เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ความเดิม...จัดแจงเอาไอ้ปืนโตคล้องไหล่ ตะกายต้วมเตี้ยม ปีนตามเส้นทางที่เจ้าดวงนำร่องไปก่อน!

หนุ่มใหญ่ใจสู้ ผจญป่าซาฟารีระดับโลกก็เคย ความสูงแค่นี้ไม่ระคายความทะยานอยาก ชั่วหมาหอบแดดก็ขึ้นไปยืนเคียงเจ้าดวงสำเร็จ

2คู่หูต่างวัยที่ชะตาเล่นตลก ผกผันเป็นคู่หูกันอย่างไม่น่าเป็นไปได้ แต่ก็เป็นไปแล้ว...พบตัวเองยืนเคียงกันอยู่หน้าถ้ำ ปากถ้ำเป็นรูปวงกลม ไม่โค้งคว่ำเช่นถ้ำเถื่อนที่เคยเจอะเจอ

มันกลมดิกเหมือนปากอุโมงค์ ด้านหน้ารกด้วยหญ้าไม่มาก พื้นหินกับดินแข็งราบเรียบ ไม่มีต้นไม้ใหญ่หรือรากไม้ชอนไชบดบัง เป็นภูมิทัศน์ปากถ้ำ แปลกเอาการ

เจ้าดวงไร้ความรู้ ประสบการณ์ป่า เขา ถ้ำเถื่อนทั้งปวง ไม่มีติดตัวแม้กระผีก คุณเทพรู้ดีมากกว่าเป็นร้อยเท่า หากอารามดีใจบดบังทัศนียภาพเหตุผลในดวงตากับสมองเสียสิ้น...

นักล่าโลหะธาตุพิศดารเหนือโลก ตื่นเต้นมือไม้สั่น สภาพถ้ำที่แลโล่งเป็นลำ สะอ้านสะอาด ดีกว่าคูหาถ้ำด้านล่างหลายเท่า ถ้ำน้อยนั้นยังมีเหล็กไหล ถ้ำเหนือภูดูดีปานนี้ ต้องมีของดียิ่งกว่า

แสงสว่างทอดเข้าถ้ำเป็นลำน้อย คุณเทพพูดกับเจ้าดวงปากคอสั่นด้วยปิติเอ่อท่วม...

"สว่างดี ดวง มะไปดูกัน"

คุณเทพคอนไอ้ปืนโตนำหน้า พื้นถ้ำอยู่ต่ำกว่าปากถ้ำนิดเดียว สะอาดปราศฝุ่น ไม่มีขี้สกปรกสัตว์จำพวก นกหนูงูแห่งป่าใหญ่ให้เห็น เจ้าดวงถึงกับอุทาน...

"โอ้โห นอนได้เลยนาย"

"นั่นสิ"...คุณเทพรับสำนอง อัศจรรย์ใจทวีคูณ ตามจังหวะการย่างเท้า

หนุ่มใหญ่บ้าเหล็กไหลสาวเท้านำช้าๆ แลกวาดทุกอณูถ้ำ ไม่ให้ส่วนใดเล็ดรอดสายตา เมื่อหลุดเข้าสู่ช่วงใน สิ่งแรกที่ต้อนรับนอกจากความสะอาด คือโถงกว้างใหญ่กว่าเก่า เพดานสูง หินงอกจากพื้น แทงขึ้นไปสัมผัสแตะกับหินย้อยตรงแถบมุมถ้ำด้านข้างงดงามตระการตาด้วยประกายเพชรระยิบยับ ดุจแสงดาวหยอกล้อแสงอ่อนโยนพระอาทิตย์ยามสาย!

ทุกอย่างคงสถาพธรรมชาติดังเดิมเช่นที่เคยเป็นมานับล้านปี ถ้ำนี้ไม่เคยมีมนุษย์หน้าไหนรุกล้ำก้ำเกินมาก่อน?!

ความงาม ความเย้ายวนชวนให้ 2 คู่หูเดินดังละเมอ ลึกเข้าไปตามทางช้าๆ เจ้าดวงกระชับมีดพร้าหัวตัดอยู่หลัง มันเป็นเด็กน้อยค่อนข้างไร้เดียงสา จิตไม่มีความรู้หรือความโลภรกรุงรังดังผู้ใหญ่จัดเจนโลก และสังเวียนชีวิต

การต่อสู้ในโลกของดวง เพียงหากินให้อิ่มท้อง มีรายได้ที่พอจะเก็บงำสักก้อน ส่งไปช่วยทางบ้านอันแร้นแค้น เหมือนลูกอิสานยอดกตัญญู สู้ชีวิตทุกคนในเหมือง...

จิตสัมผัสสิ่งแปลกปลอมเจ้าดวงจึงว่องไวกว่าคุณเทพมากนัก และมันเริ่มสัมผัสกับความรู้สึกไม่ชอบมาพากล...

สัมผัสแรกกระทบ คือ ความเย็นเม่ื่อก้าวลึกเข้าไปเรื่อยๆ อากาศอบอุ่นด้วยแสงแดดนอกถ้ำ พลันแปรเปลี่ยนเป็นยะเยือก เย็นจนคนมาจากที่ราบสูง ท้องนาแห้งแล้งแตกระแหง ไอแดดเผาระอุเช่นเจ้าดวง ต้องเอามือกระชับหน้าอก หนาวจับจิต ปากคอเริ่มสั่นระริก

เจ้าลูกหาบน้อยมองคุณเทพที่เดินช้าๆตรงหน้า แล้วนินทาในใจ...คนบ้าอะหยัง บ่ฮู้จั้กหนาว?

เจ้าดวงลืมนึกไปว่า คุณเทพนั้นใช้ชีวิตเมืองหนาวมากเกินกว่าคนระดับมันจะคิดฝัน ความเย็นสุดขั้วหิมะตกก็ผกผันผจญไม่น้อย หนาวยะเยือกไอถ้ำ จึงส่งผลกับนักล่าเหล็กไหลเพียง เย็นกว่าปกตินิดหน่อย

อีกไม่กี่ก้าว คุณเทพก็นำเจ้าดวงถึงทางสามแพร่ง เป็นทางแยกที่ประหลาดเหลือหลาย แยกแรกทางกลมดิกเหมือนปากถ้ำใหญ่ แยกสอง พื้นขรุขระ หินงอกระเกะระกะ เปรอะเปื้อนฝุ่นสีแดงดังถ้ำดาดๆพบเจอทั่วไป แยกสุดท้ายสกปรกหยากไย่รุงรังปากทางเข้าก็แคบ จะเข้าต้องมุดตัว น่าเป็นทางเลือกสุดท้าย

"เอาไงดีดวง?"...คุณเทพไม่อยากวัดดวงตามลำพัง หันหารือคู่หูอ่อนวัยกว่าเกือบสามรอบ

ดวงหน้าเซียวแกมเขียวด้วยความหนาว เอามือถือมีดพร้ากอดอก ตอบปากคอสั่น...

"ต๋อย ต๋อย ดีกว่ามะมะ...นาย"

คุณเทพหันหยีตาใส่ ทำท่าไม่เข้าใจ...

"ต๋อย อะไรกันหวา ดวง?"

เจ้าดวงทำหน้าเจี๋ยมเจี้ยม...

"ถะ ถอยคะรับนาย โทดพูดผิด"

คุณเทพปล่อยก๊าก ขำไอ้ตัวเล็กหนาวจน ชวนต๋อย ต๋อย

"เฮ่ย ปีนมาเหนื่อยขนาดนี้ ไปอีกสักนิดน่า ไม่เข้าท่าค่อยต๋อย"...คำหลังเลียนแบบเจ้าลูกหาบร่างเล็ก ให้บรรยากาศเคร่งครัดคลี่คลาย กลัวเจ้าดวงไม่วางใจ นายจ้างหนุ่มใหญ่เอามือตบที่ไอ้ปืนโตปลุกขวัญ...

"เห็นนี่ป่ะดวง ช้างยังล้ม กลัวอะไร?!"

ดวงดาวยิ้มแห้งๆ บ่นอุบ..."ตะ...ตามใจนาย เอาไงเอากัน" เจอะไอเย็นเข้าไป เจ้าดวงพาลติดอ่างไม่เลิก

แล้วคุณเทพก็ตัดสินใจ เลือกเข้าช่องแรก ไม่ต้องโยนเหรียญเสี่ยงทาย ช่องทางเดิน ปากทางกลมดิกเหมือนปากถ้ำใหญ่ที่ลุยถั่วเข้ามา!

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ยินดีกับท่านสุทินด้วยนะครับ ที่รางวัลที่ ๑ อยู่กับท่าน ๑ ใบ
    และยินดีกับทุกท่านที่ถูกรางวัลและเลขท้าย เลขหน้าด้วยทุกท่านครับ
    สำหรับผมไม่กล้าหวังรางวัลใด ๆ หวังเพียงเลขท้ายรางวัลที่ ๑ กับเลขท้าย ๒ ตัว เท่านั้น

ได้รับพระสิวลีมหาลาภหลวงปู่โต๊ะจากพี่วันมาเพียงไม่กี่วันรู้สึกว่าจะได้เรื่องซะแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบขอบคุณครับคุณน้า Wanwi ได้อ่านไปแล้ว ๑ ท่อน สุขกายสบายใจไปแล้วครับ เป็นเพื่อนใจยามเหงาๆ เลย(รอคนใข้ตื่นมาทานข้าว) แต่ที่ว่า ดวงดาว (คงเรียกว่าพ่อใหญ่ดวงดาวถึงจะถูกมัง) รู้สึกได้ ชวนติดตามตอนต่อไปอีกครับ แต่ก็ขอบคุณครับ ที่ส่งมาให้น้องๆอ่านอีก ๑ ตอนแล้ววันนี้
    เรื่องแบบนี้คงเป็นไปได้ว่า คุณ naibumja มีLogin ค้างไว้ที่เครื่องอื่นๆ อีกครับ โดยให้มีการ Login แบบคงสภาพไว้ เมื่อมีการเข้าหลายที่ (มากกว่า ๑ ที่ ระบบจึงสอบถามความแน่ใจครับ )ลองนึกดูครับว่ามีการใช้ที่เครื่องอื่นๆอีกหรือไม่ครับ ส่วนของเพื่อนที่หายนั้น อาจไป LOGIN ค้างไว้แล้วผู้ประสงค์ร้ายเอาไปทำอย่างอื่นครับ จึงกู้คืนไม่ได้ แต่นี่หากลงทะเบียนด้วยโทรศัพท์หรือ E-Mail ก็สามารถยืนยันได้ครับ หากไม่แน่ใจให้ใช้การกู้คืนแล้วเปลี่ยน Password เสียเลยก็ได้ครับ เพื่อความปลอดภัยและสบายใจ

เอาใจลุ้นช่วยครับคุณ Pattana,

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมน่าจะมีอยู่ประมาณ ๑๐ เหรียญ แต่ไม่รู้เอาไปเก็บไว้ตรงไหน เห็นเป็นปีลึก พ.ศ.๒๕๑๐ ก็เลยชอบครับ
    ตอนนี้เจอเป้าหมายอยู่ประมาณ ๒๐ เหรียญ ๆ ละประมาณไม่เกิน ๓๐๐ บาท
    สงสัยต้องเก็บมาซะให้หมดแล้วละครับรอบนี้

5. Pattana

ขอบคุณครับคุณสุทินครับ

6. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

.....หวยกินครับผมT_T

7. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    หลวงปู่หล้า ตาทิพย์ ท่านมีตะกรุดด้วยเหรอครับ ผมก็นึกว่าท่านมีแต่พระเครื่อง
    ผมมีพระของท่านแค่เหรียญเดียว แต่ได้รับจากมือท่าน แล้วก็
    ท่านได้เมตตาเอาปากกาลากเขียนสูตรเรียกยันต์ ลงกระหม่อมให้
    ตั้งแต่สมัยเรียนจบใหม่ๆ ปี ๒๙ ครับ
    ลองว่าพี่วันพกติดตัวแบบนี้ สงสัยผมคงต้องหาบ้างละครับ

8. ธารทอง

ธารทอง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณคุณอาเป็นอย่างสูง
    รู้สึกยินดีมากๆ นานยังไงก็รอค่ะ

อย่างแรกลูกคืออภิชาติบุตรแน่ๆ

ตั้งท้องตั้งแต่วัยทีนค่ะทั้งหมดสามครั้ง
    1. เป็นชาย ตอนคลอดเขาเสร็จด้วยความที่มีไข้ตลอดและไม่ประสาแม่จึงทานยาลดไข้และหลับแทบจะตลอด จึงไม่รู้ว่าเด็กคลอดออกมาต้องกินนมเลย แต่ลูกก็หลับอย่างเดียวไม่ร้องกินนมเลยตลอดสามวัน คุณแม่เองท่านก็ลืมถามนึกว่าเราให้ลูกกินนมแล้ว จนกระทั่งกลับบ้านถึงได้ชงนมผงให้ดื่ม เรายังไม่มีน้ำนมค่ะตอนนั้นเพราะน้ำหนักตัวเราน้อยมาก คลอดเสร็จก็ผอมเลยและซีดมากด้วย (ตอนท้องหกเดือนท้องเล็กมาก ใส่กระโปรงเอว24 ได้อยู่ แพ้ท้องทานข้าวไม่ได้เลย ทานสับปะรดได้อย่างเดียวสามเดือนเต็ม) สรุปเขาไม่ได้กินนมเลยตลอดสามวันค่ะ
    และที่แปลกคือกลิ่นตัวเขาหอมมาก กลิ่นหอมละมุนละไมนุ่มนวล สดชื่นคล้ายดอกไม้สดอะไรสักอย่าง แต่ไม่น่าจะมีดอกอะไรบนโลกนี้ที่หอมมากขนาดนั้น พอครบสองสัปดาห์กลิ่นหอมนั้นก็หายไปค่ะ
    ตอนแรกนึกว่าเด็กทารกทุกคนเกิดมาจะะมีกลิ่นหอมแบบนี้ทุกคนมีเด็กคลอดใหม่ที่ไหนก็พยายามไปดมดูก็ไม่มีเด็กคนไหนมีกลิ่นหอมอย่างนี้เลยสักราย น้องคุยเก่งพูดเพราะ ร้องเพลงและเล่านิทาน อ่านก.ไก่ abc นับเลขได้ตั้งแต่อายุ 1 ขวบนิด ๆ อ่านหนังสือและสะกดคำเป็นตั้งแต่สามขวบครึ่ง สอนเขาพร้อมหัดพูดตั้งแต่แรกเลยค่ะ

2. ท้องคนที่สองก็ยังเรียนอยู่ม.ปลายค่ะ คนนี้ทำแท้งตั้งแต่อายุครรภ์ได้สองเดือน คือตอนนั้นยังไม่สามารถรับผิดชอบเขาได้ ผู้ใหญ่ว่าอย่างไรก็อย่างนั้นค่ะ หลังจากเราโตเป็นผู้ใหญ่รู้ผิดชอบชั่วดีบ้างแล้ว ก็ทำทาน ศีล ภาวนา อุทิศให้เขาตลอดทุกวันเป็นสิบปีมาแล้วค่ะ ระหว่างเริ่มทำบุญจนปัจจุบันก็พบเขาในฝันเป็นระยะดังนี้
    ตอนแรกที่พบเขาในฝันเขาเป็นเด็กชายที่ค่อนข้างดื้อ คือเขาเสียใจน้อยใจที่ไมเก็บเขาไว้ ก็สอนเขาในฝันบอกเขาให้อนุโมทนาบุญและเป็นเด็กดี
    ต่อมาในฝันเขาโตขึ้นประมาณเด็กสิบขวบ เขาบอกว่าเขารู้แล้วว่าแม่รักและหวังดีกับเขามาก แต่พี่ป้าน้าอาสิ ทำเหมือนไม่รักเขาเลย พอเล่าให้ทุกคนฟังก็พากันทำบุญให้
    ต่อมาอีกเมื่อสองปีที่แล้ว เขาบอกว่าเขาอายุยี่สิบเต็มแล้ว เขาจะบวชตลอดชีวิต พอตืนเช้าลองเช็ควันเวลาดูก็ปรากฏว่าเป็นระยะเวลายี่สิบปีแล้วจริงๆ เลยโอนเงินเพื่อเป็นเจ้าภาพบวชพระอุทิศกุศลให้เขา
    ครั้งล่าสุดที่ฝันเห็นเร็วๆนี้ เห็นเป็นพระสงฆ์หนุ่มจำพรรษาในวัดที่เงียบสงบแห่งหนึ่งค่ะ

3. คนที่สามก็เจ้าทหารน้อยที่เรียนอยู่อเมริกาตอนนี้ค่ะ เจ้าคนนี้ก็ท้องไม่พร้อมเหมือนกัน แม่ยังเรียนอยู่ ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายก็ให้ทำแท้งเหมือนกันแต่แม่ดื้อแพ่งจะเก็บไว้ยอมดร็อปเรียนหนึ่งเทอม คนนี้มีความรับผิดชอบและออมเงินเก่งตั้งแต่สามขวบ
    เลี้ยงง่ายกินนอนเป็นเวลา พูดได้แต่ไม่ยอมพูด นานๆจะพูดครั้งหนึ่ง แต่ศัพท์วิชาการมาเต็มและพูดเป็นประโยคยาวได้แบบไม่น่าเชื่อว่าเป็นเด็กสามขวบ เช่น จุณแม้(คุณแม่) ฟ้าแลบเกิดจากอะไร? แม่ก็ตอบ ซึ่งเป็นคำตอบที่ถูกเขาจะยิ้มน้อยๆ และไปถามคุณปู่ ปู่ตอบได้ก็ยิ้ม และคำถามเดียวกันไปถามคุณย่า พอย่าตอบไม่ได้จะหัวเราะด้วยความดีใจว่าแพ้เขา (แสบมาก) จะคิดคำถามยากๆ ที่ตัวเองรู้คำตอบแล้วมาถามทุกคนในบ้าน ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเอามาจากไหน คนในบ้านก็ไม่มีใครสอนเพราะเด็กเกินไป และเขาก็เป็นเด็กไม่พูดด้วยอะค่ะ เข้านอนเองตั้งแต่หนึ่งขวบทั้งกลางวันและกลางคืน สองทุ่มตรงแม่ทำโน่นนี่ติดพันจะเปิดตู้เย็นหยิบขวดนมเดินขึ้นบันไดไปห้องนอนชั้นบนเข้านอนเองทั้งมืดๆนั่นแหละ ถ้าได้เวลาแม่ต้องรีบให้ทันเขากลัวตกบันไดค่ะ ตั้งแต่วันแรกที่เข้าเรียนตื่นนอนเองอาบน้ำแต่งตัวเอง(ถ้าผู้ใหญ่ช้า)ไม่เคยหยุดเรียนป่วยก็ไม่ยอมหยุด

ทั้งสองคนทานมะระตุ๋นขม ๆ ได้ตั้งแต่ 7-8 เดือน ทานผักหลายชนิดรวมผักชีต้นหอมตั้งแต่ขวบเดียว ทำได้คือฝึกค่ะคุณพ่อสามีท่านสอนเสมอว่าลิ้นของเด็กยังแยกรสชาติไม่เป็นต้องให้เขาคุ้นชินกับผัก ถ้ารอโตแล้วค่อยฝึกจะไม่มีทางทำได้เพราะเขาจะเลือกเฉพาะที่ชอบ ขนมซองและน้ำอัดลมไม่ให้แตะเลยจนโต ขนมสำหรับเขาคือฟักทองนึ่ง มันนึ่ง ข้าวโพดถั่วต้ม และผลไม้เท่านั้น ท่านจะบอกตลอดคืออย่าให้เด็กร้อง หิวต้องได้เลยแฉะต้องเปลี่ยนทันที นมและข้าวต้องเตรียมพร้อมตลอด อันนี้จะตรงข้ามกับตำรานะคะ ตำราเขาปล่อยให้เด็กร้องเพื่อให้ปอดแข็งแรง แต่พ่อแกว่าจะทำให้เด็กเคยตัวเอะอะก็จะร้องตลอด เด็กเขาเรียนรู้ว่าถ้าร้องแล้วจะได้
    แต่แบบสูตรคุณพ่อนี่เด็กอารมณ์ดีไม่เคยงอแงเลย โตมาต้องการอะไรจะพยายามสื่อสาร ไม่ร้องเอาเหมือนเด็กทั่วไปค่ะ
    พอแม่เข้าเรียนมหาวิทยาลัย ก็ได้เรียนวิชาจิตวิทยาทั่วไปซึ่งเป็นวิชาพื้นฐาน ก็นำความรู้เรื่องจิตวิทยาเด็กมาใช้กับลูกซึ่งก็ได้ผลดีค่ะ

เล่าซะยาว คือไม่ได้เป็นแม่ที่ดีเท่าไหร่ แต่พยายามทำดีที่สุดค่ะ

สองยืนยันการปฏิบัติเราว่าเห็นผล
    อันนี้ไม่ทราบว่าเรายังไง แต่ก็ปลื้มค่ะที่พระองค์เสด็จฯประทาน
    ปัจจุบันก็ปฏิบัติศีลห้าเป็นปกติ บางวันก็แปดบ้าง อยากจะแปดตลอดก็ติดตรงมื้อเย็นนี่หละค่ะ ยังหิวอยู่
    มีอยู่วันหนึ่งคิดว่าพระท่านเก่งจังเลย ศีลตั้ง227 ถ้าเราจะทำบ้างคงยากมากน่าดู คิดก่อนนอน ตอนเช้าประมาณตีสี่ค่ะ ก็ฝันว่าเรานอนตะแคงขวาท่าไสยาส พระพุทธเจ้าท่านเสด็จมายืนสอน ท่านทำให้เรารู้สภาวะอารมณ์ของผูทรงศีล227 ได้โดยไม่ละเมิดเลยนั้นต้องทรงอารมณ์นี้ให้ได้ตลอดเวลา
    พระองค์ไม่ได้บอกนะคะว่าฌานระดับไหน แต่เราทราบว่าสภาวะอารมณ์นี้คือปฐมฌาน
    ตั้งแต่วันนั้นมาก่อนสวดมนต์ไหว้พระทุกครั้ง ตั้งใจทรงศีล227 เป็นเวลาหนึ่งชั่วโมงทุกครั้งค่ะ (สวดมนต์นั่งสมาธิเสร็จก็ครบชั่วโมงพอดี ฮา) มากกว่านั้นไม่รอดทรงปฐมฌานตลอดยังไม่ได้ ฮา

อย่างสุดท้าย อาจมีลาภ
    สาธุ สาธุ ค่า สมพรปากคุณอาด้วยเท๊อด เพี้ยง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2017
  9. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ผมได้มา 1 ใบกับ เลขล่างนิดหน่อยเป็นค่าของใส่บาตรตอนเช้าครับ

ขนาดไฟล์:
      306.8 KB
      เปิดดู:
      61
  10. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

โว้พี่ Spepultura ^^ เดียวพรุ่งนี้เช้าตื่นไปใส่เช่นกันครับ#ตอนนี้ขอกินซับน้ำตาก่อนครับ

11. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ยังดีครับ ที่ไม่เหลือแค่กินบะหมี่ซอง..!

12. Pattana

นี่ขนาดกินซับน้ำตาครับ แล้วถ้าถูกนี่จะขนาดไหนผมไม่อยากคิดเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2017
  13. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    หนึ่งท่อน
    ลุ้นคุณเทพ
    จะพาเจ้าดวง
    ไปถล่มอะไร
    ด้วยปืนโต
    (ดวง มะ สม
    พศ.นี้หน้าจะอยู่สักคน)

14. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

IMG_0327.JPG สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน

15. Nok xeiyng

Nok xeiyng เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2017
    อรุณสวัสดิ์วันอาทิตย์ครับอาจารย์wanwi
    และเพื่อนผองพี่น้องนักขุดกรุฯทุกท่าน

ยินดีด้วยครับกับผู้มีโชคถูกหวยทุกท่าน

ขอให้อาจารย์และทุกท่านสุขภาพแข็งแรง

16. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    อรุณสวัสมิตรรักแฟนๆนักขุดกรุครับ เช้าวันอาทิตย์ที่อึมครึม แต่ใจเราต้องไม่อึมครึมนะครับ พักผ่อนกันชิวๆอีกวันครับ

17. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    IMG_1020.JPG IMG_1021.JPG ธรรมมะสวัสดีวันนี้ครับ
    วันพักผ่อนยามฝนพรำชุ่มฉ่ำทั้งคืนทั้งวันครับ

18. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีวันอาทิตย์ค่ะคุณอาและทุกท่าน
    ส่งคำทักทายและมิตรภาพที่มีให้กันตลอดมา
    วันนี้พักผ่อน แล้วมา ติดตามอ่านตะนาว ให้สุขใจ
    อุ๊ย นั่นแมวพันธุ์สฟิงซ์ จากคุณพวงสุวรรณ์ น่ารักทั้งแมวและน้องที่เล่นกับแมวนะคะ

19. Pattana

ทักทายกันในวันอาทิตย์ด้วยกับข้าวบ้าน ๆ อีกเช่นเคย เช้านี้มาสายหน่อย

เมนูแรกเป็นเนื้อปูแกะ ผัดกับพริกหยวกแซมด้วยสะตอนิด ๆ พริกสดอีกหน่อยอร่อยกันไป

ตามมาด้วยแกงเขียวหวานมะเขือยาวกับปลาสาก ที่ชาวประมงพื้นบ้านเอามาขายให้ตัวนึงหนักกิโลกว่า ๆ

มีแกงเขียวหวานก็อดไม่ได้ที่จะจัดขนมจีนมาร่วมด้วย IMG_20170911_065353.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2017
  20. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

น้องสไปฯหายการทักเป็นอาทิตย์ เพราะไม่มีเครื่องรางของชอบสะกิดใจ ขอบคุณการบอกกล่าวชาวลุ่มน้ำยม ที่อาจโดนน้ำอาละวาดให้เดือดร้อน ผู้อยู่ใกล้น้ำเตรียมตัวระวัง ถ้าเป็นหนังไอ้กัน เขาบอกว่า ระวังภัยขั้นสูงสุด-ฮ่า