เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    วันนี้มีเรื่องเล่านิดนึงครับ เกี่ยวกับประสบการณ์ทำสมาธิแบบหนึ่ง
    ช่วงปี ๒๕๔๒ ถึง ๒๕๔๓ ผมเองได้มีโอกาศเข้าปฏิบัติธรรม โดยครูอาจารย์ท่านเดินทางเข้ากรุงเทพฯ มาอบรมณ์ให้
    การปฏิบัตินั้นเป็นการปฏิบัติในลักษณะการหาอารมณ์ให้จิตร เพื่อให้จิตสนใจและจดจ่อโดยการหลอกล่อจิตให้สนใจในสิ่งที่เราสร้างอารมณ์หรือนิมิตรมาหลอกให้จิตรไล่จับ โดยกำหนด ช่วงเวลาประมาณ วินาทีต่อ ๑ รอบการการกำหนด หัวหน้างานผมได้เคยเข้าปฏิบัติก่อนนี้แล้ว ก่อนเข้าอบรมณ์ท่านก็สอนว่า ให้ทิ้งสิ่งที่รู้มาก่อนนี้ออกเสียให้หมด แล้วเปิดใจให้ปฏิบัติตามที่ครูอาจารย์สอน วันแรกท่านสอนเบื้องต้นในตอนเช้า ช่วงบ่ายเป็นการปฏิบัติ ในวันแรกของการปฏิบัติ จิตใจสงบดี แต่สงบไม่นานนัก ช่วงบ่ายปฏิบัติจนถึงเวลาประมาณ ๒๑ น. จึงแยกย้ายไปพักผ่อน วันแรกผมได้นอนหลับสนิท มากเข้ามาทำวัตรเช้าเสร็จก็เข้าปฏิบัติต่อ วันนี้ในช่วงบ่ายนี้เองผมเองทำตามวิธีที่ครูอาจารย์บอก สามารถเข้าสมาธิได้บ่ายจนถึงเย็น โดยกินเวลาไปประมาณ ๔ ชม. จิตผมตกภวังระยะเวลา ๔ ชมที่ผ่านไปนั้น เสมือนเวลาไม่กี่นาที เมื่อลืมตาขั้นมาดูนาฬิกา ก็งงเราทำได้อย่างไร ช่วงเย็นพระอาจารย์เข้ามาสอบถามปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับการปฏิบัติ หลายท่านก็สอบถามตามข้อสงสัย แล้วระยะเวลาก็ถึงช่วงที่ต้องไปพักผ่อน แต่แล้วขณะที่จะนอนนั้น ได้สวดมนต์แผ่เมตตาออกไป และอุทิศบุญกุศล จากนั้นจึงเข้านอน เมือจิตเริ่มเข้าพวัง สองหูได้ยินเสียงเห่าหอนเของสุนัขไล่วนเข้ามา ทั้งๆที่ห้องที่พักนั้นเป็นห้องแอร์ และอยู่ในตึกใหญ่ ไม่น่าจะได้ยิน สักครู่ใหญ่ กายผมอีกกายหนึ่งก็ได้เกิดขึ้น
    รอบตัวมีคนกลุ่มหนึ่งแต่งตัวด้วยเสื้อผ้าสีสวยงามอย่างมาก ในนั้นมาผู้หญิงท่านหนึ่ง แต่งตัวด้วยผ้าราคาแพงมาก แต่เป็นชุดแบบไทยประยุคต์ สีแดงสดใส ท่านเดินเข้ามาไกล้แล้ว บอกกับผมว่า บุญที่แผ่ให้ได้รับแล้ว แต่กรรมที่มีระหว่างกันไม่อโหสิให้นะ พูดเท่านั้น แล้วท่านก็เดินจากไป หน้าตาของเขายิ้มนิดๆ แต่ทำให้ผมไม่รู้คำตอบนั้นจนบัตินี้ ว่ากรรมอะไร หรือเป็นกรรมชาติก่อนๆ คงเคยไปทำร้ายเขา แต่สิ่งนั้นเข้าไปแก้ไขไม่ได้ ปัจจุบันขอทำดีต่อไปครับ

เพียงเท่านี้ ที่ผมได้แผ่ส่วนกุศลที่ได้กระทำดีโดยการปฏิบัติสมาธิ นั้นมีอานิสงฆ์ทำให้เขาต้องมาบอกผมถึงเรื่องกรรมที่เกี่ยวพันกัน

แต่สิ่งหนึ่งที่ค่อยๆให้ผลกับผมคือ ชีวิตที่เป็นสุข กว่าเดิมค่อยๆเพิ่มขึ้นๆ นั่นคงเป็นอานิสงฆ์ด้วยเช่นกันแน่ๆ ของการปฏิบัติสมาธิ

2. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ทานน้ำเยอะๆ
    ทานส้มหลายๆผล
    นอน นอน นอน
    ร่างกายบอกเตือน
    เราแล้ว ทำงานเกินเวลา

3. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

นึกว่าผมเป็นหวัดอยู่คนเดียว ที่แท้ "พี่วัน" ก็เป็นเหมือนกัน ผมติดจากคนขับรถครับ นั่งรถไปตรวจงานเป็นวัน กลับมาเลยหงิกด้วยกันทั้งคู่

4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดีวันศุกร์ทุกท่านครับ
    ขอให้รับสิ่งดีที่มุ่งหวัง
    ขอโชคดีใจกายได้กำลัง
    ขอสมหวังดั่งใจปองได้ของดี

พี่วันป่วยครานี้ก็ดีนะ
    เพราะว่าจะทบทวนหวนวิถี
    ที่ผ่านมาสิ่งใดที่ไม่ดี
    ได้สักทีปรับตนเป็นคนเลอ

สวัสดีทุกคนครับ
    มาอ่าน
    ปฎิบัติแบบ ตามหนังสือ
    ยังดีกว่า ไม่ทำไรเลย

พี่ชาย
    หายไวไว ครับ

5. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าพี่วัน และสมาชิกชมรมนักขุดกรุฯ ทุกท่านครับ ขอให้สุขภาพร่างกายเเข็งแรงครับ FB_IMG_1499383861822.jpg

6. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีครับคุณอาวันวิและ FC ทุกท่าน ขอให้คุณอาหายป่วยไวๆครับ

7. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีอาจารย์วันวิ พี่น้องทุกท่านครับ
    ขอให้อาจารย์หายป่วย แข็งแรงเร็ววัน พักผ่อนมากๆนะครับ ด้วยความเคารพครับ

8. สบว

สบว เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2014
    ขอให้หายไวๆนะคะ

9. หมื่นยิ่ง

หมื่นยิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    สาเหตุคล้ายกันเลยครับท่านพี่ ด้วยความทะนงตนว่า "ยังไหว" เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ช่วงการออกกำลังกายยามเย็นตามปกติ แต่ผิดปกติตรงที่ฝนพรำปรอยๆ ทั้งเดินเร็ว สลับวิ่งเหยาะ จนครบเวลา ครึ่งชั่วโมง กลับเข้าบ้านเนื้อตัวเปียกจากละอองฝน จากนั้นก็พักผ่อนหลับนอนตามกิจวัตร พอดึกๆช่วงที่รู้สึกตัวเท่านั้นแหละ อาการครั่นเนื้อครั่นตัว เจ็บคอ คัดจมูก มีน้ำมูกใสๆ เอาเข้าแล้วไง ไข้หวัดจับสิครับพระคุณท่าน ดีที่ร่างกายมีภูมิจากการหมั่นออกกำลังกายอยู่บ้าง จึงไม่รุนแรงและยืดเยื้อ
    ....น้องๆเป็นห่วงนะ พักผ่อนมากๆ ดูแลตัวเองและเชื่อฟังคำสั่ง ผบ.โดยเคร่งครัดนะครับท่านพี่ จะได้หายเป็นปกติไวๆ ลูกหาบหาวหวอดแล้ว (ฮ่าๆๆ)

10. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดีสายวันศุกร์ค่ะ คุณอา wanwi และสมาชิกทุกท่าน

เมื่อวานนี้หนูได้รับนางกวักแล้วค่ะ ขอขอบพระคุณคุณอา และทีมงานทุกท่านนะคะ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ ต้องระวังสุขภาพกันนะคะ ถ้าเป็นไปได้ก็ไปฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ประจำปีกันด้วยค่ะ

ขอให้คุณอา wanwi ,คุณอา suthamma ,คุณอาหมื่นยิ่ง หายป่วยไวๆค่ะ

11. หมื่นยิ่ง

หมื่นยิ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณ "น้องชุ" ครับผม

12. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีวันศุกร์ค่ะคุณอาและทุกท่าน
    คุณอาเพิ่งฟื้นไข้ อาจจะมีอาการอ่อนเพลีย
    ทานอาหารที่อ่อนๆนะคะจะช่วยให้มีกำลัง
    และถ้าทานวิตามินซี เพื่อป้องกันหวัดก็เป็นตัวช่วยอีกตัวนึงค่ะ
    ขอให้คุณอาและทุกท่านดูแลสุขภาพในหน้าฝนนะคะ

images-153.jpeg .

13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอให้คุณ Wanwi หายป่วยไวๆนะครับ

They said that the Weekend is coming!.jpg
    They said that the weekend is coming!

14. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณอา หายไวๆๆนะครับ
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับผม

15. ฅนคลองหลวง

ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอคุณพระรักษาเป็นทิพย์โอสถ
    ให้อาจารย์ wanwi หายป่วยไหวๆครับ

16. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ยินดีและโมทนาบุญอีกครั้ง

17. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    โมทนาในบุญด้วยอย่างยิ่ง
    พรุ่งนี้เข้าพรรษาพาลป.
    จำวัดที่ใหม่ซะเลย

18. wanwi

1
    อนุโมทนาบุญกับน้องมุด้วยจริงใจ
    บุญทำไปไม่มีสูญ เพิ่มพูนดังหยดน้ำ
    ใส่ตุ่ม ใส่ไหวันละหน่อยไม่ช้าก็เต็ม
    ให้ดื่มกินอิ่มเอมใจ เช่นเดียวกับบาป
    ความหยาบช้าทำไป มันก็ตามดังเงา
    ก็เลือกเอาว่าทำการข้างใด?...สำหรับ
    น้องมุ การันตีเลือกถูกข้าง 100 %

19. wanwi

1

เป็นอาหารถาดหลุมที่น่าทานมาก
    เสียดายต้องซัดแต่ข้าวต้ม ชักเลี่ยน
    พรุ่งนี้ เข้าพรรษา ใส่บาตรแล้ว
    คงได้ฟาดของเผ็ดร้อนบ้าง-ฮ่า

20. wanwi

1

ธรรมะสวัสดีมาเย็นพุธ
    ผมตอบช้าสุดเย็นวันศุกร์

หลวงตามหาบัวสอนสั้น จำง่าย...

ดีคือดี..............ไม่มีสูญ
    ย้อนเพิ่มพูน.......ทวีค่า
    ผลความดี..........ศรีสง่า
    แม้นเทวา...........ยังอวยชัย

ไวๆไปที่พระไพศาล วิสาโล
    ท่านมาเยือนหนแรก ต้องร่ายให้

ค่าของคน.........คือผลงาน
    งานประจาน.......ประจักษ์ผล
    คนดีได้..............ใช่วุฒิล้น
    หากเป็นคน.........ไกลความดี!