เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

เลขออก96 ตามอายุของหลวงตามหาบัว

เสียดายไม่ได้ซื้อ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ถ้าบอกว่าทันหลวงพ่อช่วงนั้นก็น่าจะประมาณ สัก แปดวันก่อนท่านละสังขารน่ะครับ

เรื่องเข้าฝัน หลวงพ่อท่านทำบ่อยๆน่ะครับ แต่จะไม่ค่อยซ้ำศิษย์ และบางทีก็เป็นศิษย์รุ่นใหม่ที่ ไม่ทันหลวงพ่อ แต่จิตถึงหลวงพ่อนะครับ หลวงพ่อท่านก็ไปเมตตาน่ะครับ ถ้าจิตถึง การขอวัตถุมงคลหลวงพ่อจะง่ายกว่าขอลาภผล เพราะวัตถุมงคลท่านกำกับจิตท่านไว้ ท่านสามารถถึงได้อย่างรวดเร็ว

การดูพระด้วยรูป และดูลายมือด้วย บอกตามตรงผมไม่เก่งเหมือนพวกพี่ๆที่เขาดูแค่รูป แล้วฟันธงได้น่ะครับ บางทีองค์จริงๆนะผมก็แทบแย่แล้ว ...แหะๆ ตาผมแก่แล้ว แล้วยังมีเลี่ยมปลาสติกมาบังอีก จะมี verb to เดา มา bias เยอะครับ

เอาว่า เดาน่ะ เอาที่พระก่อน ดูหน้าตาหลวงพ่อแล้วน่าจะแท้ ข้างหน้าผมดูรายละเอียดอย่างอื่นไม่ออกเลย อาจจะเป็นที่แสง และการเลี่ยม เช่นเส้นข้างบ่าขวาหลวงพ่อ ก้อนเงิน การันต์ตรงอาจารย์ แต่หน้าตา โดยเฉพาะลูกนัยต์ตาหลวงพ่อดูดีครับ ส่วนข้างหลังดูดี มีเส้นสายฝนพอเห็น และอักขระ อุ ธัง หะ เร นะ มะ พะ ธะ วัดศาลาดิน (มอญ ) ๒๕๑๓ ดูคมชัดดีไม่แตก อักขระ ในยันต์ ก็ ดูดี เอาว่าเหรียญดูดีน่ะครับ อยากจะบอกว่าเหรียญบินรูปหลวงพ่อเก็บให้ดีน่ะครับ อย่าไปแลก หรือ เปลี่ยนมือออกไปเด็ดขาด ผมขอเตือนเป็นการส่วนตัว...แหะๆ เพราะของดีๆที่สุดของหลวงพ่อจะหลุดมือไป และคุณอาจจะไม่ได้เห็นเหรียญนั้นตลอดชีวิตของคุณอีก

ส่วนลายมือ การจาร เป็นการพยายามทำให้เหมือนครับ

โปรดใช้วิจารณญานในการ ฟังน่ะ ...แหะๆ ตาคนพลาดได้ครับ แต่เหรียญนี้ถ้าเป็นเงินของผม ผมซื้อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2009
  3. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083-6139417)

เห็นด้วยกับพี่พีทุกประการครับ;aa40

4. ต้น รามอินทรา

ต้น รามอินทรา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่พีมากครับ

5. ต้น รามอินทรา

ต้น รามอินทรา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณเบ็นมากครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตะโพน โค้ด ท สองด้าน

เอาลงให้ดูของแท้ๆ จากทางแฟนบ้านเหรียญบิน ส่งมาให้ดูนะครับ

บรรยายด้วยภาพก็แล้วกันครับ

GetAttachment.jpg GetAttachment1.jpg GetAttachment2.jpg

GetAttachment3.jpg GetAttachment4.jpg GetAttachment5.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  7. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อทรงและสวัสดีพี่ๆทุกคนนะครับ

วันนี้ลองไปเปิดหน้าแรกๆดูพี่พี่เอารูปมาลงใหม่ให้สอดคล้องกับข้อความเป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆครับ

8. พี เสาวภา

IMG_0132.JPG IMG_0133.JPG IMG_0136.JPG

ลายมือหลวงพ่อ เขียนด้วยหมึก

รูปและผ้ายันต์นี่ก็เป็นของแฟนทางบ้านนะครับ ผมถ่ายรูปมามันมืดหน่อยเลยถ่ายไม่ชัดน่ะครับ ความรู้ทางด้านการถ่ายภาพของผมน้อยมากครับ

เป็นลายมือหลวงพ่อที่ลงคาถายอดนิยมของวัดมอญครับ ง่ายๆ พื้นๆ แต่ ขลังได้ผล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  9. พี เสาวภา

บรรยายซ่ะนิด ตอกโค้ด ท ไม่มีหัวสองด้านที่ตัวตะโพน ของที่ผมทำถวาย ไม่เคยตอกตะโพนที่หน้าตะโพนน่ะครับ เพราะเสียดายพื้นที่

ชุดนี่ตะโพนจะสั้น และมีห่วงใหญ่ เนื้อทองแดงแท่ง เป็นทองแดงนอกน่ะครับ

10. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009

แล้วที่ตอก ท ไม่มีหัว ด้านหนึ่งแล้วอีกด้านตอก ท หยดน้ำละครับพี่พี
    พี่พีสร้างถวายหรือเปล่าครับ

11. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

12. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อทรงและสวัสดีพี่พี่ทุกคนนะครับ

13. พี เสาวภา

ตอกครับ

ตอนตอกน่ะ ผมแค่คิดว่าให้มีเอกลักษณ์หน่อย และตอก ท หรือ ท หยดน้ำ ก็ต่อหน้าหลวงพ่อน่ะแหละครับ และผมไม่เคยตอกที่หน้าตะโพนครับ ตอกแต่ข้างๆทุกครั้ง จะเห็นว่าบางทีมีข้างบุบๆ ( แนะวิธีดูเลย )

และถวายหลวงพ่อให้แจกฟรีจริงๆ ส่วนถ้าจะไปแจกบ้าง ขายบ้างก็แล้วแต่ทางหลวงพ่อ จะเห็นสมควร เพราะผมถวายไปแล้ว และทางผมไม่มีขาย เพระแบ่งมาหน่อยเดียว เอามาเก็บทำเชื้อ

ตอนที่วัดเอาไปวางในตู้ เพราะมีคนถาม หลวงพ่อเลยแบ่งไปให้พระวิโรจน์วางไว้ในตู้ จำได้ว่า ใบล่ะ ๓๐๐ บาท และไม่มีคนสนใจมากน่ะครับ หรือ แทบไม่มีคนสนใจเลย

ยังเคยมีคนพูดแว่วดังๆ แถวตู้ ว่า ตะโพนกลึงไม่เอา เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ หน้าคุ้นๆนี่แหละ ...แหะๆ ( คงไม่สวยถูกใจท่าน ) เอาจะโพนหล่อ

ผมได้ยินก็เฉยๆ ไม่อยากจะพูดไร เพราะทำถวายฟรีๆ ถ้าใครจะเอาไปขาย ก็เป็นเรื่องของคนซื้อ กับคนขาย ครับ ผมไม่เกี่ยว...แหะๆ เพราะเงินไม่ได้มาเข้ากระเป๋าผม...อิอิ

แต่เวลาและสัจจธรรมก็พิสูจน์ตัวเองอีกรายการหนึ่ง ว่าของนี้มีข้อยุติ และมีสรรพคุณ ด้านเมตตามหานิยมเด่นจริงๆ

ของจึงหายาก มีปลอม และถ้าแท้ตามเอกลักษณ์ เอามาวางขาย มีคนซื้อทันทีครับ เพราะมีแต่คนมาถามผม ผมก็จนใจ ท่านต้องไปหากันเองครับ

14. cc5922

พี่พีครับตะโพนที่สร้าง จำนวนสุทธิจริงๆเท่าไหร่ครับ
    เพราะไม่ค่อยพบเจอในเว็บเลยครับ

15. พี เสาวภา

เคยเขียนไว้ ผมจะสรุปในหนังสือน่ะครับ ว่าตามหลักฐานที่ผมเก็บไว้ มีการทำ แปด ครั้ง และผมไม่เคยนับน่ะครับ

แต่ประมาณเอาว่า ทำครั้งล่ะ ๕๐ - ๗๐ - ๑๐๐ กว่าใบ ไม่แน่ ทำแล้วแต่วัสดุที่หาได้ เวลาว่างของผม และอารมณ์ของช่าง มีหลายช่างกว่าจะได้ หนึ่งใบ

รวมๆกันแล้วน่าจะประมาณ ๑๐๐๐ ใบครับ ขาดหรือ เกินก็ใกล้ๆนี้แหละครับ

ถ้าอยากได้ ก็ลองอธิษฐานขอหลวงพ่อดูน่ะครับ

16. cc5922

ครับพี่
    หากคำนวณเล่น สร้างสัก 1000 ใบ หากมีคนละใบก็พันคน นอกจากจะมีคนที่เก็บไว้มากๆเลยไม่ค่อยมีของเห็นเห้นครับ

สาธุ...
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง
    ขอเมตตาบารมีหลวงพ่อตะโพนสักใบนะครับ
    มานิมามา หลวงพ่อเมตตา ตะโพนสักใบ ครับ สาธุ....

17. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    มานิมามา เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อ ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครอง อิอิ

18. cc5922

สาธุ..
    ขอให้ได้ ขอให้ได้ ขอให้ได้
    ขอที แรงจริงๆ ผมเองก็ยังไม่มีวาสนาเลยครับ
    อยากจะสำรวจครับ ว่าสมาชิกบ้านเหรียญบิน มีเหรียญบินกันแล้วกี่คน?
    แสดงตัวหน่อยได้หรือเปล่า ไม่ต้องกลัวบุกครับ แค่อยากสำรวจเท่านั้นเอง

cc5922 ยังไม่มีเลยครับ (อยากได้เหมือนกัน)
    ขอเดาว่าคนที่มี
    พี่พี
    พี่ส้มฟัก
    คุณเบ็น
    ...
    ...
    ...

19. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    เอิ้ก เอิ่กเอิ่ก เอิ้ก เอิ่ก เอิ่ก <label for="rb_iconid_10">[​IMG] </label><label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label>

ผมบ่มีครับผม บ่เคยเห็นเลยด้วย

ผมมีแต่เหรียญรุ่นสองครับผม รุ่นแรกบ่มีครับ

รุ่นแรกคงบ่ได้ซื้อแล้วครับผม ราคาสูงแล้วครับ หันมาเก็บรุ่นสองก่อนดีกว่า <label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label>

20. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ยากเหมือนกันครับผม ถ้าคิดว่ามีพันลูก แล้วลูกละสามพัน อืม ทั้งหายาก ทั้งราคาสูง

ขนาดเบี้ยแก้ ผมกะว่ามีหมื่นลูก ลูกละพันห้า คอยมาครึ่งปีแล้วบ่มาเลยครับ

ตะโพนคงหวังไม่ได้แล้วครับผม <label for="rb_iconid_10">[​IMG] เดี๋ยวผมหล่อเองดีกว่า

คอยเบี้ยมาโปรดซักลูก </label><label for="rb_iconid_10">
    </label><label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label>