เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อจง ค่ะ

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    องค์นี้ ก็จะเป็นตำนานของวิเศษชัยชาญน่ะครับ ท่านเป็นพระที่เอ่ยชื่อท่านแล้ว ทุกคนที่รู้จักท่าน ไม่มีใครพูดไปอย่างอื่นและไม่นับถือเลย พระจริงๆแบบนี้หายากมากครับ

4. แสงแข

วัดหน้าต่างนอกได้สร้างพระธาตุเจดีย์ศรีบางไทรขึ้นเพื่อเป็นพุทธบูชาและอาจาริยบูชา
    บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและอัฐิธาตุหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก(นิ้วชี้ขวา)

เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้สักการะบูชาเป็นสิริมงคลความเจริญรุ่งเรืองอันดีงาม
    และเป็นพุทธสถานอยู่คู่พระพุทธศาสนาสืบไป

เครดิตน.ส.พไทยรัฐ
    มาฆบูชา...ลงนะหน้าทอง สืบสานกตัญญู...หลวงพ่อจง - ข่าวไทยรัฐออนไลน์

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

นิ้วของหลวงพ่อจง หลังจากท่านล่ะสังขาร มีลุูกศิษย์ที่รักหลวงพ่อมาก ตามข่าวว่า ในขณะ วันสวดศพ ตอนไม่มีคน ก็มากัดนิ้วมือท่านไปน่ะครับ เอาไปเลี่ยม ห้อยคอ หรือ บูชาไว้ ตามข่าว ทั้งสองข้างแต่แค่ข่าวน่ะครับ

สังขารหลวงพ่อจง ถ้ามา พ.ศ. นี้ ไม่เผาแน่นอน คงใส่โลงไว้ให้กราบไหว้ คนนับถือท่านก็ไม่ได้รังเกียจศพของหลวงพ่อ แสดงว่ารักนี่รักจริงๆน่ะครับ

หลวงพ่อจงเป็นที่รักของคนบ้านหน้าไม้ ในละแวก ในอยุธยา และ ทั้งประเทศ ไม่รวมแค่มนุษย์ แม้ สัตว์และ เทพ เทวดา ก็ยังรักในตัวหลวงพ่อจง

เมตตามหานิยม คงกระพัน มหาอุด เยี่ยมยอด หลวงพ่อ จง วัดหน้าต่างนอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2014
  7. Chang_oncb

อันนี้ แจกฟรีไปเมื่อนานแล้ว เก็บรักษาเอาไว้ให้ดีก็แล้วกัน ไม่มีอีกแล้ว หมดแล้วก็หมดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2014
  8. Chang_oncb

9. พี เสาวภา

สวัสดีครับพี่
    ขอรบกวนพี่หน่อยครับ
    พอดีผมมีพระของหลวงปู่อยู่ 1 ชุด ที่บูชาไว้ได้นานแล้ว
    อยากจะทราบว่าแต่ละองค์เรียกว่าอะไรครับ

ขอโมนาบุญกุศลทั้งหมดที่พี่ได้ทำไว้ในพระพุทธศาสนาและได้ช่วยหลวงปู่ด้วยครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ผมขอเอาไปโพทส์น่ะครับ จะได้เป็นวิยาทาน แต่จะไม่เอาชื่อท่านไป

พระแท้ทุกองค์ครับ

ซ้าย สมเด็จพิมพ์ฐานสามชั้น ฐานแซม สมเด็จองค์ปฐมครับ เสี่ยทนงศักดิ์ สร้าง

กลาง พระพิมพ์นั่งช้างเอราวัณ ( น่าจะหมายถึงพระอินทร์ด้วย ) ศิษย์สายองค์การเภสัชสร้าง ชุดนี้สร้างพิถิพิถันมากครับ เสกผง เสกพระหลายครั้ง แจกฟรีครับ

ขวา พระพรหม เสี่ยทนงศักดิ์สร้าง พระพรหม หลวงปู่ ถึง พระพรหมน่ะครับ ผมเคยเล่าเรื่องประสบการณ์พระพรหมของหลวงปู่ไปแล้ว หน้าใดหน้าหนึ่ง ท่านลงพระพรหม ให้ศิษยืคนหนึ่งไปทำศาลที่ กทม หน้า คอนดดห้องเช่า ตอนขึ้นศาล ศิาญืไปเชฺยอาจารยืชื่อดังที่ขึ้นศาล ให้ ปตท สำนักงานใหญ่มา ชื่อ อาจารย์ สายทองที่มาขึ้นศาล

หลังพิธี อาจารย์ ทึ่งมากเพราะเชิญมาหลายที่ ถามว่าพระพรหมนี่เอาไปลุกเสกมาใช่ไหม ใครปลุกเสก เพราะ ที่นี้ลงไวสุด เชิญยังไม่จบโองการก็ลงมาแล้ว บางที่เชิญตั้งนานกว่าจะลง บางที่เเชิญเท่าไหร่ไม่ลง และและท่านที่ลง เป็น พระพรหม ตำแหน่งใหญ่มาก เป็นมือขวาของพระพรหมที่ ศาลหน้าโรงแรมเอราวัณครับ จัดว่าเป็นอันดับสองน่ะครับ ซึ่งหายากมากครับ

ขึ้นคอได้ทุกองค์ ถ้าองค์เดียวผมเลือกพระพรหมครับ

หลวงตาท่านลงอะไร เป็นอย่างนั้นครับ เชิญไปถึงองค์ยอด ถึงครูใหญ่ กำกับด้วยด้วยบารมี พระเวทวิทยาคมของท่าน แบบพระที่มีบารมีสูง เชิญมาลง มาอารักษ์ลูกศิษย์ของท่าน อะไรที่ท่านลง เสก จะมี เทพ เทวดามาอารักษ์มากมาย ตามแต่ท่านจะมองเห็นว่า ใคร อะไร เหมาะกับอะไรครับ ต้องเชิญท่านไหนมา ท่านมองขาดไปถึงอนาคตว่า อะไรเหมาะครับ

และผมคุยเลยว่าของในลัง ร้อยเสกของผม เสกมากที่สุด เสกมา มากกว่าสี่ปี มากกว่า ร้อยเสกครับ จนท่านบอกว่ามันเยอะแล้ว ไม่ต้องเสกอีกแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2014
  10. Chang_oncb

มากราบหลวงตาเล็ก วัดใหม่ หลวงปู่อั๊บ วัดรท้องไทร หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน
    เอาฤกษ์ เอาชัย ก่อนไปทำงาน กราบ กราบ กราบ

11. พี เสาวภา

PM

ได้ครับพี่ ไม่เป็นไรครับ ผมตามอ่านกระทู้ของพี่ตลอด
    ได้ความรู้เกี่ยวกับหลวงปู่มาก มากจริง ๆ คงมีพี่คนเดียวในโลกนี้ที่ทำได้
    ถ้าพี่ไม่มาตั้งกระทู้ เรื่องราวดี ๆ คุณงามความดีของหลวงปู่ คงหายไปกับกาลเวลา

เรียนตามตรง ที่ผมมาถามพี่นี่ ก็เพื่อที่จะปล่อยพระออกให้บูชา
    ตั้งใจจะเก็บล็อกเก็ตของหลวงปู่เอาไว้ เพียงอย่างเดียว
    แต่ผมไม่ใช่เซียนพระนะครับ ผมก็พอเก็บพระอยู่บ้าง อย่างละองค์ สององค์
    เนื่องด้วยทุกวันนี้ผมทำร้านอาหารอยู่ แต่กิจการที่ทำอยู่ ไม่ค่อยดี
    ตามภาวะเศรษฐกิจที่เป็นอยู่ปัจจุบัน ผมต้องหาทางออก ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี
    เก็บเล็ก เก็บน้อย เพื่อที่จะพยุงให้ผ่านช่วงนี้ไปได้ครับ

ยังไงก็ขอกราบขอบคุณพี่มาก
    ขอให้พี่เจริญทางโลกและทางธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ

ผมตอบที่นี่ทีเดียวเลยครับ

ภาพรวมการค้าขาย เศรษบกิจ โดนทั้งประเทศครับ สำหรับรายเล็กๆและ กลางๆ ใหญ่จริงๆ ไปรอดได้ หลีกเลี่ยงไม่ได้ เป็นเคราะห์กรรมของประเทศครับ

และเรื่องการค้าขายแนะนำไปในกระทู้นี้หลายครั้งหลายเหตุการณ์ว่า ให้บอกหลวงตาเล็ก ว่าค้าขายไม่ค่อยดี หลวงตาช่วยลูกหลานด้วย บอกกับรูปท่าน หรือ พระเครื่องของท่าน จิตมั่น และ ความอัศจรรย์จะบังเกิด และ การบอก บอกทุกวัน อย่างน้อยเช้า เย็น ก่อนนอน ผมมั่นใจ ในตัว หลวงตาเล็กและ พระเครื่อง ๑๐๐ % ครับ ไม่เคยพลาดแม้แต่ครั้งเดียว ช้าหรือ เร็วเท่านั้น แต่ของผมส่วนใหญ่ช้าหน่อย เพราะผมเลือกขอท่าน เอาที่ยากๆจริงๆ จึงรบกวนท่าน แต่บอกท่านทุกวัน

ผมผ่านเหตุการณ์ วิกฤตมาหลายครั้งในชีวิต และ ด้วยบารมีหลวงตา ผ่านมาได้ ไม่บอบช้ำมากๆทุกครั้งครับ และเพราะสาเหตุ ผมชอบช่วยคนอื่น จนตัวเองลำบากหลายครั้ง เมียผมเองน่ะ เซ็งผมมากตั้งแต่ยังสาว จนปลงในตอนนี้ว่า ผม คิดว่าช่วยคนอื่น ไม่คิดอะไรตอบแทน เมื่อเป็นเพื่อนก็ช่วยครับ ไม่มีเงินเป็นก้อน ก็ถอดสร้อยเอาทองขายไปให้เขายืมไม่คิดดอกครับ และ ถูกเบี้ยวหลายครั้ง แต่ไม่เข็ด ตั้งแต่มาเขียนกระทู้นี้ คิดว่าช่วยในทางธรรม เปลือกๆ ก็ยังดี มีความสุขใจในการกระทำครับ ไม่งั้นเลิกเขียนไปนานแล้วครับ เพราะไม่ได้เงินได้ทองอะไร ถ้าไม่ชอบ น่าจะเลิกไปนานแล้วครับท่าน...แหะๆ

ชีวิตคนเรามีขึ้นมีลง มีเกิด มีดับ มันธรรมดาจริงๆของชีวิต มองแบบธรรมดา จิตก็ไม่ทุกข์มากมาย ขอแค่พอเอาตัวรอดไปได้ อย่าให้ครอบครัวลำบากมาก ไม่เล่นการพนัน ไม่ดื่มสุรา ไม่เล่นสารเสพติด ทำทาน ทำบุญตามกำลัง สวดมนต์ไหว้ พระ เอาตัวรอดแน่นอนครับ

และเรื่องเขียน ประวัติครูบาอาจารย์ ตัวผมเอง ชอบอ่าน และ เชื่อว่าผมน่าจะเป็นคนเดียวในโลกอย่างที่คุณว่าที่เขียนเรื่องครูบาอาจารย์ในแนวนี้ และ ไม่ได้มาขายอะไรพวกท่าน ผมหวงของที่มีซ่ะด้วย ถ้าท่านไม่เชื่อ ถ้าไม่เขียนกระทู้นี้ ผมแทบไม่เคยแจกใคร เก็บไว้บูชาที่บ้านนี่แหละดี สำหรับบ้านผม และ ผมลงทุนลงแรงไปเยอะ ที่จะให้กระทู้นี้มีอายุยืนยาว มารวม ญาติธรรม กัลยาณมิตรที่มีจิต ในทางธรรมระดับ เปลือกๆ ( ยังชอบเครื่องรางของขลัง ) มารวมกัน จะสังเกตุว่ากระทู้นี้ มีคนมาอ่าน ตั้งแต่ วันล่ะ ประมาณ ๒ ถึง ๔ พัน คลิ้กทุกวัน และ เป็นท่านทางบ้านส่วนใหญ่แบบคุณนี่แหละ

เอาว่าคนเราเข้าวันล่ะ ๒ ถึง ๓ ครั้งก็ประมาณ พันกว่าคนแทบทุกวัน และ บางคนไม่ได้มาทุกวัน ผมนั่งวิเคราะห์ตัวเลข น่าจะมีคนอ่านกระทู้ หรือ เคยอ่านกระทู้นี่ หลักหมื่นคน สบายๆครับ และถ้านับตั้งแต่ต้นทาง กระทู้นี้ต้องผ่านสายตาคนมาเป็นแสนคนคับ จึงเดินหลัก สองล้านกว่าคลิ้กได้ครับ โดยไม่ต้องปลอมชื่อมีทีมมา เดินเข้าเดินออกให้ตัวเลขขึ้น ผมมีนามปากกาเดียวคือ พี เสาวภา ไม่เคยเป็นมนุษย์หน้ากากเจ็ดสี ครับทำไม่เป็น

ถ้าข้อเขียนผมมีประโยช์แก่ตัวท่าน ไม่ทางใดก็ ทางหนึ่ง ผมก็พอใจแล้ว ถือว่าเป้าหมายผมบรรลุในการ ประกาศเกียรติคุณ ครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือมาก คือ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั้บ หลวงพ่อแม้น ( ที่จริงยังมีอีกหลายท่าน แต่ท่านดังแล้ว เช่น หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ หลวงพ่อวัดปากน้ำ หลวงปู่ทิม หลวงปู่โต็ะ ท่านเจ้าคุณนรฯ )

และ ล็อกเก็ต หลวงตา เป็นอะไรที่ผมติดตัวไว้ตลอด เพราะท่านให้มากับมือด้วยความเสน่หาและ เมตตา ท่านไปสั่งทำ ผมถือว่าดีตั้งแต่ต้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2014
  12. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตา ค่ะ

13. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

14. แสงแข

ล็อกเก็ตหลวงตาอีกรุ่นหนึ่ง คุณพี เสาวภา นำมาให้ชมที่หน้า ๑๔๕๔ ขออนุญาตยกมาค่ะ

15. แสงแข

quote=พี เสาวภา;4901881

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 1579320 เปิดดูไฟล์ 1579321 เปิดดูไฟล์ 1579322

ล็อกเก็ตรุ่นแรก หลวงพ่อบุญศรี ( รุ่นเครื่องบินตกไม่ตาย )

เป็นล็อกเก็ตอลูมินั่ม ยุค แถวหลัง ๒๕๐๐ ครับ ล็อกเก็ตรุ่นนี้ ไม่ทราบเวลาทำออกมาน่ะครับ แต่ต้องเป็นหลังปี ๒๕๐๓ และก่อนปี ๒๕๑๖ ซึ่งเป็นเวลาออกเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่ หลวงปู่ท่านคงทำแจกญาติโยม หายากมาก ยิ่งสวยๆผมยังไม่เคยเห็น ผมเคยตามไปถึงร้านที่รับทำ ไม่มีหลงเหลือ รุ่นนี้ ลูกศิษย์พื้นที่ และ ลูกศิษย์ท่าน แม่ชีประทุม เสี่ย ท เล่าให้ผมฟังว่า คนมีล็อกเก็ต นี่เป็นผู้หญิง ( ผู้ใหญ่มาก ) ไปประสบเหตุ เครื่องบินตกแล้วไม่ตาย ผมก็ได้แต่ฟัง ไปถามหลวงปู่ท่านก็ไม่พูดอะไร แต่ที่ไปถามตอนนั้น ไม่มีล็อกเก็ตนี่น่ะครับ หาไม่ได้ ถามท่านเฉยๆ ท่านอาจจะไม่อยากพูดอะไรด้านนี้

ที่ได้มา มาซื้อจากคนพื้นที่ตอนหลัง สึกไปซ่ะเยอะ หาสวยๆ เดินมาสิบกว่าปี เผื่อไปหลงตามแผงไหน ไม่เคยเจอเลยครับ ใครเจอเอามาขายผมหรือ แลกอะไรก็ได้น่ะครับ รับซื้อหรือแลกครับ 083 428 2111 โทรมาได้เลยครับ ผมไปหาท่านเองครับ

มีขนาดสูง ประมาณ ๑.๙ นิ้ว กว้าง ๐.๙ นิ้ว หนา ๐.๒๙ นิ้ว

เป็นรูปหลวงปู่ครึ่งองค์ ยังค่อนข้างหนุ่มฟ้อ อายุน่าจะประมาณ ๖๐ กว่าๆ พื้นเดิมเป็นรูปขาวดำรุ่นเก่า แต่แต้มสีแดงๆออกส้มหน่อยๆ เป็นรูปเลี่ยมในปลาสติก แล้วเกี่ยวด้วยหนามเตยอลูมินั่มบนตัวเรือน

ประสบการณ์บอกตามตรงไม่ทราบ ผมไม่เคยใช้ กลัวหาย เก็บไว้อย่างดี ...แหะๆ
    [/quote]

*************************************​

ล็อกเก็ตรุ่นแรก หลวงพ่อบุญศรี (รุ่นเครื่องบินตกไม่ตาย)เป็นอีกรุ่นที่คุณพี เสาวภา นำมาให้ชม

ขออนุญาตยกมาค่ะ

16. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง วัดมอญค่ะ

17. แสงแข

พระแหวกม่าน หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (มอญ)

18. Chang_oncb

มากราบแม่พิมพา วัดท้องไทร ขอโชค ขอลาภ อย่างแรง

19. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่ออั๊บ แห่งวัดท้องไทร

กราบ แม่พิม ค่ะ

แม่พิมเนื้อไม้ตะเคียนทอง :คุณพี เสาวภา จัดสร้าง

20. Chang_oncb

ผู้มีพระคุณต่อประเทศไทย ทุก ๆ ท่าน