เรื่อง น้ำอุษาวดี(น้ำดีและน้ำเองค่ะ) แอบอ้างชื่อครูบาอาจารย์เพื่อประโยชน์ทางการค้า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย nontapan, 24 ธันวาคม 2010.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    การคิดวิเคราะห์ยอดเยี่ยมครับ ผมก็ตามดูมานานแล้ว แต่ไม่สนใจเช่าหาเลย เพราะรู้สึกว่ามันแปลก ๆ บางอย่างทำไมมันถูกแบบเหลือเชื่อ ไม่รู้โดนกันไปกี่ท่านแล้ว

2. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งอ่านยิ่งชอบว่ะ555555ขุดกันมาเยอะๆคงมีอีกเยอะผมชอบ555555:cool:

3. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ปูเสื่อ หน้าเวที รอชมดูอย่างเดียวครับ ไม่มีความเห็นครับ

4. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

เกาะกระทู้ ตามดูด้วยคน

................

5. ลูกแม่ค้า

ลูกแม่ค้า Active Member

31 สิงหาคม 2010
    ได้ข่าวมาใหม่ว่าจะมีการเปิดเผยชื่อเจ้าของรังลป.หมุน เป็นภิกษุ รบกวนช่วยประกาศดังๆด้วย อยากรู้ชื่อภิกษุรูปนี้จัง ว่าทำไมมาคบกับคนเยี่ยงนี้ แถมร่วมกันค้าขายกันเป็นล่ำเป็นสัน
    ช่วยประกาศชื่อภิกษุรูปนี้ออกมาทีเถอะ

6. หน้าใสใส

หน้าใสใส Active Member

19 กรกฎาคม 2008
    ขอฟันธงว่า พระอาจารย์ จ.ไม่ก็ ข. ล่ะครับ

7. ลูกแม่ค้า

8. nontapan

nontapan Active Member

21 ธันวาคม 2010
    ขอขอบคุณ คุณwhatup และแจ้งเพื่อทราบกรณีของคุณน้ำ

เรียน คุณwhatup
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณwhatup เป็นอย่างมากที่ได้เป็นธุระให้อย่างเต็มความสามารถ จากที่ผมเห็นคุณwhatup ได้ช่วย post ในกระทู้อื่นๆ เพื่อขอคำชี้แจง ของคุณน้ำหลายกระทู้ด้วยกันตาม link
    <o:p> </o:p>
    http://palungjit.org/threads/นางกวักหลวงตาปลอด-ลูกอมหลวงปู่ทิมลูกสุดท้าย-ลูกละ-2500-บาทค่ะ-274235.4/<o:p></o:p>
    http://palungjit.org/threads/เรื่องเล่าของน้ำ-สัพเพเหระไปกับเรื่องเล่าหลากหลาย-และประสบการณ์นางกวักหลวงตาปลอด-273063.27/<o:p></o:p>
    http://palungjit.org/threads/ขอความอนุเคราะห์จากผู้ใจบุญช่วยสร้างศาลาปฏิบัติธรรมให้แล้วเสร็จกันนะค่ะ-258211.6/<o:p></o:p>
    http://palungjit.org/forums/[.70/FONT]รถมือสองสภาพเกือบ100-เครื่องดนตรีสากลและฮกลกซิ่วนำเข้าจากต่างประเทศค่ะ-273922.html
    แต่สิ่งที่ผมเห็นแล้วเกิดความสังเวสใจก็คือ คำตอบของคุณน้ำที่ไม่รู้สึกรู้สา ไม่รู้จักผิดชอบชั่วดี ต่างกับหน้าฉาก ที่ชอบแสดงว่าเป็นคนใจบุญสุนทาน มีความลึกซึ้งถึงหลักธรรมคำสอนของพระพุทธศาสนา และมักจะนำคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์สายกรรมฐานมาอ้างอิงถึงเสมอในหลายๆกระทู้ ตรงกับคำที่เค้าว่า "มือถือสาก ปากถือศีล" จริงๆ แถมเข้าข่ายโมหะจริต และมิจฉาทิฐิที่เต็มเปี่ยมไปด้วยโลภะโดยแท้ จุดจบคงสิ้นใจโดยไม่ปกติ โรคร้ายเบียดเบียน หรืออุบัตวเหตุ จุติยังทุขติภูมิเปรต หรือเดียรฉานเป็นแน่ น่าอนาจใจแท้ที่จนบัดนี้ยังไม่รู้สึกตัว
    ในส่วนของผมเอง ได้เรียนสอบถามความเห็นกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ อีกครั้ง ท่านก็ทราบถึงความเป็นไปตลอดเวลาแม้จะไม่ได้ไปกราบเรียน ซึ่งท่านก็ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าไม่ถือสาหาความอะไรต่อ การที่คุณน้ำจะมาขอขมาหรือไม่นั้นท่านไม่ถือเป็นเรื่องสลักสำคัญสำหรับท่านเพราะท่านไม่ขอผูกเวรกรรมด้วย แต่กับตัวคุณน้ำเอง ก็แล้วแต่ยถากรรม ในเบื้องต้นคุณน้ำคงได้บทเรียนไปมากในครั้งนี้ และต่อจากนี้ก็ดำเนินไปตามกฏแห่งกรรม
    หลวงพ่อท่านคงทราบว่า ต่อจากนี้ชีวิตเธอคงหาความสุขความเจริญใดๆไม่ได้แล้ว เพราะผลกรรมที่กระทำไว้กับพระอริยะนั้นมันหนักมาก ถึงแม้เธอจะพยายามแสดงว่ามีความสุขดี ไม่สะทกสะท้านต่อหน้าคนอื่นก็ตาม ซึ่งผมก็น้อมรับตามความเห็นของหลวงพ่อฯ ทุกประการ
    แต่หากทาง web มีกรณีอื่นๆ ที่เกี่ยวกับการละเมิดกฏระเบียบการโพสกระทู้ของทางเว็ป ผมคงไม่ขอก้าวก่ายในประเด็นดังกล่าว
    ในส่วนของทางกฏหมาย ผมได้เรียนปรึกษาลูกศิษย์ในสายตำรวจไว้แล้วในเบื้องต้นเช่นกัน ซึ่งสรุปกันแล้วว่า ถ้าพบการดำเนินการใดๆ ของคุณน้ำ อุษาวดี ติยะบุตร อันส่งผลกระทบต่อชื่อเสียงขององค์หลวงพ่อฯและวัดฯ ปรากฏขึ้นอีก ก็จะดำเนินการแจ้งความและดำเนินการทางกฏหมายอย่างแน่นอน
    สุดท้ายนี้ผมขอยืนยันอีกครั้งว่า การกระทำของผมนั้นทำไปโดยปราศจาก "อคติ" ใดๆ ทั้งสิ้น ผมไม่เคยรู้จักคุณน้ำมาก่อน จนกระทั่งได้รับมอบหมายมาจากหลวงพ่อฯ ชื่อของน้ำ อุษาวดี ก็ไม่เคยอยู่ในโสตประสาทของผมมาก่อนเลย จัดได้ว่า "Nobody" มากๆ ในแวดวงที่ผมทำงานและใช้ชีวิตอยู่ แต่หากมองอีกมุมหนึ่ง การที่ผมได้มารู้จักเธอคนนี้ก็ถือว่าเป็นบุญอยู่เหมือนกันที่ได้เห็น "เปรตในร่างมนุษย์" ตัวจริงเสียงจริงที่เต็มไปด้วยความโลภโมโทสันและไร้สำนึก จะได้น้อมมาสอนใจตนอยู่เสมอๆ
    ขอแสดงความนับถือ
    นนทพันธ์ <o:p></o:p>

9. Reflect

Reflect เป็นที่รู้จักกันดี

นรกที่รออยู่คงไม่ใช่แค่ขุมเล็กๆ อย่างน้อยก็อเวจีมหานรกเป็นอย่างต่ำ และ โลกันต์นรกเป็นอย่างสูง อีกไม่นานกรรมตามทันอย่างแน่ ไม่ต้องรอให้ตายไป มันจะสนองในชาตินี้ หลายท่านสงสัยว่าทำไมมันไม่ฉิบหายไปซักที คำตอบคือ กรรมชั่วดลบรรดาลให้เห็นผิดเป็นชอบ ยิ่งสร้างกรรมชั่วมากขึ้นเรื่อยๆ พอมันได้ที่ มันก็จะสนองออกมาทีเดียว เหมือนเราเป่าลมใส่ลูกโป่ง ถ้ามันไม่ถึงขีดสุด มันก็ไม่แตก ตอนนี้ลูกโป่งของน้ำธานใกล้แตกเต็มที่แล้วรอกันอีกซักนิด กรรมครั้งนี้ชดใช้ในชาตินี้และในนรกก็คงไม่หมด ต้องไปชดใช้ในภูมิอื่นอีกมาก ถ้าเจ้าตัวเข้ามาอ่านก็พึงสังวรณ์ไว้ด้วยหัดไปอ่านเรื่องนรกว่าเป็นอย่างไรบ้างในอินเทอร์เนตมีมากมาย Google ก็บอกได้ ตกนรกไปรอบเดียวนานมาก โอกาสได้พบพระพุทธเจ้าก็คงจะไม่มีต้องรอไปอีกนานมาก ชั่วกัปป์ชั่วกัลป์ ตอนนี้พยายามทำดีกลบเกลื่อนความชั่วยังไงก็ไม่ได้ทำให้มันลดลงไปเลย น้ำมันมีสองถังจะไปแทนกันได้อย่างไรคิดเอา

10. เด็ก3ขวบ

ในกระทู้ร้องเรียนไม่เข้ามาตอบแก้ตัวเก่งแต่ในกระทู้ตัวเอง...555555ใครที่ว่าเขาขายของปลอมเข้าไปอ่านดูนะคับ....55555:cool:

11. whatup

whatup เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่นำมาบอกกล่าว ทุกคนรับทราบ แต่เว็บก็แค่เข้ามาอ่าน และบอกว่า การคงไว้ซึ่งกระทู้ร้องเรียนนี้ ถือเป็นการดิสเครดิตคุณน้ำดีแล้ว

และคุณน้ำดี ก็ได้ชี้แจงกับทางเว็บแล้ว ว่าเป็นเรื่องของการอคติ

เอกสารจากทางวัด มีรูปและรายละเอียด แล้วเรื่องนี้เป็นอคติของใคร

หากเว็บจะดำเนินการ ก็คงจะทำได้
    คดีตัวอย่าง ไม่ตอบ ไม่ชี้แจง ก็ทำมาหากินได้ เพราะเป็นพรีเมียม

หากจะบอกว่าคนนี้ผิดหรือแค่เรื่องๆ เดียว หรืออาจจะไม่ผิด เพราะยังไม่มีการชี้แจง

แต่หากผิด ทุกคนให้อภัย หากยอมรับและทำการแก้ไข
    ไม่ว่าจะเป็นคนกล่าวหา หรือผู้ถูกกล่าวหา แต่ครั้งนี้ถ้าจะยอมรับตอนนี้คงจะไม่ใช่แค่คำพูด

ถ้าจะยอมรับผิดกรณีนี้ จะต้องทำหนังสือขอขมาไปยังวัดที่ถูกนำมากล่าวอ้าง และมีการลงชื่ออย่างชัดเจน เพราะเรื่องผ่านมานานแล้ว ก็ยังยืนหยัดบนสังคมได้อย่างเชิดหน้าชูตา ไม่มีแม้คำว่าเสียใจ และไม่มีการชี้แจ้งในสิ่งที่ถูกกล่าว

เรื่องนี้ยังไม่มีใครผิด และยังไม่มีใครถูก จนกว่าคุณน้ำดีจะมาชี้แจง

อนุโมทนาด้วยครับ

12. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านในกระทู้คุณน้ำ เค้าก็ชี้แจงแล้วนี่คะ

ว่าคนที่ออกมาว่าโง้นงี้ ในกระทู้แถวนี้นั้น

๑ อยากดังเกาะกระแสซุปตาร์ของคุณน้ำเธอ เพื่ออยากดัง
    ๒ อิจฉาที่คุณน้ำเธอนั้น ขายพระได้มากๆกว่า ราคาถูกกว่า ที่คนอิจฉาเธอขายอยู่
    ๓ หลวงพ่อ และศิษยานุศิษย์ที่ออกมาทำหนังสือร้องเรียนนั้น ช่างมีอคติต่อตัวคุณน้ำเธอ เหลือเกิน พระที่เธอขายนั้น ทั้งถูกและจริงไม่น้อย แม้ว่าหลวงพ่อ และคณะศิษย์จะแจ้งว่า ท่านไม่ได้ทำก็ตาม แต่เธอบอกว่าจริง ทุกคนก็ไม่ควรอคติ หรืออิจฉาเธอที่ร่ำรวย แต่เธอก็ทำบุญทำทานตั้งมากมาก จะเห็นได้ว่าเงินที่เธอขายของได้มากมาย เธอก็มิได้นำไปซื้อเสื้อผ้าที่ดูดีและแพงอะไร แม้แต่น้อย ย่อมเป็นเสื้อตัวเล็กตัวน้อย ทั้งสิ้น แสดงว่า เธอเอาตังค์ที่ได้มานั้นไปทำบุญเป็นส่วนไม่น้อย เลยทีเดียวเชียว

ปล.ที่ข้าพเจ้าวิเคราะห์มานี้ อาจเป็นเพราะความขี้อิจฉาอยู่ไม่น้อยของข้าพเจ้าก็ได้นะ ๕๕๕๕ แต่ไม่ไดอยากดังแม้แต่น้อยเพราะข้าพเจ้ากลัวพวกเจ้าหนี้เก่าเจออยู่ไม่น้อย

13. ลูกแม่ค้า

คนพันธุ์นี้ไม่มีวันยอมรับผิดหรอกครับ ที่ว่าเอาพระอริยะมาหากินนั้นยังไม่ถูกซะทีเดียว เพราะเธอเอาทั้งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มาใช้ครบเลยครับ เที่ยวยกเอาธรรมมะมาเที่ยวสั่งสอนคนอื่นเพื่อให้ตนเองดูดีมีสกุลสร้างเครดิต แต่ไม่เคยสอนตัวเองเลย คนอื่นเค้ารู้ทันกันหมดแล้ว กลายเป็นดูดีมีสถุลแทน

เห็นด้วยครับที่บอกมาเธอเป็นเปรตในร่างมนุษย์ เพราะดูๆไปเหมื่อนเปรตอึ่งอยู่เหมือนกัน ละโมบสวาปามมากไปเลยกลายเป็นอย่างทุกวันนี้

ทุกวันนี้อาศัยหนังสือตั้งชื่อ มาอุปโลกการขาย ตั้งเองทั้งนั้น

ทุกวันนี้ต่อให้เอาพระแท้พันตามาขาย หรือพระที่มีใบรับรองจากสมาคมพระเครื่องมาขาย คนยังเมินเลยครับ ใครจะอยากสนับสนุนคนใจบาปแบบนี้

เรื่องควรเขียนควรชี้แจงเศือกไม่เขียน บางเรื่องเศือกเขียนเป็นวรรคเป็นเวร

เปรตอึ่ง เอ๊ย

14. Reflect

มันก็แน่อยู่แล้วท่าน กระทู้ตัวเองมันจะพูดยังไงก็ได้ แต่กระทู้สาธารณะไม่กล้ากลัวโดนกระทืบด้วยความจริงจนจมธรณี

คดีเก่ายังไม่ได้สะสางเลยท่าน แต่ให้สะสางคดีใหม่ก่อน จะล้ม ค้ำคกนาง เป็นงานใหญ่ ความอัปปรีย์จัญไรมันมากกว่าคนทั่วไปหลายล้านเท่า

1. ถ้ามันเป็นซุปเปอร์สตาร์จริงสงสัยจับกังแถวบ้านผมได้เป็นพระเอกหนัง Hollywood ไปแล้ว แต่ถ้ามองอีกแบบมันก็ซุปเปอร์สตาร์นะ ซุปเปอร์สตาร์ความชั่ว เอาไปเลย 1 อสงไขยตำแหน่งนี้ ยกให้ ไม่มีใครอยากดังเพราะมัน อย่างดังก็เชิญดังไปคนเดียว ตอนนี้ก็ดังมากแล้วคนเขารู้กันหมดแล้ว

2. อิจฉาทำไม พระดีราคาถูกกว่าที่มันขายมีหลายกระทู้ในเวปนี้

3. อคติ? คงจะเข้าใจอะไรผิดแล้วหนังสือจากวัดคงจะออกมาเพราะความอคติของหลวงพ่อและคณะศิษย์อย่างนั้นใช่ไหมน้ำธาน แล้วขอถามหน่อยใครอิจฉาความร่ำรวย เงินที่ครอบครองอยู่มันเป็นเงินร้อนอยู่ได้ไม่นาน ไม่มีใครอยากได้ พวกเรายอมรับว่าน้ำธานรวยมากๆ รวยบาปกรรม

เรียกว่าอึ่งดีไปไหม เรียกว่า คางคก ดีกว่า ยางหัวไม่ตก ไม่รู้สำนึก รูปถ่ายบางรูปในอัลบั้มเหมือนไม่มีผิด หลงตัวเองอีกนะว่าสวยดุจนางฟ้า ไม่ได้ดูหนังหน้าตัวเอง สงสัยที่บ้านไม่มีกระจก ใครใจบุญบริจาคกระจกให้หน่อย

15. ราคุเรียวซาย

ข้าพเจ้าไม่ใช่คุณน้ำนะ ๕๕
    แค่มาสรุปใจความจากกระทู้โน้นมากระทู้นี้เองนะ ๕๕๕

หากเป็นตามความเห็นของข้าพเจ้าแล้ว
    คิดว่า คุณน้ำคงไม่รวยเท่าที่แสดงออก และเค้าพูดจริงน้อยมาก

เพราะหากรวยมากจริงคงไม่เรียกหุ้นทางเนตให้มากเรื่อง
    พี่น้องยังหุ้นกันยาก แล้วเรียกทุนทางเนตซึ่งคนหลากใจ นั้น ผิดปกติ

และเชื่อพระคุณเจ้าและคณะศิษย์ที่นำหลักฐานมาแสดง

ส่วนเรื่องพระเครื่องอื่นๆข้าพเจ้าไม่มีความรู้ เลยไม่มีความเห็นค่า

16. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความคำรพครับ เท่าที่อ่านดูกระทู้ของคุณน้ำ เธอมีความคิดว่าทุกคนที่ไม่เห็นด้วยกับเธอ แสดงว่าเป็นคนมีอคติกับเธอ พร้อมกันนั้นยังมีความอิจฉาในตัวเธอ ส่วนลูกอมผงพรายนั้น ถึงจะจบแค่ ป.2 ก็คงรู้ว่า ลูกละ 10,000 มาขายลูกละ 2000 กว่า มันเป็นอะไรที่ขัดกันอย่างมาก ถ้าเธอไม่ใช่คนโกหกอย่างที่สุด เธอก็คงบรรลุโสดาบันไปแล้ว เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
    จริง ๆ แล้วผมว่า ก.ท.นี้น่าบกบอกถึงความมักได้ของเธอพอสมควรนะครับ
    ผมขอร้องเถอะ โปรดสงสารพระชราด้วย อย่าเห็นแก่ตัวเกินไป ใช้งานพระหนัก

17. เด็ก3ขวบ

ลองกลับไปอ่านกระทู้เธอดีๆนะคับบ้านเธอรวยมาก.....555555:cool:

18. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    พอดีมีคนไปตามมาอ่านกระทู้นี้ เลยจุดไต้ตำตอเลยค่ะ
    ถ้าพูดถึงหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม ดิฉันและแฟนเป็น
    ลูกศิษย์ท่านค่ะ อยากเรียนให้สมาชิกทราบว่าหลวงพ่อไม่เคยมี
    นโยบายทำวัตถุมงคลไว้จำหน่ายเด็ดขาดค่ะ แม้แต่เสาโทรศัพท์
    มีคนจะไปติดในวัดท่านยังไม่ให้ติดเลยค่ะ เพราะท่านไม่อยากให้พระใน
    วัดท่านหลงไปกับกิเลสค่ะ ส่วนวัตถุมงคลต่างๆๆที่มีออกมานั้นจะเป็น
    เหล่าลูกศิษย์ที่ทำกันออกมา แล้วให้หลวงพ่อแจกค่ะ เน้นว่าแจกนะคะ
    แจกให้กับคนที่ไปกราบท่านค่ะ ท่านก็จะแจกมาค่ะ ท่านเป็นพระอริยสงฆ์
    ที่สมถะมากๆๆค่ะ มีอยู่ครั้งหนึ่งแฟนเราไปหาท่านแบบกระทันหัน ช่วงนั้น
    มีคนไปหามากมาย แล้วท่านก็นำพระเศรษฐีนวโกศออกมา 2 องค์ องค์หนึ่ง
    ท่านมอบให้กับท่านหนึ่งที่มาจากหลวงตามหาบัวแนะนำให้ไปหาหลวงพ่อสายทอง
    เหลืออีกองค์ มีคนในนั้นอยากได้ แต่ท่านไม่ให้ท่านบอกว่าเจ้าของเขากำลังมาเอา
    ปรากฏว่าพอแฟนเราไปถึงท่านมอบพระเศรษฐีนวโกศมาให้ค่ะเดี๋ยวมีเวลาจะลงรูปให้ชมเพราะอยู่อีกเครื่องหนึ่งค่ะ หากอยากทราบว่าน้ำดีเคยไปกราบท่านไหมไม่ยากค่ะเดี๋ยวนำรูปไปให้ท่านดูก็ทราบค่ะเพราะท่านเป็นคนจำคนแม่นค่ะ
    มีอะไรจะให้ช่วยบอกมานะคะ ยินดีให้ความร่วมมือค่ะ

19. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ มิหน้าวันก่อนแกตะแบง
    เรื่องใส่ขาสั้นเข้าวัด อ้อเป็นเพราะมัวแต่หากินกับพระ
    จนไม่มีเวลาศึกษาหลักธรรมคำสอนของพระเป็นเยี่ยงนี่เองหนอคน...

20. Reflect

รบกวนช่วยเป็นธุระให้พวกเราด้วย อยากรู้ว่าน้ำธานเคยไปที่วัดนี้จริงไหม แล้วทำไมถึงได้มีเกศามากมายขนาดนั้น

คนแบบนี้ไม่เคยสวดมนต์ ไม่เคยนั่งวิปัสสนากรรมฐานโดยให้ความเห็นว่าเป็นเรื่องไร้สาระงมงายจะนั่งไปทำไมเสียเวลา ไม่เชื่อในบาปกรรม ทำชั่วได้ดี ทำดีได้ชั่ว บัวเหล่าที่ 5 สั่งสอนไปก็ไม่เข้าใจ ลึกมาก