เสนอแยกห้อง พระทางใน กับ พระทางนอก ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 2 เมษายน 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อ้อ มี ห้องโชว์พระ ด้วยครับ ลืมไป โชว์อย่างเดียว

ใครอยากโชว์อะไรโชว์ครับ พระมรดก พระจับมา พระเสด็จมา พระแม่ให้มา พระอาจารย์ให้มา พระเขาเอามาจำนำ ฯลฯ

ผมว่าได้อีกมุมมอง คงหลากหลายดีครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2012
  2. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

พระมาจากไหนไม่รู้ ตั้งเยอะตั้งแยะ เต็มตลาดเลย พระเดินส่องพระคะ เหอเหอเหอ บอกแล้วว่าต้องมีวิชาล่องหน ย่นระยะทาง จะได้ไม่เปลืองพลังงาน ประหยัดตังค์ ประหยัดน้ำมัน ประเทศไทยเจริญ เจริญ เจริญ ( ไม่มีเอี่ยว แต่ขอเกี่ยวหน่อยได้ไหม อะจึ๊ย อะจึ๊ย )

3. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

แยกก็ขาดสีสันอีกน่ะสิครับ ความขัดแย้งบางครั้งก็ทำให้บอร์ดครึกครื้นได้ ได้ความรู้ได้มุมมองหลากหลาย อยู่กันแบบปนๆกันแบบคานๆค้านๆกันนี่แหละครับ เวิร์ค ใครเกิดอารามณ์หรือเจอคนที่ไม่ชอบก็อย่าไปแหย่กันเท่านี้เอง
    ผมเชื่อในเรื่องบุญวาสนาและเชื่อว่าพระแท้อย่างไรก็ต้องอยู่กับผู้มีบุญวาสนา เรื่องทางนอก เรื่องทางใน มันไม่สู้การศึกษาคว้นคว้าจนตกผลึกหรอกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2012
  4. Eve696

Eve696 Active Member

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมเห็นด้วยเรื่องแยกห้องนะครับ ส่วนเรื่องสาบานนี่ผมว่ามันแปลกๆนะครับ ผมสังเกตุเห็นพระหลายองค์ มีคนเข้าไปดูแต่ก็ไม่มีคนตอบ คนใหม่ๆที่เข้ามา(ผมด้วย 55) บางองค์ผมก็อยากตอบนะครับเฉพาะที่ผมดูเป็น แต่ก็ไม่รู้ว่าต้องเซียนขนาดไหนถึงจะตอบได้ 55 ก็เลยงงกันกันว่าทำไมถึงไม่มีใครตอบ ถ้ายิ่งต้องสาบานนี่ผมว่าหนักเลยนะครับ ไม่กลายเป็นป่าช้าไปเลยหรอครับ 55 ห้องโชว์ก็ดีนะครับ แบบโชว์เฉยๆห้ามวิจารณ์ จะได้ไม่ต้องมีปัญหา ส่วนที่ถามให้ดูพระก็ต้องรับได้ เพราะเป็นบอดร์สาธาระณะเราถามทุกคนก็มีสิทธ์ตอบ ถ้าไม่อยากให้ตอบก็ไม่ต้องถาม ถ้าไม่มีเหตุก็ไม่มีผล จิงมั้ยครับ

5. 001NOT100

001NOT100 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    มายันอีกเสียงครับแยกห้องไปเลยครับเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

6. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ไม่ได้เข้าเว็บมาหลายวัน ร้อนๆเนาะ55

ผมเห็นด้วยกับการแยกห้องครับ ใครชอบแบบทางใน จับพลังก็ลงพระไว้ห้องนึง
    พลังจะมากน้อยรุนแรงก็ว่ากันไป เพราะเรื่องจับพลังพระเป็นเรื่องภายในของบุคคล
    เกิดขึ้นเฉพาะตัวบุคคล ขอยกตัวอย่างชื่อ "ห้องจับพลังพระเครื่องและวัตถุมงคล"
    (แต่ไม่รู้ว่าสายวิทย์ที่เข้ามาอ่านเขาจะว่ายังไงนะ ห้องหว้ากอPantipคงนั่งขำแน่ๆ )

ใครอยากให้สมาชิกดูพระแบบตาเนื้อ ก็ลงไว้อีกห้องนึง อาจจะตั้งว่า
    "ห้องดูพระเครื่องตามหลักสากล" แต่ต้องทำใจยอมรับว่า การดูพระจากภาพถ่าย
    โอกาสผิดพลาดมันก็มีทั้งนั้น แล้วยิ่งบางท่านถ่ายภาพมาไม่ชัดเลย คนอื่นก็ไม่กล้าดูหรือถ้ามีคนดูให้แล้ว เจ้าของพระไม่พอใจก็ให้ไปแห่ตามศูนย์พระ หรือให้คนที่คุณมั่นใจดูให้
    ขอร้องว่า"อย่าโวยคนในเว็บที่เขาดูให้ เพราะเขาดูให้ฟรีๆ" ถ้าไม่อยากให้เขาดู
    ก็อย่าเอามาลง ให้ไปแห่หรือเก็บไว้ภูมิใจลึกๆคนเดียวเลยจะดีกว่าครับ

7. tnttz

tnttz Active Member

1 มิถุนายน 2008

คุณบอกผมว่าให้ผมเอาพระมาให้ดู ผมก็บอกว่าผมเก็บพระมรดก ผมไม่ต้องการพึ่งคุณในการดูหรอก แท้ไม่แท้มันอยู่ที่พระว่าพระทำขึ้นโดยสมเด็จโตรึป่าว ไม่ใช่แท้หรือเก๊พระเสี้ยนตำราบาปหลายเผ่าพันธุ์เป็นตัวบอก พระคุณจะเก๊จะแท้เอาไปให้พวกเสี้ยนดูต่อเถอะ ผมไม่สนใจอยากจะรู้ และที่ผมแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมเพียงบอกว่าคนที่สวดน่าจะแสดงความรับผิดชอบต่อการแสดงความคิดเห็นของตนเอง โดยการอธิฐานสาบาน หรือว่าคุณเป็นพวกไม่รับผิดชอบ คล้ายๆว่าไปไข่ตามที่ต่างๆ พอติดได้ลุกขึ้นมา บอกไปทำแท้ง นั้นดิว่าทำไมสังคมมันเสื่อมขึ้นทุกวันๆ เพราะมีคนหน้าโง่อย่างคุณนี่เอง มีหลายตัวแล้วเท่าที่เห็น คุณน่ะไปไกลมั่วไปกี่ปี่แสงแล้ว อย่าแสดงตัวตนว่าโง่เขลาเบาปัญญาเลย ไม่มีใครโมโหหรอกถ้าหากคนที่แสดงความคิดเห็นออกมารู้จริง แต่นี่อ้างตำราบาปอย่างเดียว อ้างอาจารย์ แต่พอขอดูตำราเงียบ ไหนล่ะอาจารญ์ อายุอานามเท่าไรเงียบ มีแต่ฟังพวกนั่งเทียนว่า อ่านจำตำราบาปมาทั้งนั้น 55555

คนที่ลงอยากได้ความคิดเห็นที่ถูกต้อง ส่วนคนที่ตอบก็ต้องตอบในสิ่งที่จริงไม่ใช่มั่ว นั่งเทียน คุณบอกจะเก็บตังค์ โหมาแนวเสี้ยนตำราบาปจะทำมาหากินอีกแล้ว ถ้างั้นเว็บเรียกเก็บค่าใช้สถานที่ด้วยนะ แสดงความคิดเห็นแบบ I FLY เว็นนี้เป็นเว็บสาธาณะ การแสดงความคิดเห็นก็ควรที่จะมีความถูกต้องแน่นอน ไม่ใช่ตัวสั่นอยากสวดพระคนอื่นเพื่อให้คนอื่นรู้ว่าอ๋อตรูเก่ง แล้วกำหนดขีดบรรทัดฐาน อย่างว่าพวกหน้าโง่ก็เลยเดินตามเสี้ยนตำราบาป 55555

ถ้าหน้าโง่ประกวดพระก็เชิญไปประกวดต่อเลยครับ ไม่เอาพระมรดกไปถามพวกพ่อเลี้ยง(เสี้ยนตำราบาป)ล่ะ ไปสิ 55555

คนเก่งๆที่ดีจริงก็มี คนเก่งๆที่นั่งเทียนอวดอ้างเยอะมาก ถ้าเก่งจริงจะกลัวอะไร ถ้ามีความรู้ข้อมูลถูกต้องจะกลัวอะไร เห็นที่ผ่านมาส่วนใหญ่ตัวปลอมทั้งนั้น ผมก็จะขอเน้นย้ำว่าถ้าตัวสั่นอยากสวดนักก็ รับผิดชอบด้วย ไม่ใช่ทำแบบเดียวที่ไปทำร้ายคนที่เป็นเพศเดียวกับเพศแม่ เที่ยวไปไข่แล้วไม่รับผิดชอบ นี่ล่ะแสดงตัวโง่เขลาเบาปัญญาแถมเป็นเสนียดจัญไรน่ารังเกลียดมากที่สุด :boo:

8. tnttz

รู้จริงก็ตอบไปพร้อมสาบาน เห็นส่วนใหญ่ตอบไปรู้จริงบ้างมั่งบ้าง แล้วไม่รับผิดชอบ ประเภทเดียวกับพวกทำผู้หญิงท้องแล้วไม่รับผิดชอบ I พวกนี้

9. tnttz

ในเมื่อตนเองอยากสวดก็อธิฐานรับผิดชอบในการแสดงออกของตนเอง ถ้าไม่ชัวร์ รู้ไม่จริง รูปไม่ชัด ไม่สวดก็จบ แต่เมื่ออยากสวดก็อธิฐานคนรับข้อมูลก็จะได้รู้ว่าคนคนนั้นรับผิดชอบ ในการแสดงความคิดเห็น(ถึงแม้อาจจะมั่วก็ได้) แต่สุดท้ายได้รับกรรมอย่างรวดเร็วแน่นอน ถ้ากล้าสวดก็ต้องรู้ว่าตนเองมั่นใจว่าถูกต้อง ถ้าไม่มั่นใจจะสวดทำ....อะไร เพราะผมกำลังพูดถึงเรื่องการแสดงความคิดเห็นของข้อมูลที่ถูกต้องและแท้จริง ไม่ใช่ใครอ้างโน้นนี่ก็ได้ แต่สุดท้ายไม่รับผิดชอบการแสดงความคิดเห็นของตน

ถ้าให้พวกเสี้ยนตำราบาประดับใหญ่ เวลาปล่อยพระทุกๆครั้งให้สาบานต่อพระพุทธเจ้าคงไม่สาบานแน่ๆ 55555<!-- google_ad_section_end -->

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมว่า เราพยายาม อยู่ที่ประเด็น แยก ห้องน่ะครับ ไม่งั้นจะโต้ตอบไปกันใหญ่ จะบานปลาย

เอาว่า ผมฟังๆ ดู เสียงแยกห้องเริ่มแสดงตนมากขึ้น ถ้ามีสมาชิกมาสนัยสนุน ผมจะขอโหวตแยกห้องครับ

ส่วนเรื่องสีสันนั้น การดูพระมีสีสันอยู่ในตัวแล้วครับ ที่ว่าสีสันจากความขัดแย้งนั่น ในสายตาผมเราจะเสียพื้นที่ เสียเวลากันน่ะครับ เป็นเรื่องส่วนบุคคลให้ไปตกลงกันนอกเว็บจะดีกว่า

11. tnttz

สุดท้ายแยกห้องถ้ารู้ไม่จริงผมก็เข้าไปแซวนั้นล่ะ ถ้าให้มีบรรทัดฐานสำหรับผู้ตัวสั่นอยากแสดงความคิดเห็นก็อธิฐานสาบานรับผิดชอบด้วยก็จบ

12. พี เสาวภา

อันนั้นก็เป็น ความเห็นของท่านครับ รับฟังตรงนั้นครับ

13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

การแยกห้อง เพื่อไม่ให้ทะเลาะกันระหว่างคนที่ศึกษาเรื่องพระตามตำรา ใช้กล้องส่อง ตามมาตรฐานสากลที่ทำสืบกันมา กับคนที่ชอบพระที่ไม่ต้องสนใจเรื่องเนื้อหาพิมพ์ทรง แต่ให้มีพลัง(ที่ตัวเองนึกว่ามี) หากแยกห้องแล้วยังมีการเข้ามาก่อกวน โดยอาศัยว่าเป็นคนสนิทกับทีมบริหาร หรือใช้เงิน และหรือใช้วัตถุมงคลด้านพลังเป็นสิ่งจูงใจ หรือเป็นเหยื่อล่อ ให้อ้าปากไม่ออก ซึ่งก็เคยมีมาเสมอ นั่นก็ทำให้สังคมในเวปแตกแยก คนที่เล่นพระตามที่นึกเอาเอง กับเล่นพระตามตำรา ก็ควรแยกกันเสียให้ชัดเจนและไม่เข้าไปยุ่มย่าม อย่างถ้าผมเข้าไปวุ่นวายในกระทู้เกี่ยวกับความเชื่ออื่นๆ ป่านนี้คงจะวุ่นวายเพราะผมไม่เชื่อเรื่องพลังบ้าบออะไรที่คงว่างงานหรือพ่อแม่มีเงินแล้วทำให้ลูกไม่รู้จักกติกาสังคม ให้ทางเวปเป็นคนตัดสินและกำหนดกติกา ใครอยากจะรักษาผลประโยชน์ที่เสียไปในห้องของกลุ่มตนเองก็ทำไป แต่ต้องไม่มายุ่งกับห้องอื่น แม้ว่าห้องอื่นๆนั้นจะพาดพิงถึงพระเก๊มือผีวังหน้าบ้าพลัง เช่นเดียวกันพวกบ้าพลังจะกล่าวว่าพระแท้สากลนิยมอย่างไร พวกเราก็จะไม่เข้าไปตอบโต้ ไม่วุ่นวาย เพราะไม่ได้มองในมุมใช้พระลักษณะนั้นๆยังชีพแก่พวกพ้องหรือคนกลุ่มใดกลุ่มนึง เท่าที่ผ่านมาพวกบ้าพลังยังไม่เห็นมีใครมีความรู้เรื่องพระเครื่องเลยสักคน ถามว่าทำไมเอาพระข้างถนนท่าพระจันทร์มาขาย ก็ตอบไมได้ แต่อ้างเรื่องพลังบ้าบออะไรก็ไม่รู้ บางคนมีปูนหลังโดนไล่ออกมาจากเวปต่างๆ บางคนสับสนในเพศรส บางคนมือถือสากปากคาบพระเก๊วังหน้า นั่นก็มีเพราะฉะนั้นหากทางเว็บอยากเห็นความสงบก็ต้องมีกติกา หรือถ้าไม่แยกห้อง ก็ต้องตั้งกฏในการถามตอบ ถ้าเอาพระมาโชว์ก็ให้ล๊อกกระทู้ถ้าไม่ต้องการฟังคำวิจารณ์ แต่ถ้าต้องการสอบถาม ก็ต้องยอมรับกติกาสากล ไม่ใช่กติกาบ้าพลัง

14. tnttz

กติกาก็มนุษย์เป็นคนตั้ง สากลนิยมก็มนุษย์เป็นคนตั้ง สืบกันมา? เห็นสากลสมัยนี้ไม่มีปรากฎในยุค 50ปีก่อน พูดมาก็มัวแล้ว มันอยู่ที่มนุษย์แต่ละคนตั้งดีหรือไม่ คุณไม่เข้าใจหรอกอีกกี่ล้านปีคุณก็ไม่เข้าใจ แต่การอธิฐานต่อพระพุทธเจ้านี่สิแน่นอนได้รับผลแน่ และทำให้เชื่อได้ระดับนึง และเป็นการป้องกันการสวดมั่ง นั่งเทียนอ่านจำตาราบาป

ผลประโยชน์น่ะส่วนตัวไม่มี แต่ที่รู้พอผมให้สาบานมีกี่ตัวกี่ตัววิ่งชนหมด 555 ใครล่ะผลประโยชน์กันแน่ อยากสวดอยากอวดแบบบ้าพลังจนตัวสั่นก็อธิฐาน ทุกอย่างก็จบ

ที่นี่เว็บพลังจิต ผมรู้คุณไม่เชื่อ เพราะคุณบอกว่าพลังบ้าบอ ผมว่าคุณไปอยู่เว็บไซต์สากลนิยมดีกว่าแล้วมาเป็นอีแอบสากลที่พลังจิตทำไม

15. tnttz

ที่คุณกล่าวหาผมน่ะมั่วมาก คราวนี้ทางทีมงานก็จะได้รู้ว่าผู้อวดอ้างที่ผมพูดมาตลอดคืออะไร เพราะในเว็บนี้มีพวกอีแอบอย่างคุณเยอะ

16. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นข้อความของคุณแต่ละโพสต์แล้วไม่อยากยุ่งด้วยแต่เพื่อความเป็นธรรม
    คุณต้องไปเรียกร้องให้คนขายพระทั้งหมดในห้องวัตถุมงคลมาสาบานด้วยสิครับ แม้แต่คุณเองก็ต้องสาบานด้วยว่าตลอดชีวิตนี้ไม่เคยพูดผิด ทำผิด คิดผิด ในการแสดงความเห็นด้วยเช่นกัน

17. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

พล่ามยังกะคนบ้า โหะๆๆๆๆๆ

18. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถือว่า เป็นอีกหนึ่งเสียงก็แล้วกันครับ ยังไงขอเสียงจากพี่หลายๆท่านนะครับ จะได้หาข้อสรุป และปิดกระทู้ครับ

19. tnttz

สากลนิยม แล้วบวกอธิฐานไงไปด้วยกันแต่พวกคุณไม่เอา ตรูจะเอาตำราบาป สากลสากลอย่างที่ตรูว่าตรูกำหนด 55555

20. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าแยกแล้วยังมีการเข้าไป"แซว"หรือพูดง่ายๆว่าเข้าไปป่วนผมคิดว่าคงถึงข้อยุติยากครับคุณน้ำ เฮ้อ:cool: