เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าจะมีเนื้อทองเหลือง หรือ เนื้อเงินน่ะครับ บล็อคคล้ายๆกัน ผมเป็นคนทำไปถวายเอง น่าจะยังไม่หมดครับ

2. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปมาหลายเดือนแล้ว ตอนนั้นเนื้อเงินหมด เนื้อทองเหลืองเหลือ 5 วง แต่ไม่ทราบว่ายังมีเก็บไว้อีกรึเปล่านะครับ

3. นายเอ็ม

นายเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2009
    ลุงพีครับ พระนักธรรม ตอนนี้ยังไม่มีปลอมใช่ไหมครับ เชื่อมั่นได้ใช่ไหมครับ

4. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ ค่ะ

[​IMG][​IMG]

โห...สุดยอดเลยค่ะพี่พี แหวนวงนี้งามจริงๆ

5. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบพระพุทธ
    กราบพระธรรม
    กราบหลวงพ่อทรงครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ยังไม่เคยเห็นหรือได้ข่าวเลยครับ

จะรีบเก็บ ก็รีบซ่ะตอนนี้น่ะครับ ต่อไปไม่แน่ คงจะมีปลอมออกมาครับ

7. พี เสาวภา

สักอาทิตย์หน้าไป ผมจะค่อยมีเวลาว่างล่ะครับ

อยากจะถามความเห็นพี่ๆ น้องๆ

ผมอยากจะเขียนเรื่องอาจารย์ของผม พระเดชพระคุณหลวงปู่พระครู บุญศรี แต่ผมไม่อยากขึ้นกระทู้ใหม่ เพราะขี้เกียจวิ่งกลับไปมา ทั้งสองกระทู้ เพราะไม่อยากทิ้งกระทู้นี้ไปเลย

อยากจะเขียนต่อไปที่กระทู้นี้เลยครับ พี่ๆน้องๆว่าไงกันบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2010
  8. phrae2010

phrae2010 เป็นที่รู้จักกันดี

เขียนต่อเลยครับ รออ่าน ปรับชื่อกระทู้หน่อยก็ได้แล้วครับ

9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอีก ๑ เสียง จะรออ่านครับ

10. นายเอ็ม

นายเอ็ม เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2009
    รออ่าน อีก 1 เสียงครับ

11. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

12. cc5922

รออ่านครับพี่ ต่อที่กระทู้นี้แหละครับ

13. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงพ่อทรง... ครับ
    พักนี้ไม่ค่อยได้เข้าทักทายเพื่อนๆสมาชิก... เนื่องจากคอมไม่ค่อยว่าง ตอนนี้เครื่องยังว่างก็เลยเข้ามาก่อน ....

14. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    สำหรับความคิดผมนะครับ.... ผมว่ามีข้อดี ข้อเสียอยู่นิดหน่อย ถ้าพี่ พี ลงเรื่องในกระทู้บ้านเหรียญบิน สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกเหรียญบิน และขาจรที่แวะเวียนมาอ่านที่กระทู้นี้ก็คงติดตามอยู่แล้ว ถึงแม้พี่ พีจะเปิดกระทู้ใหม่ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด.....?
    แต่ถ้า พี่ พี เปิดกระทู้ใหม่ ผมคิดว่าลูกศิษย์ลูกหาโดยตรงของท่าน และท่านอื่นๆ ที่ผ่านมาอาจจะเข้ามาดูกระทู้ของหลวงปู่บุญศรีกันมากขึ้น... เราอาจจะได้รับฟังประสบการณ์และเรื่องราวของหลวงปู่ในแง่มุมของท่านอื่นๆ ที่เคารพและศรัทธาหลวงปู่เช่นเดียวกัน...

15. พี เสาวภา

IMG พลังจิต.gif

หลวงปู่พระครู บุญศรี อินฺทวณฺโณ

อารัมภบท

ผมมีความเคารพในตัวหลวงปู่พระครูบุญศรี อินฺทวณฺโณ เป็นอย่างสูง สิ่งแรกที่ผมตื่นขึ้นมา พอได้สติ ผมจะนึกถึงท่านก่อนเป็นสิ่งแรก เมื่ผมทำบุญ กรวดน้ำ ครูบาอาจารย์องค์แรกที่ผมกรวดน้ำถวายคือ พระเดชพระคุณ หลวงปู่พระครู บุญศรี นี่เอง หลวงปู่เป็นคนพูดน้อย ฟังซ่ะเยอะ และเป็นคนลึกลับ ท่านไม่ใช่คนท้องถิ่น วัดใหม่ฯ คุ้งมัทรี น้อยคนที่จะรู้ประวัติท่านลึกซึ้ง แม้จะรู้จักท่านมาเป็น สามสิบกว่าปีที่ท่านมาจำพรรษาละแวกนั้น ความลึกลับของท่านมีเหตุมาจากเป็นคนพูดน้อย ไม่ชอบเล่าประวัติของตัวเอง ไม่ชอบตอบคำถามเรื่องของตัวท่านเอง

เหมือนกันท่านอยู่แค่ปัจจุบัน อดีต อนาคต ไม่มีความสำคัญสำหรับท่าน ท่านอยู่องค์เดียว มาหลายสิบปี เพื่อนที่ใกล้ชิดของท่านคือแมว ที่ท่านชอบเลี้ยง กับแมวท่านจะสนิทสนมมากและพูดคุยกันรู้เรื่อง ตอนกลางคืนบางทีจะได้ยินเสียงท่านเอาไม้เรียวตีไปตามพื้น เพื่อเล่นกับแมว แมวจะวิ่งไล่ คอยตะปบปลายไม้ อันนี้เป็นความบันเทิง ของคนอายุ ห้าแผ่นดิน อย่างน้อยใกล้อายุร้อยปี หรือ ร้อยปีขึ้นไป แมวมีหลายตัว ใครไม่รู้ใจ ไปหาท่านแล้วไปตีหรือทำไม่ดีกับแมวท่าน เพราะแมวจะชอบมาเกาะตามตัว เอาเล็บเกาะ จะเจ็บ ต้องทน เพราะถ้าทำอะไรไม่ดีกับแมวแบบรำคาญหรือใช้กำลัง จะคุยกันกับท่านไม่รู้เรื่อง ท่านเป็นคนแบบสูงสุดคืนสู่สามัย มีมหาขันติสูง ไม่เคยด่า ไม่เคยบ่น ไม่เคยสบถ ไม่เคยพูดคำหยาบ อุปนิสัยจะเป็นคนขึ้อาย เงียบๆ และชอบเก็บตัว มีการเจริญสติ และอสุภกรรมฐานตลอดลมหายใจของท่าน

โทรทัศน์มีคนถวายแต่ไม่ดู มือถือมีคนถวายแต่ไม่ใช้ ตู้เชพมีคนถวายแต่ไม่ใช้ ประตูตู้เซฟปิดแง้มไว้ เรื่องของท่านแม้จะไม่พูดมาก แต่มีเรื่องเล่าเพียบ ไม่รู้จะเล่าอย่างไหนก่อน

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ เป็นวันชาตะของพระเดชพระคุณหลวงปู่ บุญศรี อินฺทวณฺโณ ส่วนจะเป็นวันที่เท่าไหร่เดี๋ยวผมจะแจงหลักฐานหลักฐานให้ทราบต่อไป ปกติผมเขียนจะเล่าเรื่องวัตถุมงคลเป็นหลัก เพราะไม่ใช่นักประวัติศาสตร์ แต่สำหรับหลวงปู่พระครู บุญศรี ผมมีความจำเป็นที่จะต้องเอาประวัติท่านออกมาก่อน สาเหตุเพราะ

หลวงปู่พระครูบุญศรี ไม่ใช่หลวงปู่ฤาษีลิงเล็กครับ

เรื่องนี้ร่ำลือกันมาตั้งแต่หลวงปู่ยังทรงสังขาร พวกที่ได้ประโยชน์และพวกที่เชื่อตามนั้นก็ไม่ฟังใคร แม้แต่ท่านบอกว่า ไม่ใช่ ก็ไม่ฟังท่าน พวกที่พูดว่าท่านคือ หลวงปู่ฤาษี ลิงเล็ก สหายของพระเดชพระคุณ หลวงพ่อฤาษี ลิงดำที่ผมเคารพเป็นอย่างสูง คือ พวกที่ไม่รู้จริง หรือ เจตนาโกหก เพื่อขายของ

ผมรู้จัก เคารพ นับถือ หลวงพ่อฤาษีลิงดำมาก่อนหลวงปู่พระครู บุญศรี ซ่ะอีก ผมนับถือท่านทั้งบ้าน นับถือมาตั้งแต่ยังเด็ก ฟังเทบแทบจะทุกม้วน จนท่านล่ะสังขาร เมื่อท่านจากไป ความรู้สึกของศิษย์ ทุกคนคือใจหาย และ ว้าเหว่ ผมก็คือคนหนึ่ง ในจำนวนศิษย์เป็นล้านๆคนของท่าน

เมื่อ พ.ศ. ๒๕๓๘/๙ เพื่อนผมคนหนึ่งที่รู้จักกันมานาน และเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และท่านนี้ยังเป็นศิษย์ของท่าน แม่ชี ประทุม โชติอนันต์ ได้มาบอกผมว่าเจอพระองค์หนึ่งที่ท่านคุณแม่ชี ประทุม นับถือมาก เป็นอาจารย์ท่านหนึ่ง ต่อมาจาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และท่านผู้นี้คือผู้ที่ท่านแม่ชี ประทุม ได้กราบเรียนถาม หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก่อนล่ะสังขารว่า ถ้าพระเดชพระคุณ อาจารย์ไม่อยู่แล้ว ดิฉันจะไปพึ่งใคร ( อันนี้ผมฟังตามคำบอกเล่าต่อกันมา รายละเอียด อาจจะแตกต่างกันไป ) หลวงพ่อฤาษีลิงดำ บอกว่าให้ไปหา หลวงปู่ บุญศรี ที่คุ้งมัทรี อำเภอ พยุหคีรี หลวงพ่อฤาษีลิงดำล่ะ สังขารไปแล้ว หลวงปู่พระครูบุญศรี ล่ะสังขารไปแล้ว ผมขอนำมาถ่ายทอด ผิดถูกประการใด ด่าผมแต่เพียงผู้เดียว ผมเขียนขึ้นเพื่อยกย่องครูบาอาจารย์ การเล่าเป็นข้อเท็จจริงอีกด้านที่มีคนเชื่อถือ แบบท่านแม่ชีประทุม และหลวงปู่ ทั้งสองท่านไม่อยู่แล้ว แต่ผมยังอยู่ ผมเล่าได้...แหะๆ

การเล่าต่อกันมา ฟังกันว่าตอนที่หลวงพ่อฤาษี บอกแม่ชีประทุมนั้น ก็มีพระองค์อื่นที่อุปัจฐาก นั่งฟังอยู่ด้วยและเล่าต่อกันมาว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านเขียนจดหมายหรือ แผนที่ให้ ( เรื่องนี้ตอนหลังผมกราบเรียนถาม ป้าอิ้ด ลูกของท่านแม่ชีประทุมที่ดูแลสำนักต่อจากคุณแม่ประทุม ป้าอิ้ดบอกไม่มีจดหมาย คือว่าผมอยากเห็นจดหมาย แต่ป้าอิ้ดยืนยันว่าไม่เคยเห็น ) ตกลงก็เป็นเรื่องเล่ากันมา แบบสิ่งที่เกิดขึ้นเกิดขึ้นในที่รโหฐาน มีคนพูด คนฟัง และ พยานไม่กี่ท่าน และท่านที่ยังมีสังขารอยู่ก็ไม่พูดอะไร

แต่ความจริงคือว่า ท่านแม่ชีประทุม ไปค้นหา หลวงปู่พระครูบุญศรีหลายครั้ง ในยุคนั้น แม้จะไม่กี่ปีมา การเดินทางไปวัดใหม่ อ. พยุหะคีรี ทางบก ก็ค่อนข้างยาก นั่งรถเข้าไปเป็น ชั่วโมง และมีแต่ป่า หาวัดไม่เจอ จนครั้งสุดท้ายท่านแม่ชี นั่งเรือไปตามลำน้ำเจ้าพระยา ไปที่บริเวณ คุ้งมัทรี ไปเจอเณรองค์หนึ่งกำลังอาบน้ำที่ชายฝั่ง ( ที่จริงหลวงปู่นี่เอง ตัวท่านเล็กๆ สันทัด และขาว ) ท่านแม่ชี จดจำตำแหน่งไว้ และพาลูกศิษย์ นั่งรถไปที่วัดนั้นอีกครั้ง ในยุคนั้น วัดใหม่ฯ เป็นวัดเล็กๆ โฉนดยังไม่มี เป็นวัดโบราณ แต่ไม่มีสิ่งก่อสร้างเก่าๆ (หลวงปู่เล่าว่า โบถส์เก่าอยู่กลางแม่น้ำ และแม่น้ำกินที่เข้ามา ) ท่านแม่ชีได้นัดแนะ เด็กเล็กๆคนหนึ่งไว้ เมื่อรถไปถึงวัด หลวงปู่ท่านอยู่บนกุฏิไม้หลังเก่า ( ท่านนั่งรอผู้มีบุญอยู่ ) เด็กเล็กๆคนนี้ก็วิ่งขึ้นไปถามท่านว่า หลวงตาๆ หลวงตาคือหลวงตาเล็กใช่ปล่าว ( เล็กเป็นชื่อเล่นของท่าน ทำให้คนไปผูกกับหลวงปู่ฤาษีลิงเล็ก ) หลวงปู่ท่านตอบว่าใช่ๆ ตามลักษณะการพูดของท่าน

พวกท่านแม่ชี และญาติโยมก็ขึ้นไปกราบท่าน และเป็นการเริ่มตำนาน หลวงปู่พระครูบุญศรี แห่งวัดใหม่ฯ ซึ่งต่อมาท่านแม่ชี นับถือเป็นอาจารย์ของท่านองค์หนึ่ง และนับถืออย่างมาก จะเริ่มงานใดๆ จะทำสิ่งใดจะไปกราบเรียนถามหลวงปู่บุญศรี ขอคำแนะนำก่อนทุกครั้ง และอานิสสงค์ได้ส่งต่อมายังศิษย์ และต่อมายังศิษย์ปลายแถวอย่างผม

เมื่อเพื่อนผมที่เป็นลูกศิษย์ มาบอกให้ผมฟัง ผมหูผึ่ง และนัดกันขึ้นไป อ.พยุหะ ในวันหยุดทันที

ผมเล่าไปเรื่อยๆ ตามสไตล์ของผมก็แล้วกันครับ เรื่องเล่ามีมาก บางอย่างมาก่อน บางอย่างมาหลัง แต่ผมอาจจะเล่าอย่างหลังมาก่อน อย่างหน้า และจะไม่เล่าอย่างเดียวแต่จะแสดงหลักฐาน มายืนยันว่า หลวงปู่พระครูบุญศรี ไม่ใช่ฤาษีลิงเล็กอย่างที่เขาขายของกันครับ เพราะท่านเป็นอาจารย์ของผม เป็นหน้าที่ของผมที่จะต้องทำความจริงให้ปรากฎครับ

ยังมีต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2011
  16. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณ พี และทุกๆท่าน มารออ่านประวัติ หลวงปู่พระครู บุญศรี อินทฺวณฺโณ ด้วยคนครับ

17. cc5922

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี ครับ

18. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบๆๆหลวงพ่อทรงครับ สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านที่เคารพ

19. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ครับ

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี ครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่พี

20. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    กราบพระเดชพระคุณ หลวงพ่อทรง
    กราบพระเดชพระคุณ หลวงปู่บุญศรี

เพื่อให้เข้า กับ ที่พี่พี นำเสนอประวัติ หลวงปู่บุญศรี
    ผมขอแจก รูป หลวงปู่อีกครั้งครับ เนื่องจาก ที่คงเหลือจากคราวที่แล้วยังไม่ได้ ส่งไปที่สำนักแม่ชี ประทุม เพื่อแจกจ่าย
    ใครที่ยังไม่ได้รับ หรือผมตกหล่นชื่อ ในครั้งที่แล้ว รบกวนลงชื่อด้วยครับ