วนถ้าจะนับเป็นฌานล่ะก็ ไม่อยากบอกเลยว่าได้ถึงฌานไหน อายจัง
    หลัง-
    จากนั้น เวลาเข้าร้านหนังสือก็คงได้ฝึกซ้อมเป็นประจำ ถ้าพูดแบบกำลังภายในก็ต้องว่า
    สะสมลมปราณไว้ได้หลายสิบปีแล้ว 555

นี่ๆ อย่าดูถูกเด็กเล็กๆ นักนะ เห็นอ่านการ์ตูนก็อย่าคิดว่าไม่มีประโยชน์ 555 สะใจจริง
    ท่านพุทธทาสเจ๋งจริงแฮะ จัดให้ทันทีเลย ปลื้มจัง

ปล.ที่ไม่เรียกท่านว่าอาจารย์ เพราะไม่อยากให้เสื่อมเสียถึงท่าน เพราะเรายังต้องบ้า
    อีกนาน เดี๋ยวท่านกับวัดสวนโมกข์ จะพลอยโดนพวกชอบแบกตำหนิเอาอีก

กระต่ายป่า ข้างวัด

.

6. gratrypa

.
    ตอบท่านใจดีๆ

เอ...ผมอ่านไปอ่านมานี่ ท่านบ้ากว่าผมนะเนี่ย
    ไปรักษาก่อนดีกว่ามั้ง เขียนอะไรไม่เห็นรู้เรื่อง
    ไปหัดเขียนภาษาคนให้คนเข้าใจก่อนเถอะ
    อ่านไปอ่านมาชักรำคาญแฮะ ไอ้พวกบ้าเอ้ย
    ถ้าเป็นไปได้ อย่าเข้ามาในกระทู้ผมอีกเลยนะ

ขอร้องนะจ๊ะ นะจ๊ะ 555

เออแน่ะ นะจ๊ะกับมันสองครั้งแล้ว หรือว่าเอ็งมาจาก
    สำนักจานบินนะจ๊ะวะเฮ้ย ปลอมตัวมาป่วนรึเปล่าเว้ยเฮ้ย
    แล้วใครเป็นอาจารย์เอ็งวะเฮ้ย อย่าเสล่อ ขอร้อง
    โก๋ชักไม่สบอารมณ์แล้วนะ ไอ้พวกวัดจานบินนะจ๊ะแน่เลย
    พวกเราระวังมันไว้นะ เพื่อนๆ ก็อย่าไปอ่านของมันมากเดี๋ยวบ้า
    อ่านแต่ของเราก็พอ ไม่เดี๋ยวบ้า แต่บ้าได้ทันทีที่อ่าน 555

7. gratrypa

.
    ตอบท่าน firse007

ผมขอเรียนด้วยสิครับ
    ได้ไหม ^^

ยินดี ไม่มีปัญหา อยากรู้อะไรถามได้เลย
    ว่าแต่ อ่านนักรบแสง จบรึยังครับ นั่นตำราเล่มแรกนะครับ
    ถ้ายังอ่านไม่จบ ก็คงเรียนกันได้ยากหน่อย

แล้วอีกไม่นาน ผมคงเขียนวิธีที่ตัวเองเริ่มฝึกมาให้อ่านกัน
    รอหน่อยล่ะกัน น่าจะเร็วๆ นี้แหละครับ ถ้ามีคนอยากอ่านนะ

.

8. หนึ่งจิต

ขอบพระคุณมากมากที่ยอม รับ ว่าผมบ้ากว่า ปลื้อใจจัง
    เมื่อยอม และ รับได้แล้ว ว่า มีคนบ้ากว่าท่าน กระต่ายนอกวัด ได้แล้ว
    ท่านก็ สบายใจแล้วสินะ ว่า ท่าน ไม่ได้บ้า ยังมีผมที่บ้ากว่า เห็นเห็น

ผมภูมิใจ มานานแล้วครับ ผมนี่แหล่ะ บ้าทะลุอนันตจักรวาล ไม่มีใครเทียม

อิอิ

9. gratrypa

.
    ถามท่านราม อวตาร

ว่าไงท่าน หลักฐานแก๊งค์อาริยะ ผมรออยู่นะครับท่าน
    หรือของแก๊งค์จานบินนะจ๊ะก็ได้ รำคาญลูกน้องมันเต็มทีแล้ว 555

.

10. หนึ่งจิต

แล้วอีกไม่นาน ผมคงเขียนวิธีที่ตัวเองเริ่มฝึกมาให้อ่านกัน
    รอหน่อยล่ะกัน น่าจะเร็วๆ นี้แหละครับ ถ้ามีคนอยากอ่านนะ

ท่านครับ ไม่มีใครอยากรู้หรอกครับ ว่าท่านเรียนวิชาบ้ามาอย่างไร
    แต่ที่เขาอยากรู้ก็คือ เมื่อเรียนจบแล้ว เอามาทำประโยชน์อะรได้บ้างนี่สิ
    ลองโม้มาดิ อยากฟัง อิอิ อิอิ และ อิอิ

11. หนึ่งจิต

เฮ้ย ผมไม่ไช่ลูกน้องแกง จานบินนะครับ
    ผมนี่ หัวหน้าแก๊งค์ บ้าเกินพิกัด นะจ๊ะนะจ๊ะ

ผมเข้าแก๋งค์ไหน หัวหน้าแกงค์ ตายหมด จ้าาาาาาาาาาาาาา อิอิอิ

12. gratrypa

.

ดูมันโพสท์สิเพื่อนๆ ว่าไง น่ารังเกียจไม๊ครับ
    ไม่รู้จะพูดยังไง เฮ้อ

นี่โต้ตอบกันนาทีต่อนาทีเลยนะ 555
    พระพรหม จ้าวแห่งจังหวะเวลา จัดให้เหมาะเจาะเลยแฮะ
    เดี๋ยวมีหนาวแน่ เอ็งเอ้ย เล่นกะใครไม่เล่น
    ตายห่าไป อย่าโทษใครนะเฮ้ย

.

13. หนึ่งจิต

ขอความกรุณา รับผม เข้าแก๊งค์ท่านด้วยคนสิขอรับ ท่านกระต่ายนอกวัดครับ
    ผมแก๊งค์แมวหิวหนู ขอรับ
    ว่าแต่ท่าน กลัวแมว ตัวเล็กๆ อย่างผมหรือเปล่าขอรับ

รับรองว่า ..........อิอิ

14. หนึ่งจิต

ตายได้เมื่อไหร่ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ทีเดียวเชียวแหล่ะ
    อิอิ

15. หนึ่งจิต

ว่าแต่ อ่านของโก้วเล้ง บ้างเปล่าท่านกระต่ายกลัวแมว อิอิ

เซี่ยวลี้ปวยตอ น่ะ หวังว่าท่าน คงเลิกเล่นบท แงซาย ได้แล้วนะจ๊ะนะจ๊ะ เชยจ้า

16. หนึ่งจิต

คืนก่อน ฝันว่า ทะลุจักรวาล กลับมาอีกที ปี 3555
    มันส์จริงๆ ครับท่าน

17. หนึ่งจิต

คืนเดียวกัน ทะลุประตูมิติ ไปดูสหรัฐเตะบอลกับ โบค่าจูเนียร์
    มันส์โคตรโคตรครับท่าน
    ว่าแต่คืนนี้ ท่านกระต่าย(นักมายากล) จะพาไปดวงจันทร์ หรือดวงอาทิตย์ดีครับ
    เอามันทุกดางดาว ทุกจักรวาล เลยนะครับท่าน

ขอบคุณ อิอิ

18. หนึ่งจิต

พูดมามากแล้ว ก็สุดแสนจะเสียดาย ความสามารถ ที่ท่านกระต่าย มี จริงๆ นะขอรับ

ผมเสียดายแทนท่าน ได้เปล่าขอรับ

ไม่อยากให้ท่านต้องเสียดาย กับเรื่อง ที่ ไม่น่าเสียดาย น่ะท่าน
    เสียดายแทนท่านจริงๆ นะขอรับ อิอิ ฟามสามารถ เนี่ย

19. หนึ่งจิต

สงกะสัย ว่า นักรบแสง จะเสียดายว่า แสงแห่งตนจะโรยราอับแสง
    ซะมากกว่าล่ะมั้งครับ

โห แสงแห่งตน ยังมาเสียดาย อยู่ได้
    แล้วเพิ่ม เสียดาย ฟาม สา มา รด อีก
    ว่าแต่ ยังมีอะไรที่ยังต้อง เสียดาย อีกมั้ยครับท่านอาจารย์
    ตกลง กล้ารับผม เข้าร่วมแก๊งค์ แล้วไช่มั้ยครับ

ฤา กระต่าย จะกลัวแมวหิวหนู นะ อิอิ

20. หนึ่งจิต

ว่าแต่แสง แห่งปัญญา ยัง มีอยู่หรือไม่ขอรับ

แสงดับ ก็คือ ไร้ตัวตน น่ะขอรับ

ท่านจะแข่งกับแสงอาทิตย์ ไปทำไมกันหนอ อิอิ