เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. *DEXDOY*

*DEXDOY* สมาชิก

13 พฤษภาคม 2009
    ***พูดถึงหลวงพ่อกวย นะครับพี่ๆ ผมมีพระสมเด็จปรกโพธิ์ ของท่านเนื้อดำใบลานด้านหลังเป็นพะรแม่ธรณี บิดมวยผมไม่ทราบว่าหลวงพ่อเคยออกมามั้ยครับ เอาแบบคล่าวๆนะครับ อิอิ ขอบคุณครับ ***

2. *DEXDOY*

***พูดถึงหลวงพ่อกวย นะครับพี่ๆ ผมมีพระสมเด็จปรกโพธิ์ ของท่านเนื้อดำใบลานด้านหลังเป็นพะรแม่ธรณี บิดมวยผมไม่ทราบว่าหลวงพ่อเคยออกมามั้ยครับ เอาแบบคล่าวๆนะครับ อิอิ ขอบคุณครับ ***

3. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ดูแล้วสบายตาดีจริง สมแล้วที่ชื่อ "แหวกม่าน"

4. Daverko

Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับทุกท่านที่ได้รับรางวัลด้วยค่ะ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

อ่านแล้วดีใจน่ะครับ เห็นรูปหลวงพ่อบางรูปผม ละคิดถึงท่าน....แต่ ....

ของมันจริงก็ต้องว่าไปตามจริง ประวัตินี้คัดลอกมาจากนิตยสาร มันไม่ถูกต้องครับ เพราะคนเขียนคนแรกน่ะ นั่งเทียนเขียน เช่น

ถ้าบอกว่า หลวงพ่อไปเรียนกับหลวงพ่อเข็ม วัดข่อย คนอ่างทองรุ่นผู้ใหญ่จะฟังแล้วหัวร่อก้ากใหญ่ครับ ได้ข่าวว่าพระระดับ เจ้าคุณ เจ้าคณะจังหวัด พอท่านอ่านเจอข้อความนี้ท่านหัวร่อออกมาทันที

ผมเลยคิดว่าถึงเวลาแล้วต้องมาแก้ให้ถูกซ่ะที ทำไม คนอย่างหลวงพ่อถึงจะมีประวัติที่ถูกต้องไม่ได้ ผมไม่อยากให้ใครอ่านประวัติของหลวงพ่อทรงพระผู้ใหญ่ พระอาวุโส พออ่านแล้วขำๆน่ะครับ มันเหมือนไม่เคารพ แต่ไปโทษเขาก็ไม่ได้ เพราะไปเขียนแบบนั้นเอง

หลวงพ่อเข็ม มรณะภาพ พ.ศ. ๒๔๗๗ ครับและหลวงพ่อเข็ม เก่งทาง คาถาอาคม และโหราศาสตร์มากระดับปรมาจารย์ท่านหนึ่งของอ่างทอง ตามที่ผมทราบท่านเป็นศิษย์สายวัดมะขามเฒ่าอีกที และเป็นอาจารย์อีกองค์หนึ่งของหลวงพ่อนุ่ม วัดนางในด้วย ซึ่งหลวงพ่อนุ่ม ก็เป็นอาจารย์ท่านหนึ่งของหลวงพ่อทรงนี่เองครับ

หลวงพ่อทรง ชาตะ พ.ศ. ๒๔๖๖ ครับ เอามาลบกันให้แก่ที่สุด หลวงพ่อทรงแค่ได้อย่างมาก เกือบ ๑๒ ขวบ ตอนนั้นอาจจะ จบแค่ ป.๔ หรือ อย่างเก่งบวชเป็นเณร ยังไม่บวชพระเลย ยกเว้นพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรงท่านจะคิดเรียนโหราศาสตร์มาตั้งแต่ยังเด็ก และคนเรียนโหราศาสตร์ยุคนั้น ต้องเก่งคำนวนครับ เพราะบางทีต้องคำนวน ปฏิทินเองด้วย จัดว่าเป็นวิชาที่เรียนยากน่ะครับ น่าจะเรียนพื้นฐานอย่างอื่นมาก่อนจนดี เมื่อบวชแล้วจึงไปเรียนโหราศาสตร์ต่อ

ผมไม่แน่ใจว่าตอนนั้นพระเดชพระคุณหลวงพ่อ จะโตทันศึกษาโหราศาตร์มาจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ เข็ม หรือไม่ ท่านลองคิดถึงเหตุผลเอาเองน่ะครับ ตอนนี้หลวงพ่อเข็มอายุประมาณ ๘๒ ปี ตอนล่ะสังขาร และหลวงพ่อทรงอายุแค่สิบกว่าปี การที่คนที่เป็นอาจารย์สอนวิชา อายุ ๘๐ กว่าปี สอนเด็กอายุ ๑๐กว่าปีน่ะ หลวงพ่อทรงต้องไปเป็นเด็กวัดข่อย คอยปรนนิบัติ หลวงพ่อเข็มมาก่อนครับ แต่ถ้าเป็นหลวงพ่อนุ่ม ( รุ่นอาจารย์ของหลวงพ่อทรง ) ไปเรียนกับหลวงพ่อเข็ม อันนี้แน่นอนครับมีความเป็นไปได้สูงมากครับ และหลวงพ่อนุ่มเอง ตามข่าวก็เป็นพระเกจิอาจารย์ที่ มีคนนับถืออย่างมากของอ่างทอง แม้เดี๋ยวนี้ก้ยังมีคนระลึกกราบไหว้อยู่ครับ

และอย่างสองอย่างที่ผมตอบได้ และมั่นใจ

๑) หลวงพ่อทรง โตทันไปร่วมงาน เผาศพ หลวงพ่อเข็มแน่นอน...แหะๆ

และ

๒) หลวงพ่อทรงท่านไม่เป็นโหราศาตร์ครับ ตอนใครมาขอฤษถ์ และท่านให้ฤษถ์เขา ท่านแค่เปิดปฏิทินโหร ของ อาจารย์ ทองเจือ อ่างแก้ว ดู แล้วท่านใช้ วิธีอื่น ดูให้ครับ แค่เปิดตำราดูให้กันชาวบ้านเขาหาว่าอวดเท่านั้น ส่วนใช้วิธีไหนดุ แล้วพระสมชายเคยบอกผมว่า เห็นท่านพูดๆไปน่ะ ฟังให้ดี เป็นตามท่านว่าน่ะแหละ วิธีแบบนี้ท่านใช้อะไรดู ท่านกรุณาใช้วิจารณญาณคิดเอาเองน่ะจ้ะ

ผมเคยแอบหยิบดูตำราท่านแล้ว( ขอท่านก่อนน่ะครับ ) ท่านไม่เคยเขียน คำนวนวันเวลาใดๆแบบโหรทั้งสิ้น ยืนยัน ๑๐๐% ว่าหลวงพ่อทรงไม่ได้เรียนโหราศาสตร์มาครับ และไม่เคยมีพยานหลักฐานจากผู้ใด ว่าได้เคยดูดวงจากหลวงพ่อ ผมน่ะพอเรียนโหราศาสตร์มาบ้าง เพราะชอบ และเคยเรียบๆเคียงๆ ให้หลวงพ่อ ผูกดวงและทำนายให้แล้ว แต่แห้ว...รับประทานครับ ผมเองยังเคยคำนวนดวงเกิดของท่าน พิมพ์ไปให้ท่านดู ท่านยังดูด้วยความสนใจอยู่นานมาก ผมเองยังบรรยายพื้นดวงของท่านเองให้ท่านฟัง ท่านฟังด้วยความสนใจเป็นอย่างยิ่ง

ใครมีหลักฐานว่าหลวงพ่อ เคยผูกดวงให้ และทำนายให้ ขอดูหลักฐานหน่อยครับ เอาใบดวงมาอวดหน่อย หรือเอามาแลกอะไร หรือ จำหน่ายก็ได้ ผมรับได้ทุกรูปแบบ และอยากจะเห็นจริงๆครับ...แหะๆ

ส่วนเรื่องเรียนมาจาก หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อพัก หลวงพ่ออิ่ม ก็อีหร็อบเดียวกัน ระดับอาจารย์ของอาจารย์หลวงพ่อทรงอีกทีทั้งนั้น การเขียนจะเขียนโดยการดึงอาจารย์ดังๆมาเกี่ยว เพื่อจะเน้นสรรพคุณในการขายของ หลวงพ่อแค่ศึกษาตำรามาครับ ท่านไม่เคยเห็นหลวงพ่อที่กล่าวแบบเป็นๆครับ ท่านบอกผมเอง ว่าเราไม่ทัน

ส่วนหลวงพ่อมุ่ย น่ะ ทันแน่นอนอันนี้ยืนยัน ท่านไปหาบ่อยมาก ผมกราบเรียนถามว่าหลวงพ่อไปหาหลวงพ่อมุ่ย บ่อยแบบไหน ท่านบอกว่า บ่อยแบบสันติ ( ชื่อผม ) มาหาหลวงพ่อ อันนี้ท่านเดาเอาเองว่ากี่ร้อยครั้ง...แหะๆ นั่งรถจี้บไปมั่ง หลายคน รถอื่นมั่ง ส่วนถีบจักรยานไป หรือปล่าว อันนี้ผมไม่แน่ใจ ลืมถาม แต่หลวงพ่อต้องสนิท ชิดเชื้อกับหลวงพ่อมุ่ยเป็นอย่างมาก และหลวงพ่อมุ่ยต้องเอ็นดู พระหนุ่มใหญ่องค์นี้เป็นอย่างมากเหมือนกัน ขนาดมีคนสันณิฐานว่าหลวงพ่อมุ่ยน่ะ น่าจะเป็นสหธรรมมิก ( เพื่อน ) รุ่นพี่ของหลวงพ่อทรงมากกว่า และอย่างที่ทราบว่าหลวงพ่อมุ่ยน่ะเก่งขนาดไหน ในสุพรรณ นอกจากหลวงพ่อเนียมวัดน้อยแล้ว ก็คงเป็นหลวงพ่อมุ่ยนี่แหละที่เก่งกาจเกรียงไกรระดับประเทศอย่างที่สุด คนเก่งมาเจอคนชอบเรียน ชอบพอกันด้วย แล้วอะไรจะเกิดขึ้น พวกท่านคงพอเดาออก

และผมกราบเรียนถามท่านว่า หลวงพ่อเรียนอะไรมาจากหลวงพ่อมุ่ยบ้างครับ ( แหะๆ...เผื่อเจอเด็ดๆท่านจะสอนมาบ้าง ) ท่านบอกแต่เพียงว่า แอบเรียนมาบ้าง เท่านั้นเอง พอหลวงพ่อมุ่ยมรณะภาพ หลวงพ่อนำพระและวัตถุมงคล ( ที่คงหลวงพ่อมุ่ยให้มาช่วยสร้างวัด ) เอาไปคืนวัด ดอนไร่ และไม่ได้กลับไปวัดดอนไร่อีกเลย

และยังมีอีกหลายจุดน่ะครับ ที่คลาดเคลื่อน

ผมคงจะต้องออกโรงอีกครั้งก่อนจะแก่มากกว่านี้ ไปหาทางคุยกับน้องสาวหลวงพ่อ ( อายุประมาณ ๘๐ มั้ง ) หลวงพ่อเสียน หลวงพ่อบุญมี และโยมคนที่ไปนิมนต์หลวงพ่อมาที่วัดมอญ น่าจะได้เรื่องจริงมากกว่าเรื่องนั่งเทียนขายของน่ะจ้ะ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2009
  6. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

8. *DEXDOY*

แหมขอบคุณพี่ เสาวภา มากๆครับแล้วจะนำรูปมาให้ชมนะครับ ได้มั้ยเอ่ย

ที่มีก็รูปหล่อฉีดนี้แหละคับอ้าย เนื้อเดียวทองเหลืองรมดำ ตอนนี้มีเก้อะยังครับพี่

9. พี เสาวภา

แหะๆ ...น้องครับ บอร์ดนี้น่ะคนมีอายุทั้งนั้นเลย ( ส่วนใหญ่มั้ง????...เหอๆ ) ขอน้องเมตตาพวกพี่ โดยเมตตาใช้ภาษาไทยที่ถูก สะกด เช่น เก็ ไหม แทนมั้ย อะไรประเภทนี้น่ะครับ เพื่อจรรโลงภาษาไทยไม่ให้วิบัติ

และถ้าพวกพี่ๆโง่ พิมพ์ผิดก็ท้วงติงมาเลยน่ะครับ

เอารูปมาเลยครับ อยากดูครับ

10. *DEXDOY*

แล้วมีพี่ๆท่านใด รู้ จักหลวงพ่อทองหยิบบ้างมั้ยเอ่ย วัดบ้านกลางครับ จ.อ่างทอง น่าจะรู้จักนะผมว่า อิอิ มีมั้ยเอ่ย

11. พี เสาวภา

มีตะกรุดครับ...แหะๆ

ลองหาสายเหนือเล่นน่ะครับ หลวงพ่อ วัดบ้านฟ่อน วัดท่าจำปี วัดป่าตึง

หลวงปู่แหวน หลวงพ่อเกษม หลวงพ่อวัดพระพุทธบาทตากผ้า ของดีทั้งนั้นครับ

12. *DEXDOY*

อ่าครับพี่ แต่ตอนนี้ยังครับ เดี๋ยว จะถ่ายมาลงให้ชมนะครับคุณพี่ ส่วนเรื่องการพิมพ์นะ ต้องขออภัยใว้นะที่นี้ด้วยนะครับพี่ อิอิ มันชินอะครับ กิ๋ว ๆ ๆ

ส่วนพระกริ่ง ออกไตรมาสนะพี่ ตอนนี้ราคาแรงไหมครับพี่ ก้นเงิน เปิดเท่าไรครับพี่

ตอกโค๊ดทุกเนื้อไหมครับ ฮิฮิ

13. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    แฮ่ะ แฮ่ะ คุณ DEXDOY ดูแล้วค่อนข้างฟุ้งซ่านนะครับผม

ค่อยๆถามก็ได้ครับ พี่พีน่ะแก่แล้ว เดี๋ยวตอบไม่ทัน เอิ้ก เอิ้ก

ค่อยๆอ่านกระทู้นี้ซัก ๔๐-๕๐ หน้านะครับผม จะได้ข้อมูลเกือบทั้งหมดของพระเครื่องหลวงพ่อทรง หรือพระเครื่องสายอ่างทองครับผม

ด้วยความเคารพ เอิ้ก เอิ้ก

ผม น้าส้ม แก่แล้วเหมือนกัน <label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label> <label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label>

14. *DEXDOY*

ขอบคุณครับพี่ ถ้าทางเหนือผมก็ หลวงพ่อเกษม ครูบาศรีวิชัย ครูบาผัด วัดศรีดอนมูล

และหลวงปู่แหวน ครบ อีกท่านหนี่งก็ ครูบาชุ่ม ครับ รู้จักไหมครับพี่ **แล้วตะกรุดโทนหลวงพ่อทองหยิบละครับมีไหมพี่ เนื้อตะกั่ว ถักเชือก นะครับ ** แล้วสามกษัตริย์ ละครับพี่ **

15. พี เสาวภา

มีแค่เนื้อตะกั่ว ครับ

และผมมีตะกรุด หลวงปู่ครุบาชุ่มด้วยครับ...แหะๆ

16. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีกว้างขวางจริงๆครับ เคยเจอครูบาชุ่มหรือยังครับพี่ อยากมีโอกาสไปกราบท่านเหมือนกันได้ข่าวว่าอยู่แถวเชียงราย ผมอยู่แถวแจ้ห่มอาจจะหาโอกาสไปกราบท่านบ้าง

17. พี เสาวภา

คนล่ะองค์ครับ

องค์ที่ผมหมายถึง คือ พระเดชพระคุณหลวงปู่ครูบา ชุ่ม โพธิโก วัด วังมุย ลำพูนครับ

องค์ที่คุณพูดถึง คือ ครูบาบุญชุ่มมากกว่าครับ

18. smilelunar

smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    บ้านพี่พีอยู่แถวไหนคะ เผื่อจะไปถูกค่ะ

19. พี เสาวภา

อยู่แถว พระราม ๕ นนทบุรีครับ ใกล้ๆ บิ้กซี

แต่ถ้าจะมารับเอง ไปพบผมแถว บางลำภูงามวงวานก็ได้ครับ ผมมักจะไปสิงอยู่แถวนั้น ช่วงตอนบ่ายๆ ถ้าว่างน่ะครับ

20. *DEXDOY*

คนล่ะองค์ครับ

องค์ที่ผมหมายถึง คือ พระเดชพระคุณหลวงปู่ครูบา ชุ่ม โพธิโก วัด วังมุย ลำพูนครับ

องค์ที่คุณพูดถึง คือ ครูบาบุญชุ่มมากกว่าครับ<!-- google_ad_section_end --> __________________
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->086 322 8619 nemoh75@hotmail.com

**นั้นแหละครับพี่ คนๆเดียวกันครับ เหรียญรุ่นแรกมีไหมครับพี่ อิอิ เก็บใว้นะครับดีจริงๆ**