เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

และได้ทำบุญจำนวนเงิน 1,000 บาท ร่วมเป็นเจ้าภาพบรรพชาสามเณรจำนวน 108 องค์
    โมทนา สาธุการ ร่วมกัน

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG][​IMG]

หลวงปู่หงส์ พรหมปุญโญ ท่านเปี่ยมไปด้วยความเมตตา หวังว่าทุกท่าน
    คงจะไม่ลืมและจำกันได้ ท่านได้เมตตาเสกพลอย ชมพู และพลอยดำ นำมาสร้างพระหลวงปู่ทวด และทรายเสกของหลวงปู่หงษ์
    และทราบข่าวว่า ท่านได้ละสังขารแล้ว กราบหลวงปู่ ด้วยความอาลัยเป็นอย่างยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2014
  3. Chang_oncb

กราบหลวงปู่หงส์ พรหมปุญโญ ด้วยความอาลัย เป็นอย่างยิ่ง

4. ตะวันมงคล

ตะวันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    ลูกสาว เกิดวันที่ ๓ เดือน ๓ ขึ้น ๓ ค่ำ นะครับ
    วันดีครับ ไม่ทราบเวลา
    โชคดีกำลังมาครับ

5. ตะวันมงคล

กราบกราบกราบ หลวงปู่หงษ์ หนึ่งในพระแนวโพธิสัตว์
    คืนนี้จะกราบท่านอีกในห้องพระครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    นับแบบไทยเดือนสี่ครับ แต่อย่าไปสนใจครับ ถือว่าดีแล้วครับ ต้องผูกดวงดู

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมน่าจะมีเหรียญรุ่นหนึ่ง ของท่านอยู่ พี่น้องในนี้ให้มานานแล้ว

กราบ ๆ ๆ หลวงปู่ หงษ์ครับ

8. พี เสาวภา

Quote:
    Originally Posted by ญานธรรม View Post
    ขาหายเจ็บแล้วพี่พี พอดีหลับครับ แหะๆๆ
    หลังจากวันรุ่งขึ้น พอขาเริ่มหายเจ็บ(แต่เข่ายังหลุดอยู่) ก็ไปนนทเวชเลย หาหมอเฉพาะทางกระดูก เส้นเอ็น กล้ามเนื้อ หมอให้ยาแก้อักเสบ แก้ปวด มาสาม สี่อย่าง พอบ่ายไปหาหมอจับเส้น แค่ห้าถึงสิบนาที จับเส้นตำแหน่งตะโพกก่อน ไปที่ข้อเท้า แล้วกลับมาหัวเข่า เดินได้ป๋อเลย ยาไม่กินเลย
    ปล.จะว่าไปก็แปลก ถึงแม้เข่ายังหลุดอยู่ แต่ไม่เจ็บเหมือนวันก่อนที่จะใช้เบี้ย น้ำมันสามประสาน และคาถาปัจจุขาด

สูตรเดียวกับผม เด๊ะๆ...เหอๆๆๆ ไม่เสียแรงเผยแพร่ มีคนเอาไปใช้ประโยชน์ได้ไม่เสียตังค์มากมายในการรักษา ดีใจจัง...คริๆ

แถมน้ำมนต์อีกนิดครับ กินตอนเช้าวันล่ะ หน่อยก็ดี น้ำมนต์หลวงตาดีเยี่ยมครับ

เอามาเผยแพร่ครับ เบี้ยแก้ น้ำมันสามประสาน พระคาถาปัจจุขาด ....ใช้ได้ผลครับ

9. ตะวันมงคล

ถูกต้องครับพี่ นับแบบไทยเป็นเดือน ๔ ครับ
    แหะแหะ
    ตอนพิมพ์ผมไปนึกถึงว่าเป็นเดือน ๓ มีนาคมครับ
    เทียบอีกแบบ แบบจีน ถือว่าเกิดเดือน ๓ จีน (ขาล)

วันระกา(๑๐) เดือนขาล(๓) ปีมะเมีย (๗)
    เป็นเสี้ยวหนึ่งของการขึ้นดวงโป๊ยยี่สี่เถี่ยวแบบจีนครับ
    เด็กคนนี้มีความผูกพันกับเลข ๓ ครับ

:d

10. พี เสาวภา

นับแบบจีน นับไม่เป็นครับ น่าจะเป็นทางจันทรคติเหมือนกัน แต่เรียกชื่อต่างกันไป

ผมนับเป็นแต่แบบไทย กับ ฝรั่ง เรียนมาแบบนั้น แต่ลืมไปเยอะครับ

11. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ
    อรุณสวัสดิ์ครับ
    เอาภาพนกเขามาทำรังบนรองเท้าพ่อ
    มาฝาก เผื่องวดนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

12. พี เสาวภา

จู๋น จู๋น ครับ...แหะๆ อย่าเชื่อผมเรื่องนี้ แต่นกมันเชื่องน่ะครับ น่ารักดี

13. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

14. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านนี้เมตตาเป็นเลิศนะครับท่าน

15. พี เสาวภา

จะฝากใส่บาตรแทน พี่น้องบ้านเหรียญบินทุกวัน จะขัดข้องไหมครับ ไม่อยากให้เป็นภาระ แต่ถ้าสมัครใจ จะโอนเงินให้ เดือนล่ะ ๑๐๐๐ บาทครับ

ผมเองชอบใส่ทุกวัน แต่ที่บ้าน ตั้งแต่น้ำท่วม ท่านเลิกเดินสายนี้แล้วครับ

16. พี เสาวภา

ไปแสดงความเห็นไว้ครับ ก็อบเอามาให้อ่าน

ผมขอแสดงความเห็น อีกด้านน่ะครับ ผมก็มีหลวงปู่ทิมติดตัวมา จะสามสิบปีแล้ว ทั้ง ปิดตา เหรียญหลายชนิด แบบนอกวัดก็มี หนุมาณ ล็อกเก็ต ( เขาว่าไม่ทัน แต่ดีมาก ) ตะกรุดมหาปราบ ผ้าสบง พระเครื่องของหลวงปู่ท่าน อยู่ในระดับ หลวงปู่โต๊ะ เจ้าคุณนรฯ หลวงปู่ผั้น หรือ ระดับ ต้นๆประเทศไทย ที่สำเร็จทางธรรมและ/หรือฝึกด้านไสยเวทย์มาก่อนตอนหนุ่มๆ

ผมไม่เชื่อว่าพระระดับ ที่เชื่อว่าเป็นพระอริยบุคคลอย่าง หลวงปู่ทิมจะเล่นผีๆ สางๆครับ ทีผิดพระวินัย ด้านเดรัจฉานวิชา เรื่องพรายกุมารเป็นเรื่อง ที่เล่ากันมาทีหลัง เพื่อเน้นการขายครับ ผมตั้งแต่เด็ก ก็อยู่ในกลุ่มพวกที่ชอบ ปฏิบัติธรรม สาย มโนยิทธิ และ ดวงแก้วธรรมกาย ( สายวัดปากน้ำ ไม่ใช่วัดธรรมกาย และ พระระดับอาจารย์ผมที่ฝึกสมาธิแบบ มหาสติปัฏฐานสี่ อย่างชำนาญ ) หลายท่านระดับอาจารย์สอนก็มี เคยขุนแผนพรายกุมาร พวกปิดตาที่เขาว่ามีผงพราย เอาให้ดู ไม่มีใครเห็นผี สาง แม้แต่คนเดียว จะเห็น แตกต่างกันไป ตามระดับจิต เป็น ดวงไฟ เป็น แสงออกมา เป็นรัศมีออกมา เป็น ดวงสว่างใส ตามแนวพระอริย ( ถ้าท่านเชื่อทางในแบบนี้ ผมเป็นคนชอบค้นคว้่า ศึกษาทดลอง จึงจะเชื่อ หาวิธีพิสูจน์หลายๆอย่างครับ )

คัดลอกจาก: พระไตรปิฎก ฉบับธรรมทาน
    เล่ม ๗ พระวินัยปิฎก จุลวรรค ภาค ๒

เรื่องเรียนดิรัจฉานวิชา และการให้พรเมื่อมีผู้ถาม

[๑๘๓] สมัยต่อมา พระฉัพพัคคีย์เรียนดิรัจฉานวิชา ... ภิกษุ ทั้งหลายกราบทูลเรื่องนั้นแด่พระผู้มีพระภาค

พระผู้มีพระภาค ... ตรัสว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุไม่พึงเรียนดิรัจฉาน วิชา รูปใดเรียนต้องอาบัติทุกกฏ ฯ

[๑๘๔] สมัยต่อมา พระฉัพพัคคีย์สอนดิรัจฉานวิชา ชาวบ้านเพ่งโทษ ติเตียน โพนทะนาว่า ... เหมือนพวกคฤหัสถ์ผู้บริโภคกาม ... ภิกษุทั้งหลายกราบ ทูลเรื่องนั้นแด่พระผู้มีพระภาค

พระผู้มีพระภาค ... ตรัสว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุไม่พึงสอนดิรัจฉาน วิชา รูปใดสอนต้องอาบัติทุกกฏ ฯ

เดรัจฉานวิชา พูดรวมๆคือ วิชาที่สมเด็จพระพุทธองค์ไม่ได้สอน ( มีหลายอย่างหลายหัวข้อ ) แต่ เป็นวิชาที่ ปิดกั้น พระนิพพานไม่ให้แจ้งตามหน้าที่ พระภิกษุ

ถ้าเชื่อว่าพระระดับหลวงปู่ทิม เลยภาคไสยศาสตร์ไปนานแล้ว ปฏิบัติธรรมเป็นระดับพระอริยบุคคล ท่านไม่มีทางทำผิดพระวินัยครับ

และผมนับถือหลวงปู่ทิมมากน่ะครับ จะนำมาอธิษฐานตอนมีปัญหามากๆและพ้นไปด้วยบารมีท่านทุกครั้งครับ

เอาว่าหลวงปู่ทิมถ้าแท้ ผ่านมือท่าน ดีแน่ครับ ใช้กับพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ได้ ไม่ต้องตะขิดตะขวงใจครับ

ป.ล. เป็นความเห็นส่วนบุคคลน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับการซื้อขายท่านใดครับ แต่อยากให้ แฟร์ๆกับพระระดับหลวงปู่ที่เชื่อว่าสำเร็จธรรมชั้นสูง แต่ถูกจัดให้ มาทำวิชา ผีๆ พรายๆ ซึ่งเป็นวิชาฆราวาสทำ ซึ่งระดับศีล ต่างกันเยอะมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2014
  17. พี เสาวภา

ขอแทรกคุณพี เสาวภานะครับ ผมอ่านบทสัมภาษณ์ของหลวงพ่อสาคร มนุญโญ ศิษย์เอกหลวงปู่ทิม ท่านให้สัมภาษณ์ดังนี้ครับ
    สื่อ : "แล้วพระขุนแผนผงพรายกุมารล่ะ หลวงปู่ทิมท่านทำอย่างไรครับ?"
    ลพ.สาคร : "ขุนแผนนี้ท่านได้สร้างตั้งแต่ปี2517 ก่อนที่แกจะมรณะภาพไม่กี่ปี ที่ทำก็เพราะมีไวยาวัจกรของวัดคิดจะทำขุนแผน จึงไปปรึกษากับหลวงปู่ว่าจะทำอย่างไรดี แกก็ไม่บอก กลุ่มพวกนี้ก็หัวใสอยู่แล้ว ก็ไปเอาแบบที่จะสร้างขุนแผนมาให้ท่านดู ว่าควรสร้างแบบไหนดี แบบนี้ได้มั๊ย แบบนั้นได้มั๊ย ในที่สุดก็จึงได้สร้างขุนแผนขึ้นมา เพื่อจะได้นำเงินมาก่อสร้างบำรุงวัด เนื่องจากเมื่อก่อนบริเวณวัดเป็นป่าทั้งนั้น "
    สื่อ : "หลวงปู่ทิมเป็นคนบอกให้ใช้ผงพรายมาทำใช่มั๊ยครับ ?"
    ลพ.สาคร : " ไม่ใช่ แต่มาจากลูกศิษย์ อันนี้ก็ได้ปรึกษาหารือกันแล้ว ว่าจะทำอย่างนี้ อย่างนี้นะ แล้วก็นำไปปรึกษากับหลวงปู่ทิมว่าจะทำได้มั๊ย แกก็บอกว่าได้ ถ้ามีความสามารถทำมาได้ แกก็ทำให้ได้ พวกลูกศิษย์ก็จึงไปจัดหากันมา เพราะคนตายสมัยนั้นเค้าจะเอาฝังดิน ไม่เหมือนสมัยนี้ที่ไม่มีการฝังแล้ว โยมปูน สัปเหร่อของวัดในสมัยนั้นก็ไปเอาผงพรายกุมารมา ก็จะเป็นลิ้น กับเส้นผม ของเด็กที่อยู่ในท้องแม่ที่ตายท้องกลม แต่ไม่ได้เอาหัวกระโหลกอะไร"
    สื่อ : " ลูกศิษย์เป็นคนจัดการเองทั้งหมดเลยใช่มั๊ยครับ ? "
    ลพ.สาคร : " ลูกศิษย์จัดการเองโดยท่านไม่ได้บอก พวกนั้นได้ไปขุดหากันมา อย่างเส้นผมก็จะเอามาซอย ส่วนลิ้นก็จะนำมาย่างแล้วเอาไปบดให้ละเอียด แล้วก็นำมาให้ท่าน ซึ่งทางท่านก็มีส่วนผสมอยู่แล้ว......"

จากบทสัมภาษณ์นี้ แสดงว่าผงพรายกุมารมีจริงนะครับคุณพี เพียงแต่ไม่ใช่ผงกระโหลกเด็กแบบที่คนขายเค้าโฆษณามาเป็น40ปี นี่หลวงพ่อสาครเปิดเผยเองเลยครับผม

ครับ อันนี้ผมก็รับทราบมาทำนองนั้นครับ แต่ไม่ใช่ประเด็นที่ผมในนามคนที่นับถือ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ มากเหมือนกันจะแสดงความเห็น แม้ผมจะเกิดทัน โตทัน แต่ก็ไม่ทันเห็นตัวเป็นๆหลวงปู่ทิมเพราะระยะทางขนาดนั้นในยุคนั้นจัดว่าไกลมาก

ผมมาเก็บพระหลวงปู่ทิม เป็นปี ๒๕๒x ปลายๆ แล้ว หลังจากท่านล่ะ สังขาร และ สมัยพันธ์ทิพย์ ยังอยู่ที่ประตูน้ำ ยุคนั้น เซียนใหญ่ นอกจากท่าพระจันทร์ รวมกันอยู่นั่น รวมทั้ง เซียนใหญ่สายหลวงปู่ทิม พระหลวงปู่ทิมตอนนั้นหลักร้อยส่วนใหญ่ พันต้นๆ มีกริ่งอาจจะถึง ๗ หรือ ๘ แปดพัน ก็จัดว่าแพงมากแล้วครับ และ ผงพรายกุมารก็แพร่หลายแล้วในช่วงนั้น แต่จะเป็นขุนแผน ที่เขาเรียกกันว่า พิมพ์แรก พิมพ์สองเล่นกันว่าไม่ทัน หลวงปู่แก้วเสกบ้าง ผมเลยไม่ได้สนใจ เอาแบบทันๆชัวร์

แต่ประเด็นของผมคือเรื่องพระธรรมวินัย และ ถ้า หลวงปู่ทิม เป็นพระอริยบุคลระดับ พระโสดาบันขึ้นไปแล้ว พระระดับนี้จะมีสติอยู่เสมอ ทั้งหลับและตื่น และจะไม่ผิดศีลแล้วครับ เพราะสติฝึกมาดีแล้ว มาให้พระระดับนี้ทำตัวผิดศีล แม้จะไม่ใช่ผิด ศีลระดับกลาง อย่าง สังฆาทิเสส หรือ ศีลหนักแบบ ปาราชิก พระแบบนี้ท่านยอมตายดีกว่าครับ และพระระดับนี้ ไม่มีพลาด....สติแล้วครับ

แต่ผมเชื่อว่าพระระดับนี้ ยังสงเคราะห์คนอยู่ เพราะมีตัวอย่าง ใครเอาอะไรไปขอท่านเสก ท่านก็เสกให้แบบสงเคราะห์ครับ ผงพรายกุมาร ผงผี จะมีอยู่จริงๆหรือ ไม่จริงคงไม่ใช่ประเด็น เพราะเอาไปขอให้ท่านเสก ท่านก็คงเสกให้

และถ้าจริง ผงผีมีจริง ไปเจอพระระดับนี้เสกให้ รับรองว่า ผีคงอยู่ไม่ได้ แต่ถ้าเป็นเทพ เทวดา ท่านที่มีศีลธรรม เชื่อครับ งั้น น่าจะชื่อ ผงเทพ กุมาร มากกว่าครับ ...แหะๆ

จะเล่นพระผงผี มีสำนักหนึ่งชัดเจน ตั้งแต่ต้น จนจบ มีประสบการณ์เพียบ คือ พระผงกระดูกผี วัดโพธิ์ครับ ชื่อชัดๆ ไม่อ้อมค้อม จะเล่นแนวผี แนวพราย ไปแบบนี้เลยครับ มีทั้งผงกระดูกผีตายโหง และ ผงว่านโพง ( กินเลือด ) หรือว่านผีปอป คุ้มตัวได้แน่นอน ตอนนี้ราคาจับไม่ลง

ขอบคุณที่ผมได้มีโอกาสออกความเห็น นับถือหลวงปู่ทิมก็ ห้อยคอไปเถอะครับ ไปสงสัย จะสับสนไปปล่าวๆ

เลยนำพระหลวงปุ่ทิม ที่บูชาติดตัวมา และ สะสมไว้ส่วนหนึ่ง เดี๋ยวจะว่าคุยเฉยๆน่ะครับ

RIMG0192.JPG RIMG0193.JPG

พระที่ติดตัวมา สามสิบกว่าปี ยกเว้นพระปิดตา พวกพึ่งให้มาประมาณ ๕ ปี ส่วนล็อกเก็ค ซื้อมาศิษย์รุ่นเก่าคนดังๆ เขาว่าทัน มาเจอศิษย์รุ่นเก่าเหมือนกันว่าไม่ทัน แต่ ผมติดตัวแล้วดี ไม่สนใจ นับถือท่านด้วยจิตมั่น ไม่วอกแวก เหรียญกรมหลวงฯ ซื้อมา ๕๐ บาทประมาณ พ.ศ.นั้น

พระส่วนหนึ่งที่สะสมไว้ ไม่ค่อยเล่นพรายกุมารเพราะผมสับสนเหมือนหลวงพ่อ กวย และ หลวงพ่อ พรหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2014
  18. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

QUOTE=พี เสาวภา;8591640

พระโคตรเศรษฐี ฝังแร่ เนื้อดำ
    หลวงตาเล็กเสก

ท่านที่ยังไม่มีพระโคตรเศรษฐี บูชา หรือ ห้อยคอ รายการนี้แนะนำ หลวงตาเล็กเสก ๑๐๐ % ไม่ต้องแอ็บให้ฟังดูดี

ซ้ำมีแร่โคตรเศรษฐีของแท้ ฝัง สองก้อนหน้าหลัง จารย์เล่าว่าพวกลงไปราชการชายแดนสามจังหวัด ศิษย์ สายแม่ชี แกะเอาแร่นี้ฝังกับตัวเลยครับ ไม่ต้องถอด

ของที่เอามา มีเจ้าภาพน่ะครับ ท่านผู้มีบุญอยากจะร่วมบุญ ที่จริงมีสายอื่น แต่ผมไม่ถนัด รับแต่ สายหลวงตาเล็ก กับสายหลวงพ่อ ทรงน่ะครับ

******************************************​

พระโคตรเศรษฐี ฝังแร่ เนื้อดำ หลวงตาเล็กเสก โดย คุณพี เสาวภา ที่ห้องประมูลเพื่อการกุศล
    ขออนุญาตยกมาเรียนพี่น้องค่ะ

19. Chang_oncb

20. Chang_oncb