เล่าการฝึก มโนมยิทธิ ครั้งแรกของผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย นักรบ#นักรัก, 26 ธันวาคม 2004.

1. sitar

sitar Active Member

19 กันยายน 2011
    สนใจอยากฝึกบ้างนะคะเคยแต่นั่งสมาธิกรรมฐานธรรมดา ตอนไปบวชเนกขัมมะ วันสุดท้ายก่อนสึก(บวชได้7วัน)ตอนที่นั่งสมาธิ เกิดนิมิตเสียงเป็นเสียงสวดมนต์ค่ะ เสียงผู้หญิง เราก็งงๆเพราะว่าข้างๆเป็นผู้หญิงที่มาบวชเหมือนกันแต่ตอนนั้นใครๆก็นั่งสมาธิ กับเดินจงกรมกัน สักพักพอหลวงพ่อเคาะระฆังเพื่อบอกว่าสิ้นสุดการทำสมาธิกรรมฐาน เสียงนั้นก็ค่อยๆหายไป พอเราลืมตาเราก็รีบถาม เพื่อนที่นั่งข้างๆเขาก็บอกว่าไม่ได้สวดนะ ถามเพื่อนๆก็บอกว่าไม่ได้ยิน รุ่งขึ้นเลยถามแม่ชี ท่านก็บอกว่าเป็นนิมิตเสียง พอสึกแล้วเราก็นั่งสมาธิอีกเพราะสงสัยแต่ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นอีกเลย ตอนนี้มาสวดมนต์นั่งสมาธิบ้างไม่ทุกวันแต่นั่งได้นานสุดแค่ 15 นาทีเองเพราะไม่สงบเหมือนที่วัด เป็นคนกลัวผีมากๆคนหนึ่งค่ะ เลยทำให้นั่งสมาธิคนเดียวได้ไม่นาน ยิ่งถ้าฝึกมโนมยิทธิ ถ้าเห็นอะไรที่น่ากลัวสงสัยคงเข็ดแน่เลย แต่อีกใจหนึ่งก็อยากรู้ค่ะ เลยลังเลว่าจะฝึกดีไม่ฝึกดี กลัวก็กลัว อยากฝึกก็อยาก rabbit_rest