เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวเล็ก ๆ ใส ๆ ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ก็คงเป็นแมลงกินพระต้องรีบกำจัด
    ลองหาการะบูนผงโรยดู กลิ่นของการะบูนจะไล่ให้แมลงกินพระหนี
    แต่บางทีมันไข่ไว้ไม่นานก็เกิดเป็นตัว
    บางคนจะนำพระไปใส่ไว้ในช่องฟรีสต์ของตู้เย็น อาศัยความเย็นกำจัด
    ทำให้แข็งตาย

หากอยากทำบาปก็ฉีดยากำจัดแมลงใส่กล่องพลาสติกแล้วนำพระใส่ลงไป
    ปิดฝากล่องพลาสติกเอาไว้สักหลาย ๆ วัน กำจัดได้เหมือนกัน ข้อเสียคือ
    พระจะมีกลิ่นยาฆ่าแมลง ต้องนำมาผึ่งลมไว้อีกนานกว่าจะหมดกลิ่น

ปล. อย่ากดอนุโมทนานะครับ เพราะสิ่งที่แนะนำบางอย่างเป็นบาป ไม่ดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2013
  2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

กราบหลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน กราบ กราบ กราบ

3. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กด Like คงไม่ขัดข้อง แทนคำขอบพระคุณค่ะ

อ่านพบที่นี่ค่ะ ขออนุญาตเพิ่มเติมค่ะhttp://www.phraphuean.com/?page=NewUpdate&id=32

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2013
  4. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมาก ๆ ครับ อ.ศนิวาร สำหรับคำแนะนำนะครับ
    ใจจริงผมเพียงต้องการอยากจะรักษาเนื้อพระ ปกป้องเนื้อพระ ไม่ให้สลายไปก่อนเวลาอันสมควรเพียงเท่านั้น......
    เดี๋ยวผมจะลองนำไปทำตามเพื่อไล่แมลงออกไปครับ
    เริ่มจากการบูร และ แช่ตู้เย็นดู ถ้าไม่ได้อาจจะต้องลงมือขั้นเด็ดขาดต่อไป

ปล. ขออนุญาติไม่กดอนุโมทนาตามเจตนารมณ์ของอาจารย์นะครับ

5. bearkery

ขอบคุณพี่แสงแขเช่นกันครับ ได้เพิ่มมาอีก 1 วิธี ......ใช้ขมิ้น

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มันร้าย ผมไม่ได้แนะนำตอนแรกเห็นเพราะวิธีผมมัน.....แบบเด็ดขาด...แหะๆ

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มากราบหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร ขอโชค ขอลาภ กราบ กราบ กราบ

8. bearkery

สงสัยจะโหดจริง พี่พีเลยยังไม่แนะนำ
    เดี๋ยวผมแช่เย็นไม่หาย จะมาถามนะครับ แฮ่ะๆ

9. แสงแข

พระราชพรหมยาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    กราบ กราบ กราบ ค่ะ

ผลงาน คุณจักรพันธุ์ โปษยกฤต

10. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

..........................................................
    กราบ..หลวงปู่บุญศรี กราบ...หลวงปู่อั๊บ กราบ...หลวงพ่อทรง
    คุณพี อจ.ช้าง ศิษย์พี่อ้อย สบายดีกันทุกท่านนะครับ
    เรื่องแมลงตัวเล็กๆในพระเนื้อผง(โดยเฉพาะ) บางท่านเรียกว่าศิษย์สมเด็จ
    เป็นเรื่องแปลกจริงๆบางตัวเข้าไปอยู่ในกรอบพระที่เลี่ยมกันน้ำแล้ว ทั้งๆที่ไม่น่าจะมีอากาศอยู่ในนั้น
    และที่แปลกอีกอย่าง ผมเคยเจอในพระเนื้อโลหะที่ใส่ไว้ในตลับ ซึ่งไม่ได้เลี่ยมกันน้ำ
    ถ้าท่านที่พบเจอเช่นนี้ ก็สามารถฟันธงได้เลยว่า พระแท้ 100เปอร์เซ็นต์แน่นอน
    ไม่ต้องไปเสียเงินให้เซียนที่ไหนเช็คว่าแท้หรือปลอม ส่วนวิธีอัญเชิญศิษย์สมเด็จให้ไปอยู่ที่อื่น
    ก็ง่ายๆครับ คือเอาไปตากแดดแรงๆซักแดด ก็ไปแล้วครับ ถ้าดื้อมากๆก็ตากซ้ำอีก แต่ระวังตากแล้วลืมเก็บละ่ครับ โดนฝนกระหน่ำละก้อ เสร็จแน่

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แรงน่ะครับวิธีนี้ แดดแรงๆไม่รู้จะวิ่งหนีไปไหน ค้างอยู่ใในถาดล่ะเกรียมครับ...เหอๆ พระเนื้อว่านบางอย่างตากแดดพระจะงอน่ะครับ ทำด้วยความระมัดระวังครับ

12. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพรายๆ นี่ อ่านแล้วอยากโขกหัวตัวเองสักพันรอบค่ะ

ตอนนั้นอ่านนิทานมาก แล้ว ขาด สติ ปัญญาไตร่ตรอง
    จริง ๆ แล้วเรื่องเหล่านี้คุณพ่อก็ห้ามเด็ดขาด ท่านก็บวชเป็นพระมาก่อนหลายพรรษา แต่เรานี่นอกคอก เรื่องวิชาอาคม ท่านพุดไว้เหมือนคุณพีเป๊ะเลยค่ะ
    .. ตอนนั้นร่วมทำบุญแล้ว(ปล. ไม่ใช่กระทู้ ลป.ทิม นะคะ กลัวลูกศิษย์ท่านมาด่าเอา แหะๆ ) มีคนส่งไปให้น้องชาย พอเค้ารับเข้าบ้าน ทุกอย่างแตกเป็นผงเลยค่ะ.....ตนเองก็ฝันว่าห้ามเอาแขวนคอเ็ด็ดขาด ในฝันก็ฝันว่าถ้าแขวนรวมกันพระทุกอย่างแตกระจุยเหมือนกัน (ปลอดใช้วิจารญานคนชอบฝันนะคะ อาจจะเพ้อเจ้อก็ได้ ^_^) ...หลายๆ อย่าง....ด้วยบารมีของ พระพุทธ บุญ และ ครูบาอาจารย์ เราถึงค่อยๆ ตาสว่าง และ พบทางออก ว่าอะไรควรไม่ควร...ตนเองไม่ได้มีวิชาอะไร ไม่มีปัญญาไปคุมเค้าได้จริงๆ ค่ะ ... บุญ ทาน อยู่ที่นี่เราก็ไม่ได้ทำบ่อยๆ สะดวกๆ เหมือนอยู่เมืองไทย ก็มีอะไรๆ แสดงให้เห็นค่ะว่า ตกลง เราอยากจะพึ่งเค้า หรือ เราต้องเป็นฝ่าย....

ขอบพระคุณสำหรับบทความดีๆ ค่ะ

13. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

จะเป็นบุญ หรือเป็นบาป ขึ้นอยู่กับเจตนาครับ
    นำพระไปตากแดดเพียงเพื่อขับไล่ให้เขาไปอยู่ที่อื่นเท่านั้น ไม่มีเจตนาฆ่าเขา
    วิธีนี้อาจจะคล้ายกับ วิธีการที่หมอรักษาคนไข้ เจตนาที่จะรักษาคนไข้ ไม่มีเจตนาฆ่าเชื้อโรค

14. bearkery

ขอบคุณมากครับพี่เมตตาสติ แดดแรงๆ ถือว่าเป็นวิธีธรรมชาติที่น่าสนใจมากๆ ครับ
    (ขอเก็บไว้ใน list นะครับ)
    แต่.....ช่วงนี้ฝนตกบ่อย กลัวโปรยๆ มาแล้วมาเก็บไม่ทัน แถมถ้าวางไว้ไม่มิดชิดกลัวจะโดนชาวบ้านมานิมนต์ท่านไปจำวัดที่อื่น แบบเราไม่รู้ตัว อิอิ

15. พี เสาวภา

เรื่องนี้ ผมจะเอ่ยหน่อยเดียว เอาครั้งนี้ครั้งเดียว พระของ หลวงปู่ทิม ตั้งแต่ปี ๒๕๒x กว่า ผมก็เก็บหลวงปู่ทิม มีเป็นกล่อง หลักสิบ หลักร้อยยังมีหาได้ เดี๋ยวนี้ก็ยังมีอยู่ อาวุธลับของผมคือ ล็อกเก็ตและตะกรุด จีวร หลวงปู่ทิม ผม ไปพันธ์ทิพย์เดิม ที่ประตูน้ำ ประจำ เซียนใหญ่หลวงปู่ทิมยุคนั้นชื่อ เฮีย จ ผมซื้อมาซ่ะหลายชิ้น หลวงปู่ทิม ท่านเป็นพระของจริงที่สัมผัสได้ครับ และ เป็นพระที่มี คุณธรรมสูง แนวเดิมมาจากคาถาอาคม เป็นระดับสูงสุดคืนสู่สามัญ ใสสว่างเป็นทองคำ เหมือนหลวงพ่อจง พระอย่างหลวงปู่ทิม เสกพระ ไม่ต้องให้ผีมาช่วยครับ ห่างกันไกลมากครับ

แต่สำหรับ ผงพรายกุมาร เป็นความเห็นส่วนตัว ผมไม่เชื่อ ว่า พระระดับหลวงปู่ จะเล่นผีครับ ให้เป็น พราย ซึ่งดันกันให้เป็นพรายระดับเทพ ซึ่ง งงๆว่า พรายนี่ เป็น เทพ ได้หรือปล่าว

คำจำกัดความของคำว่า พราย จากวิกิพีเดีย

ผีพราย ส่วนใหญ่มีถิ่นที่อยู่อยู่ในน้ำมากกว่าบนบก เชื่อกันว่าเป็นจิตวิญญาณชนิดหนึ่งที่มีขนาดเล็กสุดตามลำดับของดวงจิตวิญญาณที่สามารถปรากฏให้รับรู้ได้ คือ พราย ภูติ ผี ปีศาจ ส่วนใหญ่มักมีที่มาจากการหมักหมมของซากพืชหรือสิ่งมีชีวิตขนาดเล็ก ๆ ดวงจิตวิญญาณนี้มักแสดงตนมีลักษณะเป็นผู้หญิงใส่เสื้อสีขาว เป็นดวงไฟเรืองแสง มักปรากฏตัวตอนเวลาหกโมงเช้า เที่ยงวัน หกโมงเย็น และเที่ยงคืน มักอยู่ในคลองหรือแม่น้ำที่มีผู้เสียชีวิตมากที่สุด เมื่อจับเหยื่อได้จะเอาร่างเหยื่อที่ไร้วิญญาณเป็นร่างของตน
    ผีพรายส่วนมากจึงมักปรากฏร่างเป็นผู้หญิง นางไม้ บางทีก็จัดเข้าพวกผีพรายได้เช่นกัน เช่น พรายตะเคียน พรายตานี เป็นต้น หรือแม้แต่ผีทะเลหรือผีน้ำก็จัดเป็นพรายด้วยเช่นกัน เช่น พรายทะเล พรายน้ำ แต่ว่าพรายน้ำที่เป็นฟองผุด ๆ ขึ้นจากน้ำนั้น เป็นคนละอย่างกัน
    นอกจากนี้ ในเรื่องขุนช้างขุนแผนยังปรากฏผีพรายด้วย คือโหงพราย แต่ในเรื่องขุนช้างขุนแผน คาดว่าน่าจะเป็นผีผู้ชายมากกว่า

ไม่เหมือนแม่พิม ไม่ใช่ผี ไม่ใช่พราย แต่เป็น เทพ ระดับหนึ่งไปเลย เพราะไม่เล่นทรากศพ เอามาทำของขลัง

และชัดเจนไปเลยว่า หลวงพ่อ อั้บ ท่านเรียนวิชา แม่พิมมา ใช่สักเอา เป็นวิชาสัก มาต่อยอด เพราะคนไม่ชอบสักแต่อยากได้ เลยต้องแตกสาขาออกมาในอนวเครื่องราง ตะกรุด ผ้ายันต์

แต่กับ ผงพรายกุมาร เป็นแนวที่ต้องไปขโมยขุด ศพเด็ก เขามาจากท้องแม่เขา เข้าแนว ปาราชิก ถ้าพระสั่งการให้ขโมยเอง ซึ่งพระอย่างหลวงปู่ทิม ไม่มีทาง จะเล่นแนวผิดศีล นอกจากนั้น ยังเอาทรากหัวกะโหลก มาทำของดี เข้าข่ายเล่น เดรัจฉานวิชาอีก

แต่ถ้าลูกศิษญืของท่านทำมา แล้วมาขอท่านเสกให้ ท่านก็คงเสกใ้ห้ ตามมาตรฐานของท่านน่ะครับ ซึ่งขลังอยู่แล้ว ผี พราย จะเผ่นหนีไปซ่ะด้วย เพราะกระดูกคนล่ะเบอร์ ยิ่งหลวงปู่ทิมท่านเชิญ เทพ เทวดามา ระดับ ท้าวจตุโลกบาล หรือ สูงขึ้นไปมาสถิตย์ ผี พรายมันจะรับไหวไหมเนี่ย...เหอๆๆ

ซ้ำ หัวกะโหลกมีหัวเด็กหัวเดียว คงโตประมาณกำปั้นเด็ก ๕ ขวบ เอามาป่น ถึงจะผสมว่านยา ได้สัก กระป๋องโอวัลตินนี่ ก็คงเก่งแล้ว

แต่มีพระที่มี ผงพรายกุมาร ไม่รู้กี่พิมพ์ แต่ล่ะพิมพ์ มีกี่ พันองค์ รวมๆกันเป็นหมื่นๆองค์ ก็ผงพรายกุมาร นอกจากนั้น หลังท่านเสียไป ผงพรายกุมาร มีใช้ไม่มีวันหมดจากกระโหลกพรายตนเดียว ยังมีขายจน พ.ศ. นี้

ท่านเล่นพระต้องเล่นด้วยสติน่ะครับ พระเครื่อง เครื่องราง ท่านอุบายให้ท่านทำ สมาธิ สติมาในแนวพุทธน่ะครับ

พระแบบหลวงปู่ทิม จะเสกพระ ไม่ต้องใช้ ผี พรายมาช่วยแล้วครับ ท่านเลยไปไกล ถ้าจะมีตัวช่วย ท่านเชิญ เทพ เทวดามาจะดีกว่ากันเยอะครับ

ผมเคยมีขุนแผนผงพรายกุมารองค์หนึ่ง เลี่ยมทองอย่างดี ใส่มาหลายปี พระท่านดี แต่ไม่ใช่แนวพรายแน่นอน จะมาด้าน เหนียวคงกระพันซ่ะอีก ตอนนี้ผมห้อยปิดตา ฝังพลอยอยู่ ได้มาจาก เพื่อน มันก็ว่าพรายกุมารอีก พระของท่านดีมาก ท่านเป็นพระขอได้ มีบนคอแล้วอุ่นอกอุ่นใจ อย่างยิ่ง

ส่วนผงหัวกะโหลกเอามาตำคงไม่กี่ช้อน เอามาผสมอย่างมากแค่ กระป๋อง แต่เอามาทำพระเป็นหมื่นๆองค์ จนบัดนี้ไม่หมดสักที ตอนนี้มี ผงแปลกๆ ออกมาอีก เพียบ

ต่อมา ผมไปเจอญาติ เป็นนายทหาร กำลังจะตาย แต่ดันขอดูพระในคอผม เห็นผงพรายกุมาร อยากได้ ขอเอาดื้อๆ ผมเห็นคนกำลังจะตาย เอาก็เอา เลี่ยมทองเสร็จ ยกให้เลย ตอนนี้ท่านตายไปแล้ว พระผมก็เลยไปด้วยกับท่าน ตอนนี้คงไปตกกับลูก ผมไม่กล้าทวงคืน เพราะให้เขาไปแล้ว

ผมจะบอกท่านว่า มุข พรายกุมาร เป็นมุขของศิษย์ท่านมากกว่า ที่จะขายของครับ พระอย่างท่านไม่เล่นผี ไม่รู้มีใครจะเชื่อผมไหม พระอย่างหลวงปู่ เชิญ เทพ เทวดา ได้ เทพ ขุนแผน ตัวต้นท่านก็เชิญได้ ทำพระขุนแผน ยอดขุนพลมา เชิญเทพ เทวดาเก่งๆมาได้อีกเพียบ จะไปพึ่งผีเด็กทำไมครับ

อย่างมีคนบอกว่า หลวงตาเล็ก ของผมทำ พระพรายกุมาร หรือ ผีๆ สางๆ ลูกศิษย์ ตัวจริงฟังคงขำก็าก ...ฮาจริงๆ

แต่คนมาเล่นพระหลวงปู่ทิม ดันบอกไม่เชื่อ เกิดไม่ทันก็เยอะ โตไม่ทันก็เยอะ ไม่เคยเห็นหน้าหลวงปู่แทบทั้งนั้น ทั้งเซียนใหญ่นักเรียนนอก เขียนตำราหลวงปู่ทิมก็มี

พระท่านอีกหน่อยคงแบบวังหน้า จะมีกรุแตกออกมาเรื่อยๆ แนวผงพรายเป็นหลัก มีหลายค่าย หลายครก เพราะความนิยม ไม่มีตกครับ

ที่เขียนมาเป็นความเห็นของผมคนเดียว เป็นความเห็นของคนที่นับถือหลวงปู่ทิมจริงๆ ไม่มีของท่านเอามาขายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2013
  16. พี เสาวภา

ครับ ๆ ๆ

17. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

18. Chang_oncb

หายไปนานเลยนะขอรับ

19. พี เสาวภา

แมงพวกนี้ ถ้ามาแล้ว มีแต่เสียหายครับ ในกล่องพระเอาลูกเหม็น หรือ ผงการะบูนใส่ไว้มั่งก้ไม่เสียหายครับ

20. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ ค่ะ